[Funland] Thu sổ hộ khẩu: trên bảo dưới không nghe?

Chienbinhbaoden

Xe buýt
ha ha, đúng rồi đấy ạ. 1 đằng hiệu lực 6 tháng và công chứng cực nhanh. 1 đằng phải đi XIN xác nhận và chỉ có hạn 30 ngày.
Loay hoa loay hoay, 4.0 với công nghệ, lạy mấy thánh toàn cải lùi chứ chưa thấy giúp ích gì nhiều cho dân. Trước khi làm việc gì đại trà xin các thánh làm một khu trước rồi đánh giá cẩn thận đi ạ

NAM CHÍCH

Xe tăng
Lằng nhằng quá nhỉ, em là em cứ giữ nguyên như cũ, đầy đủ: sổ HK, CCCD gắn chíp, CMTND 9 số, bằng lái xe, vân vân và mây mây để xem hết năm nay cụ thể thế nào đã rồi tính tiếp.

NAM CHÍCH

Xe tăng
Cả cái bằng lái xe và cái hộ chiếu mẫu cũ còn hạn của em nữa, em cứ để nguyên vị, đến là mệt với các anh Phường, bây giờ mà lôi ra thay đổi một loạt thông tin thì toi, chưa kể cái sổ đỏ nhà em nữa.

TrumVietnam2

Xe tải
Em mới bị thu xong, giờ ra phường đòi lại chắc khó, không lẽ gọi cho ông Lâm?
Cụ cứ làm cái đơn gửi phường và viện dẫn thông tin báo chí như bác Lâm Tô nói - lý do lấy lại nhằm việc gì nó phải hợp lý ( ví dụ cơ quan nào đó yêu cầu cung cấp )

Em nghĩ họ sợ quá trả cụ

nguyenhuy2210

Xe điện
em làm khai sinh cho con cũng bị ca phường thu luôn. Giờ làm gì cũng lên xin xác nhận trong 30 ngày. Mẹ

AnhViVu

Xe điện
Em không thấy mâu thuẫn.
BT nói là không có chủ trương thu hồi đại trà sổ hộ khẩu.
Còn khi có điều chỉnh thông tin, dân vác hộ khẩu ra thì CA thu, cái này là phù hợp với TT 55.
Còn hạn 31/12/2022 thì mặc nhiên sổ HK hết giá trị
Các cụ ấy không xem hết video hay đọc hết bài báo đâu, đọc mỗi cái tít.

Trần Gia

Xe tăng
Miệng quan tr ô n trẻ. Các cụ bảo rồi. Quan to hay nhỏ như nhau thôi các cụ

Dream 100

Xe ngựa
Không có chủ trương?😩😢😊

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cái đáng quan tâm là hạn chót 31/12/2022 đến đít rồi. Việc các cơ quan hành chính có liên quan có quyền truy cập cái dữ liệu thông tin QG thế nào thì anh Rừng trả lời là vẫn đang nghiên cứu.

Thế nên là sau 31/12/2022, các cụ xác cmnd là khi nào cần lại phải quá bộ lên gặp các anh xxx phường đi, nhá.
Em dự lúc đến mít các anh ý ra hạn thêm 6th.

minhvtv3

Xe tăng
em làm khai sinh cho con cũng bị ca phường thu luôn. Giờ làm gì cũng lên xin xác nhận trong 30 ngày. Mẹ
Làm giấy KS thì ra UB phường, liên quan gì đến CAP đâu cụ. E cũng làm giấy Ks cho con, đem HK ra, xong việc lại đem về mà!

NgheAn24h

Xe tải
Đây nó phản ánh đúng bộ máy của nhà nước này ông nào cũng to và không có 1 sự quản lý thống nhất. Bộ nào cũng có quyền ra thông tư ( văn bản dưới luật ) chính vì thế nên nó sẽ chồng chéo và đá nhau. Như câu chuyện này. Nếu mấy tháng trước cụ thay đổi nhân khẩu là CAP sẽ thu lại hộ khẩu. Vậy cụ sẽ xin học cho con bằng cái gì ? BCA ko đủ thẩm quyền yêu cầu BGD bỏ hộ khẩu là tiêu chuẩn đầu vào cho học sinh. BGD cũng sẽ nói nếu bỏ tiêu chuẩn hộ khẩu sẽ loạn ngay vì trường tốt , trường điểm sẽ chỉ dành cho học sinh có tiền chạy .....
Việc này đúng ra phải do chính phủ ban hành nghị định quy định vể thủ tục hành chính chứ ko thể để các bộ tự ý ban hành thông tư mỗi ông 1 kiểu
Đúng ra là Bộ Công An phải có các thông tin của công dân tích hợp trong cơ sở dữ liệu quốc gia và bộ ngành nào cũng sử dụng được thông tin đó làm căn cứ giải quyết thủ tục hành chính, xong mới ra văn bản yêu cầu thu Sổ hộ khẩu. Chứ bây giờ còn đầy người chưa có cccd lại thu mọe shk của người ta thì đúng là dở hơi cám lợn. Khi làm thủ tục nhập học, Bộ Giáo dục chỉ cần yêu cầu xuất cccd để kiểm tra là đủ.

