[Funland] Tiền sinh hoạt phí khi học đại học ở Hà Nội

TUCSON9389

Xe điện
Chịu khó quan sát với 1 tí tư duy là suy luận đc. Rất nhiều sv từ chối đi gia sư dù gia sư nhẹ nhàng hơn, lương cao hơn.
đúng là như thế. chứ ai nói là nói năng thì cũng chỉ vài câu thì là quá ư là thiển cận. rất nhiều thứ va chạm và phát sinh trong quá trình làm. có óc quan sát, tư duy một tí thì vứt đâu nó cũng ứng dụng được, chứ ù lì, thụ động thì đúng là....

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ cứ nói thế,vậy cái thằng đi bưng bê ấy đúng vất đi,chả có óc quan sát,bảo gì làm nấy.Vứt đi là đúng rồi.
Đã cầu tiến thì việc gì cũng nên tự học hỏi lên một tí cụ ạ.
Đúng là hệ thống GD ở VN đang hỏng.
Nhưng nếu ví dụ về những hệ thống giáo dục tốt chắc người ta cũng sẽ nghĩ đến nước Đức.
Người Đức không hề khuyến khích sinh viên của họ đi làm thêm. Thời gian được phép đi làm thêm 1 tuần của sinh viên trong năm học rất ít, chỉ hè mới được nới rộng. Bị giới hạn đi làm thêm như vậy, nhưng chắc ít người nói sinh viên Đức tốt nghiệp ra rất kém năng động.
Thời gian đi học thì mục đích chính là học để tiếp nhận được kiến thức, chứ không phải làm thêm. Không chú ý học thì sau này ra cũng chỉ giỏi mấy cái việc lặt vặt ấy, còn kiến thức thì ở VN mới có vào khó ra dễ, chứ ở Đức mà chỉ chăm chú đi kiếm tiền mà ra được là rất khó. Đừng khoe ở Mỹ. Mỹ có nhiều trường ĐH nổi tiếng để vào và ra rất khó, còn những trường làng nhàng thì tốt nghiệp rồi sang Đức các môn học không được công nhận khi làm tiến sỹ, nếu muốn làm thì phải học lại!
Còn chắc rất ít người lạ lẫm với các cháu sinh viên làm thêm ở các quán bia, cà phê,...
Các hãng rựợu, thuốc lá,... còn tổ chức cả xe đưa đón từ cổng ký túc xã đến từng quán bia, nhưng để được chọn làm PG cũng không phải dễ!

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
Em SV đang học ĐH Y đây. Khéo ăn thì no khéo co thì ấm cụ ơi. Nhiều thì tiêu đủ, ít thì chịu khó. Có thể đi gia sư các thứ để kiếm thêm. Đi gia sư như kiểu giải trí đầu óc sau những giờ học căng thẳng ấy haha.
Nếu học bác sỹ Y khoa mà còn thời gian đi dạy gia sư thì phải rất giỏi, F1 nhà mình học ngày học đêm, hở ra là tranh thủ ngủ.

chắc cụ là năm 90 ạ. năm 91 em được hb 100% thì được đâu đó là 49k thì phải. sôi sáng thì 500 đ/gói
Duy nhất năm 90 có chế độ này cụ ạ, 91 tăng như cụ lên 49, xôi sáng hồi đó em nghĩ chỉ 200 thôi chứ nhỉ. Ngoài lề một tí, sao bộ không tăng lên 53 nhỉ.

Yeuaibaygio

Xe container
Hồi học cấp 3 em học trường chuyên cũng có học bổng, lúc đó có 3 mức 40k, 60k, 80k/tháng, những năm 9x cũng khá phết. Lên ĐH thì học bổng 180k/tháng, lĩnh 1 kỳ 5 tháng là 900k vừa bằng học phí.

chaytim

Xe điện
Nói thật là em ko thích con em làm thêm khi đang đi học. May ra tầm năm 4 thì tung ra đi làm tý cho quen rồi làm thật là vừa. Còn khi đang đi học thì cứ học và chơi, enjoy đời sinh viên, thế là đủ.

