[Funland] Thiết Kế Nhà Phố 40m2 (4x10m) - Có Thang Máy

Huyphucru

Xe tải
Nhà cụ xây lên tận 6 tầng mà chỉ có 2pn thì hơi chán nhỉ. Con cái lớn (>10 tuổi) là nên có phòng riêng dù là cùng giới. Em thấy cụ gộp khách bếp vào làm 1 rồi làm thêm 1 phòng ngủ tốt hơn. Hoặc ít nhất cụ vẫn xây phòng khách có vệ sinh như 2 PN.. sau cần thì chuyển đổi cũng dễ. Chứ hiện giò phòng khách ko có vệ sinh khá dở ... nếu có khách cần đi vệ sinh thì lên phòng ngủ à?
Nhà E mấy cái nên tuỳ từng thời kỳ mà ở luân chuyển. Phụ thuộc việc học tập, công việc E sẽ ưu tiên chọn ở đâu cho tiện. Do căn cứ nhu cầu thực tế nên hiện E chỉ cần 2 PN vậy thôi Cụ ạ.

Huyphucru

Xe tải
Nhà cụ em chưa thấy cái hộp kỹ thuật nào, nhà nhỏ phải làm cái thông gió không wc trong tầng mùi cả tầng :D
Hộp kỹ thuật có trong bản vẽ đó Cụ.
Hút mùi đặt trong WC hút vào hộp kỹ thuật thôi ạ.
Còn thông gió + lấy sáng E đang đàm phán nhà đằng sau (nhà mà cắt đất bán cho E) họ để lại 1m làm giếng trời giữa 2 nhà, E thoả thuận E ko mở cửa chỉ làm chớp lật và gạch kính lấy sáng cũng như thông gió cho từng tầng.
Em thuê đơn vị thiết kế có kinh nghiệm xử lý dựa trên yêu cầu và thói quen sinh hoạt của gia đình E Cụ a

Chỉnh sửa cuối:

Thanhvuóng71

Xe điện
Em đang chỉnh lại ít, mục đích kinh doanh + ở nếu có nhu cầu. Nhà cụ mặt tiền 6m là quá Oki đặt ở giữa như này. Tuy nhiên theo mục đích sử dụng, như cụ khác đã nói, nếu sàn làm vp Cty nên đặt cuối đất, ...
Nhà em 5,5m, đất hơi bình hành em căn vuông lại, xây đúng theo đất k ban công nhò ra đc cm nào.

Tks cụ. Nhà em cũng đang phân vân vụ bán hầm .

