[Funland] Tiền học trường công cấp 1 thế này thì nhiều nhà tiền đâu mà đóng

TÔN

Xe container
Cách đây 30 năm e đi học đã học bán trú nhà cô giáo rồi.

dongnat123

Xe container
Cụ đóng đúng cái chấm đầu tiên, mấy cái kia cụ hỏi tự túc họ có cho không. Họ cho mình tự túc cho cháu nó quen với việc tự chuẩn bị.
Em hỏi các cháu sau khi học thử 1 tuần (giáo viên động viên học thử trước khi quyết định). Bọn nó trả lời không muốn học vì các giáo viên phát âm khác với bọn nó học, giờ học đấy bọn nó sẽ lên thư viện đọc sách hoặc làm bài về nhà (thằng đầu nhà em cũng nói các giáo viên ngoại ngữ phát âm không chuẩn) em quyết định không học. Chốt lại học phí đóng 2 mục đầu là 112k/tháng. Lúc nãy ăn cơm em cũng hỏi thăm xem học ở trường thế nào, thấy bọn nó vui vẻ trả lời ổn cả

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi các cháu sau khi học thử 1 tuần (giáo viên động viên học thử trước khi quyết định). Bọn nó trả lời không muốn học vì các giáo viên phát âm khác với bọn nó học, giờ học đấy bọn nó sẽ lên thư viện đọc sách hoặc làm bài về nhà (thằng đầu nhà em cũng nói các giáo viên ngoại ngữ phát âm không chuẩn) em quyết định không học. Chốt lại học phí đóng 2 mục đầu là 112k/tháng. Lúc nãy ăn cơm em cũng hỏi thăm xem học ở trường thế nào, thấy bọn nó vui vẻ trả lời ổn cả
Con tôi cũng chê cô giáo.
Nhưng ngữ pháp thì cô chả kém gì tây.
Luyện thi thì cô bóp tây toạch phát chết.
Và cô xuynh nữa.
Chốt: học cô, bác ạ.

PS: bác về chăm lo vụ bác Sâu róm kiện bác đi chớ?

Chỉnh sửa cuối:

dongnat123

Xe container
Con tôi cũng chê cô giáo.
Nhưng ngữ pháp thì cô chả kém gì tây.
Luyện thi thì cô bóp tây toạch phát chết.
Và cô uýnh nữa.
Chốt: học cô, bác ạ.

PS: bác về chăm lo vụ bác Sâu róm kiện bác đi chớ?
Bọn nhà em theo phương pháp học sâu. Nôm na là ngữ pháp tự bọn nó sẽ biết đúng sai trong tiềm thức để viết hoặc chọn đáp án, dĩ nhiên điển chỉ trung bình khá, muốn đạt điểm khá giỏi thì phải học thêm ngữ pháp, lý thuyết, nhưng cấp 1 em thấy thế là đủ, lên lớp 8,9 học thêm không muộn khi đã có nền tảng tốt
P/s vụ bác sâu róm em trốn rồi, fun tí mà cccm cứ đòi xử lý em :((

pk2018

Xe tải
Em thấy nhiều chương trình liên kết quá, đặc biệt là môn tiếng anh, ngoài việc học ở trường ra, đa phần các cháu đều học thêm ở ngoài rất nhiều, e nghĩ đến 50% phụ huynh thực sự sẽ ko thoải mái trong việc học thêm các môn tăng cường và ngoài chương trình vì e nghĩ nó ko sâu và ko hiệu quả. Và e muốn bọn trẻ con ko bị học quá nhiều ở trường, chỉ cần học 1 buổi ở trường thôi, còn lại cho bọn chúng thời gian nghỉ ngơi và tự làm bài tập, học thêm ngoài những môn mà các cháu sau này sẽ thi lên các cấp cao hơn và chuyển cấp, ngoài mất tiền ở trường các môn liên kết không hiệu quả ra, cái các cháu mất quá nhiều là thời gian mà đa phần là ko hiệu quả, nửa vời.

