Thượng Hải – Kinh nghiệm và cảm nhận từ chuyến đi

tamqsn2

Xe hơi
Cuối ngày, em lại bắt xe bus đi chơi tiếp, em dừng chân tại chỗ này (em quên mất tên nằm giữa The Bund và Yuyuan Gadent).

tamqsn2

Xe hơi
Hôm nay ngày nghỉ, em tranh thủ viết nố về chuyến đi của em.

Sáng ngày cuối cùng, vì không còn nhiều thời gian nên em và gấu nhà em quyết định lanh thang gần khu vực khách sạn. Ở trong TH, dân cư ở nhà thấp tầng theo em còn rất ít, quanh KS em ở vẫn còn một số nhà từ 5-9 tầng, những khu như này em nhìn có vẻ giống VN, thậm chí những chung cư rất cao tầng em vẫn thấy người dân phơi quần áo, chăn màn tràn hết ra ngoài.

tamqsn2

Xe hơi
Còn đây là một chung cư có vẻ cao cấp hơn, tuy nhiên em cũng thấy quần áo giăng từ trên xuống dưới.

tamqsn2

Xe hơi
Tại khu dân cư, em có mua vài loại hoa quả, có hai loại dưới đây là em k biết loại quả gì:

tamqsn2

Xe hơi
Buổi chưa quay về check out để còn kịp ra sân bay. (Em quên nói với với các cụ là bên TQ cả 2 KS khi vào check in em đều phải đặt cọc trước 200 tệ, cái này em thấy giống bên Philipine, tuy nhiên bên Philipine nhiều KS khi dùng bàn chải đánh răng và thuốc đánh răng các cụ phải trả thêm tiền).
Do em đã thông thạo cách di chuyển, do vậy ra sân bay em bắt Metro cho rẻ, từ chỗ em ra sân bay mất có 6 tệ/vé, quả là rẻ và sạch sẽ.... Ngay từ ga xuống của Metro đã có các bảng chỉ dẫn rất rõ lối ra Terminal để check in các chuyến bay của VNA (mặc dù sân bay Pudong rất to nên các bác vẫn sẽ k sợ nhầm lẫn...).

tamqsn2

Xe hơi
Khu vực check in các chuyến bay của VNA là khu vực H, hình ảnh dưới đây là khu vực check in các chuyến bay đi HN.

tamqsn2

Xe hơi
Tại khu vực kiểm tra an ninh và hải quan, mỗi bàn NV hải quan TQ đều có 01 chiếc (em gọi là TQ iPad), một phần thông tin của khách bay sẽ hiện lên chiếc iPad này và khách bay cũng có thể đối chiếu luôn. Cũng tại bàn hải quan này sẽ có 04 nút bấm (để đánh giá mức độ hài lòng của khách). Sau khi kiểm tra, do thấy thủ tục nhanh gọn và lễ phép của NV hải quan, em bấm vào nút :D để tỏ thái độ hài lòng của mình. (Tiếc là em k chụp tấm hình nào khu vực này).
Phòng chờ trong ga sân bay tương đối rộng và thoải mái, Gate của VNA là D86 tức là gần cuối nhà ga. Chuyến bay hôm đó của em trên VNA về k đủ khách (cái này làm em lăn tăn mãi, nên mới hô hào các cụ khi đi đâu cũng cố mà sử dụng VNA để ủng hộ nước nhà...).

Dưới đây là cảnh khu vực phòng chờ:

tamqsn2

Xe hơi
Sân bay Pudong TH là một sân bay lớn, có đến mấy đường cất và hạn cánh. Tuy nhiên theo em thấy, máy bay vẫn phải xếp hàng chờ cất cánh.

springsea

Xe container
Bên trong tháp tại độ cao 262m, họ bán một số hàng lưu niệm (Đắt lòi các cụ ợ).
Dưới hầm chân tháp có bảo tàng Thượng Hải thu nhỏ, trưng bày hình ảnh Thượng Hải đầu thế kỷ trước. Cách bài trí như đi trên con phố cổ 2 bên nhà cửa, hình người kích thước gần bằng người thật khá sinh động. Vé bảo tàng bao gồm trong giá vé thăm tháp TH, đến thăm tháp mà kô vào đó thì hơi phí.

