[Funland] Tìm hiểu về sự khác nhau trong văn hoá ma chay ở miền Bắc và miền Nam

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Em chào các cụ các mợ.
Đúng như tên tiêu đề của thớt, bài này em muốn tìm hiểu thêm về sự khác nhau giữa văn hoá ma chay ở miền Nam và miền Bắc.
Bác nào vui thú thích chia sẻ thêm thông tin về chủ đề trên rất hoan nghênh và chào đón ạ.
Mong các bác chia sẻ trên tinh thần cung cấp thông tin chứ không phải là phân biệt vùng miền.

Em có được đi công tác trong HCM 2 lần, 1 lần là 2 ngày, 1 lần là hơn 1 tuần.
Chưa được chứng kiến một đám tang nào trong này, tuy nhiên, khi hỏi han và được mọi người kể là trong miền Nam, ma chay không khóc lóc thảm thiết như ngoài bắc, mà có cả dàn nhạc về hát rồi mời bánh kẹo đón tiếp khách đến thăm viếng. Thậm chí đám ma còn kéo dài tới cả tuần liền, ăn uống linh đình.

Em cũng có tìm hiểu thêm về văn hoá ma chay 2 miền qua google, nhưng vẫn muốn tìm hiểu thêm qua các trải nghiệm và người thật việc thật của các bô lão trên OF.
Hoặc bác nào gặp những trường hợp hi hữu rất ít khi thấy trong văn hoá ma chay mà chia sẻ thêm cho các cụ các mợ và em biết thêm thì tốt quá ạ.

nvh_hn

Xe container
Mợ hỏi giờ em nghĩ muộn rồi vì ví dụ ở HN giờ toàn dịch vụ trọn gói, làm ở nhà tang lễ, quê thì cũng thuê gần hết.

reindeer

Xe tải
Thời gian từ liệm tới chôn hoặc ...
Bắc 1 ngày
Nam 3 tới 5 ngày hoặc hơn
Thời điểm chôn
Bắc quá ngọ
Nam hay đi vào sáng sớm
Nghi lễ
Bắc na ná giống nhau
Năm tùy thuộc vào tôn giáo, nói chung không khóc lóc, nhiều nhà đêm thuê hài kịch về diễn, múa bê đê .... anh em nhậu qua đêm cho vui

Chỉnh sửa cuối:

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Thời gian từ liệm tới chôn hoặc ...
Bắc 1 ngày
Nam tới 5 ngày
Bác có thể cho em biết thêm, miền Nam làm gì mà lên tận 5 ngày không ạ? và với thời gian như vậy chắc phải thêm khâu ướp lạnh xác nữa bác nhỉ, chứ để 3 ngày em nghi là mùi bốc lên rồi

Vie.ABC

Xe điện
Em chào các cụ các mợ.
Đúng như tên tiêu đề của thớt, bài này em muốn tìm hiểu thêm về sự khác nhau giữa văn hoá ma chay ở miền Nam và miền Bắc.
Bác nào vui thú thích chia sẻ thêm thông tin về chủ đề trên rất hoan nghênh và chào đón ạ.
Mong các bác chia sẻ trên tinh thần cung cấp thông tin chứ không phải là phân biệt vùng miền.

Em có được đi công tác trong HCM 2 lần, 1 lần là 2 ngày, 1 lần là hơn 1 tuần.
Chưa được chứng kiến một đám tang nào trong này, tuy nhiên, khi hỏi han và được mọi người kể là trong miền Nam, ma chay không khóc lóc thảm thiết như ngoài bắc, mà có cả dàn nhạc về hát rồi mời bánh kẹo đón tiếp khách đến thăm viếng. Thậm chí đám ma còn kéo dài tới cả tuần liền, ăn uống linh đình.

Em cũng có tìm hiểu thêm về văn hoá ma chay 2 miền qua google, nhưng vẫn muốn tìm hiểu thêm qua các trải nghiệm và người thật việc thật của các bô lão trên OF.
Hoặc bác nào gặp những trường hợp hi hữu rất ít khi thấy trong văn hoá ma chay mà chia sẻ thêm cho các cụ các mợ và em biết thêm thì tốt quá ạ.
Đang dịch giã khắp các vùng miền thế này , mợ lập thớt đi tìm hiểu Đám Ma .... thảo nào : thằng chồng tháng nào nó cũng mang đem trả mợ về nhà Ngoại mấy lần !...=))=))=))=))

mạnh đoàn

Xe buýt
Em từng dự mấy đám ma ở đồng nai và ven sài gòn. Nhà nào nhanh thì 1 tuần chôn, nhà nào mà đợi con ở nước ngoài thì tầm 10 ngày. Quan tài để trong thùng kẽm như tủ lạnh. Không có khóc lóc gì mà còn kiếm pede về múa hát. Ở đám ma thấy đánh bạc công khai mà không bị bắt, mấy bác dân phòng cũng tham gia. Khi chôn thì chôn luôn trong vườn nhà