dongnat123

Xe container
Em thấy nhiều chương trình liên kết quá, đặc biệt là môn tiếng anh, ngoài việc học ở trường ra, đa phần các cháu đều học thêm ở ngoài rất nhiều, e nghĩ đến 50% phụ huynh thực sự sẽ ko thoải mái trong việc học thêm các môn tăng cường và ngoài chương trình vì e nghĩ nó ko sâu và ko hiệu quả. Và e muốn bọn trẻ con ko bị học quá nhiều ở trường, chỉ cần học 1 buổi ở trường thôi, còn lại cho bọn chúng thời gian nghỉ ngơi và tự làm bài tập, học thêm ngoài những môn mà các cháu sau này sẽ thi lên các cấp cao hơn và chuyển cấp, ngoài mất tiền ở trường các môn liên kết không hiệu quả ra, cái các cháu mất quá nhiều là thời gian mà đa phần là ko hiệu quả, nửa vời.
Em nhất trí cao với cụ : d

motthoidongbim

Xe điện
Êm thấy có độc mục 1 = 100K/tháng là bác phải đóng.

Phần còn lại, toàn các phụ huynh tự nguyện thì phải.
Bác cũng có thể để các cháu ở nhà buổi trưa, ông bà chăm. Tương tự với Nước uống + đủ loại English.

Dù sao thì cũng để các cô sống với.
Chỗ tôi biết, 1 cậu vào Biên chế 1 trường Tiểu học cũng có tên ở Hà Nội, khoe đánh rơi mất 500 củ.
Chẳng biết bao giờ hồi vốn.
Dạy thêm 250k/hs/ buổi. Lớp 40-50 hs. Tháng học 4 buổi. Mỗi hs thu 1tr. Tổng thu 40-50tr/ tháng. Có 1 số hs ko đi. Nên tính 30hs~30tr thôi. Vậy được chưa cụ? Nhà e xđ ko qtam đến danh hiệu cuối năm nên ko cho học thêm. Cô bảo chia lớp thành nâng cao và đại trà nhưg học chung chỉ là ngồi 2 bên. Dạy 30-40hs thì chất lượng ở đâu? Cô ko hề có bất kỳ tbao tới bme hs nhé. Dặn các con đến học thêm tại ..., giờ ..., ngày ... kiểu không có dấu tích gì cô dạy thêm đâu.

binhsu7273

Xe cút kít
Đúng là rất thấp nên mới sinh ra mấy chuyện này. Bọn nhà em đóng hơn 100k/tháng, không học thêm ở ngoài mà vẫn ở mức trung bình khá trong khi bọn nó tố chất cũng bình thường, với em thế là đủ. Cái em muốn đề cập là tốn thời gian, tiền của, công sức... Chỉ để phục vụ lợi ích nhóm, nó làm hỏng cả một xã hội, các thế hệ được đào tạo thế này
Suy nghĩ của Cụ giống Tôi, dưng bàn trên này có vể khó được tiếp thu. Ở trên OF này theo cảm nhận của Tôi có rất nhiều CB, viên chức đã và đang công tác trong ngành GD hoặc ở trong BPH.
Mình đưa ra ý kiến XD thì dễ bị những Còm vô VH xúc phạm Danh Dự của mình, kiểu "Nghèo, không có Tiền hay bủn xỉn".
Tôi vẫn băn khoăn tự hỏi:
- Sao ít người Dám nói ra..........( Chắc sợ con cháu mất học khi "nổi tiếng" vậy qua sông phải lụy đò)
- Vất vả, Lương thấp......các Thầy Cô hăng say "Phấn Đấu" cố được chức vụ HT, HP hay GV chủ nhiệm..................( Chắc là Yêu Nghề và xen lẫn Đam Mê).
Ps: Chắc đây cũng là Còm cuối cùng của Tôi, bàn luận các vấn đề về ngành GD. :) :) :)

Chỉnh sửa cuối:

