Thay dầu máy nhầm dầu hộp số Pre

giangnt

Xe máy
Hôm nay em đi thay dầu máy, anh thợ lúi húi tháo dầu dưới gầm xe một lúc quay lên bảo với em là tháo nhầm dầu hộp số. Rồi tự động đổ dầu hộp số mới vào, chẳng biết loại gì mà phải đổ 3 hộp một lúc mới đủ. Xe em Pre mới chạy 2 vạn km, ko biết có ảnh hưởng gì không, các bác cho em ý kiến vơi?

Lss

Xe hơi
Ối, bác chỉ cho anh em chỗ đấy là chỗ nào để tránh với???

Dell600

Xe máy
Em vừa đọc hướng dẫn xong :
Dầu máy 3,5 lít ; Dầu hộp số 7,3 lít (nên như bác nói là thay gần 3 hộp là đúng)
Nếu thay đúng loại thì chắc chẳng sao đâu.

Em muốn hỏi thêm: Dầu hộp số và dầu máy dùng cho Pre thì dùng loại nào là tốt nhất
Bác bị họ thay loại dầu nào thế????

Hôm nay em đi thay dầu máy, anh thợ lúi húi tháo dầu dưới gầm xe một lúc quay lên bảo với em là tháo nhầm dầu hộp số. Rồi tự động đổ dầu hộp số mới vào, chẳng biết loại gì mà phải đổ 3 hộp một lúc mới đủ. Xe em Pre mới chạy 2 vạn km, ko biết có ảnh hưởng gì không, các bác cho em ý kiến vơi?
Bác phải kiểm tra xem loại dầu nó mới đổ vào có đúng loại ko nhé

Cầm cái vỏ hộp dầu xem loại gì , Xem trong sách hướng dẫn để biết xe của Bác dùng loại dầu gì. Nếu ko xác định lại được thì nên bỏ cái dầu kia ra đổ lại đúng loại.

Nên làm ngay vì nếu thay ko đúng dầu hộp số xe của bác khả năng hỏng là rất cao.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ối, bác chỉ cho anh em chỗ đấy là chỗ nào để tránh với???
Chắc không phải trong hãng rồi, vì xe chạy 4 vạn vào VMC yêu cầu thay dầu hộp số họ cũng không làm, cứ nằng nặc nói là không cần thay dầu hộp số đâu. :D

Trường hợp của bác Giangnt nên kiểm tra lại ngay, nếu không chắc chắn lắm về chủng loại dầu thì nên vào lại VMC hỏi lại cho chắc.

Còn nếu VMC thay nhầm thì chắc chỉ có thợ mới thôi vì mấy thợ thay dầu trong đó toàn người lớn tuổi.

Gà béo

Xe hơi
Chắc không phải trong hãng rồi, vì xe chạy 4 vạn vào VMC yêu cầu thay dầu hộp số họ cũng không làm, cứ nằng nặc nói là không cần thay dầu hộp số đâu. :D

Trường hợp của bác Giangnt nên kiểm tra lại ngay, nếu không chắc chắn lắm về chủng loại dầu thì nên vào lại VMC hỏi lại cho chắc.

Còn nếu VMC thay nhầm thì chắc chỉ có thợ mới thôi vì mấy thợ thay dầu trong đó toàn người lớn tuổi.
Chắc thợ mới cũng ko đến nỗi tháo nhầm dầu hộp số bác ợ !(b)

Thị Vẹt

Xe tải
Chỉ e rằng bác đó mới là thợ đang học việc, hôm đó chú thợ đó gặp may vớ được xe bác làm chuột bạch, thôi bác ơi cứ kiểm tra lại lần nữa xem chuẩn chưa, nếu đúng thì toôi, còn sai thì thay ngay bác ạh! :D
Hy vọng vợ 2 bác không sao!:))

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
coi như bác thay dầu trước thời hạn:D :D :D :D , có gì đâu

alexnguyen

Xe tải
Nếu là em thì đừng hòng lấy dược tiền dầu hộp số. Em không mắng cho một trận thì chớ kể.
Có lần vào Toy Hoàn Kiếm thay dầu máy ,anh thợ trẻ loay hoay thế nào mà tụt mịa cái đầu bơm dầu vào máy thế là chít với em lun ( Toy thay dầu máy bằng bơm áp lực ). Em bắt lập biên bản ngay , trạm trưởng ký vào rồi em mới cho tháo đáy cacte ra tìm của rơi. vậy là chỉ thay dầu thôi mà mất cả ngày nhưng sau đó không dám lấy tiền của em.:)):)):))

Land

Xe tăng
Chả ai nhầm đâu bác , nhầm có chủ định đấy, học việc càng kô thể nhầm . khi tháo dầu số ra chả ai bắt đổ lại vào , mà đổ cũng kô được vì xưởng nó đổ xô ra lấy lý do kt để bảo phải thay khi nhìn màu dầu thế kia, độ nhớt thế nọ, mà mình là chủ xe chứ có phải trình kt cao như thợ đâu, dao động là cái chắc . may thì nó cho dầu trong hộp còn kô nhìn thì được tặng ngay dầu trong phuy , sau đó trưng vỏ xịn ra đầy .

