Thảo luậnu Kĩ năng quay đầu xe nơi đường hẹp+ đánh lái bắt chéo tay

lovehd

Xe tải

Nay em có học kĩ năng quay đầu xe, thầy e có dạy như sau:
- Khi xe tới vị trí số 1 ( đường thẳng từ dải phân cách song song với vai người lái) thì đánh hết tay lái sang trái
khi xe vào cua thì lập tức trả lái cho thẳng và đi tiếp>> đi đến vị trí số 2 (đường thẳng từ giải phần cách giữa song song với vai người lái ) thì đánh hết lái sáng trái cho xe vào đường rồi trả lái cho thằng để đi bt ( đường đi của xe là đường màu đen )
Thầy nói cách này gọi là rẽ trái 2 lần để quay đầu nơi đg hẹp. ưu điểm là có thể quay đầu mọi đg mà k cần khoảng cách rộng
Còn em thì thấy mọi người hay làm khi quay đầu là cho xe rẽ theo đường cong rời bắt vào đg như đường màu xanh

- Tiếp theo là phần Đánh Lái .
Hình dưới này là miêu tả cách đánh lái
- Tay trái ở điểm B. tay phải ở điểm A, Khi thấy bảo trái hết lái là đẩy tay phải từ A >B đồng thời khi đó tay tay trái nhấc lên và đặt vào vị trí A và kéo tiếp sang B làm như vậy 3 lần tương ứng với quay 3 nửa vòng tròn của vô lăng

Sau khi đánh hết lái thì tay em luôn bị bắt chéo nhau nghĩa là tay phải sẽ ở vị trí B còn tay trái vị trí A và lúc ấy thầy e bảo bỏ tay trái khỏi vô lăng và chỉ giữ tay phải?

Em toàn phải bỏ tay như này khi hết lại ạ?

Do e cũng lơ mơ về những kĩ năng này nên chỉ biết làm theo lời thầy nói nhưng theo các cụ cách dạy như vậy có ok ko? và có sai sót gì không? vì e nghĩ đánh mà như vậy thì lúc nào hết lại là chỉ có 1 tay đặt trên vô lăng rồi khi trả lái cũng 1 tay đánh trả lái?
Kính mong các cụ giúp đỡ giải thích hộ em 2 vấn để trên, em voka đầy đủ ạ

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
1 lx chuyên nghiệp thì k ai có kiểu tay đánh lái xoắn quẩy như kia cụ ah:))

anhtho

Xe ngựa
Em chưa thấy ai vào cua quay đầu mà đã đánh lái rồi lại trả thẳng lái và đánh lái tiếp, trừ trường hợp dải phân cách quá rộng. Nếu quen rồi thì đa phần xoa 1 tay cho nó mịn.
Cái hình tay bắt chéo chắc là minh hoạ cho lái mới :).

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Hình đầu tiên của bác làm em liên tưởng đến

lovehd

Xe tải
Cụ nào e xin kinh nghiệm thực tế khì cần đánh hết lái khi đi trong đg đông dân cư hoặc đg hẹp với ạ,theo lí thuyết cách đánh lái chéo tay là chuẩn rồi nhưng k lẽ toàn phải đánh bằng 1 tay xong trả 1 tay

mnvuong

Xe hơi
Em cũng lai mới khoản nay em cũng dốt ,nhưng ông thầy em bảo cứ một tay xoa vào vô lăng cho nó bóng ko rõ như thế có phải ko ,nhưng em thấy xoa tay thoải mái hơn dung cả hai tay , vì lúc vào cua ở những chỗ như này em toàn tốc độ có 20 km thôi . Các cụ cao thủ cho lái mới thêm chút kinh nghiệm đi ạ .

anhtho

Xe ngựa
Em cũng lai mới khoản nay em cũng dốt ,nhưng ông thầy em bảo cứ một tay xoa vào vô lăng cho nó bóng ko rõ như thế có phải ko ,nhưng em thấy xoa tay thoải mái hơn dung cả hai tay , vì lúc vào cua ở những chỗ như này em toàn tốc độ có 20 km thôi . Các cụ cao thủ cho lái mới thêm chút kinh nghiệm đi ạ .
Cua vòng ngược lại thế này mà cụ chạy được 20km/h là quá già đấy, khối người phải học tập.
Hôm nào cụ thử cua quay đầu (ví dụ trên đường GP) và nhìn công tơ mét xem nó chỉ bao nhiêu :)

everest_mblack

Xe tăng
Cua vòng ngược lại thế này mà cụ chạy được 20km/h là quá già đấy, khối người phải học tập.
Hôm nào cụ thử cua quay đầu (ví dụ trên đường GP) và nhìn công tơ mét xem nó chỉ bao nhiêu :)
Em dự là quên nên viết thừa số 0 thôi mà cụ@

mnvuong

Xe hơi
vodka cụ , cụ tinh thật nói cái là cụ biết ngay em là lái mới , đúng là em viết thừa số o thật vào cua em đi như rùa à đôi lúc xe còn giật giật vì em ko kịp về số ,cà cuống mà cụ .

taychoiso1

Xe tải
Thầy cụ dậy đúng về cách để tay đấy ạ còn về quay đầu xe thì tùy tình huống nếu góc cua đó không có vạch cho người đi bộ thì cua theo hình dưới, còn nếu có vạch sơn dành cho người đi bộ thì theo hình 1.
Vì người lái mới thường chưa có cảm giác đánh lái bao nhiêu để trả lại lái cho thẳng xe và hay bị thừa hoặc thiếu lái. Ở đây không phải chuyên nghiệp hay không chuyên nghiệp mà là kỹ thuật đánh và trả lái.

