Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Lúc này tụi Mỹ chỉ thiếu khẩu trang và máy thở thôi chứ không thiếu tiền. Cụ nên phân biệt rõ
OK nếu chỉ viện trợ tiền thì em không thấy có vấn đề gì.

primelens

Xe máy
con người không phải cái lò xo. cụ nói giống mấy chuyên gia kinh tế đỏ,
hồi phục sau khủng hoảng giống người ốm day thiì dđúng hơn. sau khủng hoảng lấy đâu ra tiền mà bùng nổ lạm phát? cứ xác định là giảm phát dài dài, hồi phục dần. ít nhất 4 năm nữa ck mới trở lại 1000 điểm
Chắc cụ vội nên đọc lướt comment của em, rồi bỏ lỡ mất 2 điểm chính:
- "thời điểm trong và ngay sau dịch chắc chắn sẽ là sụt giảm phát triển"...
- và "nỗi sợ chết sẽ lùi dần"...
Nên em cũng đồng quan điểm với cụ về việc nền kinh tế không thể bật dậy như lò xo ngay được, nó cần thời gian để phục hồi.
Về chuyện lạm phát, nó sẽ xảy ra khi cơn bão dịch bệnh mờ dần, hàng hóa bắt đầu trở nên khan hiếm, và sẽ bùng nổ khi một loạt gói kích thích kinh tế trước đó tưởng như vô ích bắt đầu thấm sâu vào nền kinh tế. Lý do rất đơn giản, các công cụ điều tiết vĩ mô không thể cho thấy một kết quả tức thời, ngay lập tức như mong đợi, một cơ thể đang ốm yếu làm cách nào để hấp thụ trọn vẹn được hàng chục ngàn tỷ đô? Tiền bung ra -> không kết quả -> tiền lại bung ra, bung ra...
Bên cạnh đó, tuyên bố "ít nhất 4 năm nữa ck mới trở lại 1000 điểm" thì em xin phép không đồng tình với cụ. Phần lớn (nếu không muốn nói quá là tất cả) mọi sự cố gắng để tiên đoán chính xác về thời điểm thị trường điều chỉnh đều sẽ thất bại cụ ạ.

beomap2

Xe container
Có cụ mợ nào ở đây có chuyên môn về kháng khuẩn với khẩu trang không? các cụ mợ cho xin ít ý kiến "chiên da" về khẩu trang vải hộ bà con với ạ? Dạo này người thường thì gần như ko thể mua ktyt - mà có mua thì cũng ko biết là xịn hay fake - khả năng fake có nhẽ 90%; khẩu trang vải thì dạo này khá nhiều loại mà em thấy nó cứ mỏng tèo, nước bọt thì tạch cái nó đã thấm vào rồi - chả biết có diệt được con gì ko, chưa kể giặt đi giặt lại nữa.
Thì cụ chọn mua loại vải dầy , hàng ngày giặt bằng nước muối pha để khử trùng

Gcar

Xe container
Trên mạng thấy đang nhấn mạnh là Mỹ nối cầu hàng không để lấy khẩu trang từ TQ về =)) nhưng hoá ra đọc kỹ khẩu trang đó của 3M, mà 3M là của Mỹ :))
thì đồ đi mua nên mới phải qua lấy. Còn đồ được tặng thì TQ nó chở qua! Mà dù là 3M hay không thì phải TQ cho phép xuất khẩu mới mua được nhé. Khẩu trang thì 3M nhưng mà máy thở thì mua của TQ đấy!

CAP_bl

Xe điện
giờ biết thằng nào lây thằng nào! chẳng qua thằng TS bị nhiều nên nó được đưa lên để "tế thần" thôi! ổ Bạch Mai chính xác phải nói là ổ dịch dạng X không xác định được F0.

em đưa ra 1 quan sát đơn giản đã thấy rất nhiều điều bất hợp lý trong việc quy kết nguồn lây của BYT.
- 2 nhân viên đầu tiên của TS bị dương vào ngày 27/3 (lên số 28/3) không phát biểu hiện, sau đó mới 1 loạt, bà Thái Nguyên còn âm tính về nhà vài ngày mới phát biểu hiện dương chứng tỏ nhân viên TS nhiễm covid trong khoảng thời gian gần đây!

