[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Mạnh dạn khoe với các cụ cái "căn hộ" em tư thiết kế, tự thi công và đồ thì đi xin luôn cho khỏe:))

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nhà bác giống homstay thế nhỉ. Rất sáng tạo và tiết kiệm.
Chỗ tầng thượng em làm để trẻ con lên chơi ạ. Để trống có cây cảnh linh tinh thì 1 năm cũng không ai ngó ngàng bác ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
Cám ơn các bác, đặc biệt là các KTS có thâm niên cao như Ford Focus, Ngothutrung, Archmoc... đã thảo luận và cho ý kiến về các vấn đề tôi đặt ra về thiết kế cho nhà liền kề đang làm.
Ý kiến của các bác đã giúp gia chủ rất nhiều trong điều chỉnh các chi tiết về phân khu và trang trí để hoàn thiện bản vẽ cuối cùng trước khi thi công.
Vì là nhà nhận thô, chủ dự án họ có những quy định cứng về công năng, kết cấu và kiến trúc bên ngoài, nên nhiều ý kiến quý báu của các bác không thể tiếp thu được do không vượt được cầu quản lý của chủ dự án.
Một vấn đề nữa là mỗi một ý kiến sửa chữa, chủ nhà đều phải thảo luận đề xuất với KTS đứng danh (được thuê) thiết kế nội thất căn nhà trên tinh thần tôn trọng vai trò và quyền tác giả tổng thể của KTS. Mà ở Việt Nam, làm việc với các KTS cụ thể, nhất là các KTS trẻ cũng khó phết các bác ạ. Mình là chủ nhà nhưng không có chuyên môn, không có năng khiếu mỹ thuật, khi biết và cảm nhận rõ ràng cái đó là đẹp, là thẩm mỹ, là công năng, là tốt... nhưng nếu không khéo trình bày, không đủ năng lực trình bày và thuyết phục, cũng khó thuyết phục KTS họ đồng ý vẽ lại cho mình (hơi giống tình huống trò cãi lại thầy: trò đúng mà thầy bảo thủ, coi thường trò thì có đúng trò cũng phải chịu sai.)
Giờ tôi mới hiểu, tại sao nhiều nhà thuê KTS vẽ TK đáng hoàng rồi mà đến khâu thực hiện hầu như bỏ hết bản vẽ, quay lại tự TK và làm....
Tuy nhiên, trong case cụ thể này, chủ nhà đã khéo léo để từng điểm, từng điểm yêu cầu KTS điều chỉnh cho hợp lý theo phương châm: Nói phải củ cải cũng phải nghe.
Qua đó ta cũng thấy, ở bước làm nhà thô để bán (biệt thự, liền kề, căn hộ) KTS xây dựng đã làm rất ẩu:
-Bố trí công năng không hợp lý và tối ưu làm đau đầu phần thay đổi sửa chữa mặt bằng công năng.
-Kết cấu không tính đến kiến trúc nội thất (cột chịu lực, dầm nhà...)

kimvanchinh

Xe tăng
Nhờ các cụ rảnh rỗi bình xét và cho ý kiến về 2 vấn đề sau (các vấn đề khác các cụ cứ bàn nếu thấy hay nhưng không phải câu hỏi tôi đặt ra):

Ảnh thiết kế phòng khách nhà liền kề (mặt bằng XD 7x14m), riêng khu PK 7x5m cả tường:
p khách bep 10 (1).jpg
p khách bep 10 (4).jpg

Em có 2 câu hỏi:
1/ Cái cột bê tông nguyên thô 25cmx36cm được KTS chỉ định đắp cách điệu uốn lượn rồi dùng vải gỗ Hàn Quốc dán lên. Như vậy đã tối ưu chưa trong bối cảnh kiến trúc nội thất hiện đại như vẽ? Về kiểu dáng kiến trúc có phù hợp không? Về vật liệu có bền không? Có phương án nào thay thế về kiến trúc, vật liệu?

2/ Nền nhà ấn định lát một loại gạch suốt tầng 1. Chủ nhà quyết định gạch bóng mờ tầm giá khoảng 600k/m2 đổ lại. KTS chọn gạch 60x120 (Ấn Độ) lát dọc nhà. Vậy các cụ xem có loại gạch nào tầm tiền đã cho mà lát đẹp hơn không? Liệu lát gạch 800x800 Mỹ Ý chẳng hạn có đẹp hơn không?