tulipvietnam

Xe hơi
Tháng trước em có viếng 1 đám ở Nghệ An, vùng đó có tục tính tròn ngày: tức là nếu chết hôm nay thì 5h sáng hay 11h đêm thì vẫn tính là 1 ngày, sang hôm sau phải chôn do không được để đến ngày thứ 3. Em cũng hỏi mà chẳng ai giải thích được sao có tục đấy, ông nào chết gần đêm mà con cái ở xa thì có bay về có khi cũng chẳng kịp.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em không chê hay bài bác gì về văn hoá vùng miền.
Nhưng ở SG ngày càng làm quá.
Nhìn mà oải.
Mà không phải nhà nào cũng vậy.
Do chủ nhà hết.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em sợ nhất là quỳ để nghe thầy tụng kinh.
Từ sáng đến chiều và mấy ngày liên tục.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Dịch giã thế này nhà nước bắt chôn càng nhanh ấy chứ, ở đấy mà 5-7 ngày, quê em (miền bắc) còn bắt chôn trong vòng 24h kia kìa. Tất cả là do người sống hết.

meotamthe

Xe cút kít
Ở miền Bắc không thôi cũng nhiều địa phương khác nhau rồi, nó tuỳ thuộc phong tục từng vùng, từng tôn giáo, tin ngưỡng và từng gia tộc nữa.

xukthal

Xe lăn
miền Nam, ma chay không khóc lóc thảm thiết như ngoài bắc, mà có cả dàn nhạc về hát
Là các đám chết già, chết do bệnh nan y đã ốm lâu rồi thôi mình ạ :)
Các đám chết trẻ, chết bất ngờ... cũng khóc ai oán lắm /:)

seowebthue

Tháo bánh
Website
ihome-motors.com
Như bố mẹ em cũng chỉ 2 ngày thôi. 1 ngày phát tang , hôm sâu đưa đi hoá thân hoàn vũ xong việc ở hoá thân hoàn vũ thì đưa về quê. Đợt đấy em 5 ngày ko được tắm vì nhiều lí do kiêng kị .

Tookies

Xe điện
Bác có thể cho em biết thêm, miền Nam làm gì mà lên tận 5 ngày không ạ? và với thời gian như vậy chắc phải thêm khâu ướp lạnh xác nữa bác nhỉ, chứ để 3 ngày em nghi là mùi bốc lên rồi
Chờ con cháu về. Mà đận sau 1975 đến 2000 con cháu về nước xin visa chết mịa luôn! 5~10 ngày ở miền Nam là thường!
Xin được Visa VN rồi thì quay qua mua vé. Nhẹ nhàng thì bay về mất trọn 24h vừa bay vừa chờ transit.
Nên 3 ngày không bao giờ kịp!
Mà 5~10 ngày nghe nhị kéo chắc người sống cũng đi theo luôn. Nên bà con trong ý mới bày cải lương, vọng cổ, tạp kỹ… đến diễn cho hàng xóm đỡ buồn 😂
Riết nhạc nhẽo nó thành lệ, chứ nhà bình thường thì kéo 3 ngày oải chết mịa rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Andydo

Xe điện
Em không chê hay bài bác gì về văn hoá vùng miền.
Nhưng ở SG ngày càng làm quá.
Nhìn mà oải.
Mà không phải nhà nào cũng vậy.
Do chủ nhà hết.
Em ở3 miền Nam đây. Không phải nhà nào cũng mướn pê đê đâu. Nhà tầng lớp học thức không có đâu. Có hát thì chỉ anh em họ hàng hát với nhau thôi. Còn khóc thì chỉ lúc liệm với chôn,lúc khác bình tĩnh thôi. Cộng đồng người Hoa thì chỉ có dàn kèn nhạc mà họ hát êm dịu lắm, như đọc kinh vậy nên chả phiền ai hết. Khuya là nghỉ hết. Vụ nấu cháo ăn nhậu thì có nhưng cũng chỉ nhà nào rảnh thôi. Đô thị giờ bận lắm, làm nhẹ nhàng thôi

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em ở3 miền Nam đây. Không phải nhà nào cũng mướn pê đê đâu. Nhà tầng lớp học thức không có đâu. Có hát thì chỉ anh em họ hàng hát với nhau thôi. Còn khóc thì chỉ lúc liệm với chôn,lúc khác bình tĩnh thôi. Cộng đồng người Hoa thì chỉ có dàn kèn nhạc mà họ hát êm dịu lắm, như đọc kinh vậy nên chả phiền ai hết. Khuya là nghỉ hết. Vụ nấu cháo ăn nhậu thì có nhưng cũng chỉ nhà nào rảnh thôi. Đô thị giờ bận lắm, làm nhẹ nhàng thôi
Thì ý em là như Cụ đã nói đó Cụ.
Nhiều nhà làm lố thành ra kiểu vô văn hoá.
Xin lỗi vì em hơi nặng lời.

buikhacthinh

Xe tăng
Hồi trước khi chưa cấm pháo đám tang trong Nam còn đốt pháo.
Có nhà còn mở nhạc ầm ĩ như đám cưới.