[Funland] Thủ tướng cường quốc mà cùi quá

smart_sharp

Xe tải
Em tò mò hỏi các bác thạo luật là nếu tặng quà nhưng lại address chính xác danh tính người nhận chứ không phải chức vụ của họ thì đó là tài sản công hay tư?

Ví dụ Biden đến thăm ta. Trường đại học X mời ông ấy đến nói chuyện một bài. Xong, trường tặng ông ấy một bức tranh sơn mài trên đó đã vẽ sẵn chữ "Kính tặng ngài Biden nhân dịp ngài phát biểu tại trường X". Như thế thì Biden được mang về nhà hay phải trao lại cho văn phòng?
Theo giá trị thôi. Vượt giá trị được phép thì phải trả phần bù nếu muốn giữ lại.

XPQ

Xe lăn
Ăn uống thì toàn ghi sổ các nhà hàng quanh cơ quan,nếu ko gọi dc hội khác tới thanh toán cho. Nên có hơn nghìn đô cũng lằng nhằng.

Bên bển qua mấy trăm năm phát triển nên quỹ đất không còn, làm quan chay thôi.

vingraux

Xe buýt
TRRa

Trao lại văn phòng cụ nhé. Cụ Biden mua nhà suất ngoại giao nên treo cũng ngại đối thủ chính trị soi:))
Theo giá trị thôi. Vượt giá trị được phép thì phải trả phần bù nếu muốn giữ lại.
Em đang muốn phân biệt rõ trường hợp "Tặng ngài Biden" với "Tặng ngài Biden, tổng thống Hoa Kỳ" thì có khác nhau không thôi.

Có những lần em tham gia như panelist của vài sự kiện và được tặng quà nhưng việc được mời xuất phát từ nơi em làm. Em toàn mang về nhà. Em đang muốn thảo luận với các bác am hiểu để làm rõ đó có phải tham nhũng vặt không.

Mỗi cái xe đạp bù 1000usd mà cũng nhây không chịu trả.
Vậy mà em thấy người ta chui công nằm hầm tàu qua bên kiếm tiền thực tế chắc thất vọng lắm.

Thủ tướng đại cường quốc mà xiền chắc thua chủ tịch phường quê em :))

• Vodka
Reactions: XPQ

smart_sharp

Xe tải
Em đang muốn phân biệt rõ trường hợp "Tặng ngài Biden" với "Tặng ngài Biden, tổng thống Hoa Kỳ" thì có khác nhau không thôi.

Có những lần em tham gia như panelist của vài sự kiện và được tặng quà nhưng việc được mời xuất phát từ nơi em làm. Em toàn mang về nhà. Em đang muốn thảo luận với các bác am hiểu để làm rõ đó có phải tham nhũng vặt không.
Cả hai trường hợp cụ viết, theo em biết, đều phải khai báo và KHÔNG khác nhau.

nguyenx

Xe điện
Mỗi chiếc xe đạp mà nuốt không trôi. Đây thì máy bay tầu bò,biệt phủ cứ nuốt là chôi. Hầy bỏn kém vậy nên 9 môn 3 điểm mới làm mưa làm gió.

bimbim71

Xe điện
Bên quê tôi ,tất cả công chức lãnh đạo không bao giờ nhận quà tặng,còn các bà vợ(ông chồng thì không biết!

Isu_zu

Xe container
Ăn uống thì toàn ghi sổ các nhà hàng quanh cơ quan,nếu ko gọi dc hội khác tới thanh toán cho. Nên có hơn nghìn đô cũng lằng nhằng.
Cụ có chắc phải ghi sổ ko? em tưởng mấy cái nhà hàng to vật ở vị trí đắc địa đấy thực ra cũng là của... hoặc có cổ phần của...à mà thôi, em ngại lập nick mới lắm. :))

vingraux

Xe buýt
Cả hai trường hợp cụ viết, theo em biết, đều phải khai báo và KHÔNG khác nhau.
Em cảm giác là cụ đúng, nhưng lại chưa thấy rõ logic lắm. Đúng là vì thường thấy sau khi hết nhiệm kỳ các cựu tổng thống Mỹ mới đi nói chuyện, giảng bài khắp nơi và kiếm tiền cả triệu nhờ đó. Nếu đi nói chuyện khi còn đương chức thì hẳn là phải giao thù lao, quà tặng lại cho văn phòng.

Bemagauvn

Xe tăng
Cụ Thủ này em thấy là lập dị,
Chứ bưng bê như em bên giãy chết sướng nhất gặp khách Anh với Nhật.>:D<.
Sợ nhất gặp bạn Pháp hoặc Việt, Trung. Một đằng ki, một đằng không có văn hoá buộc boaaa.:))

Em cảm giác là cụ đúng, nhưng lại chưa thấy rõ logic lắm. Đúng là vì thường thấy sau khi hết nhiệm kỳ các cựu tổng thống Mỹ mới đi nói chuyện, giảng bài khắp nơi và kiếm tiền cả triệu nhờ đó. Nếu đi nói chuyện khi còn đương chức thì hẳn là phải giao thù lao, quà tặng lại cho văn phòng.
Nếu không được dân bầu làm tổng thống thì ai mời Bi đen đi diễn thuyết hở cụ?
Giờ ổng làm tổng thống, nhỡ ông ấy lại ưu ái cái bọn mời ổng diễn thuyết có thù lao thì sao?
Nên cứ hơn trăm ngàn đô lương một năm ông lấy ra mà tiêu. Tiêu hết thì chết đói, chứ đừng mong dựa dẫm vào chức quyền để kiếm ngoài (về lý thuyết thì là như thế).

phamhungbs

Xe điện
Đến ạ mấy ông tổ lái; mấy ông tưởng ở mình mà quà cáp đường chính thức như vậy mà dễ nuốt à, cũng nghiêm không kém đâu, bớt đề cao Tây lông đi.

smart_sharp

Xe tải
Không logic ở chỗ nào vậy cụ? Khi đương chức, ông có quyền lực và vì thế ông phải chịu sự giám sát chặt chẽ. Khi hết nhiệm kỳ thì ông gần như hết sạch quyền lực (mình thì hơi khác), nên việc nhận thù lao khi giảng bài, viết sách không vướng gì nữa. Như Trump, Obama hay Clinton giờ nói thì Biden đâu có phải nghe theo đâu. Viết, phát biểu thoải mái.

lekimcuong

Xe tăng
Ông này mà tham gia hội thi 4T "Thủ tướng tiêu tiền" thì rớt từ vòng đăng ký nhỉ.

Hitchhiker

Xe container

Code of conduct chỗ cụ làm chắc có đề cập chứ nhỉ? Không có cụ thể thì cụ vẫn có thể hỏi pháp chế hoặc CA cho rõ

Hitchhiker

Xe container
Đến ạ mấy ông tổ lái; mấy ông tưởng ở mình mà quà cáp đường chính thức như vậy mà dễ nuốt à, cũng nghiêm không kém đâu, bớt đề cao Tây lông đi.
Em đồng ý với cụ là rất khảnh ăn quà cáp - có nhận thì cũng mang tán lộc cho anh em trong phòng, tối bê va li đến nhà thì lại là câu chuyện khác :-?

Wave cùi bắp

Xe tăng
ông này em nghĩ là chả có tiền mua nôti cái lược chải tóc. Ttg mà đầu tóc bồm xồm