Thiết kế Lacetti 2010 Vs. Kia Forte 2010: Đòi lại công lý!!!

dungboder

Xe tải
Website
www.autoland.vn
Nhân tiện hôm nay vừa xem một thớt vừa bị khóa về Lac 2010, bức xúc cho em nó bị chê mà em viết luôn một bài bày tỏ cảm xúc của mình về 2 mẫu xe cùng cha khác ông nội này. Các bác cứ đọc, cứ ném đá, bàn luận nhiệt tình nhé, vì dẫu sao đây cũng là những ý kiến chủ quan của em thôi.

Nhân vật chính:

Lacetti Premiere 2010 vs.

Kia Forte 2009

Em thấy nhiều bác nói Lac mới thiết kế thiếu nét riêng và vay mượn, trong khi thiết kế của KF cũng vay mượn chẳng kém lại được các bác đề cao. Hôm nay quyết đòi lại công lý cho Lac. Hì. Đầu tiên phải kể đến là phần đầu xe, Kia Forte phần đầu giống Civic US, các bác ngắm 2 em nhé:

KF

Civic US

Lac thì giống Accord 08, so sánh đầu Lac 2010 với Accord 08:
Lac 2010

Accord 08

Kết luận là gì: cả 2 xe đều nhái xe Honda và đều nhái đẹp hơn mẫu gốc, nhưng ý kiến riêng của em là Accord nhìn thế nào cũng vẫn đẹp hơn Civic. Chuẩn men :69:

Thứ 2 là nói về đuôi, đuôi của KF mang hơi hướng các thế hệ Audi mới (trưởng thiết kế mới của Kia trước là giám đốc thiết kế của Volkswagen, hãng mẹ của Audi). Cái này em không có ý kiến gì nhiều vì đuôi KF cũng khá là đẹp và mới. Nói về cái đuôi oan uổng của Lac, em nó bị chê là nhái Civic. Cái này thì các bác nói vừa đúng lại vừa oan cho em nó. Civic thiết kế đền khác hẳn, đuôi cắt cụt, mui nhập dần vào đuôi xe. Còn Lac thì nở nang tròn trĩnh hơn, đèn mới và mui cũng khác. Ở đây em đưa ra 3 cái mông để các bác so sánh nhé:

Mông Civic ra mắt sớm nhất:

Tiếp đến là mông Lac 2010 ra mắt sau vài năm:

Cuối cùng là Series 7 đời mới nhất ra mắt sau cùng:

Nhìn 3 ảnh này em đảm bảo không bác nào bảo Lac nhái Civic mà phải nói là Bim 7 nhái Lac mới đúng ạ. Các bác công nhận ko(b)

Kết luận: Forte đuôi đẹp, Lac đuôi cũng đẹp và được Bim 7 nhái he he, quá chuẩn

Nhìn ngang thì không bác nào chê bai em nào cả, có thể nhận ra là em Lac vẫn được chau chuốt kĩ hơn. Nhìn ngang xe, KF cho cảm giác ngắn xe hơn và cảm giác không có sự ăn nhập giữa đầu xe và phần còn lại, thân xe không liên tục, ăn khớp với nhau. Trong khi đó, thân xe Lac được vuốt mượt, khỏe khoắn và góc cạnh hơn. Mui xe của 2 xe này đều đượt thiết kế khá đẹp, đặc biệt là trụ C

Lac 2010

Kia Forte

Các bác cứ nhìn quen sẽ thấy con Lac này dáng đẹp và có thần hơn hẳn KF và nó cũng mang trong mình những nét thiết kế riêng của nó đấy chứ. Em đã nhìn nó ngoài đường rồi, lúc đó em nó chạy ngang hàng với một em Civic, phải nói một câu là hiện đại và khỏe khoắn, đẹp hơn CV nhiều. Còn so với KF thì các bác cứ thử xem lại xem nhé. Về thiết kế ngoại thất, em chấm Lac hơn KF

Nói một chút về nội thất, Lac 2010 có nguyên mẫu là Chevrolet Cruze, nên nội thất mới khá đẹp và ấn tượng, giống với Chevy Malibu(l). Xét về tổng thể, kiểu nội thất này vui mắt, liền mạch và hiện đại trẻ trung

Nội thất Kia Forte là một bước đi cách mạng với Kia, nhưng vẫn rối mắt, chưa toát lên được sự liền mạch, thống nhất và mang nhiều nét châu Á:102:. Bù lại thì em nó được trang bị nhiều option hơn.

