[Funland] Tiền học trường công cấp 1 thế này thì nhiều nhà tiền đâu mà đóng

phamhungbs

Xe điện
Cố được thì cho con học cho vui ở các mục thêm nếm, không cố hoặc không thích thì bỏ, khi đấy thì khoản đóng đỡ hẳn rồi.

Dân Tổ

Xe container
Dã man quá CCCM. Cấp 1 mà tiền học+bán trú+Tiếng anh liên kết + CLC... hơn 2 củ/tháng. Nhà nào 2 cháu đi học thì cũng căng. Không biết học xong các cháu đọng lại được cái gì trong đầu với lứa tuổi này

Con nhà em đi học nếu theo list cụ chia sẻ ở trên thì mất đúng 112k/tháng :D

Sang tuần xem đã họp phụ huynh chưa em có list em share lên cùng các cụ :)) Học giữa rốn Thủ đô đóng chưa đến 200k/tháng quá hạnh phúc ạ :D

Vinhdq164

Xe buýt
Bố thớt có tham gia mấy cái học kia đâu mà lập thớt như đúng r ấy. Bố cứ nghĩ như thế là nọ kia nhưng nói thật cái thời gian đưa đón con 4 lần sáng-trưa-chiều-tối thì đã quá cái tiền học phí r. Thêm nữa bố chắc cũng chả nghĩ bố ấy mất thời gian còn con bố ấy cũng mất thời gian di chuyển. ăn ở nhà hay ăn ở lớp cũng mất tiền cả. Nhưng ăn ở lớp chắc chắn chúng nó sẽ vào quy củ hơn cũng như dc ngủ 1 giấc đủ hơn. 1 vấn đề nữa là quà chiều. B nào ăn bán trú sẽ có thế con nhà bố đến r nhìn chúng nó ăn ah? còn nói thẳng học phí trường công đã quá rẻ r. 1 tháng mà k có nổi 2t cho chúng nó đi học thì chỉ khổ con thôi. Đẻ nó ra làm gì.

Nowthat

Xe hơi
Nhà em đóng đúng chương trình học, hơn 100k/ tháng. Không cơm nước hay thêm nếm gì cả. Các cháu ngoại ngữ vẫn khá,học thêm lại còn sai thêm

Nó khốn nạn ở chỗ không ép nhưng vô hình chung 90% phải đăng ký học, chất lượng như thế nào thì mọi người đều biết. Con em ngoại ngữ 3 đứa đều tự học theo giáo trình nước ngoài bản quyền, bọn nó nói giáo viên ngoại ngữ nói khác với con
Em đồng ý với cụ. Tiếng Anh nhiều thấy cô ở lớp phát âm còn sai. Học ở trường bảo là không ép nhưng lại là ép mà chất lượng em thấy chưa ổn.Hình như con nhà cụ tự học theo giáo trình của A.J. Hoge, cụ sướng thật, con cái tự giác học hành.

dannongthon

Xe tăng
COn cụ học hết cấp 1 lâu chưa? Cụ inbox em xin thông tin trường được không? Em cũng định hỏi nhà trường học kiểu này vì em sắp xếp được thời gian đưa đón và trông bọn nó buổi chiều
Cụ sang trường tiểu học Quỳnh Lôi phố Minh Khai

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Này
Con tôi sinh ra, tôi đã phải nuôi nấng nó từ bé đến 6 tuổi đi học lớp 1 rồi nhé
Học tiểu học là chương trình bắt buộc của nhà nước nhé
Tôi đưa con vào trong cổng trường rồi, trường phải có trách nhiệm lo cho nó nhé

Ờ, hay thì cứ để hết giờ học kệ nó chạy vung ra đường đi
Ờ hay thì đến trưa cứ để nó nhịn đói nhìn bạn ăn đi
Ờ hay thì cứ để giờ học tiếng Anh để nó lên thư viện ngồi đi.

