[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

vancuonga3tqk

Xe hơi
Em có căn 2 ngủ như này, nội thất bàn giao tủ bếp với thiết bị vệ sinh và sàn gỗ và trần thạch cao rồi. Ko biết giờ thuê thiết kế thế nào các cụ nhỉ.
Phòng ngủ chính của e cái tủ quần áo bé quá vs e tìm chưa thấy chỗ để tủ lạnh ngon :(

kimvanchinh

Xe tăng
Hoa cỏ lau hà nội
Em có căn 2 ngủ như này, nội thất bàn giao tủ bếp với thiết bị vệ sinh và sàn gỗ và trần thạch cao rồi. Ko biết giờ thuê thiết kế thế nào các cụ nhỉ.
Phòng ngủ chính của e cái tủ quần áo bé quá vs e tìm chưa thấy chỗ để tủ lạnh ngon :(

Chả biết họ đo, tính kiểu gì mà 86,5 m2 nhưng cả 2 phòng ngủ đều quá bé, phòng khách không gian cũng tù túng. Nói chung thiết kế quá tệ.
Muốn đẹp chắc bác cũng phải thuê KTS thiết kế nội thất thôi.
PA1: Chấp nhận hết những gì đã có, thiết kế bổ sung và chỉnh sửa cho phép: sơn lại màu tường, gắn phào chỉ trần, tường (nếu cần), đồ gỗ thiếu.
PA2: Thay một số thứ đã có như thiết bị WC, thậm chí lát lại WC, thay tủ bếp (Nhiều chủ đầu tư họ nhận lại mấy thứ lởm này với giá 1/2). Trên cơ sở đó thiết kế và lắp đặt đồ nội thất theo ý mình.
PA 3: Có chỉnh thêm 1 số tường thô: Ví dụ bỏ vách kính ngăn bếp và ăn; dịch tường hoặc bỏ kho phụ để mở rộng PN2 quá chật....

GlasWeld

Xe tăng
Em thấy căn 86,5 này bố trí rối và không hợp lý cũng một phần là do vị trí vướng các cột trụ. Diện tích không đến nỗi bé nhưng mà công năng kiểu này rất khổ cho chủ sử dụng. Cần phải thiết kế tốt để khi sử dụng không cảm thấy bí bách, khó chịu.

vancuonga3tqk

Xe hơi
Cám ơn các cụ, cái phần kính kia thực tế là nó ko có ạ. Cơ bản phòng khách nhà e từ đầu vào nó hơi dài quá. E ko ưng nhất là cái nhà vệ sinh hơi bé.
Chắc Vinaconex nó múôn em phải trả phí đập phá sửa nhiều đây.

hailahai123

Xe hơi
Topic thật sự bổ ích, càng ngày càng nhiều thông tin hữu ích. Ngoài cụ kimvanchinh có cái nhìn và tư duy sắc sảo trong các vấn đề giờ lại thêm kts cụ Tùng. Lại nhờ các cụ cho em xin vài ý tưởng dựa trên mặt bằng căn hộ của em với:

Phòng khách + Phòng ăn + Bếp: 29.18 m2
Phòng ngủ master: 16.5 m2
Phòng ngủ 1: 13.6 m2
Phòng ngủ 2: 10.45 m2
WC master: 4.99 m2
WC: 4.47 m2
Lô gia: 4.13 m2
Sân phơi: 2.88 m2

nguyenquangpt

Xe tăng

Chuyển bếp về kv p đa năng, nối bếp cũ vào pkhach cụ ah!

kimvanchinh

Xe tăng
Topic thật sự bổ ích, càng ngày càng nhiều thông tin hữu ích. Ngoài cụ kimvanchinh có cái nhìn và tư duy sắc sảo trong các vấn đề giờ lại thêm kts cụ Tùng. Lại nhờ các cụ cho em xin vài ý tưởng dựa trên mặt bằng căn hộ của em với:

Phòng khách + Phòng ăn + Bếp: 29.18 m2
Phòng ngủ master: 16.5 m2
Phòng ngủ 1: 13.6 m2
Phòng ngủ 2: 10.45 m2
WC master: 4.99 m2
WC: 4.47 m2
Lô gia: 4.13 m2
Sân phơi: 2.88 m2