NgheAn24h

Xe tải
Đổi thủ đổi khẩu hiệu rồi cụ ơi, giờ là câu " chuyển đổi số " nhé, lùi lại rồi :))
Câu "chuyển đổi số" cũng chưa chắc lắm cụ ạ. Các lãnh đạo vẫn đang tranh luận xem chuyển đổi số nó có giống với Tin học hóa không kìa cụ

molie01

Xe máy
Câu "chuyển đổi số" cũng chưa chắc lắm cụ ạ. Các lãnh đạo vẫn đang tranh luận xem chuyển đổi số nó có giống với Tin học hóa không kìa cụ
Ý em nói về câu khẩu quyết của mỗi triều đại để dựa vàp đó mà tuyên truyền, cụ có thấy từ câu " đến năm 2020 Việt Nam cơ bản trở thành nước công nghiệp phát triển " rồi đến " công nghệ 4.0" và giờ là " chuyển đổi số " nó tràn ngập trong các bản tin của mỗi thời không ?

hoviethung

Xe lăn
Cố tình thu trước thời hạn để cấp giấy chứng nhận với ai có việc dùng tới. Rồi lại phải cho các A khu vực 1 tí. Bài cả đấy
Không hiểu tại sao lại đưa ra thông tư 55 làm gì. Đủ điều kiện đến thời hạn bỏ là bỏ. Chứ bây giờ một số hk thay đổi thông tin là bị thu mất trong khi nhiều cơ quan vẫn yêu cầu shk để đối chiếu. Bên CA phiền hà làm khó cho dân quá. Mình trước đây đã từng làm tách khẩu cho con mà mất cả mấy tháng trời trong khi với các tổ chức khác qua 1 cửa rất nhanh và đúng thời hạn.

hoviethung

Xe lăn
Em mới bị thu xong, giờ ra phường đòi lại chắc khó, không lẽ gọi cho ông Lâm?
Công an thu chứ phường có thu đâu cụ. Mà họ thu là theo chỉ thị của trên lấy lại không được đâu mà cũng chưa thấy ai lấy lại được.

mingjun

Xe tăng
Bỏ hộ khẩu e dự còn vướng mắc dài dài nhất là khâu công chứng khi giao dịch nhà đất, cấp gcn, khai nhận thừa kế v.v.v Để như cũ đang vẫn hành ngon lại cứ thích thay đổi làm chi không biết.

hoviethung

Xe lăn
có mà 2 cụ xem mà không hiểu video ấy, bị mấy câu chữ lươn lẹo làm mờ mắt.
BT trả lời sai ý câu hỏi của cử tri. Sau đó lại điều chỉnh lại. Đúng ra là có thu nhưng chỉ thu những shk thay đổi thông tin. Còn lai không thu các shk khác. Nhưng dù chỉ thu shk đối với shk thay đổi thông tin thì việc này cũng rất phiền hà cho người dân khi làm việc với các cơ quan khác. Vấn đề này liệu BT có biết hay là lãng tránh. Lắt léo là chỗ đó?

nguyenhuy2210

Xe điện
Làm giấy KS thì ra UB phường, liên quan gì đến CAP đâu cụ. E cũng làm giấy Ks cho con, đem HK ra, xong việc lại đem về mà!
Liên quan đến nhập khẩu phải ra ca phường cụ ạ. Rồi mới quay lại UB phường để lấy giấy ks. Hết 31/12 sổ ko còn hiệu lực nữa thì giữ cũng chẳng dc gì quan trọng sau này có cách nào công chứng liên quan hộ khẩu để thuận tiện cho người dân

hoviethung

Xe lăn
Thế cụ không nhập khẩu cho con, cháu vào hộ khẩu à. Tư pháp phường không thu hk khi làm giấy khai sinh hay bảo hiểm y tế. Nhưng muốn nhập khẩu vào sổ hộ khẩu tức là thay đổi thông tin trong sổ hk thì phải qua công an phường. Thì ca phường sẽ thu shk ngay. Con nhà mình đã làm như thế mà. Còn cụ không bị thu shk chẳng qua là cụ chưa qua ca phường để nhập khẩu cho con, cháu cụ thôi.