[Funland] Tiền sinh hoạt phí khi học đại học ở Hà Nội

xukthal.

Xe lăn

just for fun

Xe container
Sinh viên nông nghiệp nhà cháu xin phụ huynh 5 triệu để giới thiệu đặc sản vùng miền. Bạn ấy muốn bán gì thì phải tìm hiểu chán chê mới nhập về bán. Nói chung tiền kiếm được ít nhưng mà cũng vui, lại thêm kinh nghiệm thực chiến sau này.
Cho nên cứ học nghề gì thì nên xin làm thêm nghề đó để còn lấy kinh nghiệm, làm đẹp CV sau này còn đi xin việc hoặc tự làm. Cháu có cô bạn làm nhân sự, mỗi lần phỏng vấn xong cứ cười cười kể là sinh viên apply vào vị trí nào đó, phòng kinh doanh chẳng hạn nhưng kinh nghiệm thì toàn bưng bê cà phê hoặc shipper.

michigan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
7tr thì hơi sang nhưng chắc nhẹ nhàng cũng tầm 4tr. Các cháu giờ lên Hà Nội, nhà nào khó khăn đều tự đi làm thêm kiếm thêm phụ bố mẹ. Chứ với mức sống giờ tiêu dưới 4tr/tháng sao được.

Lavender168

Xe buýt
Con nhà nghèo thì phải biết mà sống, nhà trọ tốn thì vào ktx. Ăn biết đường nấu nướng, về quê lấy đồ ăn lên cho rẻ. Đã nghèo rồi thì uống trà đá thôi, đừng sĩ diện ngồi càfe. Đi chơi không có tiền thì ra công viên ngồi ghế đá, đừng có đòi đi du lịch như người ta. Bạn gái thì biết chọn bạn mà chơi, đừng có đú. Nói chung đừng so bì với thiên hạ, người ta tiêu 700tr/tháng là việc của người ta, mình có 700k cũng biết chấp nhận co kéo mà ăn học.
Cháu gái mình học sư phạm, ở luôn trong khu ký túc, gần như kg đi chơi, chỉ cắm đầu học.
Con bé thuộc dạng chăm chỉ chỉn chu tuy kg chơi bời nhưng rất sắc sảo, cái gì cũng có lập trường riêng mà kg bị ảnh hưởng bởi đám đông.
Mình cũng lo nó kg chịu đi đâu nhiều thì lớ ngớ so với bọn bây giờ, nhưng lo bằng thừa, cháu tốt nghiệp loại xuất sắc, vừa ra trường năm ngoái và hiện đang là giáo viên trường chuyên.
Tháng nó tiêu hết 2tr, nhiều lắm 2,5tr, bố mẹ đều là giáo viên nhà mở lò luyện thi kinh tế rất khá.
Bố gửi tiền cho toàn bảo mày tiêu tiền đi con, tuổi sv cần gì cứ tiêu, nhưng nó vẫn vậy đấy.

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Cháu gái mình học sư phạm, ở luôn trong khu ký túc, gần như kg đi chơi, chỉ cắm đầu học.
Con bé thuộc dạng chăm chỉ chỉn chu tuy kg chơi bời nhưng rất sắc sảo, cái gì cũng có lập trường riêng mà kg bị ảnh hưởng bởi đám đông.
Mình cũng lo nó kg chịu đi đâu nhiều thì lớ ngớ so với bọn bây giờ, nhưng lo bằng thừa, cháu tốt nghiệp loại xuất sắc, vừa ra trường năm ngoái và hiện đang là giáo viên trường chuyên.
Tháng nó tiêu hết 2tr, nhiều lắm 2,5tr, bố mẹ đều là giáo viên nhà mở lò luyện thi kinh tế rất khá.
Bố gửi tiền cho toàn bảo mày tiêu tiền đi con, tuổi sv cần gì cứ tiêu, nhưng nó vẫn vậy đấy.
Phải thế cụ ạ. Biết khắc phục, thích nghi với hoàn cảnh, không thành công thì cũng thành nhân.

lacettiGG

Xe điện
Chịu khó nấu mà ăn, đi chơi ít thôi. Giám được 1 nửa :D

matran241091

Xe điện
Em thì thấy ngược lại. Đi gia sư đụt người đi, chủ yếu là trông trẻ với trẻ học dốt. Sv kinh tế thì đi bán hàng, bưng bê, phụ quán cũng được học ăn học nói, cũng có cái nhìn tương đối về quản lí kinh doanh một cửa hàng nho nhỏ cần phải làm những việc gì.
Sau này có start up thì nợ nần cũng ít hơn.
em không hiểu bưng bê thì học được quản lí cái gì
nói năng thì cũng chỉ là order vài câu. lương bèo mà tốn thời gian

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chịu khó quan sát với 1 tí tư duy là suy luận đc. Rất nhiều sv từ chối đi gia sư dù gia sư nhẹ nhàng hơn, lương cao hơn.

