[Thảo luận] Thủ đoạn lừa "nhanh như điện" kiểu xã hội đen ở Hà Nội (vụ này e đã từng bị)

zin3_cau

Xe tải
Vụ này cách đay 2 năm e cũng bị 1 lần(1 thằng đứng tuổi và 1 thăng to béo - khi đó e vào thay cái bảng bọch biển số, còn các tình tiết sau y như vụ này, như khi nghe nó quát e 1tr e đã bật và chửi um tỏi và cuối cùng nó thiến e 3 lít) giờ đọc vụ này tháy bọn nó mất dậy quá bao năm vẫn thế, các cu jnhaf mình đọc giút kinh nghiệm nha
Định đi sửa cái núm còi, anh Quý đã phải ôm cục tức uất nghẹn khi trả 1,5 triệu đồng cho nhóm sửa xe theo kiểu "xã hội đen" ngay giữa Thủ đô - phố Nguyễn Công Trứ. Hành vi lừa "nhanh như điện" của bọn chúng khiến anh Quý không thể phát giác ngay tức thời.

Anh Quý kể: Hôm qua (7/6), tôi đã ăn phải 1 quả lừa có thể nói là cực kỳ tinh vi, trắng trợn, có thể ví nó như là 1 hành vi cướp ngày theo kiểu xã hội đen. Tôi muốn chia sẻ với mọi người để mong có nhiều người sau khi đọc bài viết này có thêm những kinh nghiệm để cảnh giác, lên án và không rơi vào “bẫy” như tôi.
Sau khi hét giá 2 triệu đồng, 2 người sửa xe hiện nguyên hình là 2 tên du côn, giọng đầy xã hội đen (Ảnh chỉ mang tính minh hoạ).