Cụ cộng kiểu gì mà ra tận hơn 2 củ, cụ chỉ cộng tiền học thôi chứ, sao cộng cả tiền ăn, tiền uống nước vào, ở nhà các cháu có nhịn ăn, nhịn uống ko? Hay sang nhà hàng xóm ăn uống?
Thì cũng phải chém thêm cho hoành tráng. Vô lý là 1 cháu học 1 lớp mà đóng tiền mấy lớp luôn?
Thực tế học phí chính khoá có 400k/tháng thôi cụ. Còn tiền khác bao gồm; ăn trưa, ở lại thêm buổi chiều, tiếng anh liên kết thì thì học phí mấy đến vậy. Để tham gia hội nhập thì tiếng anh cho chương trình KH...phải học thôi cụ.
Thế ý cụ là vừa ko muốn đưa đón con vừa muốn nhà trường giữ con free cho mà đi làm, hở cụ? Cái lẽ đương nhiên muôn thuở là hễ sử dụng dịch vụ thì phải trả tiền. Ko đủ tiền đóng thì việc gì phải đú theo con nhà người khác mà kêu với chả than chứ. Lỗi là ở cha mẹ nghèo thì nó sinh ra nhiều vấn đề, chứ nhà trường không phải là nơi giải quyết cái sự nghèo của cha mẹ.

Cái option học thêm cụ không thấy có hiệu quả thì ko cần cho con tham gia, ai ép buộc được ai. Đến cả cái việc học con cái còn chả dám quyết mà đổ thừa đổ tội cho ai mà làm gì.
Cấp 1 miễn học phí mà cụ ! làm gì có 400k chính khóa đâu nhỉ !
đầu óc như này tội thằng bé thôi
Thực tế có thu học phí đâu cụ. Nhưng chi phí/tháng không thể thấp hơn được số này cụ. Còn muốn về = 0 thì cứ đến giờ học TA của các bạn, cháu nào không muốn học, cứ ra ngoài chơi. Chắc cũng không cần phải đóng tiền nước uống :D

View attachment 7403011
Tiền ăn uống, nếu ko đi học thì ở nhà vẫn phải chi, đã đẻ con ra phải nuôi con chứ nhà nước có nuôi hộ đâu mà cộng cả vào rồi kêu ca.

Cụ nào kinh tế khó khăn thì ko đăng ký & nói thẳng với thầy cô, nhà trường ko bắt ép được, nếu bắt ép thì viết đơn lên Phòng giáo dục. Tôi tin là các thầy cô ai cũng thông cảm với các nhà hoàn cảnh khó khăn. Năm ngoái, lớp con tôi, cô giáo còn bỏ tiền túi ra mua SGK cho 1 học sinh nhà nghèo.

Theo tôi có 2 triệu/ tháng tiền ăn + học ở trường cả ngày mà còn kêu thì tốt nhất chỉ đẻ tối đa 1 con hoặc ko đẻ, vì đẻ nhiều là làm khổ đứa bé & là gánh nặng cho xã hội.

BMZ_Z4

Xe điện
Khổ, mỗi nhà mỗi hoàn cảnh, kể cả cùng 1 người mà ở những độ tuổi khác nhau thì mức thu nhập nó cũng khác nhau. Lúc người ta đẻ con thì thu nhập cao, triển vọng đẹp, đến lúc con đi học thì hoàn cảnh nó lại khác. Nhiều cụ chê bai bảo không nuôi được, sao lại đẻ làm gì.
Nào ai có muốn thế đâu.