Ấy nhưng mà lũ trẻ giờ lao vào làm thêm như xu hướng, mà có kiếm được bao nhiêu đâu, làm cả tháng chẳng bằng bố mẹ cầy thêm 1 ngày. Cơ mà nói cũng ra gì lắm, ở công ty con hehe

Dangminhquan

Xe điện
Hic, nhà nghèo thì phải cố thôi cụ, còn không nghèo thì đừng có đi bưng cafe. Cụ vào uống cafe, để ý là biết cách nó vận hành rồi. Còn pha chế á, nó không phải vấn đề của start up nhá. Nếu nó là vấn đề thì cần học mấy hồi.

Cả xã hội đi start up quán cafe thì chết. Thôi để thời gian học đi.
Chịu các cụ,lan man quá.
Lại đưa đẩy vấn đề đi xa chủ đề này rồi,thôi túm lại,với sinh viên không dư giả,làm thêm là cứu cánh tốt nhất để đảm bảo mức sống.
Với em thì không có nghề làm thêm nào vô ích cả.
Bưng bê thì cũng rèn luyện tính cầu thị,nhẫn nhịn.
Ra xã hội tất cả chúng ta đều đi làm thuê cho nhau cả thôi.

thanh040506

Xe trâu
Cụ mợ nào thời đi học còn nhớ được 3 loại học bổng 16k 20k 24k.
20k em tiêu được 1 tháng, sáng nào 1k bánh chưng thì, sáng sau 1k bánh giò, thế là có sáng đc 2k bát phở rồi.
E đây. Bánh mỳ 500 đ là có nhân giá đỗ xào lòng mề gà ạ☺

thanh040506

Xe trâu
Các cụ cứ so với ngày xưa làm gì ạ,
Mức sống bây giờ khác ngày xưa. Nên ko thể nói xưa mình ăn cơm bụi 2000d/ xuat, miếng thịt gió thổi bay, mà bảo giờ con cũng phải thế.
Em cho con em ở ktx 1 học kỳ, 600k/ thang, phong 6, ko máy giặt ko nóng lạnh, ko điều hoà, trời nóng có cái quạt bé tý. Đi học về 9h tối giặt quần áo bằng tay, cái quần bò dầy cộp mấy ngày mới khô. Ăn cơm bụi 30k/ xuất, cũng toàn đồ ăn ko biết nguồn gốc.
Xót con, em cho ra thuê nhà, 2tr/ tháng share phỏng 2ng/15m2. Có đh, nóng lạnh. Thôi thì yên tâm nó tắm muộn còn đỡ lo. Ăn uống mua về tự nấu. Cũng tầm 2tr/ tháng chưa kể gạo dầu mắm muối kem dánh răng, bvs, kem chống nắng. Mỗi thứ 1 tý. Cũng là tiền. Mà nó cũng kham khổ lắm, nhiều khi chụp mâm cơm có miếng thịt kho với quả trứng. Trong khi ở nhà thi thoảng mua cả con gà chẳng có ai ăn, lại ngồi thẫn thờ thương nó.
Đấy, hòm hòm 4tr rồi ạ. Còn tiền xe bus, grab, bạn bè, sinh nhật, ốm đau, quần áo, sách vở. Ở nhà thì me thi thoảng dúi cho một ít có tính toán gì. Nay ở một mình trăm thứ chi ra từ vài tr đó. Ko nhiều đâu các cụ ạ.
Nên là như em chi cho con là 7tr/ tháng cả tiền học, nhưng mà thi thoảng e lại bơm thêm cho 500-1tr. Thà em cố vất vả tý còn hơn con e khổ, kệ.
Có nhiều gia đình ở quê k có điều kiện vậy mợ ơi.
F1 Mợ may mắn vì Mợ còn cố được.

chaytim

Xe điện
Có nhiều gia đình ở quê k có điều kiện vậy mợ ơi.
F1 Mợ may mắn vì Mợ còn cố được.
À vâng, xã hội muôn màu mà cụ. Có người thế này, người thế khác. Nên em vẫn nói mọi sự lựa chọn nên phù hợp với hoàn cảnh từng gia đình,

Em cứ thật thà thế thôi, chứ đến hơn nửa các cụ ọp phơ trên này chi cho con học ĐH mức 7tr++ mà các cụ í ko kể ra thôi, hihi.