Escave

Xe buýt
Lướt chầm chậm qua thớt của cụ Tamqsn2 và cụ chuotlang, thật là ngưỡng mộ các cụ, trải nghiệm của các cụ bằng hình ảnh và lời bình về SH làm em tự tin hơn cho chuyến đi SH vào 26/4 này, ảnh của các cụ rất đẹp lại thêm comment hấp dẫn, nên em rất muốn được cụ chia sẻ kinh nghiệm ăn , ở , đi lại, đi tham quan ngoài giờ làm việc ( đi hội chợ) bên SH. Em cũng đi của VNA đã book vé khứ hồi 9,7 củ, em đi cùng 1 nv nữa nói được tiếng Trung ( dưng mà nv đi cùng e còn trẻ lắm ạ,nên về kn đi SH cũng = o như em)
Chuyến đi của em gói trọng trong 5 ngày . xuất phát 20h30 sáng 26/4 từ nội bài và mã hồi vào lúc 14h ngày 30/4 từ sân bay Pudong (terminal2), địa điểm hội chợ(Shanghai New International Expo Center) là Zhenbei Road, Shanghai, 200333, China.
Nên rất mong cụ tư vấn cho kinh nghiệm đi lại từ sân bay về khu trung tâm ( vì hội chợ gần sông Hoàng phố) bằng phương tiện gì, cần ra sân bay trước mấy h, ở khách sạn hoặc motel nào ( càng ngon bổ rẻ, càng thuận lợi cho việc đi hội chợ càng tốt ), book hotel ở web nào, ăn ở đâu ợ, tranh thủ thời gian thì có thể đi chơi ở đâu, sang đó thì mua sim card điện thoại để gọi về VN,....????
Thôi thì em bộc bạch vậy mong được cụ nhiệt tình tư vấn.
Thank cụ nhiều nhiều....

Chỉnh sửa cuối:

tamqsn2

Xe hơi
Với tất cả kinh nghiệm và kiến thức có được từ sau chuyến đi, em tư vấn cho cụ như sau:

Từ sân bay Pudong về thành phố cụ cứ đi Maglev cho phấn khích. Hướng dẫn ra ga Maglev rất rõ ràng, cụ cứ thế mà đi, giá vé Maglev là 50 tệ/vé/người (em còn nghe nói rằng nếu chìa vé máy bay ra thì giá vé chỉ còn 40 tệ/vé/người). Từ sân bay Maglev sẽ chạy thẳng về TP (k có ga giữa đường), thời gian chạy mất khoảng 7 phút. Ga Maglev trong thành phố có thên là ga Longyang Road, từ ga này sẽ có Metro của Line 2 và Line 7 đi các hướng khác. Tuy nhiên do mới đến em khuyên cụ từ ga này cụ bắt Taxi về khách sạn cho lành. Từ ga Maglev sẽ có các chỉ dẫn cho cụ ra chỗ bắt taxi, ở đây cụ sẽ phải xếp hàng để lên taxi.

Khách sạn cụ có thể dặt qua trang web của Agoda và dùng thẻ ATM Visa hoặc Master để thanh toán, cụ nhớ in thư xác nhận của Agoda vì trên thư này có địa chỉ của KS bằng tiếng TQ (cái này để cụ đưa cho lái xe taxi). Theo em cụ nên đặt KS gần chỗ triển lãm của cụ để tiện đi lại. Có một vấn đề là em tra trên Guc Map em thấy Shanghai New International Expo Center không gần sông Hoàng Phố như cụ nói, nếu đúng là chỗ Shanghai New International Expo Center mà em tra trên Guc Map thì phí Taxi từ ga Longyang Road về khu vực này chỉ khoảng 20 tệ. Sau này nếu đi đâu từ đây, cụ cứ bắt Metro Line 7 mà đi.

tamqsn2

Xe hơi
Có một vài địa điểm đi chơi như sau:
1. Yuyuan Gadent (Dự An Viên).
2. The Bund (Bờ sông Hoàng Phố) + đi thuyền đêm trên sông.
3. Tháp truyền hình.
4. Phố đi bộ Nam Kinh.
5. Quảng trường nhân dân.
6. Etc....

tamqsn2

Xe hơi
Để đi lại bằng Metro cụ nên:
1. Chuẩn bị tiền lẻ, nếu là tiền xu thì là loại 1 tệ, tèn giấy là loại 5 tệ và 10 tệ.
2. Trước khi đi cần xem trên Guc Map xem địa điểm mình cần đến gần ga nào, sau đó xác định mình sẽ đi như nào? có cần phải chuyển tiếp ga từ Line này sang Line khác hay k, nếu có thì ga chuyển tiếp là ga nào. Khi đến ga chuyển tiếp, cụ lại phải ra quẹt thẻ (vé) để ra khu vực ngoài để mua vé, sau đó quay lại cụ chọn đúng đường cần đi để đi tiếp. Khi đi Metro cụ nhớ phải xác định tầu mình định đi là tầu nào bằng các tra trên Guc Map trước để biết ga đầu và ga cuối của mỗi line, nhìn vào biển chỉ dẫn hướng đi đến ga cuối là cụ sẽ biết được tầu mình cần đi.
3. Nhớ giữ vé trong suốt chuyến đi để khi xuống tàu ra khỏi ga cụ sẽ phải nhé vé này vào máy soát vé, có như vậy cửa soát vé mới mở cho cụ đi.

