Thảo luận thay dầu cho giảm xóc trước và sau

vuthecuongjapan

Xe đạp
Chào các cụ,
Hôm trước em hỏi 1 shop bảo dưỡng mô tô ở thủ đô là có thay dầu cho giảm xóc trước và sau
không thì shop bảo là dùng khi nào giảm xóc hỏng thì vứt đi thay mới chứ ko thay dầu.
Em hơi ngạc nhiên. Em tưởng là sau 1 quãng cây số đi (tùy từng dòng: 10k-20k km) thì phải thay dầu mới cho 2 giảm xóc chứ các bác nhể?

T/h phải thay dầu giảm xóc thì có cụ nào biết shop nào cứng về thay dầu giảm xóc thì cho em xin địa chỉ chi tiết + số phone nữa thì càng đẹp.
Em chạy con versys 650, rất hài lòng với em nó.
Kính.

lan806

Xe tăng
Giảm xóc sau thì không thay được, giảm xóc trước nó có làm sao mà cụ thay nó. Tuy nhiên cụ thích thì thay thôi.
Trước kia em thay ở Speedgarage 97 Thịnh Liệt chất lượng đảm bảo. Tránh Hưởng Láng ra kẻo đang lành thành què.

hieunthn

Xe tải
thay dầu giảm xóc cũng là khuyến cáo trong bảo dưỡng định kỳ, với xe em thì 24.000 hoặc 2 năm. Dầu giảm xóc cũng như nhớt máy, dùng lâu sẽ mất độ nhớt và hòa tan không khí ảnh hưởng đến vận hành. Ở đk Việt Nam đường xá không tốt cũng ảnh hưởng đến giảm xóc. Cụ thấy đến thời hạn thì cứ thay thôi. Quan trọng nhất là tham khảo hướng dẫn, hoặc đơn giản cứ đổ ra bao nhiêu thì châm vào bấy nhiêu.