View attachment 3920733
Nhà này 86m2 làm 3 PN hơi tham thành ra các phòng đều lắt nhắt, không gian chia cắt rất xấu.
Tôi thấy:
1/ Bớt đi 1 phòng ngủ: giải phóng các tường ngăn tạo khu vực PK, PN1 (phía cửa số trái) và bếp rộng mênh mông để kiên tạo PK, bếp, ăn rất thoáng và đẹp, phân khu chức năng bằng đồ gỗ kê hoặc cũng lắm là vách bình phong di động ....
2/ Nếu cứ giữ phải có 3 PN cũng nên hoán đổi bếp ra phía cửa sổ, giải phóng tường ngăn với PK để tạo không gian rộng, chỗ bếp sẽ là PN 1 chỉ cần nhỏ thôi (nếu nhu cầu chỉ cho 1 người ngủ)...

Ý kiến của tôi là của người sử dụng, không phải ý kiến chuyên môn của KTS. Chắc các bác KTS sẽ cho ý kiến chuyên môn hơn.

gacan

Xe buýt
Xem tác phẩm của cụ QTC e nghĩ kts Việt Nam nhiều người làm đc. Về mặt bằng cụ ấy bố trí cũng k có quá j đặc biệt về công năng. Cái khác của cụ ấy là sự trải nghiệm thực tế trong môi trường Âu Mỹ, nên khi sắp đặt nội thất nó sát thực với nhu cầu của chủ nhân hơn. Đặc thù của KTS Việt Nam là rất thiếu thực tế, tính bảo thủ cao nên thường khó ra đc sản phẩm đẹp. Đa phần các KTS thành công ở VN e thấy đều tu nghiệp nc ngoài, chịu ảnh hưởng của Âu Mỹ hoặc Nhật. Quay lại với con số 1,5 M$ mà cụ chủ nhà trả cho QTC cá nhân e thấy k có căn cứ thực tế. Các đồ nội thất trong căn hộ đó, ở bên châu Âu cũng k quá khó kiếm. Dân mình hay bị làm màu. VD như gạch, khoá... TBN, Ý kể cả ở bên đất nc họ e thấy cũng k phải quá đẹp mà về VN bị đội lên giá k tưởng! E nghĩ ở VN chỉ cần áp dụng theo phong cách Sing, Malay vẫn thường làm 1 cách xuất sắc là các cụ có sp đẹp lắm rồi!

kimvanchinh

Xe tăng
Bác Quách Thái Công thuộc đẳng cấp phù thuỷ nội thất rồi. Cái hay của bác ấy là bác ấy chủ yếu mua, đặt hàng các thương hiệu đã có tên tuổi rồi thổi hồn sắp đặt trang trí màu nền và ánh sáng tạo nên sự huyền diệu. Khách hàng cao cấp sẵn sàng trả giá rất cao cho dịch vụ và sản phẩm của bác ấy. Mong người Việt sẽ có nhiều nhà thiết kế nội thất (có bằng kts và không có bằng nhưng có khiếu) theo gương ông ở những phân khúc cao cấp và cả bình dân nữa. Đổ xô theo hướng thiết kế độc đáo làm gì? Rồi cái gì cũng phải tự sản xuất trong khi đồ đóng sẵn của các nhà sx họ đạt đẳng cấp cao về chất lượng và thẩm mỹ rồi? Đó là lý do tôi sẽ đặt bài toán tk cho kts là nếu bản vẽ và chất lượng, giá thành của cty không bằng đồ có sẵn thì tôi sẽ mua sẵn đồ có sẵn để kts làm phần còn lại (tất nhiên phải theo tk màu, dáng và kích thước, chất liệu mà kts đồng ý. Ví dụ bàn ăn, sofa, cửa, thậm chí giường ngủ... Phần đồ mặt đất nhiều khi sử dụng đồ đóng sẵn ok hơn thì kts mất quá nhiều công trong khi phần không gian, tường, trần, ánh sáng... cần đầu tư sáng tạo và đơn chiếc thì đầu tư chất xám quá ít...

hailahai123

Xe hơi
Nhà này 86m2 làm 3 PN hơi tham thành ra các phòng đều lắt nhắt, không gian chia cắt rất xấu.
Tôi thấy:
1/ Bớt đi 1 phòng ngủ: giải phóng các tường ngăn tạo khu vực PK, PN1 (phía cửa số trái) và bếp rộng mênh mông để kiên tạo PK, bếp, ăn rất thoáng và đẹp, phân khu chức năng bằng đồ gỗ kê hoặc cũng lắm là vách bình phong di động ....
2/ Nếu cứ giữ phải có 3 PN cũng nên hoán đổi bếp ra phía cửa sổ, giải phóng tường ngăn với PK để tạo không gian rộng, chỗ bếp sẽ là PN 1 chỉ cần nhỏ thôi (nếu nhu cầu chỉ cho 1 người ngủ)...

