[Funland] Tiền học trường công cấp 1 thế này thì nhiều nhà tiền đâu mà đóng

vanhai493

Tháo bánh
Êm thấy có độc mục 1 = 100K/tháng là bác phải đóng.

Phần còn lại, toàn các phụ huynh tự nguyện thì phải.
Bác cũng có thể để các cháu ở nhà buổi trưa, ông bà chăm. Tương tự với Nước uống + đủ loại English.

Dù sao thì cũng để các cô sống với.
Chỗ tôi biết, 1 cậu vào Biên chế 1 trường Tiểu học cũng có tên ở Hà Nội, khoe đánh rơi mất 500 củ.
Chẳng biết bao giờ hồi vốn.
Vụ chạy chọt vài trường với mức 500 củ thì k rõ bao h hồi vốn và vẫn chạy vào.
Hay là thinking của họ có vấn đề vậy nhỉ cụ?

luutu21

Xe buýt
Tiền 2b/ngày, nước uống, tiền bán trú (ăn, csbt) thì nó có mức quy định của TP từ trước rồi.
Cơ mà mấy cái khoản tiếng anh với toán, khoa học ... thấy nó cứ sao sao.
- Tiếng Anh liên kết: khả năng lại là tiếng anh Victoria, tiền này chắc chưa gồm tiền tài liệu.
- Lại kéo thêm cái mục Tiếng Anh - Toán, khoa học??? Tiểu học mà căng nhỉ?
- Rồi đẻ thêm ra cái TA CLC-Toán, khoa học, thế mấy thằng liên kết kia chất lượng không cao à :))
Vấn đề muôn thuở của mấy anh záo zục
Mấy cái môn liên kết về mặt hình thức là tự nguyện. Nhưng phụ huynh nào không đăng ký sẽ liên tục nhận được điện thoại của giáo viên, động viên gia đình đăng ký cho con vì không đáng bao nhiêu tiền/tháng.

dongnat123

Xe container
Các thày cô mà dạy tốt, thì kiểu gì cũng ra trung tâm ngoài kiếm tiền rồi. Thày/cô mà không dạy thêm được ở ngoài. Thì mấy abc trên lớp cụ. :D

p/s; Thực tế học phí trường công đang rất thấp!
Đúng là rất thấp nên mới sinh ra mấy chuyện này. Bọn nhà em đóng hơn 100k/tháng, không học thêm ở ngoài mà vẫn ở mức trung bình khá trong khi bọn nó tố chất cũng bình thường, với em thế là đủ. Cái em muốn đề cập là tốn thời gian, tiền của, công sức... Chỉ để phục vụ lợi ích nhóm, nó làm hỏng cả một xã hội, các thế hệ được đào tạo thế này

zaiwaz123

Xe điện
Dã man quá CCCM. Cấp 1 mà tiền học+bán trú+Tiếng anh liên kết + CLC... hơn 2 củ/tháng. Nhà nào 2 cháu đi học thì cũng căng. Không biết học xong các cháu đọng lại được cái gì trong đầu với lứa tuổi này

Mục cuối cùng là CLC thế hóa ra mục kề bên trên là CLT ....Tự tát vào mặt mình !

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Vụ chạy chọt vài trường với mức 500 củ thì k rõ bao h hồi vốn và vẫn chạy vào.
Hay là thinking của họ có vấn đề vậy nhỉ cụ?
Chẳng vấn đề gì về thinking đâu bác.
Về khoản Viên chức, thường thì các ứng viên đều đã giảng dạy dăm năm ở trường công nào đó rồi.
Giờ họ xin làm Viên chức.

