[Funland] Tiền học trường công cấp 1 thế này thì nhiều nhà tiền đâu mà đóng

nowhereland

Xe điện
Con em giờ không còn tiểu học nữa, nhưng cách đây vài năm thì đóng tầm 1.3tr trong đó có suất ăn bán trú 30k/ngày và hình như 250k tiếng Anh với gv nước ngoài.
Ở cấp tiểu học em thấy mô hình ăn bán trú là hợp lý cho đại đa số phụ huynh. Vài cụ cứ đọc thông tin trên mạng chứ thực tế suất ăn của các cháu (trong các quận nội thành HN) là khá ổn và sạch sẽ, đầy đủ cơm, rau, thịt. Ngoài ra còn có bữa lỡ ăn bánh hoặc uống sữa, mà nhiều hôm chúng nó còn không thèm ăn dù bánh Kinh Đô ngon phết. Mà quan trọng gì một bữa, sáng với tối ở nhà bồi dưỡng tốt vào, bữa trưa ăn ít tí cũng chẳng sao.

phuongmit

Xe cút kít
Chất lượng thực phẩm là cái lo nhất khi ăn ở trường, chẳng tội gì để con mình là công cụ kiếm chác của đứa khác (đấy là quan điểm của anh) nên nếu được là cho về, học gần nhà thì phải bỏ công thời gian đầu đào tạo các bạn đã to tập tự đi về nhà, nó cũng là 1 trải nghiệm tự lập, trải nghiệm tụe giác thời guan đầu giờ chiều đến trường. Quan trọng nhất là gần đúng nghĩa, chứ học chuyên với trái tuyến thì thua thôi.
K kinh khủng đến mức đó đâu anh ơi :)) công ty nấu ăn nó k ẩu đến nỗi nhập thực phẩm đểu đâu, vỡ mồm nó ngay. Giầy tờ đầu vào, giám sát các bên, hs nó mang cả đt đi chụp khay cơm gửi về cho bố mẹ, trăm nghìn con mắt giám sát chứ k đùa

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
K kinh khủng đến mức đó đâu anh ơi :)) công ty nấu ăn nó k ẩu đến nỗi nhập thực phẩm đểu đâu, vỡ mồm nó ngay. Giầy tờ đầu vào, giám sát các bên, hs nó mang cả đt đi chụp khay cơm gửi về cho bố mẹ, trăm nghìn con mắt giám sát chứ k đùa
Con anh hơn chục năm trước học mẫu giáo xơi bữa trưa của bọn Maple Bear Bà Triệu nên anh trải nghiệm rồi (thực ra cháu chuyển đi trước vụ ầm ỹ nhưng a đoán trước đó cũng thế:D). Bây giờ ngoài nguồn thực phẩm thì khẩu phần abc nữa, quan điểm của anh là nếu có cơ hội né được là né, bố mẹ quyết tâm tí sẽ có giải pháp. Không né được phải chịu thì không bàn.

dongnat123

Xe container
Chất lượng thực phẩm là cái lo nhất khi ăn ở trường, chẳng tội gì để con mình là công cụ kiếm chác của đứa khác (đấy là quan điểm của anh) nên nếu được là cho về, học gần nhà thì phải bỏ công thời gian đầu đào tạo các bạn đã to tập tự đi về nhà, nó cũng là 1 trải nghiệm tự lập, trải nghiệm tụe giác thời guan đầu giờ chiều đến trường. Quan trọng nhất là gần đúng nghĩa, chứ học chuyên với trái tuyến thì thua thôi.
Em quan điểm cũng giống cụ. Tùy theo tính cách, giới tính từng đứa .. từ lớp 2 hoặc 3 là em cho tự đi bộ đến trường (nhà em đến trường phải sang đường 2 lần) để bọn nó mạnh dạn, kiểm soát thời gian và cũng để nâng cao thể lực