• Vodka
Reactions: one

Dân Tổ

Xe container
Bố thớt có tham gia mấy cái học kia đâu mà lập thớt như đúng r ấy. Bố cứ nghĩ như thế là nọ kia nhưng nói thật cái thời gian đưa đón con 4 lần sáng-trưa-chiều-tối thì đã quá cái tiền học phí r. Thêm nữa bố chắc cũng chả nghĩ bố ấy mất thời gian còn con bố ấy cũng mất thời gian di chuyển. ăn ở nhà hay ăn ở lớp cũng mất tiền cả. Nhưng ăn ở lớp chắc chắn chúng nó sẽ vào quy củ hơn cũng như dc ngủ 1 giấc đủ hơn. 1 vấn đề nữa là quà chiều. B nào ăn bán trú sẽ có thế con nhà bố đến r nhìn chúng nó ăn ah? còn nói thẳng học phí trường công đã quá rẻ r. 1 tháng mà k có nổi 2t cho chúng nó đi học thì chỉ khổ con thôi. Đẻ nó ra làm gì.
Cụ có nhầm với mẫu giáo không đấy mà quà chiều???
Lớp con em là lớp 4, cũng chỉ có 13/40 bạn ăn bán trú cụ nhé. 11h sáng các con được về hết ca sáng, ăn cơm trưa ở nhà cùng ông bà hoặc bố mẹ, ngủ 1 giấc đến 2h kém 15 mới vào trường học ca chiều đến 4h30.

Nowthat

Xe hơi
Dễ với người này nhưng khó với người khác. Em quan điểm là sẵn sàng đóng những khoản xứng đáng còn những cái thấy chướng thì dù ít cũng phải có ý kiến. Em ví dụ thế này: nước uống ở trường đâu đó đóng 1, 2 trăm, đây là khoản rất xứng đáng đóng nếu nhà trường mua Lavie, hay 1 loại nước chất lượng tương tự. Nhưng các cụ hỏi thử xem con các cụ đang uống nước nhãn gì là biết ngay.

Nikmoidoi

Xe đạp
Trường nào cũng tiếng anh liên kết. Vô bổ.

Vinhdq164

Xe buýt
Cụ có nhầm với mẫu giáo không đấy mà quà chiều???
Lớp con em là lớp 4, cũng chỉ có 13/40 bạn ăn bán trú cụ nhé. 11h sáng các con được về hết ca sáng, ăn cơm trưa ở nhà cùng ông bà hoặc bố mẹ, ngủ 1 giấc đến 2h kém 15 mới vào trường học ca chiều đến 4h30.
Con nhà cụ có ăn bán trú k? Nếu k ăn thì cụ cứ về hỏi lại các bé xem e nói có đúng k nhé. Năm ngoái con nhà e lớp 1 vì dịch học t4-t5 e k cho ăn bán trú nên đã gặp trường hợp này nhiều r. 1h15 con nhà e đã vào lớp thì các b ăn bán trú đã dậy và cô phát cho mỗi b 1 món( theo hôm) để ăn gọi là bữa phụ. Con nhà m k ăn thì đứng ngoài hoặc ngồi im tại chỗ. Cụ nghĩ trẻ con với nhau nó cùng thế đứa ăn-đứa nhìn sẽ ntn?

Dân Tổ

Xe container
Con nhà cụ có ăn bán trú k? Nếu k ăn thì cụ cứ về hỏi lại các bé xem e nói có đúng k nhé. Năm ngoái con nhà e lớp 1 vì dịch học t4-t5 e k cho ăn bán trú nên đã gặp trường hợp này nhiều r. 1h15 con nhà e đã vào lớp thì các b ăn bán trú đã dậy và cô phát cho mỗi b 1 món( theo hôm) để ăn gọi là bữa phụ. Con nhà m k ăn thì đứng ngoài hoặc ngồi im tại chỗ. Cụ nghĩ trẻ con với nhau nó cùng thế đứa ăn-đứa nhìn sẽ ntn?
Chắc cụ không đọc rõ còm của em, và quà chiều của cụ nó lại khác hoàn toàn với những gì trường Phương Mai con em học 4 năm đang trải nghiệm.

Không có cái khái niệm quà chiều của cụ đâu cụ ạ, các cháu học bán trú nếu có ăn ở trường lúc ngủ dậy là 1h15-1h30 cũng vẫn là bữa theo suất ăn đó với 1 hộp sữa hoặc 1 bánh.