Như đã nói ở trên, Lac mang trong mình đường nét thiết kế của xe Mỹ, từ nội thất đến ngoại thất. Trong khi đó, KF mang nét thiết kế ngoại thất châu Âu và nội thất phảng phất nét châu Á. Cả 2 xe đều đẹp và mới. Mỗi người có thể có sở thích khác nhau để lựa chọn. Riêng em chấm điểm thiết kế:
Lac 8
KF 6.5

Lưu ý: Bài viết này chỉ đánh giá về thiết kế của 2 chiếc xe, mà chủ yếu là ngoại thất. Về khả năng vận hành KF được đánh giá cao hơn, máy khỏe hơn (theo comment của các bác trên OF) và bản thân xe của Kia Hyundai trước nay cũng có độ tin cậy cao hơn. Vote bài này nếu bác thấy hay nhé (b)(b)(b). Cảm ơn các bác đã đọc bài.

Chỉnh sửa cuối:

Cuabien

Xe điện
Sao cứ phải lấy xe Hàn ra để so với các xe khác làm gì nhỉ ??? Quan điểm của em nó là thiết kế của ông ABC nào đó và léo giống cái xe nào hết ! Thích thì mua, không thích kiếm xe nào thích mà mua ! :mad:

Gcar

Xe lăn
Đầu tiên phải kể đến là phần đầu xe, Kia Forte phần đầu y hệt Civic US, .
Giống thế nào bác, chỉ thấy là số lượng bộ phận gần như nhau, nhưng hình dáng mỗi bộ phận (đèn, ô vuông hút gió..) thì khác.

Forte nó khoe cái "miệng cọp" làm chủ đạo, cái này thì Civic hoàn toàn không giống!

Chỉnh sửa cuối:

mrhung1508

Đi bộ
Về ngoại thât, Lac dài hơn em KF 70mm, phần đầu cũng rất đẹp, Nhìn mập mạp và chắc chắn hơn em KF. về Option thì Lac hơn em KF về cảm ứng ánh sáng đèn, cảm ứng gạt mưa và da ghế thì xịn hơn. mỗi cái lazang thì không đẹp bằng em KF thôi :69:

Chỉnh sửa cuối:

kenu97

Xe container
Các bác cứ nhìn quen sẽ thấy con Lac này dáng đẹp và có thần hơn hẳn KF và nó cũng mang trong mình những nét thiết kế riêng của nó đấy chứ.
Nhìn mãi nhỡ vẫn chưa thấy quen thì sao :))

Đùa chứ tránh làm sao chuyện xe nọ có nét giống xe kia. Mẫu mã càng ngày càng phải ra nhiều để đáp ứng nhu cầu người tiêu dùng. Đẹp đẽ và hay ho sẽ là cái hướng tới của bất cứ thiết kế nào, nên các đời xe có nét giống nhau là bt khi nó thay đổi mẫu mã.

Trừ khi nhái hẳn như bọn Tàu thì mới đáng nói, e thì chọn kiểu dáng vì thích kiểu đó chứ không phải vì nó có nét giống siêu xe hay xe đắt tiền :69:

dungboder

Xe tải
Website
www.autoland.vn
Giống thế nào bác, chỉ thấy là số lượng bộ phận gần như nhau, nhưng hình dáng mỗi bộ phận (đèn, ô vuông hút gió..) thì khác.

Forte nó khoe cái "miệng cọp" làm chủ đạo, cái này thì Civic hoàn toàn không giống!
Xin lỗi bác em dùng từ hơi quá, em đã sửa ạ, em chỉ muốn nói là chúng nó nhìn giống nhau thôi, về những nét cơ bản như đường nét mặt ca lăng, nắp ca pô, cản....

Sao cứ phải lấy xe Hàn ra để so với các xe khác làm gì nhỉ ??? Quan điểm của em nó là thiết kế của ông ABC nào đó và léo giống cái xe nào hết ! Thích thì mua, không thích kiếm xe nào thích mà mua !
Chỉ là so sánh vui để thấy nét thiết kế của từng xe thôi mà bác, đâu có ý chê cái nào đâu bác :102: bác đừng giận em nhớ :P
Mà nói lại là đây chỉ là những ý kiến của riêng em, tại em thấy em nó đẹp mà cứ bị chê :D

Chỉnh sửa cuối:

danglong

Xe tăng
Sáng nay nhìn thấy 1 em Lac 2010 ở Nguyễn Chí Thanh, đẹp thật đấy!

dungboder

Xe tải
Website
www.autoland.vn
Nhìn mãi nhỡ vẫn chưa thấy quen thì sao :))

Đùa chứ tránh làm sao chuyện xe nọ có nét giống xe kia. Mẫu mã càng ngày càng phải ra nhiều để đáp ứng nhu cầu người tiêu dùng. Đẹp đẽ và hay ho sẽ là cái hướng tới của bất cứ thiết kế nào, nên các đời xe có nét giống nhau là bt khi nó thay đổi mẫu mã.