bspvietnam

Xe tăng
Em đồng quan điểm với cụ, đã comment bên trên.
Cách bố trí mặt bằng của cụ chủ hiện tại, vô tình vô hiệu hóa lấy sáng và thông gió qua hố cầu thang bộ vì thang máy và WC chắn hết, hơn nữa lại có tường ngăn và cửa tại khu vực vào cầu thang bộ và thang máy.
Em có một con xe đợt này đến tuổi đăng kiểm 6 tháng/lần. Xe ít đi nên định bán vì cũng ngại vấn đề đăng kiểm. Giờ vẫn được đăng kiểm theo chu kỳ 1 năm/lần em để lại đi tiếp. :D
Em hoàn toàn nhất trí với cụ về việc bố trí phỏng ngủ. Phòng ngủ chỉ để ngủ, quần áo, tủ giầy dép cho ra ngoài,vừa tăng hiệu quả điều hòa cho khu vực ngủ, vừa đỡ bừa bộn trong phòng.
Tổng thể quy hoạch không gian, thì cho thang máy và WC vào cuối nhà đã tránh việc diện tích còn lại bị chia cắt, manh mún.
Tuy nhiên, có một số vấn đề sau, cụ cần nghiên cứu thêm (em cũng chưa nghĩ ra cách nào).
1/ thông gió, lấy sáng.
*Hướng thông gió lấy sáng cuối nhà là từ hố cầu thang bộ. Nhưng hiện nay, bị cầu thang máy và WC chắn hoàn toàn. Điều này sẽ giảm đáng kể nguồn khí tươi TỰ NHIÊN bơm vào nhà (nguyên lý của luống khí là có lối thoát thì nó mới hút vào, không có luồng thoát thì không vào được). Cầu thang máy và WC cũng cản khí thải trong nhà thoát ra hố cầu thang, đặc biệt là bếp không thoát mùi được.
* Cầu thang máy và Wc cũng triệt tiêu lấy sáng từ mái kính xuống.
Giải pháp gợi ý:
- cho WC vào gầm cầu thang bộ và
- thu nhỏ cầu thang bộ không để hố ở giữa, mà để khoảng trống (hố) đó sát tường, khoảng trống này là giếng trời, thông từ tầng 1 lên mái kính.
Tất cả các phòng ngủ sẽ thông gió, vào từ mặt tiền và ra bằng cửa thoát theo hố lấy sáng và gió ở cuối nhà.
2/ Bếp và phòng ăn.
Cụ bố trí bếp và phòng ăn riêng 1 tầng ở t5, nhược điểm như sau:
- tần suất sử dụng thang máy rất cao, do phải đưa, người, thực phẩm, và rác thải lên, xuống từ t1 lên tầng 5.
- các loại thực phẩm bẩn, có mùi, rác thải...sẽ đi suốt các không gian, qua p.khách, p.thờ, p.ngủ...,
- chu trình di chuyển bị lặp đi, lặp lại, lên tầng 5 ăn, xuống tầng 2 nói chuyện, tiếp khách rồi lại lên tầng 3,4 để ngủ, những lúc có khách mới thấy di chuyển kiểu này rất bất tiện.
Giải pháp gợi ý:
Phòng thờ cho lên t5.
P.án 1: tầng 2 bếp, 3 khách => rộng rãi, tiện cho việc tiếp khách thường xuyên.
P.án 2: gộp bếp + ăn + khách, thiết kế bàn khách chuyển thành bàn ăn khi cần.
Giải pháp này đảm bảo di chuyển ít nhất.
Khu vực sinh hoạt công cộng gồm người nhà, khách, người lạ đều ở 3 tầng bên dưới.Càng lên cao, thì càng là khu vực riêng tư của gia đình, khách, người lạ gần như không thể tiếp cận.
Rác, chất thải, thực phẩm có mùi...tất cả ở 3 tầng dưới.

Chỗ này cụ để khoảng sáng giống hộp kỹ thuật thông hẳn lên đỉnh lấy sáng + hút gió và tường wc có thể treo thêm vài cây xanh, dây leo nhỏ. Bao không mùi hôi và k cần dùng quạt hút

