[Funland] Tiền học trường công cấp 1 thế này thì nhiều nhà tiền đâu mà đóng

sakai_yo

Xe lăn
Cụ hỏi trường nào :D, mức giá từ 10 củ đổ lên ạ
Tư nhà em - bình dân thôi chưa cao cấp đâu:
- Ăn 60K/ngày: bữa trưa và bữa xế. Tháng 22 ngày thành 1320K.
- Bán trú: 500K/tháng, các con ngủ có giường đệm luôn không phải ngủ bàn.

Chỉnh sửa cuối:

dongnat123

Xe container
nhưng nó mất dậy ở chỗ là những môn học thêm đáng nhé phải bố trí vào cuối giờ chiều như mấy môn võ hay bóng rổ. nhưng chúng nó lại nhồi vào giờ học chính khóa. tầm đấy con mình không học thì đi đâu? chúng nó mà cho học vào cuối giờ chiều thì em đảm bảo chả phụ huynh nào đăng kí đâu.
như trên thì mới ép được các cháu học.
Đúng như cụ nói. Bọn nó nhét thời khóa biểu mấy môn tư nguyện vào giữa giờ các con nhỏ tầm lớp 1,2 không biết làm gì

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Rồi vừa đi họp phụ huynh cấp 1 cho hai đứa nhà em,
Vì vụ quỹ trường nhập nhèm quỹ lớp rồi trường thò tay quấy ép các cô với BPH thu thêm phí này phí nọ mà hai lớp con em tan luôn cái BPH rồi,
Trưởng BPH lớp con em xin từ chức vì ở giữa chịu không nổi, rất nhiều phụ huynh xin đóng trả góp 😁. Vì thật sự nhiều nhà học trường công rất hoàn cảnh.
Toang luôn BPH😀.
Đúng là nhiều vụ hoàn cảnh, bao gồm cả Giáo viên chủ nhiệm bác ạ.
Lớp con tôi trước kia, cô Chủ nhiệm đăng lên nhóm lớp phần học phí, với danh sách cập nhật, để thấy Bạn A đã đóng vào ngày nào và Bạn nào chưa đóng.
Luôn thiếu 1-2 chú.

Cô giáo luôn phải nhắc, trên nhóm luôn: PH bạn Min + Mốt chưa đóng tiền abc.

Tôi bảo cô: Em nhắc thì nhắc riêng họ, đưa lên Group làm gì?
Ẻm bẩu: Em nhắc riêng rồi, không bao giờ làm luôn.
Đành đưa lên Group. Vì chính em phải nộp cái Quỹ ấy cho trường.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Trường nào thế cụ? Trường F1 nhà mình cũng trường công thấy có khay inoc to có nhiều ngăn để thức ăn, cơm, canh. Đứa nào cũng kêu cơm ngon hơn cơm ở nhà. Ban PH các lớp thay nhau kiểm tra đầu vào nguyên liệu bữa hằng ngày vào buổi sáng.
Chúc mừng bác.
Việc ấy khá hiếm hoi đấy.

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Công hay Tư thì nó cũng phụ thuộc Con số thực được chi trả vào Bữa ăn của các cháu thôi bác.
Con tôi (cũng trường công) toàn phải xin suất của Thầy cô giáo, mới ăn được.
Nó cũng vẫn các món đó thôi, nhưng tươm tất hơn, chí ít cũng nhiều thịt hơn, và nhất là Cơm, dễ nuốt hơn nhiều.
Xuất cơm chưa biết chất lượng ra sao nhưng sao không cho ra khay nhỉ.
đây là cơm trường con em, Phụ huynh có thể đến ăn cùng con giá như nhau để ktra chất lượng đồ ăn ( đến bất kỳ hôm nào ko cần đăng ký )

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Tư nhà em - bình dân thôi chưa cao cấp đâu:
- Ăn 60K/ngày: bữa trưa và bữa xế. Tháng 22 ngày thành 1320K.
- Bán trú: 500K/tháng, các con ngủ có giường đệm luôn không phải ngủ bàn.
Quả ngủ giường tầng này chất đấy cụ, nhà em cũng tư nhưng chưa chất như này :D

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Xuất cơm chưa biết chất lượng ra sao nhưng sao không cho ra khay nhỉ.
đây là cơm trường con em, Phụ huynh có thể đến ăn cùng con giá như nhau để ktra chất lượng đồ ăn ( đến bất kỳ hôm nào ko cần đăng ký ) View attachment 7402860
Trông có vẻ ổn.
Tôi thấy là, chẳng thà công khai đẩy Đơn giá cao lên, ví dụ 40K, và ai cũng hiểu là, đội Nhà cung cấp (bọn đó rất tự diễn chuyển) nó chén cmn mất 15K rồi, con mình chỉ còn 25K thôi. Suất ăn từng đó cũng rất rất ổn rồi.

Thế nó ra 1 nhẽ.