tamqsn2

Xe hơi
Ăn uống, cái này thì có thể tùy vào khẩu vị của từng người, riêng với em, em thấy k hợp với khẩu vị đồ ăn của TQ, do vậy em hay chọn KFC, MAC Donalds để ăn (Có một điều em nói với cụ thôi nhé, có lẽ ông tổ nhà em đã sang Mỹ từ rất sớm nên mới lập ra chuỗi nhà hàng ăn nhanh mang dòng họ của mình - em họ MẠC mà :D). Mỗi suất ăn KFC hoặc MAC giá khoảng 30 tệ. Nếu cẩn thận hơn cụ cứ thủ ít đồ ăn ở nhà sang cho lành.

Sân bay Pudong cụ chỉ cần có mặt trước 1h là OK, tuy nhiên do chưa quen, em khuyên cụ nên xuất phát từ TP trước 3h -4h đồng hồ.

Tiền mặt cụ k cần mang theo nhiều làm gì, thẻ ATM Visa là OK (em khi đi chỉ mang theo tiền mặt là 500 tệ).

tamqsn2

Xe hơi
Điện thoại: Đợt em đi em sử dụng Roaming quốc tế mạng nhà mình (em dùng Viettel, gọi về 22k/phút, nhận cuộc gọi 11k/phút, gửi tin nhắn 4,4k/tin,...), em k sử dụng sim của TQ. cái này để cụ khác TV cho cụ.

Sơ sơ là như vậy, nếu cụ cần thêm em sẽ trả lời cụ sau.

Escave

Xe buýt
Để đi lại bằng Metro cụ nên:
1. Chuẩn bị tiền lẻ, nếu là tiền xu thì là loại 1 tệ, tèn giấy là loại 5 tệ và 10 tệ.
2. Trước khi đi cần xem trên Guc Map xem địa điểm mình cần đến gần ga nào, sau đó xác định mình sẽ đi như nào? có cần phải chuyển tiếp ga từ Line này sang Line khác hay k, nếu có thì ga chuyển tiếp là ga nào. Khi đến ga chuyển tiếp, cụ lại phải ra quẹt thẻ (vé) để ra khu vực ngoài để mua vé, sau đó quay lại cụ chọn đúng đường cần đi để đi tiếp. Khi đi Metro cụ nhớ phải xác định tầu mình định đi là tầu nào bằng các tra trên Guc Map trước để biết ga đầu và ga cuối của mỗi line, nhìn vào biển chỉ dẫn hướng đi đến ga cuối là cụ sẽ biết được tầu mình cần đi.
3. Nhớ giữ vé trong suốt chuyến đi để khi xuống tàu ra khỏi ga cụ sẽ phải nhé vé này vào máy soát vé, có như vậy cửa soát vé mới mở cho cụ đi.
Cụ nhiệt tình với em quá, vâng coi như cái vụ đi lại em tự tin òi, còn cái vụ Metro này thì e đi suốt bên Quangzhou rồi, nên cũng an tâm, chắc đi hết cái list đi tham quan của cụ cũng đủ, cái vụ book hotel là em đang mắc vì không có thẻ visa, thank cụ nhiều

Chỉnh sửa cuối:

LX6899

Xe tải
tháng 6 em cũng đi SH, cũng tự đi thôi, đọc bài viết của cụ em thây yên tam hơn. kính cụ 1 ly

tamqsn2

Xe hơi
Cụ nhiệt tình với em quá, vâng coi như cái vụ đi lại em tự tin òi, còn cái vụ Metro này thì e đi suốt bên Quangzhou rồi, nên cũng an tâm, chắc đi hết cái list đi tham quan của cụ cũng đủ, cái vụ book hotel là em đang mắc vì không có thẻ visa, thank cụ nhiều
Không có thẻ Visa cụ có thể dùng thẻ của người thân để book KS, tuy nhiên nhiều KS khi đến họ sẽ yêu cầu mình cho xem thẻ mà mình đã dùng để thanh toán.