Huyphucru

Xe tải
Em hoàn toàn nhất trí với cụ về việc bố trí phỏng ngủ. Phòng ngủ chỉ để ngủ, quần áo, tủ giầy dép cho ra ngoài,vừa tăng hiệu quả điều hòa cho khu vực ngủ, vừa đỡ bừa bộn trong phòng.
Tổng thể quy hoạch không gian, thì cho thang máy và WC vào cuối nhà đã tránh việc diện tích còn lại bị chia cắt, manh mún.
Tuy nhiên, có một số vấn đề sau, cụ cần nghiên cứu thêm (em cũng chưa nghĩ ra cách nào).
1/ thông gió, lấy sáng.
*Hướng thông gió lấy sáng cuối nhà là từ hố cầu thang bộ. Nhưng hiện nay, bị cầu thang máy và WC chắn hoàn toàn. Điều này sẽ giảm đáng kể nguồn khí tươi TỰ NHIÊN bơm vào nhà (nguyên lý của luống khí là có lối thoát thì nó mới hút vào, không có luồng thoát thì không vào được). Cầu thang máy và WC cũng cản khí thải trong nhà thoát ra hố cầu thang, đặc biệt là bếp không thoát mùi được.
* Cầu thang máy và Wc cũng triệt tiêu lấy sáng từ mái kính xuống.
Giải pháp gợi ý:
- cho WC vào gầm cầu thang bộ và
- thu nhỏ cầu thang bộ không để hố ở giữa, mà để khoảng trống (hố) đó sát tường, khoảng trống này là giếng trời, thông từ tầng 1 lên mái kính.
Tất cả các phòng ngủ sẽ thông gió, vào từ mặt tiền và ra bằng cửa thoát theo hố lấy sáng và gió ở cuối nhà.
2/ Bếp và phòng ăn.
Cụ bố trí bếp và phòng ăn riêng 1 tầng ở t5, nhược điểm như sau:
- tần suất sử dụng thang máy rất cao, do phải đưa, người, thực phẩm, và rác thải lên, xuống từ t1 lên tầng 5.
- các loại thực phẩm bẩn, có mùi, rác thải...sẽ đi suốt các không gian, qua p.khách, p.thờ, p.ngủ...,
- chu trình di chuyển bị lặp đi, lặp lại, lên tầng 5 ăn, xuống tầng 2 nói chuyện, tiếp khách rồi lại lên tầng 3,4 để ngủ, những lúc có khách mới thấy di chuyển kiểu này rất bất tiện.
Giải pháp gợi ý:
Phòng thờ cho lên t5.
P.án 1: tầng 2 bếp, 3 khách => rộng rãi, tiện cho việc tiếp khách thường xuyên.
P.án 2: gộp bếp + ăn + khách, thiết kế bàn khách chuyển thành bàn ăn khi cần.
Giải pháp này đảm bảo di chuyển ít nhất.
Khu vực sinh hoạt công cộng gồm người nhà, khách, người lạ đều ở 3 tầng bên dưới.Càng lên cao, thì càng là khu vực riêng tư của gia đình, khách, người lạ gần như không thể tiếp cận.
Rác, chất thải, thực phẩm có mùi...tất cả ở 3 tầng dưới.
1/ Thông gió và lấy sáng: E đã làm việc nhà hàng xóm (nhà cắt đất bán cho nhà E) để họ chừa lại 1m phía sau giữa 2 nhà làm giếng trời chung. Nhà E ko mở cửa chủ làm chớp lật + gạch kính mục đích lấy sáng + lưu thông gió của nhà. E hỗ trợ họ thêm 100tr cho việc này. Đc cái 2 nhà cung xây nên họ cũng đồng thuận rồi.
2/ Bếp và phòng ăn: Lúc đầu E cũng rất đắn đo và suy nghĩ giống như Cụ. Nhưng thực tế thì giờ đi chợ thường là đi cả tuần. Trẻ đi học cả ngày. Tối về nhà thôi, có giúp việc nấu cơm vào buổi tối. Thực ra thì chỉ có đưa rác xuống vứt là nó hơi phức tạp nhưng cái này có thể khắc phục bằng dụng cụ chuyên dụng đc. Thêm nữa mỗi tầng đều có hệ cửa riêng nên E nghĩ ko vấn đề. Ngày vứt có 1 lần thôi mà.
Còn mình sử dụng là chính, khách khứa có nhưng tỷ lệ ăn uống ở nhà ít nên ko nhiều nên cũng ko phải vấn đề lớn, E để bếp T5 vì T6 có khoảng không gian mở thông tầng làm tiệc nướng BBQ hoặc ăn uống ngoài trời view hồ trước mặt được nên E quyết định để bếp trên T5 đấy ạ. Múc đích để cân đối các lợi ích nhất có thể.
Vì tầng tầng là không gian sinh hoạt riêng nên cửa ra vào phía trên E lắp vân tay cho nó riêng tư và an toàn.
Do PK 30m2 nên E đặt bàn thờ dưới đấy cho trang trọng nhưng bàn thờ theo hướng hiện đại hơn xíu để louge phía bàn thờ là không gian á châu hơn. Đối lập louge bên cạnh là kiểu sofa Âu châu. Vừa pha chộn giữa 2 ôhng cách và cũng là điểm nhấn trang trí vừa hiện đại, vừa việt Nam trong cùng 1 căn phòng.

Huyphucru

Xe tải
Em đồng quan điểm với cụ, đã comment bên trên.
Cách bố trí mặt bằng của cụ chủ hiện tại, vô tình vô hiệu hóa lấy sáng và thông gió qua hố cầu thang bộ vì thang máy và WC chắn hết, hơn nữa lại có tường ngăn và cửa tại khu vực vào cầu thang bộ và thang máy.
Họ thiết kế hộp KT hơi nhỏ thôi ạ. Hút mùi trong WC thì Ok. Nhưng phía sau đã có giếng trời chung với nhà hàng xóm để giải quyết bài toán ánh sáng + gió rồi Cụ ạ. Nhà đấy họ cũng cần giưnegs trời để còn có chỗ đặt cục nóng điều hoà. Nhà E làm điều hoà tổng rồi chia từng tầng.