Mong các cụ là KTS và không phải KTS cho ý kiến, coi như một phút giải lao, giải trí nghề nghiệp, nhưng có thể lại là những gợi ý vàng cho chủ nhà đạt giá trị rất lớn.

archmoc

Xe tải
Giải pháp của bác rất mạnh bạo và độc đáo. Quả là không gian bếp hơi bé cần mở rộng. Tuy nhiên gia chủ và cđt không dám bỏ 2 cột trụ bê tông giữa nhà. Rồi món phong thuỷ về bếp cũng rất khổ, nó ấn định vị trí bếp như vậy. Sẽ học bác rất nhiều về tư duy không gian công năng
Giải pháp này thì cũng không có gì đặc biệt đâu Cụ / chỉ nhằm sao cho gọn hơn thôi...
mà bơm nước gì đó có thể để khu nấu ngoài trời (trong gầm tủ bếp ngoài) ấy Cụ

Chỉnh sửa cuối:

tinaliuyifei

Xe hơi
Nhờ các cụ rảnh rỗi bình xét và cho ý kiến về 2 vấn đề sau (các vấn đề khác các cụ cứ bàn nếu thấy hay nhưng không phải câu hỏi tôi đặt ra):

Ảnh thiết kế phòng khách nhà liền kề (mặt bằng XD 7x14m), riêng khu PK 7x5m cả tường:
p khách bep 10 (1).jpg
p khách bep 10 (4).jpg

Em có 2 câu hỏi:
1/ Cái cột bê tông nguyên thô 25cmx36cm được KTS chỉ định đắp cách điệu uốn lượn rồi dùng vải gỗ Hàn Quốc dán lên. Như vậy đã tối ưu chưa trong bối cảnh kiến trúc nội thất hiện đại như vẽ? Về kiểu dáng kiến trúc có phù hợp không? Về vật liệu có bền không? Có phương án nào thay thế về kiến trúc, vật liệu?

2/ Nền nhà ấn định lát một loại gạch suốt tầng 1. Chủ nhà quyết định gạch bóng mờ tầm giá khoảng 600k/m2 đổ lại. KTS chọn gạch 60x120 (Ấn Độ) lát dọc nhà. Vậy các cụ xem có loại gạch nào tầm tiền đã cho mà lát đẹp hơn không? Liệu lát gạch 800x800 Mỹ Ý chẳng hạn có đẹp hơn không?

Mong các cụ là KTS và không phải KTS cho ý kiến, coi như một phút giải lao, giải trí nghề nghiệp, nhưng có thể lại là những gợi ý vàng cho chủ nhà đạt giá trị rất lớn.
em biết họ hàng cụ đang nhờ Cty nào thiết kế.cty sẽ chỉ định những vật liệu cụ ko dò giá dc.nếu cụ thay đổi vật liệu xấu tự khắc chịu kkk.thẩm mỹ đáng lẽ cụ ko nên chỉ định gạch bóng mờ.mà để kts tự do phối hợp,vậy sẽ hay hơn.cty này có đối tác bên vietceramic.cụ qua đó xem mấy loại gạch ở bên đó.có gạch ấn độ em thấy 800x1000 mà giá có 570k 1m2.coi thực tế mới chính xác dc.còn trong ảnh thì gạch ở trên ko dc đẹp lắm.đó là em nhìn qua ảnh và ý kiến chủ quan.tbvs thể nào cũng dẫn tới moen :D
còn cái cột bê tông thì em thấy giải pháp vậy tạm dc rồi cụ ạ.Nhưng màu trong ảnh đang ko thật.nên khó xác định thực tế đẹp xấu thế nào lắm cụ ạ.nhất là phần gỗ.

