[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

tinaliuyifei

Xe hơi
Các cụ các mợ cho em hỏi là gỗ Panel plus - của Thái thì so với An Cường thế nào ạ, bên xưởng họ báo giá gỗ Panel plus gần bằng An Cường mà không biết chất lượng và giá thành thực tế trên thị trường thế nào ạ
Em cảm ơn.
Cùng câu hỏi với bác này
mấy hôm trc vào vietbuild ở hcm .vào chỗ flexfit nó tư vấn như thế .bảo là giá rẻ hơn nhưng tiêu chuẩn (có kiểmđịnh ) cao hơn an cường ?
Thêm 1 thắc mắc nữa là vụ tủ bếp,thấy tủ bếp takara với cleanup đắt quá trời.Nhưng qua bên tủ bếp hợp kim tuấn nghi dc giới thiệu là tủ bếp inox.về nhà có tìm hiểu giờ có loại tủ bếp inox nhưng cánh gỗ.Các bác ai có kinh nghiệm cho hỏi loại này thì thế nào ạ ? có ưu nhược gì so với tủ bếp gỗ toàn bộ ? chẳng phải bằng inox thì nó rất bền,cánh gỗ thì nó vẫn đẹp.thế thì nó phải được sử dụng rộng rãi chứ nhỉ ?
Đồng thời cám ơn các cụ bữa trc giải đáp thắc mắc cho em :D

kimvanchinh

Xe tăng
Cùng câu hỏi với bác này
mấy hôm trc vào vietbuild ở hcm .vào chỗ flexfit nó tư vấn như thế .bảo là giá rẻ hơn nhưng tiêu chuẩn (có kiểmđịnh ) cao hơn an cường ?
Thêm 1 thắc mắc nữa là vụ tủ bếp,thấy tủ bếp takara với cleanup đắt quá trời.Nhưng qua bên tủ bếp hợp kim tuấn nghi dc giới thiệu là tủ bếp inox.về nhà có tìm hiểu giờ có loại tủ bếp inox nhưng cánh gỗ.Các bác ai có kinh nghiệm cho hỏi loại này thì thế nào ạ ? có ưu nhược gì so với tủ bếp gỗ toàn bộ ? chẳng phải bằng inox thì nó rất bền,cánh gỗ thì nó vẫn đẹp.thế thì nó phải được sử dụng rộng rãi chứ nhỉ ?
Đồng thời cám ơn các cụ bữa trc giải đáp thắc mắc cho em :D
1. Cốt gỗ An Cường cũng chỉ đạt chuẩn quốc tế do Viện Gỗ Malaysia cấp. Cốt gỗ của các nước có ngành gỗ cn phát triển trước Việt Nam như Thái Lan, Malaysia nếu có thương hiệu, công bố chất lượng chuẩn thì cũng tốt, không thua kém AC. 2. Thùng bếp inox rất bền, sạch nhưng dùng nó là kim loại không thích lắm. Sau dễ móp méo do va đập, cảm giác sử dụng không thân thiện và bắt mắt như gỗ cn. Nó chỉ thích hợp với nhà hàng, bệnh viện thôi, nhà riêng ít làm. Cánh tủ giờ cũng hay dùng gỗ cn laminate hay arcylic có màu bắt mắt hơn cánh gỗ tự nhiên, lại không cong vênh và nứt. Sự đồng điệu giữa cánh và thùng cũng là yếu tố quan trọng nữa bác ạ. Để bác dễ hiểu, tại sao bàn ăn và giường bác không làm inox cho nó bền?

