[Funland] Thằng bố này ngáo thành tích hay ngáo đá?!

Chuotluoi

Xe tải
Tôi là GV, con làm sai, tôi còn cười ha hả bảo con người ta học từ cái sai nhiều lắm. Cho nên khi con bị điểm ko như mong đợi, nó đều đem ra hỏi con bị trừ chỗ này, chỗ kia, bố mẹ cần giải thích cho con hiểu. Mọi người cũng nên hiểu gd là cả quá trình, làm sai nhiều rồi mới làm đúng chứ hiếm ai làm đúng từ đầu và mãi mãi về sau.
Kể chuyện nhà ông bạn e (sếp tương đối to của 1 tập đoàn):
- Vợ đi họp phụ huynh về mếu máo bảo: thằng cò (học lớp 3) điểm thấp gần nhất lớp
- Ông ý thấy thế bảo: thế nó có bị đúp không?
- Bà vợ nhảy dựng ngược lên: Gần bét lớp đã nhục lắm rồi, đúp nữa thì cho về quê chăn lợn
- Ông kia cười ha hả: Ôi giời, nó lên được lớp là mừng rồi. Bố dốt, mẹ dốt mà đòi con học giỏi, mơ à?

Nhà e được cái cả 2 vc đều không gây áp lực với con cái chuyện học hành. Quan trọng nhất là ngoan và có ý thức trách nhiệm, và mình làm gương cho chúng nó thì chẳng cần đánh hay chửi mắng thì chúng nó cũng sẽ theo.

Thichlinhtinh866

[Tịch thu bằng lái]
Sao trên báo nói cháu đã mất trước khi vào viện mà lại có ảnh truyền dịch này nhỉ?
Vậy em mới bảo đừng để bọn mạng nó dắt mũi mình, em thấy vô lý lắm.
[/QUOTE]
E cảm nhận như đọc bài trong góep chẻ thơ, rất nhiều còm ngộ nghĩnh đáng yếu =))

Dancingwiththewind

Xe điện
nghe các cụ nói mà em ân hận.sáng f1 nhà em học online,vô tình em ngó vào thấy làm sai 1 câu,em điên quá rú lên như 1 con mẹ điên xong em lấy thước dẻo em quật cho 2 cái vào lưng,xong em tắt cam đi em quất f1 nhà em 2 cái nữa f1 nó sợ quá khóc lặng người xong run lên bần bật.
ôi em chả dám nói nữa :( :(
Khiếp mợ dễ mất kiểm soát quá. Em cũng ép con học ghê lắm nhưng con em sai rồi thì em lại động viên theo chiều hướng lạc quan.
Em thì không đánh con bao giờ, bọn chúng chỉ sợ bố đánh. Em cũng kiềm chế bố bọn chúng, đánh ít, mỗi năm độ 2 lần từ khi 4 tuổi, hai năm nay (hai đứa 14 và -10 tuổi) thì không đánh nữa. Bọn chúng rất sợ bố và yêu quý bênh vực bố.
Bọn chúng chỉ sợ mẹ buồn thôi, chứ không sợ mẹ quát hay đánh.

meden.10

Xe hơi
Khiếp mợ dễ mất kiểm soát quá. Em cũng ép con học ghê lắm nhưng con em sai rồi thì em lại động viên theo chiều hướng lạc quan.
Em thì không đánh con bao giờ, bọn chúng chỉ sợ bố đánh. Em cũng kiềm chế bố bọn chúng, đánh ít, mỗi năm độ 2 lần từ khi 4 tuổi, hai năm nay (hai đứa 14 và -10 tuổi) thì không đánh nữa. Bọn chúng rất sợ bố và yêu quý bênh vực bố.
Bọn chúng chỉ sợ mẹ buồn thôi, chứ không sợ mẹ quát hay đánh.
vâng em thuộc dạng nóng nảy và cầu toàn.việc nay chưa xong thì phải hoàn thành xong thì thôi
hay như em đi ăn đồ nướng rồi xem fim với bạn bè về đến nhà cũng 1h đêm.như bạn bè em chúng nó về leo lên giường ngủ ngay còn em thì phải tắm gội thơm tho rồi mới đi ngủ mặc kệ miễn là nửa đêm hay gần sáng.
nãy em nc với f1 và cũng xin lỗi cháu về chuyện hqua,bẻ thước dẻo và hứa sẽ cố gắng kiểm soát,ko đánh con nữa.nghĩ mà ân hận mợ ah.

