[Funland] Tiền sinh hoạt phí khi học đại học ở Hà Nội

Langthang_Mercedes

Xe container
Cho ít thì hơi mệt đấy. Các bố đường thích điều này.:D
Bao nhiêu là đủ ạ? Đã nói đến đường sữa thì tiền bố mẹ cho 10tr không đủ mua son với nước hoa. Topic này nghiêm túc đấy!

IMOO

Xe đạp
Website
bit.ly
Vừa ra trường, học sinh trung bình xin việc làm được 7-10 triệu là hạnh phúc lắm rồi mà tiêu pha của bọn này chắc chắn phải hơn sinh viên khá nhiều. 7 tr sinh hoạt phí + hoc phí + xin thêm bố mẹ học các kỹ năng cũng là 10 triệu đấy. Chi phí này rất cao với đại đa số con em nông dân và thu nhập trung bình tỉnh lẻ nhưng đúng là ở riêng thì phải chi ra bằng ấy vẫn thiêu thiếu.

Nhu cầu thì có vài mục thôi, nhìn vào thấy ngay. Bố mẹ chỉ nên xác định chi phí ăn, ở, các nhu cầu tối thiểu về xăng, alo, tý tẹo giải trí và hết.
Tùy suy nghĩ từng người.

Bác thớt hỏi về mức đấy cao hay không, thì quan điểm em là mức đấy sống tự lập ở thành phố thì không cao.
Còn em thấy nhiều bác toàn bàn sang việc phân chia, sắp xếp,... mức chi phí đấy như nào.

Còn nói lan man,
Em rất thích comment của mấy bác, kiểu: muốn tiêu gì thì tiêu, muốn làm gì thì làm, năng lực gia đình cho được ngừng này, còn lại mày tự xoay sở.
Vì như thế, chả khác gì sau này đi làm rồi: năng lực đi làm 1 tháng chỉ có ngừng này lương, đấy, mưu sinh đi, muốn tiêu gì như nào tự quyết tự chịu tự sinh tự diệt.
Như vậy rất thực tế.

Nói như mọi người trong cái thread này, em thấy rất vô cùng.
Cứ bảo chi tiêu các khoản này nọ, đếm đầu khoản ra, áng áng mức,...

Giờ cùng là "Lớn cả rồi", đi làm, có người đầu tư nhiều vào quan hệ, có người chi nhiều cho ăn chơi bù khú, có người đi làm xong chỉ về nhà,...?
Cứ ngồi bảo ăn chỉ hết ngừng này tiền một ngày thôi. Sinh viên nam nó chơi thể thao về, ăn thùng uống vại, cứ bắt nó chi phí ăn bằng Sinh viên nữ mình dây cây cảnh là thế nào?

Tiêu dùng là chuyện vô cùng. Các bác cứ vẽ kế hoạch giấy - áp dụng chung?!
Thế giờ nhà tất cả các bác trong này phải tiêu hàng tháng bằng đúng nhà hàng xóm, nhà hộ nghèo, nhà gia đính chính sách, nhà người khác đi? Nghe buồn cười không? Ơ?

matran241091

Xe điện
Nếu nhà bình thường thì 7 triệu là cao.
Nhà + điện + nước + internet = 1tr (Có thể ở cùng bạn để share tiền phòng)
Ăn uống thì tự nấu ăn. Con gái ăn tầm 1,2tr/ tháng
Xăng xe đi lại: 1 tuần 50K --> Tháng 200K
Điện thoại sử dụng gói SV: Tháng 100
Tiêu vặt linh tinh 1tr
Tổng: 3,5 triệu
nấu ăn mà 1.2tr thì 40k ngày 3 bữa. Nấu bằng niềm tin hả cụ

wonderlust

Xe máy
2 cụ nhà em sau khi nuôi em gần 10 năm trọ học (cấp 3 và đại học) chốt 1 câu xanh rờn "nuôi mày mỗi tháng hết 1 chỉ vàng, vàng lên thì tiền nuôi cũng lên". Em nghĩ lại thấy đúng thế thật. Không rõ các em các cháu giờ đi học tốn bao nhiêu tiền của các cụ ở quê?