giangnt

Xe máy
cảm ơn các bác quan tâm, hôm nay em vừa công tác về , 3 hộp dầu đấy em ko phải trả tiên. Mà nó là loại gì màu đen ý. Mai em ra kiểm tra xem loại gì

nightpinky

Xe buýt
cảm ơn các bác quan tâm, hôm nay em vừa công tác về , 3 hộp dầu đấy em ko phải trả tiên. Mà nó là loại gì màu đen ý. Mai em ra kiểm tra xem loại gì
Mịa nó làm ăn thế bao giờ, tốt chả thấy đâu lỡ nó thay phải dầu lởm hoặc nhầm chủng loại thì chỉ có cách đại tu hộp số, Automatic đắt lắm, mà thợ VN không rành cái này đâu!

Bác nên kiểm tra ngay... nếu thấy khác loại nhất thiết phải hỏi xem có loại dung dịch xúc rửa hộp số trước khi thay lại dầu. Kinh nghiệm xương máu của rất nhiều người , đặc biệt là Escape ( cứ bảo lỗi hộp số ,toàn là thay dầu ko đúng loại chỉ định )

CCCP

Xe máy
escape mới có chỉ định chứ pre thì không cần bác ạ

buri

Xe máy
Bác đã kiểm tra lại chưa vậy? Có thông tin gì mới ko?

superb

Xe tải
ặc, số bác đen thật, dầu cho hộp số và dầu máy khác nhau khá nhiều đấy, nhưng quan trọng bác phải xem họ đổ cho bác loại dầu nhãn hiệu gì ? mầu của dầu ra sao.... từ đó mới xác định được bác ạ

còn nữa khi đi đổ dầu máy bác nên tìm mua loại dầu chính hãng mà nhà sản xuất khuyến khích, trên vỏ máy thường hay dán mác loại dầu dành cho máy bác

, nếu là loại dầu khác nhãn mác thì bác phải xem nó dành cho loại xe gì, công suất bao nhiêu... loại dầu tốt thì khi đi 30 000 km mới phải thay như castrol SLX 3..

nếu đi trong phố thì 20 000 km mới phải thay

em bị dính đòn khi thay dầu vớ vẩn ở mấy trạm xăng đi được 1 000 km đèn báo dầu đỏ lòm, phải đi sục lại và đổ dầu Chính hãng trên

dầu hộp số ít khi phải thay, cả đời xe chỉ thay 2-3 lần là kịch kim.

Ngoài ra trong xe đời mới còn khá nhiều loại dầu nữa, bác nên chú ý khi mang ra thợ

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác 9Dragon hôm trước có hỏi về dầu cho Pre, em mới xem trong quyển manual, post lên để các bác tham khảo.

Lubricant type and classification (dầu và phẩm cấp)

Engine Oil - Petrol Engine, Except Europe: (dầu máy)
API SG, SH, SJ or SL, or ILSAC GF-II or GF-III

Automatic transaxle fluid: (dầu hộp số tự động)
ATF M-V

Power steering fluid (dầu trợ lực lái)
ATF M-III or equivalent (e.g. Dexron II)

Brake/Clutch fluid - Except Europe model (dầu phanh và côn)
SAE J1703 or FMVSS116 DOT-3

Dầu động cơ xăng nếu thay lọc dầu thì cần 3.5L, nếu không thay lọc dầu thì cần 3.3L

Coolant - Nước làm mát (with heater = 7.5L; without heater = 6.9L)

Transaxle oil (AT): 7.2L

Fuel tank (bình xăng): 58L

9Dragon

Xe tăng
Cảm ơn bác GIAOTHONG.
Thế thì có lẽ em chưa cần that dầu hộp số vội.
Àh em thay dầu máy BP 20-50W chạy có ổn không bác

8868

Xe máy
Cảm ơn bác GIAOTHONG.
Thế thì có lẽ em chưa cần that dầu hộp số vội.
Àh em thay dầu máy BP 20-50W chạy có ổn không bác
hôm rồi mình cũng phải thay dầu hộp số (theo như hướng dẫn thì 50000km thì phải thay nhưng thương thì 70000km thì mọi người mới thay).xe mình mới chạy 50000km nhưng được khuyến cáo thay là vì vào số lùi nó cứ lụch quỵch rất khó chụi (kiểu như côn ko bám),sau khi thay xong ,chưa nổ máy thì thợ nói chỉ nói chắc ăn 50% thôi , mình cũng đoán thế vì dầu vẫn có mầu (hơi đỏ) chứ ko đen.thay xong có ngon hơn một tí tẹo (kiểu như xe để bẩn đi rửa xe xong thì may bốc hơn ý mà) mất toi 2000.nếu cần thay gì cho xe thì trong hãng có tờ hương dẫn cho từng loại xe mạ