Câu chuyện là như thế này. Xe máy của tôi mấy hôm trước bị mất cái núm còi (không biết là bị rơi hay là bị kẻ gian tháo mất), thế nên sáng qua tôi mới đi ra phố Nguyễn Công Trứ để kiếm 1 cái núm còi khác thay thế. Từ phố Huế tôi rẽ sang Nguyễn Công Trứ 1 đoạn chừng 20m rồi quyết định tạt vào 1 cửa hàng để hỏi. Anh chủ hàng ở đó nói là không có cái núm còi xe của tôi. Tôi đang tần ngần thì bỗng thấy 1 cậu thanh niên ở 1 cửa hàng đối diện chạy sang nói là có núm còi tôi cần, thế là tôi dắt xe sang ngay.
Đó là 1 cửa hàng sửa xe rất nhỏ, tôi quên mất tên, nằm ở đầu phố Nguyễn Công Trứ. Ngoài cậu thanh niên khoảng 25 tuổi đó thì còn có 1 người đàn ông khoảng gần 40. Hai người này vồn vã mời tôi ngồi ghế, bảo là tôi đợi 1 lúc vì núm còi không có đây và người thanh niên trẻ chạy đi ra phía phố Huế mất hút.
Còn lại người đàn ông lớn tuổi, ông ta chăm chú nhìn ngắm xe tôi, rồi bỗng nhiên chỉ vào 2 cái giảm xóc bánh sau của tôi: “Xe của em bị chảy dầu kìa, sao em không để ý gì à?”. Tôi thấy không hiểu dầu ở đâu rỉ ra ướt cả 2 cái lò xo, mà tôi thấy lạ là tại sao nó rỉ ra mà tôi không hề biết, nhưng sau đó tôi chỉ nghĩ là có lẽ là mình không để ý thật.
Ông ta tiếp: “Để anh tháo ra chỉnh lại cho”. Nói rồi, người này tháo ra, lấy ra 2 cái giảm xóc, rồi ông ta tháo cái lò xo ra rồi kêu lên: “Chết! Sao 2 cái giảm xóc của em bị cong thế này?”. Tôi nhìn vào mà không tin nổi vào mắt mình khi cả 2 cái đều cong tớn!
Chính tôi cũng ngạc nhiên: “Sao lạ thế nhỉ? Vừa mới cách đây mấy tuần em vừa đem xe ra hãng bảo dưỡng toàn bộ rồi mà? Mà sao nó bị cong thế này mà em đi vẫn chẳng cảm thấy gì cả”.
Ông ta giải thích: Nó mới bị cong mức này em đi vẫn chưa cảm thấy gì đâu, nhưng mấy hôm nữa nó mà bị nặng là xe em hỏng luôn đấy! May mà anh phát hiện kịp, không là chết dở, để anh mang ra kia thuê máy nó nắn lại cho. Rồi ông ta đưa 1 cái bút dạ cho tôi bảo tôi ký vào 2 cái thanh giảm xóc để bảo đảm việc là không bị thay phụ tùng. Thú thực là tôi như bị thôi miên ấy, chả nghĩ ngợi gì cả, cứ thế làm theo ông ta thôi. Sau này, tôi hỏi bạn tôi thì được biết chắc chắn là tôi bị lừa, thừa lúc tôi không để ý, 2 người đã dùng thủ thuật gì đó để bẻ cong cái giảm xóc của tôi.
Người đàn ông vừa đi được 1 lúc thì người thanh niên quay lại bảo tôi là không tìm được cái núm còi, nếu anh cần thì em sẽ "chế" cho anh. Tôi từ chối, bảo để mai kia tôi sẽ tìm sau. Sau này tôi nghĩ lại mới thấy nếu lúc đấy mà tôi đồng ý để người này "chế" thì chắc tổng thiệt hại của tôi còn lớn hơn nữa!
Rồi trong lúc chờ đợi, anh ta ngồi hỏi chuyện tôi thân mật lắm, mời tôi uống trà, hút thuốc nữa. Lúc đó tôi đã bắt đầu chột dạ rồi, vì thấy cái cách tôi bị dẫn dắt rất lạ. Thông thường, người sửa xe không bao giờ làm 1 cách chủ động như vậy, mà họ sẽ hỏi tôi có đồng ý tháo ra kiểm tra không, có đồng ý đi nắn giảm xóc không và chắc chắn là họ sẽ phải nói trước giá sẽ là bao nhiêu (hoặc là tôi sẽ hỏi giá trước), đằng này...
Lúc đó, tôi đã có cảm giác bị lừa rồi, nhưng chỉ nghĩ là nếu nó có "chém" mình thì chắc mất mấy trăm nghìn, thôi thì cắn răng ra trả vậy!
Lúc sau, người đàn ông về với 2 chiếc giảm xóc trên tay. Ông ta cho tôi xem 2 chiếc giảm xóc (vẫn còn nguyên chữ ký của tôi) đã được nắn "ngon lành" như thế nào, rồi 2 người nhanh chóng lắp lại cho tôi. Xong xuôi, tôi hồi hộp hỏi hết bao nhiêu, người bán hàng thủng thẳng: 2 triệu!
Tôi như ngã bổ chửng ra, hoa hết cả mắt. Tôi lắp bắp: “Saaooo... đắt vậy?”
Lúc này, 2 người mới hiện nguyên hình là 2 tên du côn, giọng đầy xã hội đen, gằn từng tiếng: “Có gì mà đắt? Ông mà ra hãng ấy à, nó còn lâu mới nắn lại cho, nó thay mới cho ông hết 6 triệu đồng đấy”.
Chưa để tôi phân bua, họ lại tiếp: Chúng tôi phải thuê máy nắn lại mất bao tiền, rồi cả tiền công nữa, nắn lại thành mới toanh, bảo hành 3 năm luôn đấy! 2 triệu đồng là quá rẻ rồi còn gì nữa?!
Tôi sợ hãi móc ví ra, run run lấy hết cả tiền trong ví được có 1,5 triệu đồng. Hai tên lườm nguýt rồi nói: Thôi, tụi này thông cảm ông không có đủ tiền ở đây thì lấy rẻ 1,5 triệu đồng vậy, rồi ung dung đút tiền vào túi. Còn tôi thì thất thểu dắt xe đi với gương mặt vẫn còn thất thần...
Đau quá! Đến giờ tôi vẫn còn thấy trong người như mang một cục tức, không hẳn vì mất tiền, mà cứ nghĩ đến cảnh 2 tên du côn đó cứ nhơn nhơn trấn lột hết người này đến người khác giữa thanh thiên bạch nhật là tôi thấy tức không chịu nổi.
Tôi cũng không biết là trên đoạn phố đó chỉ có một nhóm lừa đảo này thôi hay là còn nhiều nhóm khác nữa. Ngoài ra, tôi còn có điều bức xúc nữa là sao bọn chúng cướp ngày trắng trợn như vậy mà không một ai can thiệp? Cơ quan chức năng, công an gần đó ở đâu?!