USD.EURO

Xe điện
Tiền kiếm cũng có nhiều cách kiếm phải không cụ?Không phải là cháu nào cũng có thể dành quãng đời SV của mình để kiếm nhiều tiền được cụ ạ. Nhất nghệ tinh nhất thân vinh. Với những ngành học đặc thù như Y, Dược thì giờ cứ trau dồi kiến thức chuyên ngành cho tốt. Sau ra còn có bệ mà đứng. Khối lượng kiến thức một số ngành để mà hiểu thì phải dành cực kỳ nhiều thời gian cho nó. Giờ cứ chăm chăm kiếm tiền, đầu bận suy nghĩ việc khác, lên lớp toàn C D F sau ra chạy việc cũng ối.
Các bạn sinh viên Đại Học Y- Dược mình thấy rất ít bạn đi làm thêm, có lẽ là do việc học tập trong nghành Y- Dược nhiều quá phải không bạn?

xukthal.

Xe lăn
Các bạn sinh viên Đại Học Y- Dược mình thấy rất ít bạn đi làm thêm, có lẽ là do việc học tập trong nghành Y- Dược nhiều quá phải không bạn?
Dược ko biết chứ Y học khổ lắm, đi thực hành ở BV suốt ngày còn tgian đâu mà đi làm thêm.

Dangminhquan

Xe điện
Học được cách một quán cafe vận hành ra sao này cụ,pha chế như thế nào, nhiều khâu nhiều mục lắm chứ tay mơ start up ngành này thì biết làm cái gì trước,sau.

Langthang_Mercedes

Xe container
Em thì thấy ngược lại. Đi gia sư đụt người đi, chủ yếu là trông trẻ với trẻ học dốt. Sv kinh tế thì đi bán hàng, bưng bê, phụ quán cũng được học ăn học nói, cũng có cái nhìn tương đối về quản lí kinh doanh một cửa hàng nho nhỏ cần phải làm những việc gì.
Sau này có start up thì nợ nần cũng ít hơn.
Các cụ cứ quan trọng hóa vấn đề, đơn giản là đói thì đi làm để bù vào là xong.

coolpix8700

Xe ngựa
matran241091 nói:
Học được cách một quán cafe vận hành ra sao này cụ,pha chế như thế nào, nhiều khâu nhiều mục lắm chứ tay mơ start up ngành này thì biết làm cái gì trước,sau.
Chắc chủ quán thương sinh viên nghèo vượt khó, hàng ngày họ gọi vào chỉ bảo tận tình từ cách pha trà, chế rượu để sau này học xong còn sờ tát úp quán khác.
Mô hình này đặc biệt thành công với sinh viên du học. Gia đình chỉ cần lo mỗi việc cho F1 bước lên máy bay, còn lại khi tới bên kia các F1 sẽ tìm quán tự kiếm tiền rồi tỉm được các anh, ả mũi lõ và sau này đón được cả phụ huynh!

Dangminhquan

Xe điện
Chắc chủ quán thương sinh viên nghèo vượt khó, hàng ngày họ gọi vào chỉ bảo tận tình từ cách pha trà, chế rượu để sau này học xong còn sờ tát úp quán khác.
Mô hình này đặc biệt thành công với sinh viên du học. Gia đình chỉ cần lo mỗi việc cho F1 bước lên máy bay, còn lại khi tới bên kia các F1 sẽ tìm quán tự kiếm tiền rồi tỉm được các anh, ả mũi lõ và sau này đón được cả phụ huynh!
Cụ cứ nói thế,vậy cái thằng đi bưng bê ấy đúng vất đi,chả có óc quan sát,bảo gì làm nấy.Vứt đi là đúng rồi.
Đã cầu tiến thì việc gì cũng nên tự học hỏi lên một tí cụ ạ.