dongnat123

Xe container
Vẫn chuẩn nhất là học gần nhà cụ ạ, nếu có ông bà hoặc người nhà đưa đón 11h về nghỉ trưa là tốt nhất :) Cụ nào thích khoe cơm bán trú cứ khoe hehe, con em về ăn cơm nhà ngủ nghỉ sướng mắt 2h kém 15 mới vào học. Sướng đời :D
Theo trải nghiệm của em học gần nhà 3km đổ lại, trường trung bình khá là được (tránh bạn bè xấu, hư lôi kéo...) còn lại sức để làm việc khác và đi học thêm (không học thêm thì khó mà đạt điểm cao ở xứ mình)

Thanhz

Xe tăng
Không muốn học (nhiều học sinh gia đình cho học các chương trình riêng với trung tâm lớn, giáo viên bản ngữ cả rồi) cũng không được"
Em hơi thắc mắc đoạn bôi đậm. Mà thực ra em coi đó là giờ chơi , chứ cũng chả coi là giờ học. Về hỏi thích không , kêu thích là được . Chứ trông chờ gì học tuần 1 tiết .
Chỗ không muốn học này không phải vấn đề tiền bạc. Chi phí trong trường cho việc này không so được, không đáng kể với chi phí gia đình đã trả cho các bạn theo học tại các trung tâm.
Vấn đề là các bạn ấy không thích học, chương trình học đáng kể gì so với trình độ của các bạn ấy. Các bạn top đầu có thể còn rất chán khi phải nghe, đợi các bạn trong lớp, và kể cả giáo viên, diễn một cách chậm chạp, vụng về, thậm chí sai hỏng. Vấn đề lớn hơn: học theo chương trình lớp, cấp trong khi một số lớp trình độ chung của các bạn ấy có thể quá vượt so với chương trình phổ thông theo lớp, cấp.
Oái ăm như cụ nào đã nói: không có chỗ cho các bạn không muốn học.

taton7983

Xe buýt
Nói như cụ này thì sau này con khỏi ăn hàng, ăn quán gì ở ngoài. Đi đâu làm gì chạy về nhà tự nấu cho khoẻ 😂

VoCan

Xe điện
Chỗ không muốn học này không phải vấn đề tiền bạc. Chi phí trong trường cho việc này không so được, không đáng kể với chi phí gia đình đã trả cho các bạn theo học tại các trung tâm.
Vấn đề là các bạn ấy không thích học, chương trình học đáng kể gì so với trình độ của các bạn ấy. Các bạn top đầu có thể còn rất chán khi phải nghe, đợi các bạn trong lớp, và kể cả giáo viên, diễn một cách chậm chạp, vụng về, thậm chí sai hỏng. Vấn đề lớn hơn: học theo chương trình lớp, cấp trong khi một số lớp trình độ chung của các bạn ấy có thể quá vượt so với chương trình phổ thông theo lớp, cấp.
Oái ăm như cụ nào đã nói: không có chỗ cho các bạn không muốn học.
Trường con em , các bạn không học vào thư viện. Vấn đề đề nghị với gvcn hay trường đơn giản mà. Chả có trường nào dám để các bé không học lang thang đâu

dongnat123

Xe container
To tiền ở cái khoản học CLC cho lớp 1 & 2 kia thôi.
Đơn giá như vậy em thấy quá bình thường mà.
Nhiều gia đình là cả vấn đề đấy cụ, và vấn đề quan trọng không kém là lãng phí: tuổi này học 1 tuần 2 buổi thì tai này lại qua tai kia

dongnat123

Xe container
Nói như cụ này thì sau này con khỏi ăn hàng, ăn quán gì ở ngoài. Đi đâu làm gì chạy về nhà tự nấu cho khoẻ 😂
Nhà em 95% ăn ở nhà 3 bữa, thỉnh thoảng đổi gió ăn ngoài cho bọn trẻ con vui. Nhà em 2 vc và 3 đứa, không giúp việc hay nhờ ông bà giúp trừ đột xuất ngoài dự kiến. Sắp xếp thời gian thì chỉ luộc mỗi rau buổi trưa tầm 11h30-12h