Trường cũng không sắp xếp kiểu các cháu không bán trú vào ca 2 trùng giờ các cháu kia ngồi bú sữa như cụ miêu tả :D - Em cũng trong ban phụ huynh nên em chả lạ mọi hoạt động và sinh hoạt của lớp của trường. :)

nhutinhco

Xe điện
Cố được thì cho con học cho vui ở các mục thêm nếm, không cố hoặc không thích thì bỏ, khi đấy thì khoản đóng đỡ hẳn rồi.
Trường bạn nhà em, số CLB khoảng 20 chục CLB, gia đình tự nguyện thấy phù hợp với con thì cho con tham gia!
Nhà em như này: Em cho các bạn tham gia mấy môn Bóng Rổ, TA, Bơi ...ở các địa điểm khác, phù hợp việc đưa đón của mình.
Môn lập trình Lego tham gia ở trường: Mục đích để các bạn tham gia cho vui vẻ, biết cách làm việc nhóm, từng bước khám phá các môn khoa học, nâng tư duy logic.
Nói chung em và vác cái CLB mà nhà trường gửi ra, thì khóc như cụ thớt ở trên chắc khóc cả tháng!

Dân Tổ

Xe container
con tớ học ở hbt lớp 1 2 có quà chiều + chương trình sữa học đường. quà chiều thường chỉ 1 cái bánh nhỏ. lớp 3 covid nghỉ. lớp 4 hiện tại thì ko có.
Chương trình sữa học đường đợt trước covid vẫn có cụ Saltbeavn ạ, phát tầm 3h30' em và mấy chị trong ban phụ huynh đợt trước còn góp thêm để các con thỉnh thoảng có thêm bánh. Sau covid thì chưa thấy chương trình đấy khởi động lại.

Còn cái bán trú thì không phải quà chiều đâu, nó là suất ăn trưa của bán trú, ngủ dậy có thêm hoa quả, hoặc sữa, hoặc bánh thôi :D Mà trường cũng tế nhị, cái giờ chuyển ca đấy thì đội bán trú dậy ăn lúc 1h15, còn đội vào ca 2 là tầm 2h kém 15 ạ :D

vieteuro

Xe container
Tiếng anh dạy ở trường chả có hiệu quả gì cả

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ không đọc rõ còm của em, và quà chiều của cụ nó lại khác hoàn toàn với những gì trường Phương Mai con em học 4 năm đang trải nghiệm.

Không có cái khái niệm quà chiều của cụ đâu cụ ạ, các cháu học bán trú nếu có ăn ở trường lúc ngủ dậy là 1h15-1h30 cũng vẫn là bữa theo suất ăn đó với 1 hộp sữa hoặc 1 bánh.

Trường cũng không sắp xếp kiểu các cháu không bán trú vào ca 2 trùng giờ các cháu kia ngồi bú sữa như cụ miêu tả :D - Em cũng trong ban phụ huynh nên em chả lạ mọi hoạt động và sinh hoạt của lớp của trường. :)
đúng là kèm theo của bữa trưa nhưng
gọi là quà chiểu cũng ko sai cụ ạ. thường các con ngủ dậy ăn 1 cái bánh + 1 hộp sữa (chương trình sữa học đường). trường con e học ở hbt thì sắp xếp như thế.

Dân Tổ

Xe container
đúng là kèm theo của bữa trưa nhưng
gọi là quà chiểu cũng ko sai cụ ạ. thường các con ngủ dậy ăn 1 cái bánh + 1 hộp sữa (chương trình sữa học đường). trường con e học ở hbt thì sắp xếp như thế.
Em hiểu là nhiều cụ coi là như vậy, nhưng không phải như ý cụ gì ở trên nói là phân biệt giữa các con học bán trú và không bán trú như cụ ấy miêu tả là ngồi nhìn các bạn ăn :D Nói thế nó không đúng.

Cái quà chiều chính là chương trình sữa học đường trước đây + thêm quỹ lớp để thêm quà chiều cho các con lúc tầm 3h30-4h chiều. Còn cái suất ăn trưa bán trú nó cũng có tráng miệng nhưng thường kiểu để dành đến lúc tụi nhỏ dậy lúc 1h hơn mới phát. :D

2 cái khác nhau đấy ạ :D