stone_lamp

Xe điện
Nhà E nghiêm lắm, E ăn roi của ông Nội và Papa hơi nhiều, nhưng chỉ đánh vào mông. Ông Nội E có quả roi Mây gia bảo giắt ở vách, các cháu trai đông lăm và hầu như đều được hưởng roi của ông, E thì hưởng trận cuối cùng là năm 25 tuổi , kỷ lục trong nhà là Bác E hồi làm PCT huyện vẫn nằm xuống ăn roi như thường vì chuyện cãi Ông E trong khi bàn đám cưới con trai. :)):)):))

E giờ sợ con gái, chả dám quát nó chứ đừng nói đánh, nhỡ mồm cái, nó cưới nó ko mời mình là mất bữa cỗ ngon =))
Em giống cụ, em hồi bé hiếu động chả ngày nào không ăn roi, em ăn roi nhiều thuộc loại nhất nhì khu tập thể và khu em hầu như đứa nào cũng bị bố mẹ tẩn. Ông già em TS Liên xô gần 10 năm về nhưng cũng chả văn minh phuowg tây tí nào, vẫn nguyên là ông nông dân oánh con như két. Có mỗi cái văn minh là ông ý oánh như kiểu tòa xử án tội này mấy roi thôi, hình thức tăng nặng là bonus thêm cho 1,2 roi khuyến mại hoặc bắt cóc được mặc quần tức là oánh trực tiếp vào mông, ông ý chỉ oánh vào mông hình như chưa oánh vào chân hay tay bao h. Gần 50 năm rồi em vẫn nhơ nguyên xi các trận đòn và cây roi tre vót dài cài trên nóc tủ.
Có lần em ném cái roi đi ông ý cáu quá ko tìm được vụt vằng đũa cả còn đau hơn nên em rút kn ko nên vứt roi đi nữa :).
Em thú thật là ông già em dữ đòn thế nên em mới ngoan hơn và cũng ko bị ảnh hưởng truyền thống vì em chưa oánh 3 đứa con gái em roi nào.
Cá nhân em không phản đối roi vọt, nhưng tất nhiên là tùy gia đình và đứa trẻ nó hiếu động và bất trị thế nào thôi

Dancingwiththewind

Xe điện
Chồng con có 1 lần tát thằng lớn nhà em. Em đã phê bình rất quyết liệt là không bao giờ đc đánh vào mặt con, làm tổn thương tinh thần của con. Sau đó khi nào đánh là bắt nằm giường đánh roi vào mông 1-2 cái. Hai thằng con trai nhà em mà không roi chắc cũng không đc. Có lần mẹ em nói chuyện với ai đó bảo: bố nó đánh nó mình xót ruột quá. Nó quay lại bảo: bà ơi bố thương con nhưng con hư mới phải đánh, mỗi năm bố chỉ đánh 2 lần thôi.
Trômk vía hai năm nay không xảy ra vũ lực rồi. Em từ bé đến lớn đc cưng chiều nên em thấy ông chồng đánh con em là em chỉ muốn lao vào tẩn ông ý thôi.

Lé Xai

Xe tăng
Em đã tha thiết khẩn cầu bao nhiêu lần là tuyệt đối không dùng vũ lực, đòn roi với trẻ con. Vậy mà có thớt về dạy con trên of này rất nhiều cụ vẫn ủng hộ dùng vũ lực, đòn roi để dạy dỗ con cái. Vậy thì thằng này cũng chỉ quá tay khi dạy con thôi mà :(
Có ông còn chủ động cho con bị điện giật từ 3,4 tuổi để dạy con. Trên OF

VietSonic

Xe tăng
Tát nó ảnh hưởng đến tâm lý nhiều lắm cụ ơi. Có đánh thì đánh vào mông, tay thôi.
Em đọc ở đâu đó, đánh vào mông trê cũng nguy hiểm vì chỗ đó liên đới với dây thần kinh.
Có cụ trên có vẻ ủng hộ việc đánh trẻ và kêu các cụ chưa đến 70-80 tuổi thì chưa biết kết quả con cái thế nào thì mời cụ đó đọc bài này:
Các nước phương Tây họ ko đánh trẻ con, có trường hợp trẻ bị đánh còn gọi cảnh sát luôn.