bspvietnam

Xe tăng
xem comment của cụ, thì cụ có mấy cái nhà, nên không đáng lo ngại lắm.
tuy nhiên, việc thỏa thuận lấy sáng, thông gió với nhà đằng sau thì không có gì đảm bảo về lâu dài. có thể bây giờ họ đồng ý và 1 năm sau họ đổi ý, có thể họ bán cho người khác và chủ mới không đồng ý. và tất nhiên không có cơ chế nào giàng buộc 2 bên phải thực hiện.
Những ý kiến khác của cụ thì em không có thêm ý kiến ,vì chỉ có cụ mới hiểu rõ về nhu cầu , tập quán sinh hoạt của gia đình.
Hộp kỹ thuật có trong bản vẽ đó Cụ.
Hút mùi đặt trong WC hút vào hộp kỹ thuật thôi ạ.
Còn thông gió + lấy sáng E đang đàm phán nhà đằng sau (nhà mà cắt đất bán cho E) họ để lại 1m làm giếng trời giữa 2 nhà, E thoả thuận E ko mở cửa chỉ làm chớp lật và gạch kính lấy sáng cũng như thông gió cho từng tầng.
Em thuê đơn vị thiết kế có kinh nghiệm xử lý dựa trên yêu cầu và thói quen sinh hoạt của gia đình E Cụ a
1/ Thông gió và lấy sáng: E đã làm việc nhà hàng xóm (nhà cắt đất bán cho nhà E) để họ chừa lại 1m phía sau giữa 2 nhà làm giếng trời chung. Nhà E ko mở cửa chủ làm chớp lật + gạch kính mục đích lấy sáng + lưu thông gió của nhà. E hỗ trợ họ thêm 100tr cho việc này. Đc cái 2 nhà cung xây nên họ cũng đồng thuận rồi.
2/ Bếp và phòng ăn: Lúc đầu E cũng rất đắn đo và suy nghĩ giống như Cụ. Nhưng thực tế thì giờ đi chợ thường là đi cả tuần. Trẻ đi học cả ngày. Tối về nhà thôi, có giúp việc nấu cơm vào buổi tối. Thực ra thì chỉ có đưa rác xuống vứt là nó hơi phức tạp nhưng cái này có thể khắc phục bằng dụng cụ chuyên dụng đc. Thêm nữa mỗi tầng đều có hệ cửa riêng nên E nghĩ ko vấn đề. Ngày vứt có 1 lần thôi mà.
Còn mình sử dụng là chính, khách khứa có nhưng tỷ lệ ăn uống ở nhà ít nên ko nhiều nên cũng ko phải vấn đề lớn, E để bếp T5 vì T6 có khoảng không gian mở thông tầng làm tiệc nướng BBQ hoặc ăn uống ngoài trời view hồ trước mặt được nên E quyết định để bếp trên T5 đấy ạ. Múc đích để cân đối các lợi ích nhất có thể.
Vì tầng tầng là không gian sinh hoạt riêng nên cửa ra vào phía trên E lắp vân tay cho nó riêng tư và an toàn.
Do PK 30m2 nên E đặt bàn thờ dưới đấy cho trang trọng nhưng bàn thờ theo hướng hiện đại hơn xíu để louge phía bàn thờ là không gian á châu hơn. Đối lập louge bên cạnh là kiểu sofa Âu châu. Vừa pha chộn giữa 2 ôhng cách và cũng là điểm nhấn trang trí vừa hiện đại, vừa việt Nam trong cùng 1 căn phòng.

mr.c0ld_711

Xe hơi
Bên cạnh nhà e đang có căn 43m2 xây 6 tầng mà đưa thang máy vào, làm thang bộ vẫn thấy hơi nhỏ. Tầm 5-60m2 thì đẹp hơn

bspvietnam

Xe tăng
Vâng, với công nghệ bây giờ thì mọi vấn đề đều có thể giải quyết được cụ ạ. Các tòa nhà cao tầng bọc kính kín mít từ trên xuống dưới có hàng nghìn người trong đó, vẫn đảm bảo về thông gió.
ý kiến của em là thông GIÓ và lấy SÁNG TỰ NHIÊN ở mức tối đa có thể.
Họ thiết kế hộp KT hơi nhỏ thôi ạ. Hút mùi trong WC thì Ok. Nhưng phía sau đã có giếng trời chung với nhà hàng xóm để giải quyết bài toán ánh sáng + gió rồi Cụ ạ. Nhà đấy họ cũng cần giưnegs trời để còn có chỗ đặt cục nóng điều hoà. Nhà E làm điều hoà tổng rồi chia từng tầng.