Cảm ơn cụ động viên e. Trên trán em lúc nào cũng dán 2 chữ cố gắng, :D

thngaylangthang

Xe ngựa
Nói thật là em ko thích con em làm thêm khi đang đi học. May ra tầm năm 4 thì tung ra đi làm tý cho quen rồi làm thật là vừa. Còn khi đang đi học thì cứ học và chơi, enjoy đời sinh viên, thế là đủ.

Ấy nhưng mà lũ trẻ giờ lao vào làm thêm như xu hướng, mà có kiếm được bao nhiêu đâu, làm cả tháng chẳng bằng bố mẹ cầy thêm 1 ngày. Cơ mà nói cũng ra gì lắm, ở công ty con hehe
Nhà em thì trang bị full giáp luôn, cho nó lang thang tự tìm kiếm mục tiêu chiến đấu thử sức ... :D

chaytim

Xe điện
Nhà em thì trang bị full giáp luôn, cho nó lang thang tự tìm kiếm mục tiêu chiến đấu thử sức ... :D
Pc nhà cụ hoạt động vùng không phận nào đấy ạ, cẩn thận ko va phải mb nhà em :D

Em muốn nó học với chơi mà nó cứ lao ra đi làm, vớ hết cả vẩn. Còn cả đời để làm việc cơ mờ

thanh040506

Xe trâu
À vâng, xã hội muôn màu mà cụ. Có người thế này, người thế khác. Nên em vẫn nói mọi sự lựa chọn nên phù hợp với hoàn cảnh từng gia đình,

Em cứ thật thà thế thôi, chứ đến hơn nửa các cụ ọp phơ trên này chi cho con học ĐH mức 7tr++ mà các cụ í ko kể ra thôi, hihi.

Cảm ơn cụ động viên e. Trên trán em lúc nào cũng dán 2 chữ cố gắng, :D
Thời e với Mợ học khó khăn hơn nhiều. Lúc đó nhiều gia đình cũng có đk nhưng họ cũng chỉ chu cấp vừa đủ cho con. Nên mặt bằng SV ngày đó cũng cơ bản như nhau, đói giống nhau.
Giờ mức sống cao nhưng khoảng cách giàu nghèo lớn quá.
Việc mở rộng phổ cập ĐH cũng k rõ nhiều cháu cứ lao vào học xong ra làm gì đây.

thngaylangthang

Xe ngựa
Pc nhà cụ hoạt động vùng không phận nào đấy ạ, cẩn thận ko va phải mb nhà em :D

Em muốn nó học với chơi mà nó cứ lao ra đi làm, vớ hết cả vẩn. Còn cả đời để làm việc cơ mờ
Làm trong khi học cũng là chơi mà :D

t_t_7love

Xe tải
2k8 em đi học đại học bố mẹ cho 1tr2 cho tất tần tật, học 2 năm tăng lên 1tr5,vậy mà cũng chưa bị thiếu ăn ngày nào.. giờ sv mà 7tr mà k đủ thì có vẻ hơi cao các cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

chaytim

Xe điện
Thời e với Mợ học khó khăn hơn nhiều. Lúc đó nhiều gia đình cũng có đk nhưng họ cũng chỉ chu cấp vừa đủ cho con. Nên mặt bằng SV ngày đó cũng cơ bản như nhau, đói giống nhau.
Giờ mức sống cao nhưng khoảng cách giàu nghèo lớn quá.
Việc mở rộng phổ cập ĐH cũng k rõ nhiều cháu cứ lao vào học xong ra làm gì đây.
Vâng cụ. Cụ làm em nhớ lại hồi SV, trường em giàu nghèo nhốt chung vào 1 cũi, con chủ tịch tỉnh với con phó thường dân cũng chỉ có mỗi cái xe đạp đèo nhau ra chợ thị xã mua túi mỳ tôm cân về cả lũ xì xụp hí hửng, giống nhau hết.

Chứ giờ khoảng cách giàu nghèo lớn quá, nên chính ra các cháu khổ hơn mình. Học mà ko có mục tiêu, học mà bao cám dỗ bên cạnh (điện thoại thông minh, internet, mạng xã hội...), vượt cái đó mới là khó,