Chỉnh sửa cuối:

everest_mblack

Xe tăng

everest_mblack

Xe tăng
vodka cụ , cụ tinh thật nói cái là cụ biết ngay em là lái mới , đúng là em viết thừa số o thật vào cua em đi như rùa à đôi lúc xe còn giật giật vì em ko kịp về số ,cà cuống mà cụ .
Ai chẳng mới lái thì mới có lái cũ cụ!

Quan điểm của em là nếu cụ mới lái, cụ luôn phải: bình tĩnh, tự tin, không ganh đua, ca nào khó xuống quan sát rồi mới thi triển tiếp, không dấu dốt...
Sau vài năm cụ lái lại ngon ngay mà!

LuckyCar

Xe container
Đánh lái, xong trả thẳng lái, xong lại đánh lái: thì có mà từ mép bên này sang đến mép bên kia của đường giải phóng ấy chứ. làm sao còn gọi là quay đầu đường hẹp.

lovehd

Xe tải

dải phân cách rộng thế này liệu cụ có quay đầu thế nào? LuckyCar

WHITE TIGER

Xe container

Nay em có học kĩ năng quay đầu xe, thầy e có dạy như sau:
- Khi xe tới vị trí số 1 ( đường thẳng từ dải phân cách song song với vai người lái) thì đánh hết tay lái sang trái
khi xe vào cua thì lập tức trả lái cho thẳng và đi tiếp>> đi đến vị trí số 2 (đường thẳng từ giải phần cách giữa song song với vai người lái ) thì đánh hết lái sáng trái cho xe vào đường rồi trả lái cho thằng để đi bt ( đường đi của xe là đường màu đen )
Thầy nói cách này gọi là rẽ trái 2 lần để quay đầu nơi đg hẹp. ưu điểm là có thể quay đầu mọi đg mà k cần khoảng cách rộng
Còn em thì thấy mọi người hay làm khi quay đầu là cho xe rẽ theo đường cong rời bắt vào đg như đường màu xanh

- Tiếp theo là phần Đánh Lái .
Hình dưới này là miêu tả cách đánh lái
- Tay trái ở điểm B. tay phải ở điểm A, Khi thấy bảo trái hết lái là đẩy tay phải từ A >B đồng thời khi đó tay tay trái nhấc lên và đặt vào vị trí A và kéo tiếp sang B làm như vậy 3 lần tương ứng với quay 3 nửa vòng tròn của vô lăng

Sau khi đánh hết lái thì tay em luôn bị bắt chéo nhau nghĩa là tay phải sẽ ở vị trí B còn tay trái vị trí A và lúc ấy thầy e bảo bỏ tay trái khỏi vô lăng và chỉ giữ tay phải?

Em toàn phải bỏ tay như này khi hết lại ạ?

Do e cũng lơ mơ về những kĩ năng này nên chỉ biết làm theo lời thầy nói nhưng theo các cụ cách dạy như vậy có ok ko? và có sai sót gì không? vì e nghĩ đánh mà như vậy thì lúc nào hết lại là chỉ có 1 tay đặt trên vô lăng rồi khi trả lái cũng 1 tay đánh trả lái?
Kính mong các cụ giúp đỡ giải thích hộ em 2 vấn để trên, em voka đầy đủ ạ

Cụ chỉ đi kiểu xoay ở trong phố thôi,cụ chạy đèo núi là tay bị trượt do vận động mồ hôi tay ra nhiều

Ngoài ra cụ vắt chéo tay tận 10h và 2h thì như thế là chéo tay thì không nên.Em hay chạy đèo,nếu chạy quay đầu như hình nhụ vẽ thì tay phải em đặt hướng 5h rồi đẩy sang hướng 11h.Tay trái bắt từ 1h kéo trái tiếp về hướng 7h là 1 vòng lái.Nếu thiểu lái lại đánh tiếp

anhtho

Xe ngựa

dải phân cách rộng thế này liệu cụ có quay đầu thế nào? LuckyCar
Cách lái của cụ kể cả với dải phân cách rộng như này cũng ko nên áp dụng vì xe sau khi vòng sẽ đi vào làn sát phải , có nghĩa là choán đường rất lâu và rộng, nguy cơ bị xe đi theo chiều ngược lại đâm ngang hông.
Đường dư lày càng dễ: cua một phát tròn vo, nếu hơi thiếu thì vặn thêm volant, thừa thì nhả chút, từ làn sát trái, vòng xong cũng làn sát trái.

Phú Hoàng

Xe điện
Cháu toàn quay xe bằng cảm giác, không bài vở mấy :D

Apolo1812

Xe hơi
Tham khảo cụ. Có ứ theo cảm giác mà làm. Tiện sao xài thế