Cũng đợt đó, tôi biết 1 chị: Khi chuẩn bị làm Viên chức, thì có 1 trường tư mời bả về dạy, cấp 1.
Bả cân nhắc rồi về trường tư kia, khỏi Viên chức gì cả.
Ở chiều ngược lại, chị khác lại khoe mất tiền để có cái Viên chức, còn bao giờ thu hồi vốn thì là câu chuyện khác bác ạ.
Các giáo viên đứng lớp, cấp 1, có thu nhập cũng không tệ như thể hiện trên Bảng lương.

edc

Xe lăn
Đúng là rất thấp nên mới sinh ra mấy chuyện này. Bọn nhà em đóng hơn 100k/tháng, không học thêm ở ngoài mà vẫn ở mức trung bình khá trong khi bọn nó tố chất cũng bình thường, với em thế là đủ. Cái em muốn đề cập là tốn thời gian, tiền của, công sức... Chỉ để phục vụ lợi ích nhóm, nó làm hỏng cả một xã hội, các thế hệ được đào tạo thế này
Thực tế học phí chính khoá có 400k/tháng thôi cụ. Còn tiền khác bao gồm; ăn trưa, ở lại thêm buổi chiều, tiếng anh liên kết thì thì học phí mấy đến vậy. Để tham gia hội nhập thì tiếng anh cho chương trình KH...phải học thôi cụ.

dongnat123

Xe container
Mục cuối cùng là CLC thế hóa ra mục kề bên trên là CLT ....Tự tát vào mặt mình !
Không cụ ơi. Clc là cho lớp 1,2 còn lớp 3 trở lên là 470k/tháng. Mà bọn lớp 1,2 biết gì đâu mà clc, học phí thì ngất ngưởng

cha biet chi

Xe điện
Với các cụ kinh tế ổn thì k sao chứ nhà ai yếu kém tý lo lắm ạ.tháng bao nhiêu khoản chi tiêu.cộng lại đi toi 10 củ.lương thấp sống sao được.chưa nói đi học còn đóng thêm khoản này khoản kia nữa.

hoviethung

Xe lăn
Với các cụ kinh tế ổn thì k sao chứ nhà ai yếu kém tý lo lắm ạ.tháng bao nhiêu khoản chi tiêu.cộng lại đi toi 10 củ.lương thấp sống sao được.chưa nói đi học còn đóng thêm khoản này khoản kia nữa.
Đúng đó cụ. Học mầm non ở ngoài có khi lương bố hoặc mẹ không đủ cho con ấy chứ. Nhưng vì con cái cũng phải cắn răng mà chịu.

giang.nguyen

Xe điện
Em tính tổng full hết vì 90% đóng, không phải ai cũng đưa đón con và ngược dòng như em được. Với số tiền thế là gánh nặng cho nhiều gia đình trong khi chất lượng và hiệu quả em đánh giá là không có
Thế ý cụ là vừa ko muốn đưa đón con vừa muốn nhà trường giữ con free cho mà đi làm, hở cụ? Cái lẽ đương nhiên muôn thuở là hễ sử dụng dịch vụ thì phải trả tiền. Ko đủ tiền đóng thì việc gì phải đú theo con nhà người khác mà kêu với chả than chứ. Lỗi là ở cha mẹ nghèo thì nó sinh ra nhiều vấn đề, chứ nhà trường không phải là nơi giải quyết cái sự nghèo của cha mẹ.

Cái option học thêm cụ không thấy có hiệu quả thì ko cần cho con tham gia, ai ép buộc được ai. Đến cả cái việc học con cái còn chả dám quyết mà đổ thừa đổ tội cho ai mà làm gì.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thực tế học phí chính khoá có 400k/tháng thôi cụ. Còn tiền khác bao gồm; ăn trưa, ở lại thêm buổi chiều, tiếng anh liên kết thì thì học phí mấy đến vậy. Để tham gia hội nhập thì tiếng anh cho chương trình KH...phải học thôi cụ.
Cấp 1 miễn học phí mà cụ ! làm gì có 400k chính khóa đâu nhỉ !

hbthang

Xe tăng
Dã man quá CCCM. Cấp 1 mà tiền học+bán trú+Tiếng anh liên kết + CLC... hơn 2 củ/tháng. Nhà nào 2 cháu đi học thì cũng căng. Không biết học xong các cháu đọng lại được cái gì trong đầu với lứa tuổi này