Vomoicuoi

Xe tăng
Còn người sinh ra là mỗi người mỗi tính rồi . Ko ai giống ai kể cả anh chị em sinh đôi , chỉ giống về ngoại hình ko giống về tính cách. Nên cách giáo dục cũng khác nhau. Có đứa roi vọt thì sợ. Nhưng có đứa lại ưa ngọt , ưa nịnh , roi vọt làm cho nó lì lợm thêm. Nên nếu là con mình đẻ ra và nuôi dạy từ bé thì để ý vẫn có cách hay để dạy bảo

LinhNguyễn

Xe tăng
Nếu ảnh có cụ gửi ở trên là chính xác, thì ko cần bàn luận thêm gì về trường hợp này nữa. Cho thằng bố suy nghĩ trong trại.

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Có ông còn chủ động cho con bị điện giật từ 3,4 tuổi để dạy con. Trên OF
À cho giật điện có kiểm soát tốt đấy cụ nhé. Lấy cái lõi bật lửa điện dí cho 1 phát là biết thế nào điện giật sợ ngay.

nhuataiche

Xe container
Sao cụ lại huấn luyện dạy dỗ con bằng cách tát vào mặt vậy. Nhất là với con gái. Bị tát là bị sỉ nhục ko có hành động nào tệ bằng.

Cháu còn bé, mỗi lần muốn dạy thì quát nó nằm sấp xuống rồi quật vào mông là đc rồi.

Bỏ trò tát vào mặt đi cụ.
Nói cụ đừng giận, chứ em thấy mấy người thích tát vào mặt người khác toàn thứ gia trưởng, cường hào ác bá ko à...
Với cả thêm mấy thằng côn đồ hung hãn ít học ngoài đường nữa :|

View attachment 6514030

E thấy có cái hình này nữa cụ ạ :|
Bác phải đọc lại những còm trước của em, em tát chỉ là trường hợp nghiêm trọng, tát để tỏ thái độ chứ ko phải tát đau, và ko phải lúc nào cũng tát, chỉ là những trường hợp đặc biệt thôi.

nhuataiche

Xe container
Đúng rồi. Nhiều cụ cứ nghĩ con cái/bố mẹ của ai cũng như nhà mình cả thì phải, thế xã hội làm gì có tội phạm, cũng làm gì có vĩ nhân.
Tuy nhiên, không ủng hộ tát vào mặt cụ ạ.
Điên quá phải bợp ngay thì phát tay vào mông thôi. Ối giời ôi em cũng đôi ba lầnvà hậu quả là tay bị đau, sưng mấy ngày mình cũng ... chừa luôn.
Em vẫn giữ ý kiến là nên tỏ thái độ quyết liệt khi cần thiết bác ạ. Như cái ví dụ em đưa đấy, thà tát nó còn hơn là để nó bị điện giật.

Nắng nhạt

Xe điện
Bác phải đọc lại những còm trước của em, em tát chỉ là trường hợp nghiêm trọng, tát để tỏ thái độ chứ ko phải tát đau, và ko phải lúc nào cũng tát, chỉ là những trường hợp đặc biệt thôi.
Cụ có thể ví dụ cho em biết con cụ mắc lỗi gì mà cụ coi là nghiêm trọng được không

hb6789

Xe tải
ở trên fb có cái ảnh chụp bé con mông bị bầm dập tím ngắt lại mà xót, thật sự thằng này mất tính người thật rồi, hổ dữ còn ko ăn thịt con

Chekmate

Xe điện
Em đúng 1 lần tét vào mông con em 3 cái thôi chứ ko bao giờ đánh chỗ khác. Dạy bọn trẻ con thì đánh vào mông là nó biết sợ rồi.