Huyphucru

Xe tải
Vâng, với công nghệ bây giờ thì mọi vấn đề đều có thể giải quyết được cụ ạ. Các tòa nhà cao tầng bọc kính kín mít từ trên xuống dưới có hàng nghìn người trong đó, vẫn đảm bảo về thông gió.
Vâng vì hệ cửa sổ trước nhà to và rộng nên thoải kais ánh sáng Cụ ạ. Còn gió thì hơi yếu tý thôi

Huyphucru

Xe tải
tuy nhiên, việc thỏa thuận lấy sáng, thông gió với nhà đằng sau thì không có gì đảm bảo về lâu dài. có thể bây giờ họ đồng ý và 1 năm sau họ đổi ý, có thể họ bán cho người khác và chủ mới không đồng ý. và tất nhiên không có cơ chế nào giàng buộc 2 bên phải thực hiện.
Những ý kiến khác của cụ thì em không có thêm ý kiến ,vì chỉ có cụ mới hiểu rõ về nhu cầu , tập quán sinh hoạt của gia đình.
Ko tuyêt
Thị hiện tại thì là vậy, còn sau này họ bịt giếng trời thì E cũng phải chịu thôi.
Tuy nhiên cũng ko phải vấn đề gì quá lớn, hệ cửa sổ đằng trước có thể vẫn lấy khí tươi, phần cầu thang bộ vẫn hút gió lưu thông để tuần hoàn không khí chỉ có điều khoảng sáng nó nhỏ do diện tích có giới hạn thôi. Nói chung diện tích có từng đấy, E cũng tính hết nước rồi. Ko tuyệt đối được, ưu tiên xử dụng cái này thì giảm công năng cái khác đi một chút thôi. Cơ bản vẫn OK.
Em rất cảm ơn Cụ đã quan tâm, góp ý cũng như phản biện để E có thể lưu Tam và rút ra một số lưu ý khi xây dựng.

Huyphucru

Xe tải
Vâng đúng Cụ ạ. Cái gì tự nhiên mà xử dụng đc thì tốt quá rồi. Nhất là gió và ánh sáng.

Huyphucru

Xe tải
Diện tích nhỏ cụ nên bỏ qua ý tưởng có phòng thay đồ cụ nhé. Làm tủ âm là ok rồi
E vẫn xử lý đc cho nó riêng biệt được, diện tích phòng thay đồ hơi khiêm tốn chút thôi.
Mục đích là ngủ là Tĩnh.
Thay đồ là Động
Nên 2 cái này tách rời để ko ảnh hưởng tới người còn lại khi đang say giấc, về muộn, hoạc dậy sớm đi làm.
Đây là những cái E rút ra trong quá trình ở.

Huyphucru

Xe tải
Bên cạnh nhà e đang có căn 43m2 xây 6 tầng mà đưa thang máy vào, làm thang bộ vẫn thấy hơi nhỏ. Tầm 5-60m2 thì đẹp hơn
Vâng được thế thì lại ko phải nghĩ Cụ ạ. E gạ mãi họ cắt thêm 10m2 nữa mà họ không đồng ý :((

F111

Xe máy
Em có cái nhà như này. E để thông cả tầng 1, bỏ gác lửng. T2 để khách và bếp, tầng 3 2 ngủ, t4 1 phòng thờ , 1 phòng kho, 1 phòng ngủ. Các cụ cho em gợi ý điều chỉnh công năng trong phòng với. Em để thang máy trong lòng thang bộ và thu hẹp bản thang còn 750.
KT_M 136_Page12.jpg
KT_M 136_Page13.jpg
KT_M 136_Page14.jpg
KT_M 136_Page19.jpg
KT_M 136_Page8.jpg
KT_M 136_Page10.jpg
KT_M 136_Page11.jpg
KT_M 136_Page4.jpg
KT_M 136_Page6.jpg
KT_M 136_Page7.jpg

