Tuyên Quang Thành nhà Mạc ngày xưa - hoài cổ!

Tho i30

Xe buýt
N73 mà lét quá cụ ơi, thành cổ, xê cổ, vưỡn còn thiếu người cổ lữa mí đủ bộ..;))

EVN

Xe buýt

tabalo79

Xe buýt
Nom đã mắt thật. Không ngờ ở xứ Tuyên vẫn còn được nhiều đoạn. Trên xứ Lạng, phía sau nàng Tô Thị cũng là một đoạn tường thành nhà Mạc, nom chất gạch mộc lên màu đã lắm.

DuongDr

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Chủ tịch xưa chơi vespa có khác, nhìn người thanh mảnh gớm ( hay mắt em toét ? ) ! Giờ thì ...

Bụt

Xe tải
cụ chủ tịt khơi lại phong trào chơi vespa cổ đi, làm lại 1 con đi cụ, em theo luôn :x

sumakho

Xe tăng
Người OF
Chỉnh sửa cuối:

Bụt

Xe tải
Đúng là hôì đó có thanh mảnh hơn chút cụ ạ ..

Cụ định mang LX theo à ... hí hí
Không cụ ạ, em định làm 1 em lambretta nguyên bản, từ máy móc, đến màu sơn,mà chưa có đồng bọn nên chưa quyết định.Lx tốn xăng em đẩy cho gấu :))

Cụ mà làm được OF TQ thành thế này thì e phục cụ :))

Chỉnh sửa cuối:

Bụt

Xe tải
Mà quay trở lại vấn đề thành nhà Mạc, nếu các cụ có 1 cái nhìn xa, thì khi những cây họ dương sỉ và rêu phát triển trở lại qua vài mùa mưa ở cái vùng nhiệt đới này, thành nhà Mạc sẽ lại đẹp lên thôi. Em đi qua, thấy cũng mơn mởn vài lớp rêu rồi đấy :)

Chúng ta bây giờ chỉ biết hi vọng vào tự nhiên thôi....

Trích lời từ KTS Lê Thành Vinh, Viện trưởng Viện Bảo tồn di tích (Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch):
Bất chấp tự ái nghề nghiệp, ông Vinh thẳng thắn “phơi bày” những mánh khoé, những kẽ hở chết người mà nhiều người làm bảo tồn di tích, cũng như các cơ quan quản lý, phê duyệt, giám sát đang mắc phải. Gạt qua những tiêu cực trong nhiều dự án, ông Vinh ví von những người làm mới di tích kiểu như thành nhà Mạc, là những vị lang băm thiếu hiểu biết mà đòi đi... chữa bệnh.

Khi bật máy tính, “chiếu” cho ông Vinh xem những chùm ảnh về việc cây dại, rêu phong, cây cổ thụ trùm phủ, xuyên ngang các di tích nổi tiếng của thế giới như Thập Tam Lăng ở Bắc Kinh, Trung Quốc; Angkor Thom, Angkor Wat ở Campuchia…, ông Vinh nói:

Những cái cây cổ mọc trên đền tháp, không phải người ta bỏ mặc nó muốn phá di tích thế nào thì phá, mà người ta đã có cách để nó không phát triển theo hướng gây ra sự đổ nát hoặc xoá sổ di tích. Thật ra là người ta đã khống chế nó để vẫn giữ lại nó, bởi nó đã là một phần giá trị của di tích.

Tuy nhiên, không phải cây nào cũng giữ lại cả. Ở nước mình, vấn đề này đang phát triển theo hai hướng đều cực đoan. Hướng thứ nhất là phá sạch (phun hoá chất diệt trừ sạch mầm mống) những cái cây đi, như thế thì dĩ nhiên là cực đoan rồi. Hướng thứ hai là khăng khăng giữ lại bất kỳ cây nào bằng mọi giá.

Như vậy khi trùng tu thành nhà Mạc, đơn vị trùng tu đã phá sạch những cái cây trên thành, họ đã sai khi làm như thế.Em nghĩ đó cũng là 1 phần của lịch sử, một phần giá trị của di tích( Các cụ có đồng tình với em không ???)

Hi vọng là cây sẽ mau mọc nhanh trở lại để trả lại cho thành nhà Mạc những giá trị như xưa, để lại cho hậu thế sau này..

Chỉnh sửa cuối:

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
...
Như vậy khi trùng tu thành nhà Mạc, đơn vị trùng tu đã phá sạch những cái cây trên thành, họ đã sai khi làm như thế.Em nghĩ đó cũng là 1 phần của lịch sử, một phần giá trị của di tích( Các cụ có đồng tình với em không ???)

Hi vọng là cây sẽ mau mọc nhanh trở lại để trả lại cho thành nhà Mạc những giá trị như xưa, để lại cho hậu thế sau này..
Không thuê mấy thằng cửu vạn chặt cây thì lấy đâu ra chứng từ mà thanh toán gần 10 tỷ đồng hử? :)) :))

DuongDr

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Không thuê mấy thằng cửu vạn chặt cây thì lấy đâu ra chứng từ mà thanh toán gần 10 tỷ đồng hử? :)) :))
Khồng, giá mà làm cái dự án " Chăm sóc cho cây phát triển theo chiều hướng gì gì đấy ... " như cụ Bụt nói trên kia có khi mỗi năm thanh toán được gần 10 tỷ ý chứ, ăn xổi quá ! :))

Transit2010

Xe buýt
Cái ảnh này ở đoạn nào mà sao mình không biết ta?