Rảnh em vừa lướt báo, thấy sự vụ này mà trĩu lòng. Cháu bé mới 6 tuổi, vừa nhập học hơn chục ngày thì đã biết gì và kịp quen với kiểu học mới sau khi từ mẫu giáo lên đâu cơ chứ! Mà đã vậy còn học online nữa!

Em chịu không hiểu nổi thằng bố này thuộc loại gì? Ngáo đá hay ngáo thành tích để khoe khoang là con tao này nọ mà nỡ xuống tay dã man. Em dự là nó liên tục vả vào đầu cháu bé khiến cháu chấn động não mà tử vong.

Khốn nạn thật!
Đã có thông tin và kết luận của cơ quan điều tra đâu cụ?

Em đọc trên fb thấy bảo đánh bằng đũa với cán chổi. Đọc đến đoạn chiều mẹ cho ăn bát cháo với uống viên panadol thì bị nôn thương ghê. Em cũng có con gái, năm nay 7 tuổi, nhiều lúc trái ý cũng bực lắm mà chưa nỡ đánh con 1 cái nào:-)
Cố gắng kiềm chế cụ ạ, ko đánh nhiều quen tay như em thì chết. Em vụt thường xuyên, vụt xong lại phải lôi ra xoa dầu. Chán ko tả được, các cụ trước vác gậy lùa quanh nhà, vụt xong mặc xác. Thế mà mình giờ vụt xong lại thấy đau, lôi nhau ra xoa dầu rồi động viên nhau. Thế mà hôm sau lại đâu vào đấy :)). Gái em năm nay cũng lớp 1, nhưng đang học offline trên quê. Hoá ra lại may hơn các bạn dưới này.

le_petit

Xe tăng
Con lơn nhà tôi năm nay học ĐH năm 4, những lúc vui vẫn nhắc: Hồi bé bố đánh con đau lắm làm con sợ bố. Tôi chỉ đánh nó duy nhất một roi vào mông (đâu như khi nó 5 tuổi) trong 21 năm!
Đứa bé thì bị phát vào mông vài lần, lần cuối lúc lên 6, chưa thấy nó nhắc gì, chắc lớn hơn nữa nó mới kể tội (năm nay nó 11 tuổi).
Nếu như còn đứa con nào nữa, chắc chắn tôi sẽ ko bao giờ đánh con nữa, dù chỉ một lần, mong cccm cũng vậy.
Điều tôi rút ra sau khi dạy hai đứa: Đánh con là thể hiện sự bất lực, tình yêu mạnh hơn đòn roi rất nhiều. Khi đủ yêu thương và trình độ, người bố (mẹ) sẽ dạy được con từ ngày mới sinh để ko bao giờ phải dùng đến vũ lực.

DidiLe

Xe container
Người OF
Em thấy sinh ra trong lạm dụng bạo lực thì cũng bị nhiễm bạo lực. Em là như vậy( khi đã vậy ta sửa không hề dễ).nói em chưa đánh con là sự dối trá ,bởi vậy thành thật là có..nhưng cái bạo lực khi nghĩ lại ân hận vô cùng..và khi làm bố lần đầu mình chưa hiểu biết hết, lại thêm sự hành hạ tinh thần từ người tối thân, áp lực đời sống và tồn tại nên khi đó rất cục cằn..may sao còn đủ chút suy nghĩ không vụt con bằng vật cứng..đêm nó ngủ mình cứ dầu xoa mông mãi ,mong sao xoá đc đi những vết lằn..may sao kịp hiểu phần nào nên khi có những đứa sau. Tất cả chúng ít bị bố vụt dần đi .ít đến hiếm..và may nữa là ngay cả đứa con đầu nó cũng không sợ nữa khi mình vung roi đe nẹt .chúng nó bảo " bố đánh không đau " thế là mình nhẹ lòng .
Nhưng nói không vung roi lên doạ, hay thi thoảng quát mắng ( quát thật ) thì em chịu ..chúng cứ nhơn nhơn..mà ngoài lúc cáu thì em không bao h muốn mình thành ông bố lạnh lùng và khó gần trước các con.
Cụ nói đúng, em thấy cụ khá tâm lý.