30xx1631

Xe điện
Cụ cắt một phần WC làm thông gió như cụ trên nói là chuẩn đấy, phòng wc sẽ nhanh khô và thoáng, có ánh sáng xuống nữa. Các tủ quần áo chỗ phòng thay đồ làm loại cánh có thể mở được cả 2 phía bên trong phòng thay đồ và bên trong phòng ngủ. Bên trong phòng wc và bên trong phòng thay đồ. Tiện cực . Đừng làm mở 1 bên. Còn ăn chơi nữa thì làm thang máy to vào bỏ hẳn thang bộ đi và sắm thêm 1 cái máy phát điện dự phòng. Nhà e chẳng bao giờ đi thang bộ. Thang máy 10 người di chuyển cho thoải mái. Không gian kín như phòng thay đồ hay wc bố trí thêm cái hệ thống hút không khí cưỡng bức . Chạy bằng cái máy Krug gì đó hẹn theo giờ chạy… phòng lúc nào cũng tràn ngập khí tươi

Chỉnh sửa cuối:

ngocquybk

Xe điện
Thưa các Cụ.
Em sắp xây nhà nên mong muốn tham khảo các Cụ mẫu bố trí mặt bằng của nhà Phố 40m2 (4x10m) có thang máy hoặc mong muốn tham khảo tận nơi nhà các Cụ/Mợ đã xây rồi có diện tích tương đồng. Để học tập cũng như được tư vấn những điều nên làm và không nên trong quá trình xây dựng và thi công nội thất.
Thửa đất nhà E thì nó như mẫu số chung điển hình của nhà phố với chiều rộng mặt tiền 4,03m x chiều dài 10m. Có khoảng lưu không tầm 1m trước mặt nên từ tầng 2 sẽ được đua ra tầm 1m nữa.
Ưu điểm của thửa đất này là vuông vắn, đường trước mặt 2 oto tránh nhau, oto vào tận nhà và đối diện là hồ điều hoà.
Ý tưởng của E là mỗi tầng làm 1 sàn nhưng phân chia công năng.
Tầng 1: Để xe oto
Tầng 2 : Khách + Thờ
Tầng 3,4 : P Ngủ - theo thứ tự từ cửa thang máy đi vào : Phòng Thay Đồ >> Toilet >>> Phòng ngủ cuối cùng (Với nhà hiện tại thì E thấy có nhược điểm như sau: Phòng ngủ có tủ quần áo, hoặc Toilet trong phòng. Nhiều khi người ngủ sớm bị ảnh hưởng bởi người ngủ muộn hoặc nhất là buổi sáng dậy lạch cạch lấy quần áo, vệ sinh cá nhân. Nên theo công năng và nhu cầu sử dụng E muốn tách rời phòng ngủ ra đã ngủ là chỉ để ngủ chứ ko để đồ. Tách biệt với phần còn lại. Đơn giản là có về muộn thay quần áo, lấy quần áo vào tắm xong vào ngủ sẽ ko làm ảnh hưởng hoặc mất giấc ngủ của người khác. Chứ E ko tham chia phòng tối đa. Do nhà E cũng ít người)
Tầng 5: Bếp
Tang 6 : Tầng tum - xây 1/2 diện tích làm phòng tập nhỏ và phơi phóng kết hợp Mini Bar nhỏ có cây cối để Chill mặt hồ.
E đang khá đau đầu khi chưa tính được mặt bằng tối ưu.
Rất mong Cụ /Mợ chia sẻ cho E xin lời khuyên và kinh nghiệm cũng như nếu có được trải nghiệm nhà Cụ/Mợ mới xây thì tốt cho Em quá.
Em xin trân thành cảm ơn.
P/S: Sau một hồi tham khảo ý kiến + với sự tư vấn nhiệt tình các Cụ. E đã chốt được mặt bằng, E update dưới đây để Cụ nào xây thì tham khảo.
Sau vụ cháy mấy nhà ngõ Hà nội em khuyên cụ giật lại tầm 2m trước hoặc sau thoáng làm thoát nạn. Chứ nhà full mặt tiền như này khi xảy ra sự cố k biết thoát nạn đi đâu