cuchuoi0509

Xe tăng
1. Cốt gỗ An Cường cũng chỉ đạt chuẩn quốc tế do Viện Gỗ Malaysia cấp. Cốt gỗ của các nước có ngành gỗ cn phát triển trước Việt Nam như Thái Lan, Malaysia nếu có thương hiệu, công bố chất lượng chuẩn thì cũng tốt, không thua kém AC. 2. Thùng bếp inox rất bền, sạch nhưng dùng nó là kim loại không thích lắm. Sau dễ móp méo do va đập, cảm giác sử dụng không thân thiện và bắt mắt như gỗ cn. Nó chỉ thích hợp với nhà hàng, bệnh viện thôi, nhà riêng ít làm. Cánh tủ giờ cũng hay dùng gỗ cn laminate hay arcylic có màu bắt mắt hơn cánh gỗ tự nhiên, lại không cong vênh và nứt. Sự đồng điệu giữa cánh và thùng cũng là yếu tố quan trọng nữa bác ạ. Để bác dễ hiểu, tại sao bàn ăn và giường bác không làm inox cho nó bền?
Hôm trước cháu xem cái nhà cũ sửa từ năm 2014, tủ bếp đã đóng rất đẹp, phụ kiện tốt, giảm chấn, riêng thùng của bồn rửa bằng inox, còn các thùng khác là gỗ CN, chân nhựa riêng, ốp chân hình như bằng gỗ thịt. Đủ khoang máy rửa bát, chỉ thiếu tủ đồ khô loại 6 tầng trượt, còn lại rất oke mà cũng 6 niên rồi

tinaliuyifei

Xe hơi
vào coi 1 số gian hàng nó giới thiệu đá lg làm bàn bếp mà bồn rửa với mặt đá thành 1 khối luôn ? thấy khá thích.nhưng ko biết loại này có ưu nhược gì ko nhỉ ?

Nana2015

Xe tăng
vào coi 1 số gian hàng nó giới thiệu đá lg làm bàn bếp mà bồn rửa với mặt đá thành 1 khối luôn ? thấy khá thích.nhưng ko biết loại này có ưu nhược gì ko nhỉ ?
Ưu điểm là 1 khối. Còn nhược điểm là muốn thay là thay cả cụm. Ko thay riêng lẻ dc.
Nhưng mà mợ chụp lên còn dễ hình dung chứ e chém theo suy nghĩ của e vậy thôi :))

clessking

Xe buýt
https://homemas.com/blogs/chuyen-de/chau-rua-chen-da-nhan-tao-cao-cap

đây nè cụ.
hình thứ 2 từ trên xuống.nó y xì như trong triển lãm luôn.nghe bảo là bột đá trộng với bột nhựa.sờ thấy khá giống nhựa có độ đàn hồi nhưng cứng
Nó bằng nhựa mà cụ. Ko biết cái cụ nhìn có khác cái em đã xem không chứ em thấy nó giả lắm. Còn nếu kiểu đá đc như vicostone thì e chưa xem, nhưng lại đắt quá.

Tủ bếp inox thì rất bền, nhưng làm khá lích kích vì vừa inox vừa gỗ nên các xưởng làm cũng ít có chỗ làm. Thứ 2 nữa là có tí inox vào sẽ kém sang. Tủ gỗ bình thường dùng cũng tầm 10 năm r cụ, cũng phải thay đổi để kích thích kinh tế tí chứ.

dieuco

Xe tải
Show với các cụ một chút căn bên em vừa làm bên Sunshine City. Rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các cụ

freakingprime

Xe buýt
Thay vì làm inox thì làm gỗ nhựa picomat đi, trông đẹp hơn, ko kiểu bóng bóng rồi nhiễu hình như inox

cuchuoi0509

Xe tăng
Inox chắc chắc hơn mà, với lại chỉ dùng cho thùng bồn rửa, còn có máy lọc nước, rác.... thì inox cỏ vẻ hợp lý. Picomat cũng ổn nhưng bị vấn đề lỏng vít.

Tiện đây em muốn hỏi tủ quần áo mdf lõi xanh sau tgian sử dụng chỗ bắt vít bị lỏng không ăn nữa thì khắc phục ntn hiệu quả và chi phí phù hợp nhất ạ. Nếu khoan lỗ bản lề khác rồi bắt lại thì cũng được nhưng sợ cũng đc vài bữa nó lại lỏng ra như cũ

suachuanhadrhome

Đi bộ
22 Đường số 8, Khu Z756, Phường 12, Quận 10, TPHCM
Website
drhome.com.vn
Nếu ở Sài Gòn thì ca này có thể tham khảo em ạ, còn ở tận Hà Nội thì tiếc quá ^^
Công ty em thì chuyên các dịch vụ về nhà cửa. Dĩ nhiên ai cũng có quyền tham khảo nhiều bên rồi, nhưng mà nhà cửa thì không chỉ đơn giản là giá mà còn rất nhiều yếu tố, kể cả chủ nhà hợp mạng với nhà thầu nữa ^^
Nên nếu có muốn làm gì thì mấy bác có thể xem hồ sơ năng lực, gặp mặt trao đổi xem đơn vị đó tư vấn thế nào và xem công trình đã thi công... Còn về giá không nói lên đơn vị đó làm tốt hay không đâu ^^