Trừ khi nhái hẳn như bọn Tàu thì mới đáng nói, e thì chọn kiểu dáng vì thích kiểu đó chứ không phải vì nó có nét giống siêu xe hay xe đắt tiền :69:
Em cũng đồng tình với bác ạ, chỉ là chút so sánh thôi, em cũng nói là các chi tiết của 2 xe này đều đẹp hơn chi tiết ở xe được coi là "bị nhái" mà (l)

lancer06

Xe máy
Kia Forte là Civic Hàn, Lac 2010 là Accord Hàn, Cảm nhận ban đầu về thiết kế là vậy, em thấy Lac nhìn chắc chắn và lịch lãm hơn.

xebuyt

Xe tăng
em thì thấy giống ở cái đèn hậu nữa:

Nhưng đúng là forte tạo ra luồng gió mới cho Kia.

piaggio

Xe tăng
Hình như Lac 2010 đang có kế hoạch sản xuất tại Vidamco đấy, không biết sẽ bị giảm đi bao nhiêu Option và giá khoảng bao nhiêu thì hợp lý bác nhỉ?
Tôi thấy Lac là quá đẹp so với mức giá của nó. Nếu có xe LD tôi sẽ mua một em

boom_boom

Xe tải
giá như lac cũ là đẹp nhất :69:
Nhưng rõ ràng là các nhà sản xuất ôtô luôn đưa ra cớ để tăng giá sản phẩm.

dungboder

Xe tải
Website
www.autoland.vn
sang năm Vidamco lắp em này hay sao í các cụ, lúc đấy có khi chỉ 26K cũng nên, các cụ tha hồ mà múc (b)

inochi

Xe điện
Hôm nay thấy một em Lac đi ở Nguyễn Khánh Toàn, cũng giật mình một cái
Chẳng lẽ Lac có design mới trông khá là ấn tượng
Nói chung em không khen cũng không chế Foter và Lac vì đều là Hàn xẻng
Chỉ cảm nhận một điều là giờ các Hãng xe của Hàn đang muôn vươn tầm ảnh hưởng và không chịu thu kém các đại gia Nhật như Toy, Honda. Mặc dù chưa làm thay đổi toàn diện hẳn nhưng đã làm người tiêu dùng phải để ý đến ngoại thất của các em nó. Khúc nào ra khúc đó, vòng 1, 2, 3 rõ ràng
Mặc dù về nội y của các em đó thì vẫn còn phải bàn cãi nhiều về mức độ hài hòa và tương đồng, chắc cũng sẽ đạt được trong một thời gian nữa.
Cái chính nhất là quan điểm của người sử dụng, ai cũng thế đi sau những người khổng lồ, những người đã định hướng ra thị trường đều biết là một việc khó
Em chúc các hãng xe Hàn thành công hơn nữa, để anh em ta không phải mất đồng tiền mà cứ phải đợi sale Toy hay Honda nó bố thí cho

Có gì các bác cho em ý kiến

ducan

Xe tăng
Tóm lại mỗi câu hai xe đều đẹp và có những điểm mạnh yếu khác nhau , vị thế của Toy đang có dẫu hiệu lung lay , xe Hàn đã và đang khẳng định được sức mạnh về mẫu mã cùng chất lượng .........chạy vài năm cũng chả mất giá nhiều............................Hãy làm nhà tiêu dùng thông thái (b)(b)(b)

ducxit

Xe điện
hôm trước em cũng gặp em Lac 2010 này ở Xã Đàn công nhận là cũng đẹp. Còn nếu chọn thì cũng chả biết chọn em nào giữa em này và em KF.

BUMBUM

Xe hơi
Nói tóm lại là 2 xe đều ngon cả. Bác mào múc KF rồi thì khen KF mặc dù có thể thấy LAC nội ngoại thất đẹp hơn. Còn Bác nào múc LAC rồi thì phải khen LAC là đương nhiên rồi. Mỗi người có 1 sự lựa chọn. Quan trong là có dám bỏ ra gần 30K mua xe Hàn chạy hay không :P. Hay là vẫn tư tưởng mua con TOY hay HonDa chạy sau bán cho được giá. Mie, chưa mua đã lo mất giá. Chi bằng thời gian 2-3 năm đi xe Hàn và nghĩ cách kiếm tiền có phải tốt hơn không các bác nhỉ.

KAT

Xe tăng
hôm nay ngồi thử Lac mới vẫn thấy nội thất nó rởm rởm thế nào ý. Mặc dù em rất thích dáng Lac.
Máy vẫn kêu như lac cũ.

dungboder

Xe tải
Website
www.autoland.vn
nội thất rởm rởm hả bác :^) Máy Daewoo thì muôn đời nay vẫn vậy rồi :77: