Thủ tục miễn thuế khi bán căn nhà duy nhất

Mingxing

Xe buýt
Nhà em mới bán và thủ tục như sau: cụ làm cái đơn xin xác nhận miễn thuế TNCN, đại ý nhu sau:

Kính gửi: UBND Quận (huyện)
Chi cục thuế Quận (huyện)

Tên tôi là:…

HKTT:

Tôi làm đơn này xin trình bầy một việc như sau:

Tôi có thửa đất (căn) số…..đã được UBNB quận (huyện)….cấp giấy CNQSDĐ số…cấp ngày….

Ngày…./…/… tôi đã chuyển nhượng cho ông (bà)…HKTT tại…..theo Hợp đồng chuyển nhượng số…/…/ký tại Văn phòng công chứng.....
Tôi được biết rằng: Căn cứ theo khoản 2, Điều 4 luật Thuế Thu nhập cá nhân năm 2007 và các văn bản hướng dẫn thi hành thì thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất của cá nhân được miễn thuế khi chỉ có 1 căn nhà ở và đất ở duy nhất.

Vậy, tôi làm đơn này xin cam kết tôi chỉ có một ngôi nhà duy nhất và xin được miễn thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật.

Nếu sai, tôi xin hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật.

Sau đó cụ cầm đơn ra phường (xã) xin xác nhận. Cụ lưu ý là phường/xã chỉ xác nhận chữ ký của cụ và xác nhận cụ đúng là người có hộ khẩu như đã khai thôi. Cầm tờ xác nhận đó về, nộp cùng với toàn bộ giấy tờ sang tên sổ đỏ cho phòng tài nguyên môi trg là xong. Cụ nhớ là phải làm & nộp cùng với bộ hồ sơ ngay từ đầu nhé.

Chúc cụ ko bị hao hụt đồng nào :)
Cam ơn cụ. E đang ở bước xin phường mà bọn phường nó cũng om mãi chưa trả cụ ạ :(

tuananh_tlu

Xe buýt
Mua đất thì thuế xuất như nào các bác nhỉ.

apptwr

Xe hơi
Chắc xin miễn đc cũng phải mất 1/2 số tiền thuế phải nộp, thôi cháu nộp thuế cho đất nước vậy :)

binh.dx

Đi bộ
Mình tưởng cái luật căn nhà duy nhất được miễn thuê thu nhập bị hủy bỏ từ đầu năm rồi mà nhỉ

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E cần gì ra VP luật hả cụ? E chỉ ra VP công chứng, cụ thể là VP công chứng cầu giấy và hỏi bọn nó bảo méo biết :(
Theo luật rất đơn giản, chỉ cần nộp kèm bản cam kết chỉ có 1 nhà (tự ký cao hơn thì chứng thực chữ ký). Tuy nhiên khâu thực tế cũng ko dễ trôi :) toàn yêu cầu xác nhận ba lăng nhăng

Ngoài việc chỉ có 1 nhà thật, còn phải thêm 1 số yêu cầu:

1. Áp dụng với nhà đã có sổ đỏ. Sổ đỏ cấp trên 183 ngày

2. Bán toàn bộ tài sản (ko chia tách)

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mua đất thì thuế xuất như nào các bác nhỉ.
Để sang tên hoàn chỉnh, cụ mất các chi phí sau:

1. Thuế thu nhập 2 % x giá trị giao dịch (nếu giá hợp đồng thấp hoặc bằng khung của tỉnh thì tính theo khung, cao hơn thì tính theo mức ghi cao hơn đó).

2. Lệ phí trước bạ 0.5% x giá trị như trên

3. Phí thẩm định cấp sổ 0.15 % x giá trị như trên

4. Lệ phí cấp, đổi sổ ít thôi (như e thấy nhà chung cư là 1.111.000, nhà + đất thì 1.386.000) cũng chả rõ họ tính ntn :D

Suzcok

Xe hơi
Mục này hôm nay em mới biết, cám ơn các Cụ !

nhannavi

Đi bộ
Nếu là tài sản duy nhất và sổ hồng ra cách đây hơn 6 tháng thì được miễn thuế, chỉ cần làm cam kết ở phòng thuế là xong. Trường hợp vợ hoặc chồng còn đứng tên ở tài sản khác ở Việt Nam thì chỉ được miễn thuế 1 nửa. Thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng bđs được tính là 2% trên giá trị mua bán nếu giá trị đó cao hơn giá nhà nước định giá, nếu thấp hơn thì tính theo giá nhà nước.

apptwr

Xe hơi
giờ cháu mới biết vụ này, tks các cụ.

Mingxing

Xe buýt
Nếu là tài sản duy nhất và sổ hồng ra cách đây hơn 6 tháng thì được miễn thuế, chỉ cần làm cam kết ở phòng thuế là xong. Trường hợp vợ hoặc chồng còn đứng tên ở tài sản khác ở Việt Nam thì chỉ được miễn thuế 1 nửa. Thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng bđs được tính là 2% trên giá trị mua bán nếu giá trị đó cao hơn giá nhà nước định giá, nếu thấp hơn thì tính theo giá nhà nước.
Cụ làm ở chi cục thuế nào mà đơn giản thế ạ?

VENZA 3.5

Xe đạp
Website
www.bannhamatpho.com.vn
Cụ chủ ơi làm thủ tục mệt lắm và mất thời gian thà củ chủ làm giá bán thấp đi rồi ra lộp thuế cho nó anh đỡ phải chứng minh này lọ mệt lắm ko thì cụ ra kê khai thuế thì xem ai làm rồi tình chia đôi lấy nửa thế nào cũng xong cụ ạ.
đồng ý với cụ này, em chuyên mua bán nhà cho khách, nói chung nếu ít quá thì thôi, còn nhà lớn làm miễn thuế TNCN cũng được, nhưng cụ cứ chi cho thuế 1 nửa @@

aotim

Xe container
Nhà em mới bán và thủ tục như sau: cụ làm cái đơn xin xác nhận miễn thuế TNCN, đại ý nhu sau:

Kính gửi: UBND Quận (huyện)
Chi cục thuế Quận (huyện)

Tên tôi là:…

HKTT:

Tôi làm đơn này xin trình bầy một việc như sau:

Tôi có thửa đất (căn) số…..đã được UBNB quận (huyện)….cấp giấy CNQSDĐ số…cấp ngày….

Ngày…./…/… tôi đã chuyển nhượng cho ông (bà)…HKTT tại…..theo Hợp đồng chuyển nhượng số…/…/ký tại Văn phòng công chứng.....
Tôi được biết rằng: Căn cứ theo khoản 2, Điều 4 luật Thuế Thu nhập cá nhân năm 2007 và các văn bản hướng dẫn thi hành thì thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất của cá nhân được miễn thuế khi chỉ có 1 căn nhà ở và đất ở duy nhất.

Vậy, tôi làm đơn này xin cam kết tôi chỉ có một ngôi nhà duy nhất và xin được miễn thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật.

Nếu sai, tôi xin hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật.

Sau đó cụ cầm đơn ra phường (xã) xin xác nhận. Cụ lưu ý là phường/xã chỉ xác nhận chữ ký của cụ và xác nhận cụ đúng là người có hộ khẩu như đã khai thôi. Cầm tờ xác nhận đó về, nộp cùng với toàn bộ giấy tờ sang tên sổ đỏ cho phòng tài nguyên môi trg là xong. Cụ nhớ là phải làm & nộp cùng với bộ hồ sơ ngay từ đầu nhé.

Chúc cụ ko bị hao hụt đồng nào :)
Hs e bên mua nộp mất rồi giờ tính sao ta :( Hơn nữa cái xác nhận phường xã khoai hơn lên giời. Kg biết khi thuế có thông báo mình lv có được kg cccm nhỉ :(

Shinichi202

Xe đạp
Cho em đào mộ tí
Em có đọc thông tin trên mạng là truy thu thuế TNCN là 25% khoản tính thuế, cái này là như thế nào nhỉ?

ruanshihou

Xe hơi
Anh chị nào đủ điều kiện được miễn thuế TNCN 2% khi bán mà:
Mua bán lần đầu
Bận không đi làm thủ tục được
Kí gửi bên em làm trọn gói đến khi ra sổ:
Hỗ trợ từ khi cọc
Giải quyết và hướng dẫn rất cả các khâu mua - bán trọn gói (Xoá chấp đối với chủ nhà vay NH, hướng dẫn khách vay NH,...)
LG 0989870481 để được tư vấn!

68687979

Xe tải
cụ ơi cụ làm đc chưa ,e ở thanh xuân k biết có khó dễ gì k :(