Thượng Hải – Kinh nghiệm và cảm nhận từ chuyến đi

tamqsn2

Xe hơi
Thưa các bác, lâu nay em vẫn thường hay vào diễn đàn để hỏi han các bác về kinh nghiệm các chuyến đi. Vừa qua, sau khi hỏi han các bác về thông tin đi lại và ăn uống tại Thượng Hải tại box http://www.otofun.net/threads/261455-lang-thang-thuong-hai/page21 em đã có chuyến du lịch bụi vui vẻ tại đây. Rút kinh nghiệm từ bản thân, em xin mạo muội viết tất cả những kinh nghiệm của mình từ chuyến đi để hi vọng giúp những bác nào sau này có điều kiện sang Thượng Hải cũng phần nào bớt bỡ ngỡ.

Chuyến đi của em bắt đầu từ lý do công tác, tuy nhiên nhân tiện sang Thượng Hải, em liền thu xếp để có thêm mấy ngày với mong muốn khám phá thêm nơi đây. Do là công việc của bản thân nên em không có thư mời từ bên TQ để làm Visa, do vậy Visa sang TQ em liền nhờ luôn các TT du lịch, họ làm cũng tương đối nhanh, chi phí là 75$/Visa (thời hạn lưu trú không quá 30 ngày.
Trong khi nhờ TT du lịch làm Visa, em tranh thủ vào mạng tìm vé máy bay giá rẻ, thời điểm đó em may mắn tìm được vé SIÊU KHUYẾN MẠI của VNA đi Thượng Hải, giá cho cả chiều đi và về chỉ có 8,5tr VNĐ. (Nói chung là theo em thì kiểu gì cũng nên đi của VNA vì để ủng hộ nước nhà).

Do là lần đầu sang Thượng Hải nên em đã rất lúng túng, tuy nhiên do được các bác bên box http://www.otofun.net/threads/261455-lang-thang-thuong-hai/page21 nhiệt tình hướng dẫn, nên khi xuống sân bay em đã quyết định đi Maglev từ sân bay để vào thành phố (vì muốn thử cảm giác 430km/h xem như nào). Ngay từ cửa ra của sân bay đã có các bảng chỉ dẫn rất rõ ràng cho mọi người về các loại phương tiện để di chyển, bảng chỉ dẫn các bác có thể nhìn thấy như này:

tamqsn2

Xe hơi
Do đã chọn đi Maglev nên em đi thẳng, khoảng cách từ cửa ra máy bay đến ga Maglev theo em chỉ khoảng 600m-700m gì đó, tuy gọi là ga Maglev nhưng ga này cũng nằm luôn trong quần thể của nhà ga sân bay nên đi lại cũng rất thuận tiện, trên đường đi em chộp được vài kiểu như này:

tamqsn2

Xe hơi
Để vào được ga Maglev, tất cả hành khách đều phải qua khâu kiểm tra an ninh gần giống như kiểm tra an ninh sân bay các bác ợ, tuy nhiên mức an ninh không đòi hỏi cao như của sân bay. Do k biết em cứ điềm nhiên đưa đồ qua máy soi để vào ga, đến khi qua trạm soát vé loay hoay mãi không qua được nên em mới ngộ ra là mình chưa mua vé, do vậy lại phải quay ra để mua vé (soát vé là hoàn toàn tự động). Khung cảnh trong ga Maglev là như này:

tamqsn2

Xe hơi
Bên trong Maglev các bác có thể thấy như này:

Chỉnh sửa cuối:

tamqsn2

Xe hơi
Trước đó em đã được nghe nói rằng đi Maglev chỉ mất có 7 phút cho quãng đường khoảng 30km hay 40km gì đó từ sân bay về thành phố, do vậy sau khi ổn định chỗ ngồi em chỉ chăm chăm vào bảng vận tốc của Maglev...

Và đây là vận tốc Max:

Grandtouring

Xe điện
Hiiiii, năm ngoái em đi tàu cao tốc Bắc Kinh - Thượng Hải 1500km vừa khai trương, tốc độ cao nhất cũng chỉ 307 km/h.