- 2 điều dưỡng BM bị dương từ ngày 18/3, 19/3 có nghĩa là trước TS 10 ngày; TS lây ngược cho điều dưỡng thì TS phải có mầm bệnh từ ít nhất là ngày 18/3 thậm chí là sớm hơn vì không phải cứ nhiễm phát lên biểu hiện luôn (điều dưỡng Bạch Mai lên biểu hiện rồi mới được test)! TS bị hơn 20 người trong đó có những người trung niên 4x, 5x tuổi , sinh hoạt tập trung tiếp xúc nhau hàng ngày mà trong 10 ngày hơn không ai nổ biểu hiện vô lý hãn hữu quá!
Vì thế khả năng TS có người nhiễm sau thời điểm điều dưỡng BM bị thì hợp lý, thuận theo thời gian khởi phát của covid hơn! Nhưng TS lại được đẩy lên làm nguồn lây nhiễm đầu tiên???

Việc truy nguồn quy kết F0 của y tế vừa không cần thiết vừa nhiều vô lý. Nên xử lý ổ dịch Bạch Mai theo hướng không xác định nguồn lây quây hết mọi người có liên quan xét nghiệm đại trà
Ngày 12/3 ca bệnh 197 đã đến khám tại TT bệnh NĐ, BM, khi đó ca này đã có dấu hiệu bệnh, có dấu hiệu dịch tễ rõ ràng, còn ca điều dưỡng 86 (làm đón tiếp bệnh nhân tại TT bệnh NĐ) đến 18/3 mới phát bệnh. Vậy hoàn toàn có thể nghi ngờ 197 là nguồn 0 tại BM, xét về thời gian ủ-phát bệnh cũng phù hợp logic, sau đó ca 86 lây tiếp cho các ca khác và có thể cho nhân viên TS (căng-tin, nước sôi),...

Chỉnh sửa cuối:

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Thế có thằng nào (TQ, Nga, ...) bỏ ra bằng được 1 giọt ( 210 triệu USD) như thằng mẽo không cụ?

1 miếng khi đói bằng 1 gói khi no, ông bà ta đã dạy
Nga nó còn tặng cả cho thằng đi tặng đây này :)) Chum lên đội ơn sếp Tin toán loạn

Mũi tên bạc

Xe container
Không, tại sao bạn lại hả hê khi có người mang bệnh ? Nếu bạn tôn trọng văn hóa của người khác thì chuyện họ mang bệnh hay không cũng không nên làm bạn hả hê
Ô thế chỉ mình tôn trọng văn hoá họ còn họ ko cần tôn trọng mình cũng đc à bạn?

.

Các ngành dịch vụ như nhà hàng, khách sạn, vận tải, du lịch....là các ngành trực tiếp chịu tác động từ dịch bệnh. Điều dễ nhận thấy nhất sau khi đóng cửa các trường đại học và trung học cũng như mầm non....lĩnh vưc nhà hàng đã suy thoái rõ. Khi đầu ra không tiêu thụ được thì nhà cung cấp sẽ không có doanh thu, không doanh thu thì sẽ không có tiền chi trả người lao động và mặt bằng kinh doanh. Khi mảng tiêu thụ không vận hành, thì đồng nghĩa mảng chăn nuôi, trồng trọt cũng không có doanh thu để tiếp tục đầu tư, quay vòng sản xuất. Những ngành này ngừng trệ thì lại kéo theo lĩnh vực ngân hàng và bất động sản suy thoái. Bài toán đặt ra là phải kích cầu. Nhưng kích kiểu gì khi dân chúng không có thu nhập khi phải nghỉ làm hay hoạt động kinh doanh ngừng trệ ? Khủng hoảng kinh tế 2008 diễn ra nhưng không đi kèm biên giới đóng cửa và vận tải không bị ngưng. Còn cơn đại dịch này dẫn đến tất cả đều đóng băng. Một diễn tiến mà hàng thế kỷ chưa từng có.
Số đông các nước châu Âu đã đóng cửa biên giới, phong toả các thành phố. Tương lai nào có thể nhìn thấy cho mỗi quốc gia và toàn cầu.

Dẫu biết rằng cứu người là trên hết.
Các cty kinh doanh vận tải. Các cty kinh doanh du lịch. Xập đến đít rồi cụ ạ

Gcar

Xe container
Kiểu kiểu vậy, thì rõ ràng là khẩu trang N95 3M mà

Máy bay vận tải thương mại đầu tiên chở 130.000 khẩu trang N95, gần 1,8 triệu khẩu trang y tế và quần áo bảo hộ, hơn 10,3 triệu găng tay cùng 70.000 nhiệt kế từ Trung Quốc đã hạ cánh xuống sân bay John F. Kennedy vào tối 29/3.

