[Funland] Tiền học trường công cấp 1 thế này thì nhiều nhà tiền đâu mà đóng

jafwm

Xe điện
Trường xử lý hơi non: đến giờ thì các bạn k học tập trung vào 1 phòng nào đó, đọc sách, làm bài. Nhưng tiếng Anh liên kết nó thuộc khung chương trình để học và thi đấy cụ, lí do như e còm ở trên. Bỏ ra 150k-250k cho 8 tiết học 1 tháng mà các cụ còn tiếc thì cũng khó phết đấy :D nếu khó khăn thì đăng kí với nhà trường, nhà trường sẽ miễn/giảm khoản này và con vẫn dc học
Ở đây nhà cháu đang không bình luận về việc tiền học... xin lỗi, cụ hơi hòi đồ khi đưa ra nhận xét kiểu như trên!

phuongmit

Xe cút kít
Ở đây nhà cháu đang không bình luận về việc tiền học... xin lỗi, cụ hơi hòi đồ khi đưa ra nhận xét kiểu như trên!
Giải pháp có rồi đấy, cụ chấp nhận cho con sang lớp khác ngồi đọc sách, làm bài k. E k có ý nói cụ tiếc tiền học, e chỉ đang nói 1 số cụ khác thôi :))

My Hao

Xe điện
Con em học thêm tiếng anh ở trung tâm ngoài nhưng vẫn phải đk mấy món liên kết kia chứ để giờ học các cháu phải ra ngoài lớp tội lắm.

ubisapro

Xe trâu
Bán trú với học thêm nếm ko học thì thôi, ai bắt đâu nhỉ?

jafwm

Xe điện
Giải pháp có rồi đấy, cụ chấp nhận cho con sang lớp khác ngồi đọc sách, làm bài k. E k có ý nói cụ tiếc tiền học, e chỉ đang nói 1 số cụ khác thôi :))
Vâng, có trường khác xử lý nhà cháu thấy ok hơn... xếp thời khoá biểu các môn học liên kết vào buổi chiều hoặc nếu lớp nào có phụ huynh không đăng ký thì lớp đó sẽ không học môn liên kết nữa!

duongqua

Xe container
Có khi nào nó là bài vở không cụ, biên chế giáo viên chả được cái gì, nặng thêm đũng quần, trong khi thuê trung tâm thì ngược lại, trung tâm của ai, rồi giá cả theo cơ chế thị trường nên không bị mang tiếng, vừa được miếng lại không mang tiếng thì tội gì.
Nhưng sao ko phải môn Toán vì Toán giờ cũng nhiều TT mở ra quảng cáo bồi dưỡng Toán giỏi cụ ạ, mà chỉ mỗi môn TA :-?

phuongmit

Xe cút kít
Vâng, có trường khác xử lý nhà cháu thấy ok hơn... xếp thời khoá biểu các môn học liên kết vào buổi chiều hoặc nếu lớp nào có phụ huynh không đăng ký thì lớp đó sẽ không học môn liên kết nữa!
100% môn liên kết học buổi chiều cụ nhé, k ai dám xếp lịch môn này buổi sáng. Và tiếng Anh liên kết thì tỉ lệ k đki học rất thấp nên câu chuyện k học gần như k xảy ra, vì nó chiếm 1/2 thời lượng môn TA và sau có thi/kiểm tra. Trường hợp như con cụ chủ thớt là cho học TA ở ngoài, bù vào phần liên kết đó mà vẫn mang lại hiệu quả. Con số này chắc chiếm vài % toàn trường vì tốn công lại còn tốn tiền hơn

phuongmit

Xe cút kít
Nhưng sao ko phải môn Toán vì Toán giờ cũng nhiều TT mở ra quảng cáo bồi dưỡng Toán giỏi cụ ạ, mà chỉ mỗi môn TA :-?
Câu trả lời rất đơn giản, toán cấp 1 do GVCN dạy, mỗi lớp có 01 cô CN nên k bị tình trạng thiếu gv như môn TA thôi cụ :D

haivina

Xe điện
Học thì nộp tiền, không thì thôi chứ. Ơ kìa.

dongnat123

Xe container
100% môn liên kết học buổi chiều cụ nhé, k ai dám xếp lịch môn này buổi sáng. Và tiếng Anh liên kết thì tỉ lệ k đki học rất thấp nên câu chuyện k học gần như k xảy ra, vì nó chiếm 1/2 thời lượng môn TA và sau có thi/kiểm tra. Trường hợp như con cụ chủ thớt là cho học TA ở ngoài, bù vào phần liên kết đó mà vẫn mang lại hiệu quả. Con số này chắc chiếm vài % toàn trường vì tốn công lại còn tốn tiền hơn
Em 2 đứa đang học cấp I đến thời điểm hiện tại không học thêm ở đâu. Thằng đầu cũng thế, đến lớp 9 mới xin đi học thêm để thi vào 10 vì sợ đi học nghề nếu không đỗ trường công. Con em tố chất trung bình nên em định hướng bọn nó học nghề, thi đỗ đại học được thì tốt nhưng chỉ 5-6 trường top đầu, còn các trường khác thi thôi, học cao đẳng hoặc học nghề cho tốt là được

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Thế cũng là thơm rồi. Học mẫu giáo tư thôi là trên 3 củ hết.