trungngothu

Xe tăng
Inox chắc chắc hơn mà, với lại chỉ dùng cho thùng bồn rửa, còn có máy lọc nước, rác.... thì inox cỏ vẻ hợp lý. Picomat cũng ổn nhưng bị vấn đề lỏng vít.

Tiện đây em muốn hỏi tủ quần áo mdf lõi xanh sau tgian sử dụng chỗ bắt vít bị lỏng không ăn nữa thì khắc phục ntn hiệu quả và chi phí phù hợp nhất ạ. Nếu khoan lỗ bản lề khác rồi bắt lại thì cũng được nhưng sợ cũng đc vài bữa nó lại lỏng ra như cũ
Cụ khoan nó rộng ra, thường là mũi d8-d10, rồi đóng cái tắc kê nhựa này vào, bắn vít như thường thôi ạ

tinaliuyifei

Xe hơi
Thay vì làm inox thì làm gỗ nhựa picomat đi, trông đẹp hơn, ko kiểu bóng bóng rồi nhiễu hình như inox
các cụ hiểu làm rồi .ko phải inox toàn bộ
mà chỉ có thùng và phần đàng sau,còn cánh và mặt cạnh lộ ra ngoài thì làm gỗ chứ.

Kaidan Nguyen

Xe đạp
Chào các cụ,

Nhà em mới lần đầu mua chung cư và thuê thiết kế, may tìm được topic này. Bên thiết kế mới gửi cho bản 3D như bên dưới, các cụ xem hộ em như vậy có hợp lý chưa ạ!
Căn em mua chỉ có 74m2, gia đình trẻ, có một cháu 3 tuổi và sắp đón cháu thứ 2 vào cuối năm. Do tài chính có hạn nên tận dụng sẵn những gì CĐT đã trang bị, chỉ thiết kế cho phòng khách và 2 phòng ngủ.

Em cũng định mua riêng bàn ăn và sofa, mua ở đâu thì ok các cụ nhỉ? Em cám ơn.

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe buýt
Chào các cụ,

Nhà em mới lần đầu mua chung cư và thuê thiết kế, may tìm được topic này. Bên thiết kế mới gửi cho bản 3D như bên dưới, các cụ xem hộ em như vậy có hợp lý chưa ạ!
Căn em mua chỉ có 74m2, gia đình trẻ, có một cháu 3 tuổi và sắp đón cháu thứ 2 vào cuối năm. Do tài chính có hạn nên tận dụng sẵn những gì CĐT đã trang bị, chỉ thiết kế cho phòng khách và 2 phòng ngủ.

Em cũng định mua riêng bàn ăn và sofa, mua ở đâu thì ok các cụ nhỉ? Em cám ơn.

Em thấy nhà cụ thiết kế như vậy cũng ok và phù hợp với nhu cầu, chức năng r.
Chỉ có 1 số vđ nhỏ e thấy tn:
- Điều hòa, đbiệt là ĐH phòng ngủ ko nên chiếu thẳng vào người --> Ko tốt cho sk. Nếu là em sẽ cho ra trên cửa vào.
- Phòng 2 con sao cụ ko cho bàn học ra cửa sổ để lấy sáng? Vì kích thước ko đủ ah? Nếu để ép vào tủ vậy thì coi như chỉ sử dụng đc 1 nửa tủ r.
- Tủ giầy em thích để nhiều phần hở hơn cánh kín, vì rất ngại mở ra lấy đồ.
- Em thấy cụ treo tủ thuốc kính ko hạp với phần kệ TV lắm. Đã phong cách kệ thì ko nên để tủ kính. Em thì bỏ luôn cái đó.
- Chỗ ăn uống em thường ko để gương. Vì khi ăn uống m cần tập trung, yên tâm. Cụ để gương sẽ dễ bị phân tâm, giật mình vì hình ảnh phản chiếu khi ăn --> ko tốt cho tiêu hóa.
- Nhà có trẻ con, cụ có thể làm thêm 1 kệ lửng ở bức tường cạnh bàn ăn, giáp wc chung để đồ. Cẩn thận thì những kệ này bắt vít vào tường luôn để tránh đổ khi trẻ con ngịch.