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
2 cụ nhà em sau khi nuôi em gần 10 năm trọ học (cấp 3 và đại học) chốt 1 câu xanh rờn "nuôi mày mỗi tháng hết 1 chỉ vàng, vàng lên thì tiền nuôi cũng lên". Em nghĩ lại thấy đúng thế thật. Không rõ các em các cháu giờ đi học tốn bao nhiêu tiền của các cụ ở quê?
Câu ý em nghe ko lạ.
Em bảo biết thế em éo nhận đầu tư, roanh nhân đi mà gửi ngân hàng.
Câu ý nó cạn tầu ráo máng cụ ạ.

onano69

Xe container
Ở KTX, chu cấp thời gian đầu :P nếu là con gái học vài tháng lại có nhà tài trợ thì có khi lại còn mang tiền về :))

wonderlust

Xe máy
Câu ý em nghe ko lạ.
Em bảo biết thế em éo nhận đầu tư, roanh nhân đi mà gửi ngân hàng.
Câu ý nó cạn tầu ráo máng cụ ạ.
Hihi, chắc cụ hiều nhầm ý em. Chứ 2 cụ nhà em chỉ tổng kết cho vui thôi chứ không có ý là kêu ca về tiền nuôi con hay đầu tư này nọ đâu ạ :)).

--Lamborghini--

Xe lăn
Đây là tiểu thư đi học rồi chứ con nhà nông lấy méo tiền đâu ra mà nuôi kiểu này.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Hồi em, hè định rủ nhau đi phu hồ, thằng nó bảo, tao đi làm hè năm ngoái rồi, tiền ốm quá tiền công. Sau vẫn có thằng làm.

Langthang_Mercedes

Xe container
Tùy suy nghĩ từng người.

Bác thớt hỏi về mức đấy cao hay không, thì quan điểm em là mức đấy sống tự lập ở thành phố thì không cao.
Còn em thấy nhiều bác toàn bàn sang việc phân chia, sắp xếp,... mức chi phí đấy như nào.

Còn nói lan man,
Em rất thích comment của mấy bác, kiểu: muốn tiêu gì thì tiêu, muốn làm gì thì làm, năng lực gia đình cho được ngừng này, còn lại mày tự xoay sở.
Vì như thế, chả khác gì sau này đi làm rồi: năng lực đi làm 1 tháng chỉ có ngừng này lương, đấy, mưu sinh đi, muốn tiêu gì như nào tự quyết tự chịu tự sinh tự diệt.
Như vậy rất thực tế.

Nói như mọi người trong cái thread này, em thấy rất vô cùng.
Cứ bảo chi tiêu các khoản này nọ, đếm đầu khoản ra, áng áng mức,...

Giờ cùng là "Lớn cả rồi", đi làm, có người đầu tư nhiều vào quan hệ, có người chi nhiều cho ăn chơi bù khú, có người đi làm xong chỉ về nhà,...?
Cứ ngồi bảo ăn chỉ hết ngừng này tiền một ngày thôi. Sinh viên nam nó chơi thể thao về, ăn thùng uống vại, cứ bắt nó chi phí ăn bằng Sinh viên nữ mình dây cây cảnh là thế nào?

Tiêu dùng là chuyện vô cùng. Các bác cứ vẽ kế hoạch giấy - áp dụng chung?!
Thế giờ nhà tất cả các bác trong này phải tiêu hàng tháng bằng đúng nhà hàng xóm, nhà hộ nghèo, nhà gia đính chính sách, nhà người khác đi? Nghe buồn cười không? Ơ?
Suy nghĩ của mọi người giống nhau cả đấy chứ. Vẫn phải có hạng mục và áng áng mức tùy điều kiện kinh tế và tư duy của người nói. Nhà giầu thì số hạng mục nhiều hơn, giá trị của từng hạng mục cũng lớn hơn. Nói 3 tr cũng đúng và 7 triệu cũng được. Thằng giầu bố mẹ nó cho 70 triệu/tháng vẫn thiếu là bình thường và nó vẫn phải tự lo nếu muốn tiêu thêm.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Hihi, chắc cụ hiều nhầm ý em. Chứ 2 cụ nhà em chỉ tổng kết cho vui thôi chứ không có ý là kêu ca về tiền nuôi con hay đầu tư này nọ đâu ạ :)).
Em tý bỏ học, bọn tăng ca thì em ko biết. Em bỏ đâu mấy hôm. Sau cả bà chị cả ông bô phát giác ra.