boyhanoi724

Xe buýt
Em có cái nhà như này. E để thông cả tầng 1, bỏ gác lửng. T2 để khách và bếp, tầng 3 2 ngủ, t4 1 phòng thờ , 1 phòng kho, 1 phòng ngủ. Các cụ cho em gợi ý điều chỉnh công năng trong phòng với. Em để thang máy trong lòng thang bộ và thu hẹp bản thang còn 750.
KT_M 136_Page12.jpg
KT_M 136_Page13.jpg
KT_M 136_Page14.jpg
KT_M 136_Page19.jpg
KT_M 136_Page8.jpg
KT_M 136_Page10.jpg
KT_M 136_Page11.jpg
KT_M 136_Page4.jpg
KT_M 136_Page6.jpg
KT_M 136_Page7.jpg
Gửi cụ bản vẽ và thực tế cải tạo thang bộ kích thước tương tự nhà cụ. Cũng của 1 cụ (bác cũng lớn tuổi) trên otofun này ạ.
Thang bo cai tao 3300x1900 Anh Lap.jpg
Ho thang 2000x1250 Anh Lap.jpg

natural123

Đi bộ
Thưa các Cụ.
Em sắp xây nhà nên mong muốn tham khảo các Cụ mẫu bố trí mặt bằng của nhà Phố 40m2 (4x10m) có thang máy hoặc mong muốn tham khảo tận nơi nhà các Cụ/Mợ đã xây rồi có diện tích tương đồng. Để học tập cũng như được tư vấn những điều nên làm và không nên trong quá trình xây dựng và thi công nội thất.
Thửa đất nhà E thì nó như mẫu số chung điển hình của nhà phố với chiều rộng mặt tiền 4,03m x chiều dài 10m. Có khoảng lưu không tầm 1m trước mặt nên từ tầng 2 sẽ được đua ra tầm 1m nữa.
Ưu điểm của thửa đất này là vuông vắn, đường trước mặt 2 oto tránh nhau, oto vào tận nhà và đối diện là hồ điều hoà.
Ý tưởng của E là mỗi tầng làm 1 sàn nhưng phân chia công năng.
Tầng 1: Để xe oto
Tầng 2 : Khách + Thờ
Tầng 3,4 : P Ngủ - theo thứ tự từ cửa thang máy đi vào : Phòng Thay Đồ >> Toilet >>> Phòng ngủ cuối cùng (Với nhà hiện tại thì E thấy có nhược điểm như sau: Phòng ngủ có tủ quần áo, hoặc Toilet trong phòng. Nhiều khi người ngủ sớm bị ảnh hưởng bởi người ngủ muộn hoặc nhất là buổi sáng dậy lạch cạch lấy quần áo, vệ sinh cá nhân. Nên theo công năng và nhu cầu sử dụng E muốn tách rời phòng ngủ ra đã ngủ là chỉ để ngủ chứ ko để đồ. Tách biệt với phần còn lại. Đơn giản là có về muộn thay quần áo, lấy quần áo vào tắm xong vào ngủ sẽ ko làm ảnh hưởng hoặc mất giấc ngủ của người khác. Chứ E ko tham chia phòng tối đa. Do nhà E cũng ít người)
Tầng 5: Bếp
Tang 6 : Tầng tum - xây 1/2 diện tích làm phòng tập nhỏ và phơi phóng kết hợp Mini Bar nhỏ có cây cối để Chill mặt hồ.
E đang khá đau đầu khi chưa tính được mặt bằng tối ưu.
Rất mong Cụ /Mợ chia sẻ cho E xin lời khuyên và kinh nghiệm cũng như nếu có được trải nghiệm nhà Cụ/Mợ mới xây thì tốt cho Em quá.
Em xin trân thành cảm ơn.
P/S: Sau một hồi tham khảo ý kiến + với sự tư vấn nhiệt tình các Cụ. E đã chốt được mặt bằng, E update dưới đây để Cụ nào xây thì tham khảo.
cụ cho e hỏi, thế khách đến nhà chơi thì đi wc ở tầng nào ạ
em hơi thắc mắc chỗđó trong thiết kế này