Ý kiến của tôi là của người sử dụng, không phải ý kiến chuyên môn của KTS. Chắc các bác KTS sẽ cho ý kiến chuyên môn hơn.
Cám ơn ý kiến của cụ, cụ nói chuẩn, đúng là 3PN hơi tham, tuy nhiên em đành lựa chọn sau khi cân đối cả ngân sách, hướng, và một phần nhu cầu sử dụng. Các ý tưởng về thay đổi vách, công năng là rất hay, tuy nhiên hiện trạng thay đổi tương đối khó khả thi và tốn kém, căn hộ đã được bàn giao đủ bếp (tủ, bếp từ,...), sàn gỗ, trần thạch cao phòng khách, điều hòa,...

Cụ cho em xin kích thóc diện tường và nhu cầu a
Cụ xem giúp em bản cad mặt bằng, căn số 12. Cám ơn cụ.

Link tải: https://drive.google.com/file/d/1J3XVWpbe1oSgd64Hre0Ynrjy5QdhblIZ/view?usp=sharing

kimvanchinh

Xe tăng
Cám ơn ý kiến của cụ, cụ nói chuẩn, đúng là 3PN hơi tham, tuy nhiên em đành lựa chọn sau khi cân đối cả ngân sách, hướng, và một phần nhu cầu sử dụng. Các ý tưởng về thay đổi vách, công năng là rất hay, tuy nhiên hiện trạng thay đổi tương đối khó khả thi và tốn kém, căn hộ đã được bàn giao đủ bếp (tủ, bếp từ,...), sàn gỗ, trần thạch cao phòng khách, điều hòa,...

Cụ xem giúp em bản cad mặt bằng, căn số 12. Cám ơn cụ.

Link tải: https://drive.google.com/file/d/1J3XVWpbe1oSgd64Hre0Ynrjy5QdhblIZ/view?usp=sharing
Nhà bác ra các showrom mua bàn ăn đóng sẵn, sofa đóng sẵn , giường sẵn thậm chí gặp tủ vừa kích thước mua luôn (tất nhiên nên thuê kts họ tư vấn cùng đi chọn đồ). Xong thuê kts họ trang trí vách, kệ, đồ nhỏ sử dụng và trang trí, phào sơn tường là ok và rẻ nhất. Nếu khó thuê luôn tư vấn của siêu thị bán đồ ấy.

GlasWeld

Xe tăng
Cám ơn các cụ, cái phần kính kia thực tế là nó ko có ạ. Cơ bản phòng khách nhà e từ đầu vào nó hơi dài quá. E ko ưng nhất là cái nhà vệ sinh hơi bé.
Chắc Vinaconex nó múôn em phải trả phí đập phá sửa
nhiều đây.
Em phục Sale căn hộ này Siêu thật.

GlasWeld

Xe tăng
Bàn ăn gỗ óc chó kiểu Nhật Bản

n

Cụ cho em hỏi chút, đồ này nhìn rất đẹp nhưng trong quá trình sử dụng, nhất là đồ dùng ăn uống, nếu mà bề mặt xước thì làm sao? Khi xước thì nhìn không còn đẹp nữa.

kimvanchinh

Xe tăng

Cụ cho em hỏi chút, đồ này nhìn rất đẹp nhưng trong quá trình sử dụng, nhất là đồ dùng ăn uống, nếu mà bề mặt xước thì làm sao? Khi xước thì nhìn không còn đẹp nữa.
Bàn ăn muốn không bị xước, dùng thoải mái chỉ có các phương án sau:
- Phủ kính
- Mặt đá (tự nhiên hay nhân tạo)
- Mặt Ceramic - loại này khá mới, thường vân đá, vân kiểu simili hay vân đồng màu...
- Phủ khăn ăn hàng ngày

Tôi thích bàn ăn phải là gỗ thịt, dùng trực tiếp không phủ kính hay khăn.
Các sản phẩm gỗ chế biến công nghiệp trên công nghệ ép miếng gỗ thịt đã sấy, tẩm cho ra các mẫu bàn ăn tuyệt vời. Hiện nay người Nhật hay dùng bàn loại này. Châu Âu cũng hay dùng.