benq

Xe điện
Xã hội mình ngày càng nhiều thành phần thế này..cái chính là do luật pháp chưa nghiêm. Sơn ăn tuỳ mặt, lơ ngơ là dính chưởng ngay, dính đầu NCT nhiều cửa hàng chuyên luộc xe rồi. Làm ăn như bọn cẩu này mà vẫn tồn tại mới thấy lạ ^:)^

blue esc

Xe tải
Chia buồn với bác, bây giờ nhiều đứa nó không muốn làm người nữa rồi.

baobaopg

[Tịch thu bằng lái]
kiểu này chị em phụ nữ mà đi sửa xe, nó băm cho chết

sepbu

Xe điện
Em mà bị thế , đợi 1 thời gian cho êm , rồi lừa lừa hôm nào . Ném vào nhà nó 1 bịch *** , dầu luyn, châu chấu cho đỡ tức ... Bố nó biết ai làm vì thiếu gì người muốn trả thù nó.
Tiện đây em cảnh báo các Cụ gủi xe ở xung quanh VINCOM nhé , hôm em gửi xe máy ở đó , nó tưởng em hiền nó chém em 10N . Em cũng đồng ý và đưa cho nó hẳn 100N và nói nhỏ nhẹ với nó là " anh cho hẳn chú 100N , lấy tiền đó mà làm viện phí vào viện , và cho chú 10p phắn khỏi đây ,,, không thì lại trách anh không nói trước" thắng chó đấy sợ quá, trả lại em tiền chẳng dám lấy . Em đi rồi vợ em hỏi "ông định gọi ai đến ah" em bảo "nói vậy thôi chứ nó mà lấy thật coi như hôm nay mất 100N" =))

MoonMax

Xe điện
Em mà bị thế , đợi 1 thời gian cho êm , rồi lừa lừa hôm nào . Ném vào nhà nó 1 bịch *** , dầu luyn, châu chấu cho đỡ tức ... Bố nó biết ai làm vì thiếu gì người muốn trả thù nó.
Tiện đây em cảnh báo các Cụ gủi xe ở xung quanh VINCOM nhé , hôm em gửi xe máy ở đó , nó tưởng em hiền nó chém em 10N . Em cũng đồng ý và đưa cho nó hẳn 100N và nói nhỏ nhẹ với nó là " anh cho hẳn chú 100N , lấy tiền đó mà làm viện phí vào viện , và cho chú 10p phắn khỏi đây ,,, không thì lại trách anh không nói trước" thắng chó đấy sợ quá, trả lại em tiền chẳng dám lấy . Em đi rồi vợ em hỏi "ông định gọi ai đến ah" em bảo "nói vậy thôi chứ nó mà lấy thật coi như hôm nay mất 100N" =))
KỤ nói thật không đấy???? phải em là em xin luôn 100k. Cảm ơn bác.

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Vụ gửi xe máy ở wincom thì em xác nhận cụ Sepbu nói chính xác. Đúng bằng giá gửi xe 4B 2 tiếng dưới hầm có bảo vệ và hướng dẫn tận tình, quẹt thẻ đường hoàng. :(( :((
Bên cạnh bọn c..hó trôg xe đó thì có 1 hàng rửa xe máy.
Khuyến cáo các bác mua sắm ở wincom đi xe máy thì cứ rửa xe 15.000vnd luôn, đắt hơn 5k nhưng xe sạch, đở tức.

Bật mí thêm chút nữa.
Cụ nào cần đậu xe 2B hay 4B ở bên Wincom B mấy bác bảo vệ phường khua đi thì cứ nói là chờ con (cháu) trên tầng 7 xuống (vì tầng 7 là trường mẫu giáo mà)

Namecilop

Xe tải
Website
www.facebook.com
em xin! :x

Em cũng suýt dính vụ như cụ chủ thớt. Hôm đó định mua cái mũ bảo hiểm cho F1 lớ ngớ dắt xe cũng ở phố Nguyễn Công Trứ, có 1 thằng chạy ra chỉ vào giảm sóc xe em nói là "Chị ơi sao giảm xóc xe chị bị cong thế kia, chị mang vào em sửa cho chứ để thế đi nguy hiểm lắm". Em cũng chột dạ định vào nhưng nghĩ sao lại thôi, hôm sau mang xe đến chỗ người quen để sửa thì thấy bảo không bị sao cả.
Đọc bài của cụ thấy mình may quá, nếu không chắc cũng đứt như cụ thôi. Bây giờ ra đường lo đủ thứ: lừa đảo, cướp giật..... Chán vãi

xauzai

Xe điện
Website
www.otofun.net
Theo em trong trường hợp này các kụ phải thật sự bình tĩnh,đừng lòi tiền ra vội,câu giờ tối đa với lý do là không mang đủ tiền, tỏ ra thật vui vẻ nhẹ nhàng như kiểu mình sắp rơi tiền cho chúng nó luôn .
Trong lúc đó gọi điện cho công an phường,cảnh sát 113,kết hợp với việc trợ giúp từ người thân.

