Thành lập "Hội nhà vườn OF" giao lưu và học hỏi kinh nghiệm

HuyArt

Xe lăn
Khi nào hoàn thành mà cần 1 nhân viên trồng và chăm sóc hoa cụ ới em 1 câu nhớ :P
Lũ hoa hồng của em trồng trước tết hoa ra đẹp mê hồn, vậy mà đợt này gặp muội hay rệp nó xoăn hết lá.
Em lúc nào cũng nồng nhiệt nhá, kk

HuyArt

Xe lăn
Muội với rệp mà không diệt sớm thì lan nhanh lắm.

Em đang tính ngày trồng và chăm hoa 2 tiếng, 8 tiếng chụp ảnh sống ảo quanh vườn nhà cụ là hết ngày :))
Tối nằm trên cái ghế hình dấu ngã em kê sẵn trong phòng Master đọc sách nữa thì chill lắm, haha

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em ham mê gỗ, nên toàn mua gỗ cũ về tự làm.Đangđịnh làm 1 cái nhà tắm lộ thiên ngoài trời bằng gỗ nhà sàn cũ đây.
Cảm ơn cụ, có dịp nhất định sẽ gặp để học hỏi thêm về gỗ
Gỗ nhà sàn cũng là gỗ tốt đấy cụ, nhưng không biết có thơm không. Cái gỗ Tuyết tùng Canada em nói nó cứ ướt là tỏa hương thơm, ngửi mùi rất dễ chịu và sảng khoái. Các loại nước hoa cũng hay sử dụng mùi hương của gỗ Tuyết tùng này vì nó tạo cảm giác khỏe khoắn và tươi mới.

Cho e xin giá và kích thước của bộ này nhé.
Đây là của các cụ tự làm bên CA cụ ạ, em cũng học hỏi từ họ và mộng làm cho mình vài thứ từ gỗ này thôi ạ. Nên cụ mua gỗ rồi về tự làm cho rẻ cụ ạ. Em có tha về một quyến sách hướng dẫn làm các loại sản phẩm kiểu như thế này, các cụ cùng máu mê thì anh em mình cùng vần vò. Bên này nếu mua gỗ thô rồi về Việt Nam chế tác thì giá thành cũng không quá đắt đâu. Cụ nào có nhu cầu thì ghép với nhau, ta cùng làm một chuyến gỗ mang về Việt Nam. Em sắp tới cũng tính nhập một ít về để cải tạo ở nhà đấy. Ốp gỗ Tuyết Tùng để chống nóng hướng Tây rất tốt, và cũng giữ nhiệt vào mùa đông để giảm tiền điện điều hóa với sưởi.

Giá để cụ tham khảo một cái tương tự nhé: https://www.fifthroom.com/red-cedar-royal-highback-porch-swing/358/

Material:Western Red Cedar
Hardware:Zinc Plated Steel
Overall:26"D x 31"H
Seat & Back:19.75"D x 29"H
Seat Length:2' (22"), 4' (45"), 5' (55"), 6' (69"), 7' (82")
Weight:2' (32 lbs), 4' (45 lbs), 5' (50 lbs), 6' (54 lbs), 7' (65 lbs)
Capacity:900 lbs
Not Included:Hanging Hooks
Optional:Staining Available
Stainless Steel Chains and Hardware
Features:Highback and Deep Seat for Comfort
Free Zinc Plated Chains Included
Recommended by the Academy Of Chiropractic Physicians
Rounded & Sanded Edges
Made in the U.S.A.

Cụ nào nhà có bể bơi hay ao, thì em tư vấn thêm các cụ ốp sàn bằng hay lát vườn bằng gỗ tuyết tùng cũng rất đẹp và hợp lý.

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
Gỗ nhà sàn cũng là gỗ tốt đấy cụ, nhưng không biết có thơm không. Cái gỗ Tuyết tùng Canada em nói nó cứ ướt là tỏa hương thơm, ngửi mùi rất dễ chịu và sảng khoái. Các loại nước hoa cũng hay sử dụng mùi hương của gỗ Tuyết tùng này vì nó tạo cảm giác khỏe khoắn và tươi mới.

Đây là của các cụ tự làm bên CA cụ ạ, em cũng học hỏi từ họ và mộng làm cho mình vài thứ từ gỗ này thôi ạ. Nên cụ mua gỗ rồi về tự làm cho rẻ cụ ạ. Em có tha về một quyến sách hướng dẫn làm các loại sản phẩm kiểu như thế này, các cụ cùng máu mê thì anh em mình cùng vần vò. Bên này nếu mua gỗ thô rồi về Việt Nam chế tác thì giá thành cũng không quá đắt đâu.
Em dùng cột gỗ Nghiến nhà sàn cũ làm khung, gỗ pơ mu cũ lợp mái, xung quanh là kính cường lực và hệ rèm. Thêm ít gỗ Ngọc Am hoặc Gù hương để trong phòng tắm thì thơm nhức mũi ngay ấy mà.
nhà tắm lộ thiên chỉ làm nơi các tiên nữ vào tẩy bụi trần, chứ em toàn tồng ngồng nhảy xuống ao bơi chả lo ai nhòm trộm vì xấu trai

HuyArt

Xe lăn
Vầng, có cả ghế đọc sách thì sách nào cũng thấy chill. Phòng đọc sách nhà cụ mà có rèm trắng hờ hững view cả vườn hoa có khi lại vừa đọc sách vừa chụp ảnh cũng nên :))
nàm trên cái ghế da hình dấu ngã đọc sách xong chả hiểu sao em ko mỏi mắt mà toàn đau lưng xưng đầu gối thở ra đằng tai cụ ạ

Mợ Yến

Xe lăn
Người OF
Cụ nào làm nhà vườn muốn trồng rau, cây cối.Cần tư vấn về giá thể ươm, trồng cây, hạt giống các lạoi nhập khẩu Hà Lan, Tây Ban Nha… thì ới em ạ. Em tư vấn nhiệt tình và free :D
Cụ vào Hội làm vườn là chuẩn quá. Em mê nhất món gieo trồng này.