ubisapro

Xe trâu
Năm 2000 e được 300k/tháng để ăn tiêu trên HN đấy cụ ạ. Cụ sướng thế.
Tiền xăng xe, tiêu vặt, cưa gái … Nói chung có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít ợ :D

Em gái em 10x, chuẩn bị lên Hà Nội học đại học. Mà tham khảo thấy bạn bè em ấy đang xin tiền sinh hoạt phí là 7tr/tháng (chưa có học phí). Bao gồm:
- Tiền nhà, điện, nước, mạng: 2tr.
- Tiền ăn: 80x30=2,4tr. (Sáng, trưa, tối).
- Xăng xe: 600k.
- Đi chơi, cafe, bạn gái, nạp thẻ đt: 2tr.
Nghe bảo thì nhà bạn ấy bình thường, bố mẹ ở quê làm nông nghiệp. Không biết giờ sinh viên tiêu nhiều thế hay lạm phát ở Hà Nội thế các bác nhỉ? Đọc xong thấy không biết nên tư vấn cho bố mẹ mình cho em gái em bao nhiêu 😕
làm gì mà 1 người hết tận 7 tr/tháng gớm ghê thế cụ, nhà có điều kiện thì em ko nói, còn nhà cơ bản thì ko đến mức đấy đâu
Cái mục đi chơi, cà pê, bạn gái thì dẹp đi, ăn cũng ko hết 80k ngày đâu cụ ah. Trc em năm 2015 làm trên HN phòng cũng chỉ tầm 1,5 tr có gác xép, thêm điện nước vào tầm 2 tr, nếu ở 2 thì mất mỗi người 1 tr, năm nay 2021 đã lạm phát lên 100% rồi cơ à hixx

quy la tien

Xe điện
Được cụ ạ.
Cháu em đây, học 1 trường khá có tiếng HN 2 đưa ở chung, trọ 1,6tr+ 1tr điên nước net/2; tự nấu 2 đứa thì ok sáng ăn cơm với ít thịt cá tầm 25k/2, trưa tối 65k/2, bố mẹ nó cnvc tháng 15tr thôi nên nó bảo ăn ở thế thôi.
Nhà có đk mà con cái tk cũng nhiều; nghèo mà con cái tiêu hoang kg hiếm.

Gin Melkior

Xe máy
Em gái em 10x, chuẩn bị lên Hà Nội học đại học. Mà tham khảo thấy bạn bè em ấy đang xin tiền sinh hoạt phí là 7tr/tháng (chưa có học phí). Bao gồm:
- Tiền nhà, điện, nước, mạng: 2tr.
- Tiền ăn: 80x30=2,4tr. (Sáng, trưa, tối).
- Xăng xe: 600k.
- Đi chơi, cafe, bạn gái, nạp thẻ đt: 2tr.
Nghe bảo thì nhà bạn ấy bình thường, bố mẹ ở quê làm nông nghiệp. Không biết giờ sinh viên tiêu nhiều thế hay lạm phát ở Hà Nội thế các bác nhỉ? Đọc xong thấy không biết nên tư vấn cho bố mẹ mình cho em gái em bao nhiêu 😕
Đây là nhà giàu rồi cụ.

SV bình thường sẽ thế này:

- Nhà điện nước: 2.5 (nhà ) + 2 điện nước /4 = ~1.1 triệu
- Tiền ăn + sin hoạt linh tinh = 2.4 là chuẩn
- Xăng xe: 1 tuần 50k = 200k
- Tiền học phí: tùy trước như bk với ktqd thì cỡ 1.2-1.5 triệu tháng
- Khoản này cho nhịn.