Transit2010

Xe buýt
Ai có ảnh của thành nhà Mạc mới được trùng tu thì post lên cho em xem với! Mỗi lần về quê được có vài ngày, chả có thời gian mà đi hoài cổ! Cả gì thì ngày trước học ở Tân Trào, ngày nào cũng phải đi qua nó ít nhất là 1 phát!

Chánh văn phòng

Xe tải
Người OF
H ngắm kỹ lại thì thấy đúng thật! Chết mất thôi!!!!!!!!
P/S: Cái ảnh trên em nhớ là nó có đầy đủ vòm cơ mà bác???
Sao mợ kêu ầm lên thế.
Như thế này là đúng với hình dáng của Cổng thành cách đây 400 năm.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

30V - 2278

Xe tải
các cụ cứ vẽ vời làm gì, đây là quan điểm của em khi em đặt mình vào những vị thế các nhà lãnh đạo quyết định cho việc này:
- Đứng trên quan điểm người ký duyệt dự án, nếu là em, em hoàn toàn đồng tình về việc xây lại thành nhà mạc cho mới, cho đẹp hơn và giống với thành cũ cách đây 400 năm. chứ để cái đống đổ nát chẳng ra đâu vào đâu, cây cối mọc um tùm nhìn không bắt mắt lắm. (1)
- Đứng trên quan điểm người đề xuất dự án: Em hoàn toàn muốn có 1 sự mới mẻ, và em (người đề xuất dự án) là người tiên phong có những suy nghĩ đổi mới, biết nhìn xa, nhìn rộng và không thiển cận như mọi người... sau khi sự kiện này lắng xuống, 200 năm nữa đời con cháu ta(lúc đó không ai nhớ nó đã được xây dựng lại) sẽ có cái nhìn toàn diện và đầy đủ về 1 di tích hoành tráng và nguyên vẹn, đẹp đến ngỡ ngàng... EM suy nghĩ cho tương lai chứ các cụ đang suy nghĩ cho hiện tại, và suy xét kỹ quá đấy... (2)

- Đứng trên quan điểm người trực tiếp nhận dự án và xây dựng: Người ta đã bỏ hết công sức sáng tạo để hoàn thiện nguyên mẫu như ngày đầu bằng cả tâm huyết nghề nghiệp đấy ạ, để có 1 công trình nằm ngay ngã tư TP Tuyên Quang mà bất cứ ai đến cũng thấy và thán phục vì đẹp về nghệ thuật và có giá trị Lịch sử hơn là cái cổng thành đổ nát cũ ngày xưa... (tất nhiên 95% dân số VN đương nhiên không biết rằng nó đã được xây lại) như vậy xây lại là tốt hơn (3)

Và giờ đứng trên quan điểm của cá nhân em: Em lại là người thiển cận rồi... Hích! Mịe kiếp! chúng nó phá bỏ công trình 400 năm tuổi để đổi lại 1 công trình 4 tháng tuổi nhìn mà ức...
GHi chú: (1) có 10% tương đương 1 tỷ, tội gì không ký duyệt, mình có mất gì đâu. chạy lên ngồi ở ghế này ông mày mất gấp mấy chục lần như thế, giờ ông phải thu hồi chứ.
(2) thỉnh thoảng cũng phải vẽ ra cái gì đấy mà làm để kiếm tiền nuôi vợ nuôi con chứ, chúng mày nói gì cứ nói, kệ! ông mày có 600 triệu 6% dự án
(2) Các cụ thông cảm, thành lập ra Doanh nghiệp chuyên xây lò gạch thuê thì phải có các dự án để nuôi sống anh em công nhân chứ... sau khi trừ chi phí xây cái lò ghạch (theo nguyên mẫu) em cũng có hơn gần 2 tỷ... bằng lương (không có lậu) của cụ SU cụ SQ trong 10 năm(tính 15 củ/ tháng), bằng cụ HL buôn máy tính trong 8 năm, bằng cụ G777 xây 40 tram BTS, bằng 3 năm doanh thu Quán bia DM... và bằng tổng thu nhập trong vòng 1 ngày của em... nếu ngày mai em đi cướp ngân hàng thành công.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Siêu Quậy

Xe buýt
30V hôm nay lại có ngẫu hứng trở thành nhà văn à? Nhưng bài viết hay!(b) Mà sao lại kéo em vào là sao?#:-s

EVN

Xe buýt

DuongDr

Xe tăng
Website
www.facebook.com
các cụ cứ vẽ vời làm gì, ... nếu ngày mai em đi cướp ngân hàng thành công.
Hay, tự nhiên trở giời viết tôt phết ! :-bd
30V hôm nay lại có ngẫu hứng trở thành nhà văn à? Nhưng bài viết hay!(b) Mà sao lại kéo em vào là sao?#:-s
Thu nhập khủng thì được lôi vào chứ sao ?
@all: bằng tiền công 1 phát nhổ răng của em, cơ mà nhổ răng cho predator hoặc aliens :))

Siêu Quậy

Xe buýt
Cóc đã mở miệng, lâu lắm mới thấy anh jai lang thang trên này :x
Hix, bình thường anh cũng ít sì-pam mà, chỉ khi nào có chiến tranh thì mới "chiến" tí thoai!:))

30V - 2278

Xe tải
P/s: Hôm nào về ?? Vẫn đi HG chứ ?? Tránh Thứ 7 + CN 8-9/10/2011 nhé, Tôi không đi được vì phải thi
ngày 14 8h sáng xuất phát từ HN tối ngủ ở QUản bạ (dành cho đội HN)
ngày 15 tối ngủ Đồng Văn.
Mình có lẽ sáng thứ 7 đi sớm từ HYên nhập đoàn ở Quản Bạ. thế có nên không nhỉ? đội HN đi hơi đông.