kimvanchinh

Xe tăng
em biết họ hàng cụ đang nhờ Cty nào thiết kế.cty sẽ chỉ định những vật liệu cụ ko dò giá dc.nếu cụ thay đổi vật liệu xấu tự khắc chịu kkk.thẩm mỹ đáng lẽ cụ ko nên chỉ định gạch bóng mờ.mà để kts tự do phối hợp,vậy sẽ hay hơn.cty này có đối tác bên vietceramic.cụ qua đó xem mấy loại gạch ở bên đó.có gạch ấn độ em thấy 800x1000 mà giá có 570k 1m2.coi thực tế mới chính xác dc.còn trong ảnh thì gạch ở trên ko dc đẹp lắm.đó là em nhìn qua ảnh và ý kiến chủ quan.tbvs thể nào cũng dẫn tới moen :D
còn cái cột bê tông thì em thấy giải pháp vậy tạm dc rồi cụ ạ.Nhưng màu trong ảnh đang ko thật.nên khó xác định thực tế đẹp xấu thế nào lắm cụ ạ.nhất là phần gỗ.
1. Gạch Ấn Độ bên Vietceramic bán giá khá cao so với các cty khác (Rita Võ chẳng hạn). Ví dụ tôi đã xem cùng chủng gạch 600x1200 bên vietceramic bán khoảng 600k/m2 trong khi bên Rita Võ họ bán 470k/m2 (sau khi chiết khấu). Có lẽ không dại gì mà mua chỗ cao giá.
2. Vietceramic đúng là độc đáo có nhập nhiều gạch khổ lớn (trên 750x1500; 900x900...) nhưng giá rất cao, không thuộc phân khúc giá chủ nhà chịu đựng được.
3. Rất có thể vietceramic họ có chính sách % với các cty thiết kế và các KTS thiết kế chỉ định và mua gạch của họ, đó là điều rất không trong sáng. Thời buổi cạnh tranh khách hàng cũng cần chịu khó tìm tòi thị trường để có giải pháp vật liệu phù hợp và tiết kiệm.

tinaliuyifei

Xe hơi
1. Gạch Ấn Độ bên Vietceramic bán giá khá cao so với các cty khác (Rita Võ chẳng hạn). Ví dụ tôi đã xem cùng chủng gạch 600x1200 bên vietceramic bán khoảng 600k/m2 trong khi bên Rita Võ họ bán 470k/m2 (sau khi chiết khấu). Có lẽ không dại gì mà mua chỗ cao giá.
2. Vietceramic đúng là độc đáo có nhập nhiều gạch khổ lớn (trên 750x1500; 900x900...) nhưng giá rất cao, không thuộc phân khúc giá chủ nhà chịu đựng được.
3. Rất có thể vietceramic họ có chính sách % với các cty thiết kế và các KTS thiết kế chỉ định và mua gạch của họ, đó là điều rất không trong sáng. Thời buổi cạnh tranh khách hàng cũng cần chịu khó tìm tòi thị trường để có giải pháp vật liệu phù hợp và tiết kiệm.
Như em nói đó.giá 570k 1 m2 thôi cụ,ít hơn 600k như chủ đầu tư của họ hàng nhà cụ đề xuất mà :l mà em nhìn vân cũng đẹp phết ạ,mỗi tội ít mẫu lắm.
Giờ đa phần là các công ty hơp tác kiểu này.Kiểu này chỉ thiệt chủ đầu tư :D

tinaliuyifei

Xe hơi
Cụ nào biết thì cho em hỏi ? Dùng sen âm tường thì van nóng lạnh (và củ phụ kiện âm tường ) khác hãng với bát sen có được không ạ ? hay phải cùng 1 hãng ?

kimvanchinh

Xe tăng
Như em nói đó.giá 570k 1 m2 thôi cụ,ít hơn 600k như chủ đầu tư của họ hàng nhà cụ đề xuất mà :l mà em nhìn vân cũng đẹp phết ạ,mỗi tội ít mẫu lắm.
Giờ đa phần là các công ty hơp tác kiểu này.Kiểu này chỉ thiệt chủ đầu tư :D
GIẢ THIẾT VỀ KHẢ NĂNG ĂN CHẶN, LÀM TIỀN QUA THIẾT KẾ VÀ CHỈ ĐỊNH THIẾT BỊ

Tôi có 1 giả thiết này, các bác thảo luận:

Việc Cty thiết kế kiêm luôn sản xuất nội thất và thi công các hạng mục hoàn thiện thì họ có khả năng gửi giá vào các chi phí thi công là rõ rồi. Tôi ước tính chi phí thường tăng thêm 20-30%.

Nhưng nếu chủ nhà bóc tách thiết kế, có thể có công ty hoặc KTS vẫn ăn giá của chủ nhà qua việc cố tình vẽ thiết kế các loại gạch đắt tiền, các thiết bị rất bắt mắt và khó kiếm trên thị trường với giá trên trời dưới biển...