Sofa và bàn ăn trên mạng nhiều mẫu mã, nơi bán. Nên đặt riêng. Cụ chọn mẫu rồi đến xem chất lượng, đặt theo kích thước của m là ok. Lưu ý bàn ghế nên chọn loại ko có các góc nhọn để tránh trẻ con bị thương. Nếu cẩn thận thiết kế sẵn chỗ gắn cửa chắn bé đi vào bếp nữa (loại có thể tháo ra khi bé lớn).

Kaidan Nguyen

Xe đạp
Em thấy nhà cụ thiết kế như vậy cũng ok và phù hợp với nhu cầu, chức năng r.
Chỉ có 1 số vđ nhỏ e thấy tn:
- Điều hòa, đbiệt là ĐH phòng ngủ ko nên chiếu thẳng vào người --> Ko tốt cho sk. Nếu là em sẽ cho ra trên cửa vào.
- Phòng 2 con sao cụ ko cho bàn học ra cửa sổ để lấy sáng? Vì kích thước ko đủ ah? Nếu để ép vào tủ vậy thì coi như chỉ sử dụng đc 1 nửa tủ r.
- Tủ giầy em thích để nhiều phần hở hơn cánh kín, vì rất ngại mở ra lấy đồ.
- Em thấy cụ treo tủ thuốc kính ko hạp với phần kệ TV lắm. Đã phong cách kệ thì ko nên để tủ kính. Em thì bỏ luôn cái đó.
- Chỗ ăn uống em thường ko để gương. Vì khi ăn uống m cần tập trung, yên tâm. Cụ để gương sẽ dễ bị phân tâm, giật mình vì hình ảnh phản chiếu khi ăn --> ko tốt cho tiêu hóa.
- Nhà có trẻ con, cụ có thể làm thêm 1 kệ lửng ở bức tường cạnh bàn ăn, giáp wc chung để đồ. Cẩn thận thì những kệ này bắt vít vào tường luôn để tránh đổ khi trẻ con ngịch.

Sofa và bàn ăn trên mạng nhiều mẫu mã, nơi bán. Nên đặt riêng. Cụ chọn mẫu rồi đến xem chất lượng, đặt theo kích thước của m là ok. Lưu ý bàn ghế nên chọn loại ko có các góc nhọn để tránh trẻ con bị thương. Nếu cẩn thận thiết kế sẵn chỗ gắn cửa chắn bé đi vào bếp nữa (loại có thể tháo ra khi bé lớn).
Cám ơn cụ, những góp ý của cụ rất hợp lý! Mình sẽ báo bên thiết kế chỉnh lại.
- Điều hòa phòng ngủ mình sẽ cho chếch về phía ra vào một tí do đối diện cửa là nhà vệ sinh, chắn hết gió điều hòa.
- Lúc đầu mình ý định để gương ở phòng khác để cho cảm giác phòng rộng hơn, nhưng có lẽ là nên bỏ đi.

freakingprime

Xe buýt
Cám ơn cụ, những góp ý của cụ rất hợp lý! Mình sẽ báo bên thiết kế chỉnh lại.
- Điều hòa phòng ngủ mình sẽ cho chếch về phía ra vào một tí do đối diện cửa là nhà vệ sinh, chắn hết gió điều hòa.
- Lúc đầu mình ý định để gương ở phòng khác để cho cảm giác phòng rộng hơn, nhưng có lẽ là nên bỏ đi.
Nhà cụ ko có bàn trang điểm à?

Điều hòa nó có cánh gió ngang, gạt sang 2 bên thì gió cũng ko thổi thẳng mặt nên ko lo lắm.

Phòng nhỏ nó vẽ sáng thế thôi chứ cái logia dài thế kia + cửa sổ nhỏ ko đủ sáng đâu, sống bằng đèn hết.