[Funland] Thu sổ hộ khẩu: trên bảo dưới không nghe?

KeanuR

Xe tăng
Lằng nhằng quá nhỉ, em là em cứ giữ nguyên như cũ, đầy đủ: sổ HK, CCCD gắn chíp, CMTND 9 số, bằng lái xe, vân vân và mây mây để xem hết năm nay cụ thể thế nào đã rồi tính tiếp.
Chính em vs cụ chắc cốp lại ngon; em vẫn cmnd 9 số =)) hộ khẩu giấy, hộ chiếu xanh
E biết xưa nay Vn mình toàn cải lùi nên miễn nhiễm với mấy cái thánh nổ 4.0 rồi

hoviethung

Xe lăn
Liên quan đến nhập khẩu phải ra ca phường cụ ạ. Rồi mới quay lại UB phường để lấy giấy ks. Hết 31/12 sổ ko còn hiệu lực nữa thì giữ cũng chẳng dc gì quan trọng sau này có cách nào công chứng liên quan hộ khẩu để thuận tiện cho người dân
Thu shk thì khi làm việc với các cơ quan khác họ yêu cầu shk thì lại phải qua ca xin giấy xác nhận thôi. Sau 31/12 chắc gì các cơ quan đã liên thông với nhau. Lúc đó không biết BT sẽ trả lời với dân thế nào đây?

thaihana

Xe điện
Công an thu chứ phường có thu đâu cụ. Mà họ thu là theo chỉ thị của trên lấy lại không được đâu mà cũng chưa thấy ai lấy lại được.
Lấy lại được nếu nhờ Ông Ngoại tác động Cụ ạ.

Hastamanana

Xe buýt
Đúng là chuyện hài chỉ có ở xứ ta . Cái cccd gắn chip nó đã có thông tin hộ khẩu thường trú , chỗ ở hiện tại . Nếu thay đổi thì chìa cái cccd ra để CA điều chỉnh trên csdl là xong . Đằng này tính bỏ hộ khẩu nhưng đòi giấy xác nhận cư trú mà không đếm xỉa đến cái cccd thì cứ giữ mịa nó hộ khẩu còn hơn .

minhstuait7

Xe buýt
Chào các Cụ!
Hôm nay trong phiên chất vấn, bộ trưởng nói là chưa có chỉ thị thu sổ hộ khẩu giấy và còn dùng đc đến tháng 12/2022 nhưng một số cấp cơ sở thu sổ và cấp giấy xác nhận cư trú. Bộ trưởng yêu cầu nêu rõ, báo cáo các cơ sở làm không đúng!
Đây là video:
Mời các Cụ Mợ cho ý kiến!
đó gọi là "trên chưa bảo dưới cứ làm"

muadem

Xe cút kít
Cách đây tầm đôi tháng, em ra phường lấy số ID cho cu út cũng bị CSKV đòi thu lại, em ko cho thu nên thôi :D

VuNgoanMuc

Xe điện
Thế thì có mà á…. Hã hã
:D mà sao... sếp bảo phải lấy việc phục vụ dân , thuận lợi cho dân lên làm tôn chỉ mục đích, cái gì lợi cho dân ta phải làm, làm ngay làm sớm làm quyết liệt ... thay đổi biện pháp xác nhận tạm trú tạm vắng xác nhận cư trú từ thủ công sang quẹt thẻ để làm nhanh nhất cho dân là một trong những việc cần phải như thế :D

Grandtouring

Xe điện
Hôm nọ cậu ở Ban Quản trị toà nhà gửi cho em mấy cái tờ khai lao động việc làm gì đó của cư dân, bảo tối mai nộp. Em thấy chi chít chữ với ô, em nhét vào ngăn kéo, chả buồn ngó.
Sao không làm cái google form, hoặc giả có cái phần mềm nào đó, khai 1 lần, sau cần thì sửa, bổ sung. Mãi rồi mà cứ chơi bản giấy. Nản.

thanhlich

Tháo bánh
Website
kinhmat.com.vn
Đứng đầu cơ quan hành pháp mà phát biểu kiểu chơi chữ, loanh quanh. Bảo sao cấp dưới không suy diễn luật pháp theo ý chí chủ quan. Luật là tao, tao là luật.
1; Từ "chủ trương" nếu mang tính của cá nhân người phát biểu thì không có giá trị pháp lý. Nếu "chủ trương" của ảng cũng không có giá trị pháp lý. "Chủ trương" chỉ mang tính định hướng khi bắt đầu bàn thảo. Còn đây là đã thành luật và đã triển khai thì chỉ có đúng và sai.
2; Tình trạng thu hộ khẩu giấy đã diễn ra rộng khắp. Kể cả đơn lẻ cá biệt thì người đứng đầu cũng phải nắm được và giải quyết ngay chứ không phải để đến ra QH mới biết.