đầu óc như này tội thằng bé thôi

edc

Xe lăn
Cấp 1 miễn học phí mà cụ ! làm gì có 400k chính khóa đâu nhỉ !
Thực tế có thu học phí đâu cụ. Nhưng chi phí/tháng không thể thấp hơn được số này cụ. Còn muốn về = 0 thì cứ đến giờ học TA của các bạn, cháu nào không muốn học, cứ ra ngoài chơi. Chắc cũng không cần phải đóng tiền nước uống :D

alceste

Xe điện
G
Chất lượng đúng đồng tiền bỏ ra thì em ủng hộ kể cả học phí cao hơn. Nói thật chất lượng như mứt, con em ngoại ngữ từ phát âm tương đối chuẩn mà học trên lớp lại thành sai
Nhà trường và giáo viên đi dạy sợ nhất phụ huynh như cụ. Phụ huynh thường như em cũng sợ.
Lại nhớ trường con em năm xưa covid học online, có 1 số phụ huynh rảnh quá ngồi học cùng con, xogn góp ý là cô (người nước ngoài) phát âm thế này chưa chuẩn, ngày xưa mình đi Anh mình thấy phải phát âm thế này cơ :D
Nhiều quả vãi lắm. Rồi tâm lý mất tiền mua mâm thì đâm cho thủng, hoặc săm soi, chưa thèm tìm hiểu đã kêu gào như bác chủ thớt cực nhiều.
Haizza,

Koka2015

Xe tăng
Em tính tổng full hết vì 90% đóng, không phải ai cũng đưa đón con và ngược dòng như em được. Với số tiền thế là gánh nặng cho nhiều gia đình trong khi chất lượng và hiệu quả em đánh giá là không có
Tiền ăn uống, nếu ko đi học thì ở nhà vẫn phải chi, đã đẻ con ra phải nuôi con chứ nhà nước có nuôi hộ đâu mà cộng cả vào rồi kêu ca.

Cụ nào kinh tế khó khăn thì ko đăng ký & nói thẳng với thầy cô, nhà trường ko bắt ép được, nếu bắt ép thì viết đơn lên Phòng giáo dục. Tôi tin là các thầy cô ai cũng thông cảm với các nhà hoàn cảnh khó khăn. Năm ngoái, lớp con tôi, cô giáo còn bỏ tiền túi ra mua SGK cho 1 học sinh nhà nghèo.

Theo tôi có 2 triệu/ tháng tiền ăn + học ở trường cả ngày mà còn kêu thì tốt nhất chỉ đẻ tối đa 1 con hoặc ko đẻ, vì đẻ nhiều là làm khổ đứa bé & là gánh nặng cho xã hội.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Êm thấy có độc mục 1 = 100K/tháng là bác phải đóng.

Phần còn lại, toàn các phụ huynh tự nguyện thì phải.
Bác cũng có thể để các cháu ở nhà buổi trưa, ông bà chăm. Tương tự với Nước uống + đủ loại English.

Dù sao thì cũng để các cô sống với.
Chỗ tôi biết, 1 cậu vào Biên chế 1 trường Tiểu học cũng có tên ở Hà Nội, khoe đánh rơi mất 500 củ.
Chẳng biết bao giờ hồi vốn.
Chịu khó mở lớp thì 1 kỳ là thu đủ

datto70

Xe điện
Mục 1 và 2 là bắt buộc, còn lại thì tùy.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thực tế có thu học phí đâu cụ. Nhưng chi phí/tháng không thể thấp hơn được số này cụ. Còn muốn về = 0 thì cứ đến giờ học TA của các bạn, cháu nào không muốn học, cứ ra ngoài chơi. Chắc cũng không cần phải đóng tiền nước uống :D

View attachment 7403011
Mấy cái này là ngoại khóa chứ có phải chính khóa đâu . Nên làm gì có chính khóa như cụ nói .

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
trung tâm tiếng anh bình minh là trung tâm nào nhi? khá nhiều trường liên kết. xem từ đầu thớt thấy trường con các cụ giống nhau & giống trường con e. vậy các khoản thu này là chung toàn thành phố rồi.
ps: ngoài việc liên kết với trung tâm tiếng anh còn có trường liên kết với phòng khám. gia đình nào ko đky sẽ được các cô vận động nhiều lần. tsb các mới mấy tuổi đầu thì cần khám cái l cái b làm cc j