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Dạy thêm 250k/hs/ buổi. Lớp 40-50 hs. Tháng học 4 buổi. Mỗi hs thu 1tr. Tổng thu 40-50tr/ tháng. Có 1 số hs ko đi. Nên tính 30hs~30tr thôi. Vậy được chưa cụ? Nhà e xđ ko qtam đến danh hiệu cuối năm nên ko cho học thêm. Cô bảo chia lớp thành nâng cao và đại trà nhưg học chung chỉ là ngồi 2 bên. Dạy 30-40hs thì chất lượng ở đâu? Cô ko hề có bất kỳ tbao tới bme hs nhé. Dặn các con đến học thêm tại ..., giờ ..., ngày ... kiểu không có dấu tích gì cô dạy thêm đâu.
Đơn giá không ngon vậy đâu bác.
Lớp con tôi, ,cấp 2: 900K,cho 9 buổi tháng 9.
Số lượng : độ 17 - 18 chú.
Học ở 1 nhà ngõ nào đó.
Dạng "Trung tâm " như thế khá nhiều.

Làm vài lớp, thì cô cũng có lương tốt, cao hơn lương cậu Táo dáo dục.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Bọn nhà em theo phương pháp học sâu. Nôm na là ngữ pháp tự bọn nó sẽ biết đúng sai trong tiềm thức để viết hoặc chọn đáp án, dĩ nhiên điển chỉ trung bình khá, muốn đạt điểm khá giỏi thì phải học thêm ngữ pháp, lý thuyết, nhưng cấp 1 em thấy thế là đủ, lên lớp 8,9 học thêm không muộn khi đã có nền tảng tốt
P/s vụ bác sâu róm em trốn rồi, fun tí mà cccm cứ đòi xử lý em :((
Thì tôi y vậy. Cho nó học chỗ khác.
Nhưng giờ sắp đến kỳ thi rồi, đành phải tập trung cho Ngữ pháp.

alceste

Xe điện
Có khi nào nó là bài vở không cụ, biên chế giáo viên chả được cái gì, nặng thêm đũng quần, trong khi thuê trung tâm thì ngược lại, trung tâm của ai, rồi giá cả theo cơ chế thị trường nên không bị mang tiếng, vừa được miếng lại không mang tiếng thì tội gì.
Ko dễ thế đâu ạ và cụ cũng đừng nghĩ tiêu cực thế. Biên chế thì có hạn và nó ảnh hưởng đến quỹ lương.
Thuê trung tâm tiết kiệm được chi phí chương trình, bản quyền, và đúng ra thì cũng chỉ liên kết với các trung tâm đạt chuẩn, trước em biết chỉ có Language Links và BC nhưng cũng 1 số năm rồi vàh ko cập nhật.
Như cầu của phụ huynh và các cháu vẫn có thì tại sao thay vì các cháu hết h lại phải lao ra trung tâm học chi phí đắt hơn, ko học luôn tại trường, ít nhất đỡ được công đưa đón và thời gian của các cháu.

Haolo1992

Xe tăng
Đầu năm tới giờ mới đc 2 tuần nhà em chi cũng xêm xêm 5 củ cho cô lớn học lớp 1 rồi.
Nội tiền báo không thôi đã mất 700k, của đáng tội nó còn chưa biết đọc :)) đồng phục của trường hơn 1 củ, vở inlogo của trường đắt gấp rưỡi vvv
Thẳng thắn mà nói thì nhà trường cũng có tí mánh, kiểu như môn chính và môn tự học xen kẽ nhau để thay vì chỉ đi mỗi sáng hay chiều thì phải đi cả ngày, phụ huynh sẽ ‘tự nguyện’ chọn bán trú thôi chứ k thì ngày 4 lượt đưa đón chịu sao thấu, chứ nếu tính đúng số tiết học theo chuẩn thì chỉ học một buổi mỗi ngày thôi. Trường cũng có tí gọi là áp kpi nên các cô cũng phải tìm cách để phụ huynh ‘tự nguyện’ tham gia. Kiểu kiểu vậy. Tính em hèn nên thôi tặc lưỡi cho qua chứ mà có ng lên tiếng thì chắc là em cũng hùa :)))

bomon

Xe tăng
Đọc trang đầu đang định chửi cụ thớt nhưng thấy trang cuối thế này là em ưng, lựa chọn theo ý mình và thấy ổn là được, làm sao phải xoắn.