present

Xe điện
Nhiều gia đình là cả vấn đề đấy cụ, và vấn đề quan trọng không kém là lãng phí: tuổi này học 1 tuần 2 buổi thì tai này lại qua tai kia
Em lại ko nghĩ vậy, tuổi đó cũng chỉ nên học vậy thôi thì còn tiếp thu được.
Học nhiều hơn chúng nó cũng chả thể tiêu hóa được hết kiến thức đã học đâu.

linhmoi09

Xe hơi
Dạ đúng rồi cụ. Trường Tiểu học Trung Yên chỗ Nguyễn Chánh ạ
Con e học ở đây 5 năm, năm nay đã chuyển cấp. Cá nhân e thấy trường này ổn trong hệ thống trường công, từ cơ sở vật chất, chăm sóc và đội ngũ giáo viên quản lý. Các chi phí cũng hợp lý, chấp nhận dc

carmex

Xe hơi
Với lớp 1, 2, việc học 2 buổi 1 ngày thực chất chỉ học có vài tiết thôi (8h-11h). Sau đấy là ăn trưa, ngủ trưa, học thêm các môn như kỹ năng sống, hoạt động trải nghiệm, làm BTVN. Nên với khoản thu 100k/tháng em thấy quá rẻ, con vừa có chỗ chơi, chỗ ngủ, chỗ học, có người trông. Với hầu hết các nhà là may mà có học 2 buổi/ ngày. Ko thì lại như bố mẹ chúng nó, lang thang bờ ao, ngoài ruộng với trèo tường sang nhà bạn chơi, chết lúc nào chả biết.

Ăn bán trú ko biết chất lượng dinh dưỡng ra sao, nhg hôm nào về con cũng khen ngon, thế là em mừng lắm rồi. 3 bữa còn lại (sáng, phụ, tối) em bồi bổ theo cách của em. Nói thêm là sáng đưa con đi học, đầy nhà còn nhét vội cái bánh bao, bánh mỳ vào tay con ở cổng trường, cũng chả sao.

Nhiều bác cứ lo nhà nghèo ko có tiền đóng, ko có tiền đóng thì vẫn cứ đón con về ăn trưa, ngủ trưa ở nhà, nước tự mang theo. Như trường công chỗ nhà em, theo bảng thu của trường chỉ có 100k cho buổi học buổi chiều thôi. - tiếng Anh thì chỉ 1 lớp phải đóng, thống nhất ngay từ khi xếp lớp rồi, ko thích học thì xin sang lớp khác.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nhà em cũng đạt tầm 90% ngày thường rồi. Đi chơi du lịch thì phải chịu nhưng cũng cố hạn chế mấy món nhậy cảm, cứ nghĩ câu nói các cụ dạy rất đơn giản mà áp dụng theo thấy nó rất quý "miếng ăn quá khẩu thành tàn" là nhịn được:))

Roseday

Xe hơi
Thiết nghĩ với học phí miễn phí, suất ăn 30k/ngày mà các con được ăn, ngủ, học tập cả ngày 8 tiếng ở trường
Đóng thêm các khoản học thêm, nâng cao khác thì theo nhu cầu, kể cả là bắt buộc thì cũng là vô cùng rẻ rồi.

Trường con em có 7 lớp 1 thì trường đầu năm đã họp phụ huynh lớp 1 để cho 2 lựa chọn. Nếu học chương trình liên kết tiếng anh với Language Link thì đóng thêm 1.150k/tháng (học tăng cường số tiết và 100% giáo viên Tây). Còn học chương trình thường của Bộ giáo dục thì học 2 (hay 4 tiết 1 tuần gì đó) như bình thường và là giáo viên của nhà trường.