phuongmit

Xe cút kít
Em 2 đứa đang học cấp I đến thời điểm hiện tại không học thêm ở đâu. Thằng đầu cũng thế, đến lớp 9 mới xin đi học thêm để thi vào 10 vì sợ đi học nghề nếu không đỗ trường công. Con em tố chất trung bình nên em định hướng bọn nó học nghề, thi đỗ đại học được thì tốt nhưng chỉ 5-6 trường top đầu, còn các trường khác thi thôi, học cao đẳng hoặc học nghề cho tốt là được
Vâng e đọc dc còm này của cụ nói về con cụ học TA, tố chất trung bình mà học như còm của cụ thì cháu thuộc dạng xuất chúng rồi, nên đúng là học liên kết tốn thời gian của các cháu và mất tiền của bố mẹ:
“ Con em ngoại ngữ 3 đứa đều tự học theo giáo trình nước ngoài bản quyền, bọn nó nói giáo viên ngoại ngữ nói khác với con “

Tiểungưnhi88

Xe điện
Chả đến đâu bác.
Con tôi cấp 2, sắp Họp phụ huynh.
Bạn Giám đốc ban phụ huynh rỉ tai: Chắc 500K/học kỳ thôi.
Vì trường con tôi học 1 buổi, 6 buổi/tuần.
Không có bán trú vì lý do khách quan.
Em đang nói chạy viên chức ý.

Rivers

Xe container
Toán Văn chắc bắt buộc phải có rồi cụ, còn tiếng Anh thì lại khác.

Dân Tổ

Xe container
E hiểu là các cụ đang mắc nhau ở đâu mà :D vấn đề là trường con cụ học bữa ăn bán trú nó chỉ là bữa chính thôi, k có bữa phụ như e nói và ảnh e chụp nên cụ khác bảo nếu k ăn bán trú thì chiều ngồi nhìn bạn ăn bữa phụ là chuẩn k phải chỉnh. Còn cụ xử lý quà chiều = bánh kẹo hoa quả là nó lấp chỗ trống cho các bạn k tham gia sữa học đường thôi, hoàn toàn k liên quan đến bữa phụ của suất ăn bán trú. Ctrinh sữa học đường kết thúc cỡ 2 năm nay, hiện chưa khởi động lại. Và phần lớn bán trú các trường đều chia chính phụ như e và vài cụ nữa đang đề cập, nên bạn nào k ăn bán trú thì chiều vẫn nhìn bạn khác ăn bữa phụ vẫn diễn ra, các bạn đó lúc đấy mang hộp sữa của mình tự chuẩn bị ra uống cũng dc, đỡ trống trải và ngồi nhìn
Hehe, em vừa check với lớp thì không có bữa chính hay phụ cả cụ à :D dù cháu nhà em không ăn bán trú nhưng các anh chị trong hội phụ huynh chia sẻ là chỉ có bữa trưa và 1 phần suất tráng miệng khi ngủ dậy là hết. Cũng không có hiện tượng lệch ca để các cháu bán trú ăn tráng miệng khi các cháu không bán trú đến cả :) vì 30’ khoảng cách giữa 2 ca trường đã sắp xếp vậy từ khá lâu rồi. :)

caisua

Xe lăn
Đạt được điểm đấy đầu óc cũng phải khá ,không phải cứ chăm là được đâu cụ. Nhà em 3 đứa học em theo dõi sát nên có ý kiến thế
Logic ngon và chăm học mới lên được 7.0 chứ các cụ khác cứ nghĩ đơn giản là sai toét. Con nhóc nhà em vừa vào CNN, ai cũng hiểu phải đạt trình độ tiếng Anh như nào rồi mà ôn bét nhè nửa năm cũng chỉ mới 7.0 thôi
Thằng anh cũng chăm ngoan và được đầu tư tiếng Anh từ lớp 1, chắc chắn ko phải thiểu năng trí tuệ vì học chuyên lý mà mất gần trăm củ ôn ielts trầy trật suốt 2 năm tới lớp 12 mới ăn được 7.0, mừng húm

Chỉnh sửa cuối:

thanglacceti

Xe buýt
2 đứa nhà e học trường tiểu học Nghĩa Tân. Tháng nào mỗi đứa cũng mất 3 triệu cụ nhé!

phuongmit

Xe cút kít
Hehe, em vừa check với lớp thì không có bữa chính hay phụ cả cụ à :D dù cháu nhà em không ăn bán trú nhưng các anh chị trong hội phụ huynh chia sẻ là chỉ có bữa trưa và 1 phần suất tráng miệng khi ngủ dậy là hết. Cũng không có hiện tượng lệch ca để các cháu bán trú ăn tráng miệng khi các cháu không bán trú đến cả :) vì 30’ khoảng cách giữa 2 ca trường đã sắp xếp vậy từ khá lâu rồi. :)
phần suất tráng miệng khi ngủ dậy đó chính là bữa phụ đó cụ, nếu bán trú 30k thì chính 25 và phụ 5, hiểu theo cách nào thì nó vẫn từ tiền bán trú mà ra. Trc trường con nhà e cũng cho ăn vào khung giờ đó nhưng 2 năm nay điều chỉnh lại cho ăn vào giờ ra chơi buổi chiều vì nhiều bạn ngủ dậy vẫn no lại ăn tiếp cũng mất ngon, nhiều bạn k ăn bỏ đi lãng phí quá nên chuyển sang giờ mới hợp lí hơn