Gỗ gốc để làm bàn ăn hiện có 3 loại chính:
- Gỗ cao su (rẻ nhất, đa dạng màu nhất)
- Gỗ tràm (vân gỗ và màu rất độc đảo kiểu cổ kính)
- Gỗ Sồi và óc chó, chủ yếu là óc chó, màu sang trọng trầm, đắt nhất

Bàn cao su (lấy mẫu bàn kèm 6 ghế) có giá khoảng 6-8tr. Bàn gỗ óc chó có giá khoảng 25tr.

Óc chó hiện nay có Cty xuất khẩu Nhật bản (Nhà máy tại VN) làm từ gỗ ghép thanh - ảnh tôi chụp - trưng bày ở Vincenter Trần Duy Hưng; Nhập khẩu Malaysia (bán trên Melinh Plaza khá nhiều mẫu đẹp); Hatran Funiture làm từ gỗ ghép óc chó chất lượng cao hơn...

Sử dụng thì có thể dùng trực tiếp nhưng phải giữ gìn thôi. Bàn có thể chịu nước đổ, nước mắm vãi... lau đi OK, nhưng không thể chịu đựng nóng trực tiếp, va đạp cọ sát mạnh. Dùng không giữ gìn, lâu sẽ có vết xước.

Tôi vẫn dùng bàn ăn gỗ cao su 6 năm nay chưa phải thay. Nhà nào có trẻ nhỏ không nên dùng.
Ảnh dưới là bàn ăn mặt Ceramic rất bắt mắt

Chỉnh sửa cuối:

hailahai123

Xe hơi
Bàn ăn gỗ óc chó kiểu Nhật Bản

n

Bộ này đúng là đẹp quá, nhưng đúng em có cùng thắc mắc với cụ trên. Bàn ăn/Bàn trà nên dùng mặt bàn chất liệu gì: Mặt đá, Mặt kính, Mặt gỗ,... để vừa đảm bảo thẩm mỹ, vừa đảm bảo độ bền, tiện dụng.

Ngoài ra cụ kimvanchinh có thể cho em xin một vài showroom bán sẵn đồ có giá cả và chất lượng tốt với. Em hôm trước có ghé qua mấy showroom JYSK, Baya, Rustic home, thì đang kết sofa chỗ rustic home, vì duy nhất chỗ này bán loại em thích là sườn gỗ tách biệt với đệm vải bố được, gỗ thì bên bán bảo gỗ sồi. Cụ nào có đánh giá thêm về rustic home ko.

Aocom

Xe buýt
Đến món nhà tắm chưa các cụ?
Em nhờ tư vấn loại gạch nào đẹp, xịn để ốp và lát nhà tắm với.
Chả có thời gian đi xem nữa mà nhiều quá, loạn hết cả chưởng.

GlasWeld

Xe tăng

Bàn ăn muốn không bị xước, dùng thoải mái chỉ có các phương án sau:
- Phủ kính
- Mặt đá (tự nhiên hay nhân tạo)
- Mặt Ceramic - loại này khá mới, thường vân đá, vân kiểu simili hay vân đồng màu...
- Phủ khăn ăn hàng ngày

Tôi thích bàn ăn phải là gỗ thịt, dùng trực tiếp không phủ kính hay khăn.
Các sản phẩm gỗ chế biến công nghiệp trên công nghệ ép miếng gỗ thịt đã sấy, tẩm cho ra các mẫu bàn ăn tuyệt vời. Hiện nay người Nhật hay dùng bàn loại này. Châu Âu cũng hay dùng.

Gỗ gốc để làm bàn ăn hiện có 3 loại chính:
- Gỗ cao su (rẻ nhất, đa dạng màu nhất)
- Gỗ tràm (vân gỗ và màu rất độc đảo kiểu cổ kính)
- Gỗ Sồi và óc chó, chủ yếu là óc chó, màu sang trọng trầm, đắt nhất

Bàn cao su (lấy mẫu bàn kèm 6 ghế) có giá khoảng 6-8tr. Bàn gỗ óc chó có giá khoảng 25tr.

Óc chó hiện nay có Cty xuất khẩu Nhật bản (Nhà máy tại VN) làm từ gỗ ghép thanh - ảnh tôi chụp - trưng bày ở Vincenter Trần Duy Hưng; Nhập khẩu Malaysia (bán trên Melinh Plaza khá nhiều mẫu đẹp); Hatran Funiture làm từ gỗ ghép óc chó chất lượng cao hơn...