View attachment 4495050
N95 không phải là thương hiệu của 3M nhé.

UWBothell

Xe tải
Nga nó còn tặng cả cho thằng đi tặng đây này :)) Chum lên đội ơn sếp Tin toán loạn
Thế thằng giàu còn biết cám ơn khi đứa khác cho, đây lại kiểu “chẳng bõ ông đây nhét kẽ răng” . Thế là sao ạ?

MiTa

Xe lăn

Autum leaf

Xe buýt
Ô thế chỉ mình tôn trọng văn hoá họ còn họ ko cần tôn trọng mình cũng đc à bạn?
Khi người ta bị bệnh, bị hoạn nạn mà bạn hả hê đó là vấn đề đạo đức của chính bản thân bạn không liên quan đến sự tôn trọng. Bạn có thể không tôn trọng người khác nhưng hả hê lại nằm ở phạm trù khác.

• Vodka
Reactions: Aug

ar3a

Xe điện
Sự việc như thế này hoàn toàn có thể xảy ra với tất cả mọi người do văn hóa và nhận thức hiện tại ở VN.
Về nguyên tắc của social distancing như hiện nay, mọi người phải quán triệt:

1. Cá nhân mình coi như đang nhiễm COVID-19 để tăng ý thức phòng chống lây nhiễm cho những người xung quanh. Luôn giữ vệ sinh và kiểm soát việc tiếp xúc người khác xung quanh.
2. Coi những người xung quanh không sống chung với mình hàng ngày (trong 1 nhà) kể cả bạn thân họ hàng không ở cùng đều là nguồn nguy cơ cao gây bệnh. Luôn giữ khoảnh cách an toàn và giảm nguy cơ từ tiếp xúc trực tiếp.
Vod cụ thông điệp ngắn gọn mà rõ ràng này. Đài truyền hình, đài phát thanh nên gửi các thông điệp như thế này tới toàn dân để mọi người thực hiện.

pt1098

[Tịch thu bằng lái]
Nói chuyện ngu như chó, xin lỗi các cụ vì cu này nó quá ngẫn

Topic này chỉ là 1 thông tin cho biết là mẽo đã hỗ trợ 270 triệu để chống dịch cho thế giới, trong đó có 3 triệu cho VN, mẽo nó chẳng bắt ai phải "đội ơn" nó cả
Còn chuyện Nga "tặng" gì cho ai thì cu cứ nói, nhưng đừng nói câu ngẫn và ngu là mẽo phải "đội ơn" Nga

Thế nhé (!)
Thôi kệ, ai giúp thì cứ cám ơn trước đã, lịch sự ngoại giao nó thế. Còn hơn mấy đứa tay thì nhận giúp đỡ nhưng mồm thì chửi người giúp đỡ. Chơi thế nó không bền!

nyny

Xe tải
Quy định của luật thường là bất hồi tố.

Không biết có thể áp dụng 1 hướng dẫn vào cuối tháng 3, để xử lý 1 hành vi chưa được hướng dẫn cụ thể vào đầu tháng 3 hay không.

Bản thân em muốn BN17 đi tù làm gương
Chơi kiểu hồi tố thì khác gì chơi luật rừng. Nếu khai báo gian dối trong quá khứ phạt nặng thì lôi bao nhiêu ra xử lý cho vừa.
Thế nên em 17 không sao đâu, trừ phi có quyết tâm chính trị vào thì chịu.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Nói chuyện ngu như chó, xin lỗi các cụ vì cu này nó quá ngẫn

Topic này chỉ là 1 thông tin cho biết là mẽo đã hỗ trợ 270 triệu để chống dịch cho thế giới, trong đó có 3 triệu cho VN, mẽo nó chẳng bắt ai phải "đội ơn" nó cả
Còn chuyện Nga "tặng" gì cho ai thì cu cứ nói, nhưng đừng nói câu ngẫn và ngu là mẽo phải "đội ơn" Nga

Thế nhé (!)
:)) sao nhảy loạn lên thế, ai đá nhầm máng à =)) Báo viết Chum lên cám ơn thì nói là Chum lên cám ơn =)) sao nhảy

Còn ai đội ơn thì cứ đội, đây chả rảnh, nghe hơi gió đã nhảy tưng tưng :)) thôi tu hú rồi, thực hiện thôi không các cụ thấy phạm nghiệp lại vang chết :P