Foxz

Xe hơi
Em cắt giảm nhiều học sau giờ và clb trên trường do quen với đợt dịch có mấy khóa học online rồi không bỏ được.

muachieukyniem

Xe điện
Ko bắt buộc. NHưng GVCN tuyên bố luôn
Để đạt được danh hiệu GV nọ kia thì cần tỉ lệ đăng ký đủ. Kaka

sakai_yo

Xe lăn
Quả ngủ giường tầng này chất đấy cụ, nhà em cũng tư nhưng chưa chất như này :D
Tư nhà em lại chỉ được khoản ăn ngủ cụ ạ, dạy dỗ thì bình thường lắm, cách nhà có vài bước chân nên em cho học để chúng nó tự đi về. Còn khoản nâng cao thì em phải tự lo.

kk2

[Tịch thu bằng lái]
F1 lớn nhà em học lớp 11 mà em thấy nó đi học nhiều quá, tuần học từ thứ Hai đến thứ Bảy ngày 2 buổi, nghỉ duy nhất Chủ Nhật. Gấu còn bảo CN đi học thêm tiếng Anh, em can ngay. Em bảo CN chơi game hoặc đạp xe ra hồ Tây thể dục (ngắm hoa đùi) với bố :D
May trường cách nhà tầm 2 km nên đi về đỡ vất vả, còn ngủ được tí buổi trưa.

HuyArt

Xe lăn
Dã man quá CCCM. Cấp 1 mà tiền học+bán trú+Tiếng anh liên kết + CLC... hơn 2 củ/tháng. Nhà nào 2 cháu đi học thì cũng căng. Không biết học xong các cháu đọng lại được cái gì trong đầu với lứa tuổi này

phụ huynh muốn biến cô giáo thành gia sư, thành bảo mẫu, thậm chí thành con sen thằng ở nhà mình, mà lại không muốn mất tiền thì khó.
Nhìn bảng kê thì nhà trường đã thay gia đình lo Ăn - Học cho các bé ít nhất 8h/1 ngày.
Chi phí 2 củ là khá hạp lý

SONLADEP.net

Xe đạp
Quái thai, cấp tiểu học thì cần gì những thứ này. Toàn vẽ ra ăn tiền .

lạc lối

Xe điện
Bần lông vàng vẩu thì cứ ngon bổ xong lại phải rẻ - đến nản

Hieumos

Xe container
Ko bắt buộc. NHưng GVCN tuyên bố luôn
Để đạt được danh hiệu GV nọ kia thì cần tỉ lệ đăng ký đủ. Kaka
Tiếng Anh liên kết thì BGH được lại quả từ trung tâm 5%-20% tổng học phí. Tất nhiên là GVCN sẽ được giao chỉ tiêu động viên các con đi học.

• Vodka
Reactions: one

comiki

Xe lăn
Trong thời khóa biểu sắp xếp học, nếu không đăng ký các con phải ra thư viện hoặc phòng khác ngồi, rất khó cho các cháu nhỏ lớp 1,2 nên đa số đăng ký học hết
Đúng rồi cụ! Cứ nói là cải cách, cấm dạy thêm các kiều... rồi thì tự nguyện. Nhưng mà không đăng ký cho con học cũng khó. Nhà em 1 cháu cấp 3 và 1 cháu cấp 2. Hôm rồi cháu mang đơn về cho bố mẹ ký, tự nguyện học thêm, phụ đạo... các kiểu.
Dân lao động, làm công chóng hết cả mặt... Thôi phải cố cho con nó có cái chữ cụ ạ!
Mặc dù nhà cháu cho con học tiếng anh trung tâm ngoài, tuần 2 buổi chất lượng gấp vạn lần ở trường. Nhưng cháu vẫn đăng ký cho con học ở trường, để đến giờ đấy nó đỡ bị đuổi khỏi lớp.
Cụ xem lại cháu kêu ca lúc nào?
Nhà em lúc đầu ko đăng ký cái món TA liên kết. Chiều đón con, cô chủ nhiệm gọi lại trao đổi, tâm hự, rằng thì là mà nếu ko đăng ký thì đến giờ học con phải lang thang ra ngoài, bla bla, sau phải đăng ký.