Trường chia 4 lớp tiếng anh liên kết, 3 lớp thường. Thế nên các phụ huynh tùy chọn. Thích thì học hệ thường, sau đó cho đi học thêm trung tâm bên ngoài thì cũng thế.

Còn không thì học trong trường ở lớp liên kết đỡ phải học bên ngoài thêm.

Còn các lớp năng khiếu thì bản chất hoàn toàn tự nguyện, nhà nào muốn học thì đăng kí.

Năm nay em mới có 1 cháu đi học lớp 1, nên kinh nghiệm cập nhật luôn cho các cụ là như vậy
Nhà trường tốt quá; nhà ăn cũng rất sạch sẽ sáng sủa. Em trót vào nhà ăn của 1 trường mầm non song ngữ - học phí 7tr - ở quận Nam Từ Liêm thì thấy hốt cả hền chứ không dc sạch sẽ ntn đâu.

Con em đi học về kể cơm có rau có thịt; cô nấu ăn ngon hơn mẹ... là em vui rồi ạ🤭

taton7983

Xe buýt
Nhà em cũng đạt tầm 90% ngày thường rồi. Đi chơi du lịch thì phải chịu nhưng cũng cố hạn chế mấy món nhậy cảm, cứ nghĩ câu nói các cụ dạy rất đơn giản mà áp dụng theo thấy nó rất quý "miếng ăn quá khẩu thành tàn" là nhịn được:))
Ăn uống ẩm thực đứng đầu tứ khoái mà cụ lại hạn chế chỉ cho con ăn cơm nhà thế. Sẽ có một sự trải nghiệm tương đối nghèo nàn trong cuộc sống.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Ăn uống ẩm thực đứng đầu tứ khoái mà cụ lại hạn chế chỉ cho con ăn cơm nhà thế. Sẽ có một sự trải nghiệm tương đối nghèo nàn trong cuộc sống.
Ngày trước GV còn bảo sao anh chị chán thế, chẳng đi ăn chơi quán xá. Phở nhà em như thời 199x, nhỡ nhàng hiếm hoi mới ra quán ăn sáng. Cơ bản vợ con cũng ko thích ăn ở ngoài

edc

Xe lăn
Thế mới thấy mô hình gia đình truyền thống ở cùng hoặc gần ông bà nó có cái hay chứ không hẳn hoàn toàn lạc hậu (nếu có thể). 1 gia đình nhỏ không khá giả thì khó xoay sở buổi trưa cho con, nếu đúng quỹ đạo thì địa bàn đâu học ở đó, gần ông bà hay một nhóm xóm phân công nhau sẽ đỡ khối thứ. Việc học cơ bản kiến thức chung của nhân loại mà mà trường đào tạo vẫn vậy so với trước, thế mà cách thức thay đổi tàn bạo thật.
Em 6 năm sáng đưa đi, chiều đón về. Sau bê ông bà sang ở gần, giải quyết cho vụ ăn uống nên nhàn hơn hẳn cụ. Vụ đưa đón học tập, ăn uống,,,mất rất nhiều thời gian.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em 6 năm sáng đưa đi, chiều đón về. Sau bê ông bà sang ở gần, giải quyết cho vụ ăn uống nên nhàn hơn hẳn cụ. Vụ đưa đón học tập, ăn uống,,,mất rất nhiều thời gian.
Em rảnh mà, tính từ mẫu giáo thì tầm 16 năm đưa đón về hàng ngày, thứ quan trọng nhất với em là đưa con đi học và đón về, bọn em có hẳn 1 CLB ngồi chờ con, đi chọc xoài xanh chấm muốn ăn khi chờ:)). Tất nhiên lúc đi công việc hay đi vắng thì không tính. Thực ra thời gian đưa đón là lúc nói chuyện được với con chuẩn nhất, vì thế nó mới giữ được văn hóa nói chuyện khi nó tuổi Teen. Con em bây h vẫn kể chuyện trong lớp, sự kiện abc trên đường về.