Civic TN

Xe lăn
Chạy nhanh thế cụ nhỉ

TuaBin

Xe tăng
cụ có cảm nhận lưng "đóng đinh" vào ghế không ?

mycar123

[Tịch thu bằng lái]
dù rất ghét thằng TQ nhưng phải công nhận là nó phát triển nhanh, xxx của nó dc việc hơn vn mình nên dân nó ít ghét xxx hơn vn mình

chuotlang

Xe lừa
Em mới đc ngồi tốc 345km/h, ghen tỵ quá hehe, hôm nào đi SH em phải ngồi quả này cho phê

tamqsn2

Xe hơi
Khi Maglev tăng tốc, cũng có cảm giác đóng đinh vào ghế, tuy nhiên đến khi vận tốc ổn định thì cảm giác này không còn nữa, bên cạnh đó Maglev chạy nhanh nhưng không thấy ồn. Dọc đường về thành phố, thỉng thoảng em cũng chộp được một vài hình ảnh như này (Em để chế độ chụp Sport).

tamqsn2

Xe hơi
Các cụ xem ảnh có thấy trời mưa không??? Mấy ngày em ở Thượng Hải đa số đều nhiều mây hoặc có mưa, do vậy ảnh chụp k được đẹp lắm.

tamqsn2

Xe hơi
Chỉ sau khoảng 7 phút thì về đến ga thành phố, từ ga này nếu muốn đi tiếp các bác có thể bắt Taxi, Bus hoặc Metro. Do là ngày đầu tiên còn lớ ngớ, em chọn cách bắt Taxi. Được cái bên TQ việc bắt Taxi cũng rất trật tự, mọi người xếp thành hàng (có một dạng xxx của TQ hướng dẫn), Taxi cũng xếp thành hàng và mọi người lần lượt lên Taxi theo đúng thứ tự...

Các cụ có thể xem hình bên ngoài của Maglev như dưới đây:

tamqsn2

Xe hơi
Lên Taxi do k biết tiếng em liền đưa cho cậu lái xe tờ giấy xác nhận đặt chỗ của khách sạn có ĐC bằng tiếng TQ, tuy nhiên cậu lái xe vẫn xổ ra một tràng tiếng Trung (tất nhiên là em k hiểu gì), em cứ gật đầu và nói OK (gật đại đi ấy mà), thế là cậu ta chuyển bánh, sau khoảng 15' gì đó thì cậu ta đưa em về đến KS, nhưng do khi đặt KS trên mạng em k để ý nên cái tên KS mà em đặt là cái tên của cả một tập đoàn, do vậy tuy đã đến đúng chỗ nhưng để tìm được đến KS cũng là cả một vấn đề (trong khi đó cậu lái xe có vẻ rất lúng túng). Sau một hồi lái xe xuống hỏi han, cuối cùng em cũng đã vào được KS cần tìm. Đây là một vài hình ảnh KS của em (Em đặt qua Agoda, giá phòng là 90$/đêm bao gồm 01 bữa ăn sáng):

Cảnh nhìn từ cửa sổ KS.

Trong phòng và cảnh nhà ăn.

tamqsn2

Xe hơi
Bữa sáng của KS có vẻ nghèo nàn so với các KS 4* bên VN, quanh quẩn mãi em chọn được mấy món như này:

Một số món khác nhìn có vẻ nhiều dầu nên em không đưa vào...

tamqsn2

Xe hơi
Sau khi ăn sáng em ngồi lên một số địa điểm cần thăm quan. Danh mục của em cho ngày đầu là như thế này:
1. Dự An Viên (Yuyuan Gadent).
2. The Bund (có thể gọi là khu vực bờ và sông Hoàng Phố).
3. Phố đi bộ Nanning

Lên danh mục xong em quyết định bắt Taxi cho lành, sau khoảng 20' và mất 48 tệ thì em đã đến được Dự An Viên.

hoangvoila

Xe tăng
Thượng hải có cái món "không trung mỹ nhân hay phi nhân gì đó", cụ check chưa cho bọn em cái ảnh xem nào

TL_Vietnam

Xe lăn
Vận tốc lên tới 430 chắc phê lắm kụ nhỉ :D