Gin Melkior

Xe máy
Theo quan điểm riêng em, em chỉ thấy nó không xứng với những gì mình phải đánh đổi, thời gian, công sức, sức khỏe. Cái giá mình phải trả để đổi lấy sự học ăn học nói là quá nhiều. Mà sự học ăn học nói ở đây khó mang tính khách quan, hay nói cách khác đa phần là vâng dạ, tranh luận một chiều. Có chăng là rèn độ chịu đựng, nhẫn nhịn. Bản thân em cũng không khen nghề gia sư cụ ạ. Nhưng ít nhất trong xu hướng làm thêm, có thể nói nó đại trà nhất, gần gũi nhất, tiết kiệm thời gian, sức khỏe, hơn cả cách đối thoại, nói năng, nói khái quát vấn đề với phụ huynh. Và với SV sư phạm thì lại cực kỳ hợp, vì sau này còn gặp nhiều (vừa kiếm tiền vừa coi như giải trí sau những giờ học căng thẳng)
Chính ra ngành nào nên đi làm thêm theo lốt ngành ấy, nếu muốn giỏi. Ví dụ SV y có thể xin chân chạy lặt vặt theo các thầy, SV sư phạm thì đi dạy thêm... nhìn chung nhiều.
Đấy là nhà cụ có điều kiện thì mới thế thôi. Quan điểm của em là đói thì đầu gối cũng phải bò, ko phạm pháp là được

TUCSON9389

Xe điện
Cụ mợ nào thời đi học còn nhớ được 3 loại học bổng 16k 20k 24k.
20k em tiêu được 1 tháng, sáng nào 1k bánh chưng thì, sáng sau 1k bánh giò, thế là có sáng đc 2k bát phở rồi.
chắc cụ là năm 90 ạ. năm 91 em được hb 100% thì được đâu đó là 49k thì phải. sôi sáng thì 500 đ/gói

Xechaybangcom

Xe điện
Em ko nghĩ thế,
Bầm dập hay ko còn phụ thuộc vào giáo dục của từng gia đình, nhận thức và học hành, bản lĩnh của từng đứa trẻ.
Chứ chả có lý gì mà bắt con khổ sở trong khi mình có điều kiện (phù hợp với hoàn cảnh của mình), mà chắc gì khổ sở nó đã không bị bầm dập.
.
Em chẳng khổ sở ngày nào, mà đời cũng chẳng ngược đãi em, hehe
Con em năm nay cũng vào đại học, mà nó lại chọn tận Sài thành để học. Nó đã tìm đc phòng thuê trọ kiểu ktx, 4 người/phòng, mỗi người đã hết 1650k. Còn tiền ăn em cũng chưa biết tính sao cho nó vừa, cứ bị rối. Vừa muốn nó vẫn được sướng như ở nhà, vừa muốn nó khổ khổ 1 tí 😂.
Kêu nó, đấy ielts 7,5 (thi cách đây 2 năm), cố gắng cày lên 8,0 để mà đi làm thêm nuôi thân nhé.

Yeuaibaygio

Xe container
Các cụ cứ quan trọng hóa vấn đề, đơn giản là đói thì đi làm để bù vào là xong.
Hihi, làm thêm cũng là một kiểu trải nghiệm thú vị thời sinh viên, các cụ ấy chê bai việc này việc kia em thấy buồn cười.
Đứa đần đụt thì làm gì cũng chả nên hồn, bố mẹ cho tiền có khi cũng chả biết tính toán tiêu thế nào cho hợp lý.
Đứa có đầu óc thì làm gia sư hay bưng bê nó cũng làm tốt, kiếm được tiền và mở ra những thứ hay ho khác.
Đứa học các ngành đặc thù, bài vở nhiều (Y, Dược, các ngành chất lượng cao) thì cứ chuyên tâm học chuyên môn + ngoại ngữ, không cần đi làm thêm cũng chẳng sao.
Còn gia cảnh khó khăn, bố mẹ chu cấp không đủ tiêu thì trước mắt làm gì ra tiền đã, ở đấy mà kén chọn. Em quen một cô có đứa cháu gái nhà rất hoàn cảnh nhưng ngoan, chịu khó. Cháu học chuyên Nga, lên HN học ĐH chuyên ngành tiếng Nga, thấy nó khó khăn và ngoan, một cô giáo trong khoa thuê nó giúp việc nhà + đón em bé. Công việc không quá vất vả, kiếm được tiền lại vẫn có thời gian học hành, cô thương thường xuyên cho đồ ăn. Hai năm sau nhờ nỗ lực học hành + cô hỗ trợ, nó kiếm được suất học bổng đi Nga. Giờ thì cháu nó tương đối ấm rồi.

Mỗi người một tính cách. Những người ít va chạm mà nặng về sách vở, lý thuyết thường rất nguyên tắc (thường gọi là có lập trường riêng). Em thấy giáo viên và bác sĩ thường có đặc điểm này. Em cũng chả khen hay chê vì những ngành này (+ công an, bộ đội) khá đặc thù. Hồi xưa em cũng y như cháu cụ, nhưng em đi làm đủ môi trường, nhiều ngành nghề, em thấy nguyên tắc quá không tốt đâu cụ. Em vẫn thích con em năng động, kỹ năng mềm tốt, không cần xuất sắc quá.