Nhìn chung là chúng nó bao giờ cũng "nhìn hình bắt chữ đấy"do vậy hết sức bình tỉnh để xử lý tình huống các kụ nhá!

lexus_ldn

Xe tải
Mẹ cái bọn này, em là em điện thoại cho người thân đến làm loạn ngay!

Escave

Xe tăng
bọn lưu manh này i như bọn cò ở các điểm đăng ký xe, nộp thuế chước bạ,...

interceptor

Xe điện
Thưa cụ! Em cũng bị lừa y xì như cụ, cũng bị cong cái giảm xóc (em bị vỡ yếm chứ không mất còi như cụ) và cũng ở đúng chỗ phố Huế - Nguyễn Công Trứ, nhưng em may hơn cụ là đã cẩn thận trước khi cho bọn nó nắn lại đã hỏi giá trước nên không bị chém đẹp như cụ!

Escave

Xe tăng
Cứ ra chỗ quen cho lành cụ ợ, cái khu vực này vẫn nổi tiếng nhiều lưu manh từ lâu rồi: đồ lởm, cò quay, chặt chém

KiaCD5numberone

Xe tăng
Ở đấy nổi tiếng mà, Chợ giời mà lại. Em lăn lộn ở cái chợ ấy ngót nghét 20 năm rồi.
- Tử tế vẫn có, người tốt đàng hoàng. Làm ăn rõ ràng không bựa. Thich thì mua, không vẫn vui.
- Thành phần lừa đảo: như cụ chủ thớt gặp ý. Chủ yếu tập trung ở sau chợ giời. Số lượng này chủ yếu lừa lọc, đại loại là chỉ trộm cắp lừa đảo. ko chịu làm gì, chỉ trấn lột lừa đảo thôi.

Nhưng nói chung là bọn này rất sợ Police, vì nếu bị gọi lên là mất ăn nên nó sợ lắm. Vì Police thừa biết trò bọn này nên nó mà bị gọi lên chỉ có ngồi phường đập muỗi thôi.
Bởi vậy, nếu các cụ chưa quen ở đấy thì không nên mon men ở đấy một mình. Nên đi cùng bạn hoặc tốt nhất là tránh xa.

Vuvit

Xe tăng
Đúng rùi, làm cái gì cũng phải hỏi giá trước cụ ợ, thuận mua vừa bán, cũng một phần tại bác ý ko hỏi trước thôi...

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cái này ngày xưa em cũng dính nhưng may ko mất tiền. Ở ngã tư phố huế với Trần khát chân, hôm đấy em bị dính đinh 2b xong tạt vào 1 cửa hàng xe máy ở đoạn đấy, thay lốp xong thì đề ko nổ mà xe em mới nhé đang đi ngon lành. Thế xong 1 thằng ra xem xem xong bảo xe anh bị chết IC rồi. Oh em mới bảo : thay lốp xong mà chết IC lạ thế hả anh? rồi alo cho 2 ông bạn ra , xem xét 1 hồi thì ko đề lại dc. Tức 1 cái là ko biết chúng nó làm cách nào mà lại thế dc, ko cóa bằng chứng nên ko làm gì dc. Xong đẩy xe về hôm sau gọi anh thợ quen đến kiểm tra lại nổ ngon :(.
Nói chung ko bao giờ mang xe ra mấy cái hàng lạ, nếu tr hợp bất khả kháng thì phải ngồi quan sát tỉ mỉ chúng nó làm.

tieunhilang

Xe điện
Chỗ nào ở Nguyễn Công Trứ hả bác. Để em đến xem mặt mũi bọn ăn cướp thế nào.

pham999

Xe tải
à cái bọn nguyễn công trứ này.hôm trước em đi hàn cái pô xe ở đấy.nó cũng chỉ cái giảm xóc trước ra dầu hỏi em có sửa ko.lúc đó em lại dang có chuyện bực mình nên trả lời nó với giọng ko ngọt ngào cho lắm.em bảo hỏng kệ nó anh lắm chuyện quá.thằng ku chẳng nói gì nữa. chác bon này chỉ mền nắn rắn buông thôi các cụ ạ