Sử dụng thì có thể dùng trực tiếp nhưng phải giữ gìn thôi. Bàn có thể chịu nước đổ, nước mắm vãi... lau đi OK, nhưng không thể chịu đựng nóng trực tiếp, va đạp cọ sát mạnh. Dùng không giữ gìn, lâu sẽ có vết xước.

Tôi vẫn dùng bàn ăn gỗ cao su 6 năm nay chưa phải thay. Nhà nào có trẻ nhỏ không nên dùng.
Ảnh dưới là bàn ăn mặt Ceramic rất bắt mắt
Vâng em cảm ơn cụ chia sẻ, lên đây mới thấy cần nhiều kinh nghiệm sử dụng và chọn lựa đồ nội thất cho tối ưu, chứ mua một thời gian xong nhìn xấu thì chán lắm mà thay thì tốn kém.

kimvanchinh

Xe tăng
Bộ này đúng là đẹp quá, nhưng đúng em có cùng thắc mắc với cụ trên. Bàn ăn/Bàn trà nên dùng mặt bàn chất liệu gì: Mặt đá, Mặt kính, Mặt gỗ,... để vừa đảm bảo thẩm mỹ, vừa đảm bảo độ bền, tiện dụng.

Ngoài ra cụ kimvanchinh có thể cho em xin một vài showroom bán sẵn đồ có giá cả và chất lượng tốt với. Em hôm trước có ghé qua mấy showroom JYSK, Baya, Rustic home, thì đang kết sofa chỗ rustic home, vì duy nhất chỗ này bán loại em thích là sườn gỗ tách biệt với đệm vải bố được, gỗ thì bên bán bảo gỗ sồi. Cụ nào có đánh giá thêm về rustic home ko.
1. Sofa da thật nhập khẩu và Bộ bàn ăn Nhật Bản ASAHI gỗ óc chó có thể xem, mua ở siêu thị Funiland (Vincenter Trần Duy Hưng).
2. Đồ gỗ óc chó thịt và veneer đẳng cấp cao có thể xem, mua ở Cty Hatran Funitire (Hà Đông).
3. Sofa nhà giàu kích thước lớn da và gỗ óc chó; gường, tủ... sang trọng có thể xem, mua ở siêu thị gỗ Đức Dương (Đường Tố Hữu).
4. Trước đây chuỗi siêu thị UMA có nhiều đồ đẹp gỗ sồi, cao su nhưng UMA đã giải tán (3 ông bà Tây là KTS, nhà thiết kế, sản xuất đã bỏ của chạy về tây rồi - chắc do không hợp kinh doanh với đối tác Việt). Nay do BAYA kế thừa nhưng tôi đã vào xem. Baya không thể so được. Linh hồn của UMA đã đi rồi. Baya chỉ là Cty làm đồ gỗ hạng xoàng, thậm chí cẩu thả, bán giá khá cao....
5. Các siêu thị kiểu Hoàn Mỹ, Nhà Xinh, Nhà đẹp ... tôi ít vào vì tôi thấy họ toàn bán đồ linh tinh, nhập cả hàng tàu nữa, giá rất cao (cao không tưởng). Hôm nọ có bác trên group đã show bộ bàn ăn bác ấy mua của Nhà xinh nhà đẹp gì đó 75 triệu mà nói thật chưa chắc đã đẹp và bền hơn cái bàn tôi show trên 21tr...
6. Melinh Plaza ngày nay không còn nhộn nhịp nhưng vẫn là siêu thị đồ gỗ số 1 Hà Nội với hơn chục nhà bán hàng giới thiệu đồ gỗ và bán hàng chục thương hiệu nhập có, trong nước có. Nhiều món đồ trên đó rất cạnh tranh và tha hồ lựa chọn (ví dụ Sofa, bàn ăn, giừờng, tủ...

kimvanchinh

Xe tăng
Đến món nhà tắm chưa các cụ?
Em nhờ tư vấn loại gạch nào đẹp, xịn để ốp và lát nhà tắm với.
Chả có thời gian đi xem nữa mà nhiều quá, loạn hết cả chưởng.
Nhà tắm mới là nơi cần KTS nhé bạn. Nên có ít chi tiết gỗ trong nhà tắm sẽ thân thiện và ấm cũng hơn.