Hỗ trợ cho các Cty và KTS dạng này là các công ty kinh doanh vật liệu.

1/ Vietceramic là 1 ví dụ: tôi thấy nhiều KTS "thích" giới thiệu chủ nhà tìm gạch ở Vietceramic. Giá thì đúng là cao hơn các cty khác bán hơn 30%, thậm chí 40% gạch cùng chủng loại. Vietceramic còn có các loại gạch to bản đúng là đẹp nhưng giá quá chát so với mặt bằng giá trên thị trường.

2/ Cty MOENVIETNAM (47 Nguyễn Xiển). Cty này tôi đã phân tích hôm trước là công ty lập lờ MOEN chứ thực chất không có liên quan gì đến moen chính hãng của Mỹ cả. Giá thì không phải trên trời mà là trên cả trời xanh (xem ảnh dưới)... Họ đâu có dám chưng nhãn hiệu Moen chính hãng? Hãy cảnh giác với các KTS vẽ thiết bị vệ sinh MOEN nhé. Muốn dùng Moen, hãy tìm các Cty thương mại phân phối chính thức.

Đây là Moen không do chính hãng mà do Moenvietnam 47 Ng Xiển bán

Đây là cái bồn cầu đơn giản họ bán hàng chục triệu

Đây là hàng Moen có ghi đúng thương hiệu do một Cty phân phối bình thường bán, giá chỉ 1/2:

trungngothu

Xe tăng
Cụ nào biết thì cho em hỏi ? Dùng sen âm tường thì van nóng lạnh (và củ phụ kiện âm tường ) khác hãng với bát sen có được không ạ ? hay phải cùng 1 hãng ?
Về cơ bản là ko vấn đề gì ạ, cụ chỉ cần đồng bộ lưu lượng nước cấp của củ sen và thoát của bas sen. 1 lưu ý nữa là chọn đúng số đầu ra cho các chế độ của bas sen.( các bas sen cao cấp thường có nhiều chế độ nước như toả rộng, matxa, thác đổ... thường mỗi chế độ đó sẽ ứng với 1 đường cấp và lưu lượng nước khác nhau)

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF

p khách bep 10 (1).jpg
p khách bep 10 (4).jpg

Em có 2 câu hỏi:

1. Cột em thấy mềm mại và ở vị trí cầu thang làm vát cạnh là thân thiện sử dụng đấy chứ. Mà cầu thang rông không sao không thu vào mép cột cho sạch lối đi hả cụ. Làm thế cạnh cầu thang làm cái vách tue giấu cầu thang đi và có chôc treo tranh, em thấy giấu cầu thang đi gọn nhà hơn, đi lên đi xuống lúc có khách tế nhị hơn.
2. Nếu em là cụ em sẽ đổi tone mầu gạch chỗ phòng khách đi cho nó mạch lạc. Đổi sắc độ thôi không cần phá cách quá nó kéo theo nhiều thứ.

trungngothu

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

Dogmatix

Xe tăng
Không thấy cụ nào đả động đến vấn đề đèn đóm ánh sáng chiếu rọi ra sao thế nào cho hiệu quả nhỉ... Em thấy cái này cũng quan trọng và thú vị mà~:>
Mảng này bên otosaigon có một cụ đã bàn và đưa sơ đồ bố trí đèn theo diện tích các loại phòng cụ ạ. Em đọc cũng lâu rồi nên ko còn link, cụ sang đấy tìm chắc sẽ thấy.

kimvanchinh

Xe tăng
1. Cột em thấy mềm mại và ở vị trí cầu thang làm vát cạnh là thân thiện sử dụng đấy chứ. Mà cầu thang rông không sao không thu vào mép cột cho sạch lối đi hả cụ. Làm thế cạnh cầu thang làm cái vách tue giấu cầu thang đi và có chôc treo tranh, em thấy giấu cầu thang đi gọn nhà hơn, đi lên đi xuống lúc có khách tế nhị hơn.
2. Nếu em là cụ em sẽ đổi tone mầu gạch chỗ phòng khách đi cho nó mạch lạc. Đổi sắc độ thôi không cần phá cách quá nó kéo theo nhiều thứ.
Cám ơn cụ đã cho lời khuyên. Nhà có thang máy kính và cầu thang bộ ốp lim cả cổ bậc nên cũng cố ý khoe cái cầu thang như vật trang trí thôi. Chỗ nền nhà để sẽ bàn với kts