hai.tranhr

Xe container
đây chắc là trường công rồi, nhưng cũng tùy loại trường công, con em học trường công CLC của 1 Quận ở HN, riêng học phí hơn 4tr/tháng các cụ nhé (hệ tiếng Anh tăng cường mỗi tuần thêm 2 tiết TA bản địa, hệ còn lại bớt đi 600k), chưa tính tiền bán trú, cháu nào nhà xa không đưa đón được thì tốn thêm tiền xe tuyến nữa (tiền xe đón ở tại điểm chung thì 900k/tháng, đón/trả tại nhà là 1,6tr), các loại câu lạc bộ thêm nếu có...
Túm lại khoảng 10 củ/tháng
Iem như Cụ, cũng trường công nhưng iem nhớ là đóng cũng hơn 10tr tháng.

pirates30

Xe tải
Có tháng em còn hết gần 7 triệu. Vì còn tham gia vài câu lạc bộ trong trường như vẽ, múa, sách và những người bạn.... tiếng anh trung tâm ngoài .... hết hồn các cụ ạ.

Còn trường tư như bạn em cho con học Ngôi sao ở trung hoà thì có tháng còn 15,20 triệu nữa

namson229

Xe điện

Bác cũng có thể để các cháu ở nhà buổi trưa, ông bà chăm. Tương tự với Nước uống + đủ loại English.

Chỗ tôi biết, 1 cậu vào Biên chế 1 trường Tiểu học cũng có tên ở Hà Nội, khoe đánh rơi mất 500 củ.
giờ chỗ nào cũng khắm cụ nhỉ, vợ e bên trường học, e xác nhận với cụ chạy vào 1 suất công chức 400-600tr; như giải cứu công dân nước ngoài, test kit covid....

BMW R60

Xe tăng
Có tháng em còn hết gần 7 triệu. Vì còn tham gia vài câu lạc bộ trong trường như vẽ, múa, sách và những người bạn.... tiếng anh trung tâm ngoài .... hết hồn các cụ ạ.

Còn trường tư như bạn em cho con học Ngôi sao ở trung hoà thì có tháng còn 15,20 triệu nữa
Đúng là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà một cảnh!
Một cháu đi học nhà các cụ gần bằng tổng thu nhập cả 2 vợ chồng nhà cháu rồi.
Học hành ở thành phố tốn kém thật!

Loe_hờ lú

Xe điện
Dã man quá CCCM. Cấp 1 mà tiền học+bán trú+Tiếng anh liên kết + CLC... hơn 2 củ/tháng. Nhà nào 2 cháu đi học thì cũng căng. Không biết học xong các cháu đọng lại được cái gì trong đầu với lứa tuổi này

Sao giống cái học phí trường Tiểu học Trung Yên con em học lớp 1 vậy.
Cá nhân em thấy phù hợp mà.

Học tư thì trường bình thường nhất tất cả cũng hơn 6 củ rồi cụ ạ. Ở đây khoảng 2-2.5 củ/ tháng cả ăn là bình thường

glory4us

[Tịch thu bằng lái]

Giờ mà vẫn còn công chức cho giáo viên cơ ạ. Em tưởng chỉ còn hợp đồng?

--Lamborghini--

Xe lăn

Ở HN chắc cũng nhanh thôi :)
Với giá đó chắc cậu đó cũng chỗ quen biết đấy cụ.
Còn bà chị dâu e ở huyện của tỉnh lẻ chạy vào mầm non tầm 150 củ cách đây 5 6 năm, mà rất nhiều ng muốn bỏ tiền ra để chạy mà không được.