ừ thì tên

Xe hơi
Cái vớ vẩn là BT nói 1 vấn đề nhưng chia thành 2 câu trả lời, và câu trả lời thứ 2 chỉ đưa ra khi đại biểu hỏi tới câu thứ 2. Sao anh BT không trả lời ngay cho rõ 2 ý trong TT55 là không thu HK đại trà chỉ thu khi có yêu cầu cập nhật thay đổi thông tin. Có biểu hiện không thắng thắn khi anh đã ở 1 vị trí quá cao.

mabu44

Xe tăng
Có thể là giai đoạn quá độ nên phần mềm xử lý chưa ổn định, thêm nữa là trình độ cán bộ quản lý các cấp chưa đủ để học đc IT :))Em lấy ví dụ như có CCCD gắn chíp rồi, mình đi làm thủ tục gì thì chỉ cần nhập mã là có thể ra thông tin, cán bộ chỉ load theo phần mềm là ok. Tuy nhiên hiện tại phần mềm chưa chạy ổn định nên tạm thời phải có mấy tờ giấy chứng thực, chứng nhận gì đó thôi. Hi vọng đầu 2023 là phần mềm cả nước phủ sóng, khi đó đảm bảo nhàn hạ hơn nhiều.

buithai108

Xe máy
E ra phường làm khai sinh và hộ khẩu cho F2 nhà em cũng bị thu, xong cho cái tờ giấy photo xác nhận không có dấu đỏ

Chienbinhbaoden

Xe tải
Có thể là giai đoạn quá độ nên phần mềm xử lý chưa ổn định, thêm nữa là trình độ cán bộ quản lý các cấp chưa đủ để học đc IT :))Em lấy ví dụ như có CCCD gắn chíp rồi, mình đi làm thủ tục gì thì chỉ cần nhập mã là có thể ra thông tin, cán bộ chỉ load theo phần mềm là ok. Tuy nhiên hiện tại phần mềm chưa chạy ổn định nên tạm thời phải có mấy tờ giấy chứng thực, chứng nhận gì đó thôi. Hi vọng đầu 2023 là phần mềm cả nước phủ sóng, khi đó đảm bảo nhàn hạ hơn nhiều.
Thế phải đốt bao nhiêu tiền nữa hả cụ? Em thì éo tin miệng woan nên vẫn giữ y nguyên cmt giấy, shk, HC xanh :D. Trình còi cứ đòi làm việc nhớn, phải tự lo cho mình các cụ ạ đừng chờ 4.0 để rồi ăn hành.

Nha Trang@

Xe điện
Công an thu chứ phường có thu đâu cụ. Mà họ thu là theo chỉ thị của trên lấy lại không được đâu mà cũng chưa thấy ai lấy lại được.
Đem ra CA thì CA thu, nếu đem ra phường thì phường thu (thu hộ CA). HK của em bị CA thu và phạt 200k sau khi câu giờ 6 tháng vì không chịu nhập khẩu cho thằng con.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Tôi bảo mấy ông đầy tớ này: thôi thì làm lại data cho 90trd dân chúng tôi thì khó lắm, biết bao giờ mới xong, cứ để vậy xài đc rồi. Giờ mấy baby nào ra đời, các ông làm chuẩn chỉ luôn từ đầu giúp t: 1 con chip hay 1 cái mã số gì đó gắn theo suốt đời, các giấy tờ từ đó mà liên kết theo, độ 20,30 năm nữa xã hội sẽ được nhờ từ việc làm này của các ông. Chứ còn cứ sửa đi sửa lại hoài từ ngọn này, t thấy chưa đâu vào đâu cả

trantien

Xe tăng
Em không thấy mâu thuẫn.
BT nói là không có chủ trương thu hồi đại trà sổ hộ khẩu.
Còn khi có điều chỉnh thông tin, dân vác hộ khẩu ra thì CA thu, cái này là phù hợp với TT 55.
Còn hạn 31/12/2022 thì mặc nhiên sổ HK hết giá trị
Cụ chuẩn. Ơ. Mà thế hóa ra các cụ ấy họp bàn tranh luận toàn vấn đề rõ như ban ngày nhỉ.

KeanuR

Xe tăng
Con bạn thân e xưa thì ĐH 3 môn không nổi 5 điểm mà nó đang cấp cccd ở 1 quận Hn đó =))
Gặp e vẫn bảo đứa nào đen thì gặp mầy

hoviethung

Xe lăn
Đem ra CA thì CA thu, nếu đem ra phường thì phường thu (thu hộ CA). HK của em bị CA thu và phạt 200k sau khi câu giờ 6 tháng vì không chịu nhập khẩu cho thằng con.
Vậy tư pháp phường của cụ thu hk giúp ca à. Lạ nhỉ? Tư pháp chỉ có quyền kiểm tra đối chiếu với shk chứ không có quyền thu. Nếu thu phải có xác nhận thu vậy xác nhận thu này do phường đóng dấu à?

Chỉnh sửa cuối:

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Tào lao. Không có chỉ thị đến cả cụ nội thằng xxx phường nó ko thu, vừa phạm pháp vừa phải giữ cái sổ vừa thêm việc làm. Miệng quan... trẻ không tin đc.