Toàn tiền vào con mình.
Học buổi 2 100k/tháng tính ra 5k cả một buổi học chiều
Nước uống khoảng 500 đồng con cho một ngày, ít nhất các con cũng uống 3 lần sáng trưa chiều chưa kể sau 2 bữa ăn chính phụ
Chăm sóc bán trú ăn ngủ khoảng 7k một buổi
Tiền ăn 30k một buổi, 2 bữa chính phụ. Bữa phụ 1 hộp sữa đã mất 7, 8 k rồi. Không thích ăn thì trưa đón con về, tiền xăng đi lại bỏ công bỏ việc quá tội. Mà về thì cũng phải bỏ công đi chợ nấu nướng.
Học tiếng Anh thích thì đk chọn 1 trong 3 tùy nhu cầu, định hướng gia đình. K thích cũng chẳng chẳng ai ép. Học thì tới giờ tập trung sang 1 phòng khác, k học ở lại lớp học ôn bài.
Bỏ tiếng Anh ra thì 1 ngày tầm 33k cả ăn uống, ngủ nghỉ, học hành cơ bản. Bằng ngồi trà đá vỉa hè thêm vài ba điếu thuốc lá, hoặc 1 tách cf, hoặc 3 cốc bia hơi cỏ. Bm đàn đúm tí đã hao như vậy hoặc hơn, đây chăm vào con mình thì gào rống, hết năm này qua năm khác lập thớt khóc lóc kêu la.
Mà thông báo trên chắc chắn là của trường trong đô thị. Thời buổi này, sống ở đô thị, Hà Nội, Sài Gòn...một ngày k lo được cho con mấy chục k thì tốt nhất đừng đẻ nữa, khổ các con.
Mấy chỗ bôi đậm chưa chắc đúng đâu cụ. Phụ huynh ý kiến phần lớn ko phải vì mức đóng, mà vì sự bất hợp lý, như cái vụ TA liên kết ấy.

dongnat123

Xe container
Mợ chưa có con đi học tiểu học hay sao vậy. Trường công là học phí thấp nhất trong các loại trường rồi mà vẫn kêu được thì đến chịu. Tiền ăn bán trú 600k là do lựa chọn của mợ. Không đóng tiền thì trưa mợ đến đón con về nhà ăn. Tiếng Anh liên kết không học thì không cần đăng ký, mỗi tháng phí có hơn 200k thì cũng chỉ bằng học phí cho 1 buổi học tại trung tâm tốt thôi.
Nhà em đóng đúng chương trình học, hơn 100k/ tháng. Không cơm nước hay thêm nếm gì cả. Các cháu ngoại ngữ vẫn khá,học thêm lại còn sai thêm
Con của bạn đồng nghiệp em, cũng học trường công cấp 1. Em vừa hỏi thì bạn ý bảo chỉ các mục trên là bắt buộc đóng theo trường. Còn mấy môn tiếng anh chất lượng cao là mình tự nguyện học cụ ạ. Cái này hôm đi họp phụ huynh cô giáo cũng nói rõ rồi. Đến buổi chiều mà có giờ học môn tự nguyện, bạn nào bố mẹ không đăng kí học thì có thể đón con về, hoặc các con sẽ ngồi trên thư viện tự học, đến giờ tan thì bố mẹ đón bình thường. Lớp con nhà bạn em chỉ có 3 cháu bố mẹ không đăng kí học. Đến giờ học các bạn phải ra ngoài. Mấy cô trong lớp thấy tội vì trường hợp 3 bạn này là do nhà khó khăn, nên cũng có lời xin với cô giáo là cứ cho các con ngồi cùng với lớp, không ai ý kiến gì cả. Nhưng cô giáo bảo không được do bên trung tâm tiếng anh quản lý theo đầu học sinh, còn liên quan đến sách và bài vở gì đó. Bạn em bảo con bạn ý về kể, 3 bạn kia phải đi ra ngoài mà buồn xo, kiểu như mình khác phần còn lại của cả lớp.
Nó khốn nạn ở chỗ không ép nhưng vô hình chung 90% phải đăng ký học, chất lượng như thế nào thì mọi người đều biết. Con em ngoại ngữ 3 đứa đều tự học theo giáo trình nước ngoài bản quyền, bọn nó nói giáo viên ngoại ngữ nói khác với con

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Nhà em lúc đầu ko đăng ký cái món TA liên kết. Chiều đón con, cô chủ nhiệm gọi lại trao đổi, tâm hự, rằng thì là mà nếu ko đăng ký thì đến giờ học con phải lang thang ra ngoài, bla bla, sau phải đăng ký.

Mấy chỗ bôi đậm chưa chắc đúng đâu cụ. Phụ huynh ý kiến phần lớn ko phải vì mức đóng, mà vì sự bất hợp lý, như cái vụ TA liên kết ấy.
Trường gấu nhà mình trước đây. Do lùm xùm chuyện ăn uống của các cháu. Nên giải tán bán trú. 1 tuần phụ huynh không chịu nổi phải đề nghị mở lại vì không có người trông các cháu.

dongnat123

Xe container
Đúng rồi cụ! Cứ nói là cải cách, cấm dạy thêm các kiều... rồi thì tự nguyện. Nhưng mà không đăng ký cho con học cũng khó. Nhà em 1 cháu cấp 3 và 1 cháu cấp 2. Hôm rồi cháu mang đơn về cho bố mẹ ký, tự nguyện học thêm, phụ đạo... các kiểu.
Dân lao động, làm công chóng hết cả mặt... Thôi phải cố cho con nó có cái chữ cụ ạ!
Chất lượng đúng đồng tiền bỏ ra thì em ủng hộ kể cả học phí cao hơn. Nói thật chất lượng như mứt, con em ngoại ngữ từ phát âm tương đối chuẩn mà học trên lớp lại thành sai