Mợ Yến

Xe lăn
Người OF
Rất hân hạnh có Mợ tham gia, quỹ nhà đất của Mợ mới là kính nể đấy, kk
Em có mảnh vườn con con ở Minh Trí thôi ạ. Em chưa có tiền đầu tư nên vẫn để vườn không. Theo cụ có nên đào cái ao nhỏ thả ít cá trê trước không ạ?

st101814

Xe điện
Em dùng cột gỗ Nghiến nhà sàn cũ làm khung, gỗ pơ mu cũ lợp mái, xung quanh là kính cường lực và hệ rèm. Thêm ít gỗ Ngọc Am hoặc Gù hương để trong phòng tắm thì thơm nhức mũi ngay ấy mà.
nhà tắm lộ thiên chỉ làm nơi các tiên nữ vào tẩy bụi trần, chứ em toàn tồng ngồng nhảy xuống ao bơi chả lo ai nhòm trộm vì xấu trai
Gỗ Pơ mu lợp mái rất ổn cụ nhé. Em thấy chất gỗ Pơ mu cũng giống với gỗ Canada nhưng chỉ sợ loại gỗ này sắp hết mất thôi vì nhu cầu sử dụng nhiều mà toàn khai thác gỗ tự nhiên chứ có trồng được đâu

HuyArt

Xe lăn
Gỗ Pơ mu lợp mái rất ổn cụ nhé. Em thấy chất gỗ Pơ mu cũng giống với gỗ Canada nhưng chỉ sợ loại gỗ này sắp hết mất thôi vì nhu cầu sử dụng nhiều mà toàn khai thác gỗ tự nhiên chứ có trồng được đâu
Mua tấm lợp nhà cũ của đồng bào dân tộc, chứ ko khai thác gỗ mới
Của em là nhà người Mèo nên tấm lợp rất to, dài 1,4m rộng 40cm dày 2 -3 cm

HuyArt

Xe lăn
Em có mảnh vườn con con ở Minh Trí thôi ạ. Em chưa có tiền đầu tư nên vẫn để vườn không. Theo cụ có nên đào cái ao nhỏ thả ít cá trê trước không ạ?
làm cổng, trải đá răm, đào ao thả ít cá đen ko cần chăm sóc, thêm vài cây lâu năm có giá trị là ổn Mợ ạ

st101814

Xe điện
Mua tấm lợp nhà cũ của đồng bào dân tộc, chứ ko khai thác gỗ mới
Của em là nhà người Mèo nên tấm lợp rất to, dài 1,4m rộng 40cm dày 2 -3 cm
Tấm lợp bằng gỗ như pơ mu hay tuyết tùng phải nói là cực tốt vì các ưu điểm vượt trội của nó như bền, chống chịu khí hậu thời tiết, kháng sâu bệnh, nhẹ, chống ẩm mốc, dễ thoát nhiệt và không ngậm nhiệt nên mát vào mùa hè và ấm vào mùa đông.

Tấm lợp của cụ siêu to và có lẽ cũng là siêu hiếm. Giờ chẳng còn gỗ nhiều như ngày xưa nên không ai dám lợp mái bằng gỗ nữa đâu ngoại trừ các đại gia :)

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Chưa có hệ thống lọc nước thấy thiêu thiếu :D
vâng, cụ đầu tư đi để e tích cóp mua cái nhà vườn nào, e cũng mê một ngôi nhà toàn hoa lắm, k biết khi nào mới có được, cứ hóng các cụ đã, cụ nào nhãi ý mời thăm nhà vườn để nuôi dưỡng ước mơ thì e sẵn sàng luôn ạ :D

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
chưa có tiền hoặc chưa có nhu cầu sử dụng thì để cỏ mọc như cụ cũng chả sao, nhưng nếu cụ trồng thêm vài cây lâu năm thì khá đơn giản mà ko hề tốn kém
phét, em trồng cây lâu năm tính ra cũng sơ sơ mất con Mer rồi, chưa đâu vào đâu cả, keke

Phan Quynh Huong

Xe tải
Cho em vào hóng tham khảo với, em có mảnh 1600m2, đất xd là 300m2 còn lại là đất vườn :) cách Big C đúng 1h20 lái xe (em lái chậm) ;)) em đang ấp ủ cái nhà vườn để sau lúc nào em chán ck em về đấy ở :))

Thuantrung

Xe buýt

Góp kiểu ảnh với các cụ, vườn nhà em mới đi thu hoạch hôm qua đấy ạ!

Phan Quynh Huong

Xe tải
SS được cái gần HN nhưng có lần em đi theo chị bạn lên đó ngó nghiêng, em thấy ở SS nhiều ruồi lắm ;)) không biết có đúng vậy không ạ?

Phan Quynh Huong

Xe tải
Cụ nào làm nhà vườn muốn trồng rau, cây cối.Cần tư vấn về giá thể ươm, trồng cây, hạt giống các lạoi nhập khẩu Hà Lan, Tây Ban Nha… thì ới em ạ. Em tư vấn nhiệt tình và free :D
Cụ có kiếm được củ Jerusalem artichoke làm giống thì cho em thông tin nhé! em thích mà chưa kiếm được giống để trồng ;))