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cám ơn cụ đã cho lời khuyên. Nhà có thang máy kính và cầu thang bộ ốp lim cả cổ bậc nên cũng cố ý khoe cái cầu thang như vật trang trí thôi. Chỗ nền nhà để sẽ bàn với kts
Căn này ở đâu thía cụ?

ford focus 2010

Xe điện
Khoe được mấy cái đó, thì tổng thể tầng 1 sẽ loãng và lộn xộn bác ạ. thành ra kết quả đạt được là không cái gì ra cái gì cả ạ. Kts sao ko nhận ra điều đó để tư vấn nhỉ? Cái này có thể do 2 trường hợp sau
- chủ nhà thích như vậy và yc kts làm theo
- kts tư vấn cho chủ nhà vì nghi rằng như thế sẽ đẹp, sang
thường thì muốn khoe cái này, sẽ phải làm chìm cái khác đi. Nếu khoe ko khéo, sẽ tác dụng ngược. Phòng khách muốn khoe (lẽ thường vì nó là công năng chính), khu thang muốn khoe (vì đầu tư xịn), cái cột cũng muốn khoe (vì nó chót chơ lơ giữa nhà)...không khéo thành chợ đồng xuân mất ạ. Lỗi này nhiều nhà mắc.
vài lời gop vui theo suy nghĩ hạn hẹp của em.

kimvanchinh

Xe tăng
Khoe được mấy cái đó, thì tổng thể tầng 1 sẽ loãng và lộn xộn bác ạ. thành ra kết quả đạt được là không cái gì ra cái gì cả ạ. Kts sao ko nhận ra điều đó để tư vấn nhỉ? Cái này có thể do 2 trường hợp sau
thường thì muốn khoe cái này, sẽ phải làm chìm cái khác đi. Nếu khoe ko khéo, sẽ tác dụng ngược. Phòng khách muốn khoe (lẽ thường vì nó là công năng chính), khu thang muốn khoe (vì đầu tư xịn), cái cột cũng muốn khoe (vì nó chót chơ lơ giữa nhà)...không khéo thành chợ đồng xuân mất ạ. Lỗi này nhiều nhà mắc.
Văn hoá Việt mớ ba mớ bảy nó thế rồi cụ ạ. Rất tiếc kiến trúc này hoàn toàn do kts cũng có bằng cấp và đang hành nghề ở Việt Nam.

kimvanchinh

Xe tăng
Cám ơn bác đã có nhận xét rất chí lý và chuyên nghiệp.
Bác đã thương thì thương cho chót để đi tiếp vấn đề.
Quả thật, theo tôi nhận thức, kiến trúc tầng 1 theo PA đang vẽ có khá nhiều nhược điểm cả về phân khu chức năng lẫn bố cục không gian. Gian bếp hơi chật trong khi sảnh quá to và trống trải. Không gian loãng, không có chủ đề, điểm nhấn linh tinh.

Đây là kết quả của tư duy thiết kế của KTS kiểu Việt Nam non nghề, cộng vào đó là bị cố định bởi các phần thô đã xây trước.

Theo bác. Trong tình huống này, liệu giải pháp thế nào cho hợp với chủ nhà?

1. Coi tầng 1 là độc lập với các tầng trên: đặt thiết kế lại độc lập với thiết kế đang làm, chỉ chỉ định màu chủ đạo đã chọn, sau sẽ chọn phương án tốt theo phương pháp chuyên gia có trọng số của chủ nhà.

2. Lấy PA kiến trúc đã vẽ làm cơ bản, đề xuất các chi tiết "sửa đổi" (ví dụ các chi tiết phân khu rõ hơn PK và thang, sảnh, làm sao để khu vực phòng khách nổi bật hơn, chi tiết cột...) - tất nhiên phải được sự đồng ý của KTS (theo tôi biết, KTS này cũng khá "kiêu' kiểu tự ái nghề, không thích sửa nếu anh ấy chưa bị thuyết phục).

Đoạn này đang là đoạn đẽo cày giữa đường đây bác ạ.