=> tối thiểu là: 1.1 + 2.4 + 1.5 = 5 triệu

Smile1102

Xe container
Cháu em học IT BK vừa ra trường. Chị gái em cho mỗi tuần 500K, ngoài ra tuần về nhà 1 lần mang gạo thịt cá rau củ đi, thiếu mua ngoài. Ở trọ lúc đầu 2tr hai đứa, sau lên 3tr. Nên tổng khoảng 4tr tháng ko kể học phí hay học TA và sách vở.
Nhà cũng khá chứ ko nghèo đâu ạ nhưng chỉ cho thế thôi.
Thằng này nó thích kiếm tiền nên cũng thử làm grab (nó thích chạy cho biết xã hội) mấy tháng, rồi buôn giày, làm gia sư kiếm tiền tiêu vặt ăn chơi và bao bạn gái...Năm thứ 2 nó vay mẹ nó 40tr đầu tư coin. Đến năm thứ 5 thì ko xin tiền mẹ nữa.
Giờ nó vưà tốt nghiệp, đầu tư coin kiếm ác, hàng tháng lương 80-100tr tiền tư vấn và làm cho quỹ, tiền đầu tư riêng của nó ko biết có bao nhiêu nhưng đã rút ra 5 tỷ gửi mẹ gửi TK, cho vay lãi và cho mẹ tiền xây nhà. Mỗi ngày làm việc 15-16h.
Đang tìm nhà thuê tầm 14-15tr ở một mình thôi, thì thoảng cho mẹ ra chơi.

thanh.long

Xe tăng
Thoải mái cụ ơi, nhiều cháu ở quê lên trọ ở khu Triều Khúc, Phùng Khoang ở cùng bạn, nấu ăn cùng với nhau các cháu bảo 1 tháng tiền dầu mỡ nước mắm thực phẩm rau thịt cả tháng chỉ góp 1.3tr, 2 tháng về quê 1 lần thì bố mẹ tài trợ thêm xách lên 30kg gạo và đôi chục quả trứng

Quy Lão

Xe điện
Sinh viên ở điều kiện nông thôn hoặc bình thường và chi tiêu trong khoảng này thường sẽ cần đi làm thêm. Làm thêm cơ bản ở cửa hàng ăn uống khoảng 12k-15k/giờ, kiếm khoảng 2-3tr/tháng là không khó. Do vậy ngoài tiền học thì gia đình hỗ trợ không đến 5tr/tháng là tương đối thoải mái rồi.

Còn trg hợp sinh viên ở điều kiện cụ nêu, ko có ý thức phụ giúp gia đình, thì bao nhiêu cũng thiếu. Nhất là ở tỉnh lên HN chỉ hết năm 1, sang năm thứ 2 sẽ không kiểm soát nổi hành vi và nhu cầu tiêu xài.
Nhà em thuê 1 bạn sinh viên sư phạm toán làm gia sư cho F1. 2tr/8 buổi/tháng. Thực sự là bạn ấy dạy rất tốt cả kỹ năng và kiến thức, lại hợp tính f1 kiểu chị chị em em nên nhà em rất quý.
Bạn ấy kể là gia sư tối cho 2 cháu cấp 2 mỗi tháng được 4tr. Làm thêm video cho mấy bên bán khóa học online mỗi tháng cũng được trả gần 3tr. Ngoài ra thì còn thu nhập từ trợ giảng trên trường và trung tâm dạy thêm.
Tính ra mỗi tháng cũng kiếm được 8tr.
Thu nhập thế mà vừa nuôi em ăn ở cùng, lại còn vẫn tiết kiệm được tiền và gửi về cho bố mẹ. Thực sự là rất chăm chỉ và có ý thức tốt.
Nói chung là các bạn trẻ bây giờ cứ khéo ăn thì no, khéo co thì ấm thôi cụ nhỉ. Chứ lên đh rồi mà gia đình vẫn phải chu cấp từng đồng cho khoản ăn và chơi thì tương lai cũng không làm nên đc gì.

Website
trangtien.net
Cảm ơn các bác rất nhiều ạ! Em đọc hết cmt của các bác và đang cho bạn ấy thử hoạch định chi tiêu sau đó cân đối thêm mức hiện tại của các bác tư vấn. Cũng phải làm 1 buổi hướng dẫn chi tiêu cho bạn ấy các bác ạ.
Em nói thật là khá đau đầu. Biết là theo đk kinh tế của mình nhưng cho ít quá thì cũng nhiều hệ luỵ (bố, mẹ đường)… Bao nhiêu cho phù hợp quả là phải tính toán kỹ.

keomutvuive

Xe điện
Ở hn bây giờ k còn khu trọ sv như ngày xưa hả cc?sv bây giờ ko nấu ăn như trc hả cc?

Được gửi từ iPhone 6 - Otofun