[Funland] Tìm tạp chí khoa học xã hội tiếng Anh thuộc SCI hoặc Scopus

Jetu

Xe điện
Vấn đề khó, nhưng bí quá, đành hỏi các cụ mợ, vì vẫn nghĩ trên OF nhiều "ngọa hổ tàng long".
Chả là nhà cháu đang định đăng bài, nên có ý tìm kiếm một vài tạp chí tiếng Anh ở các lĩnh vực triết học, xã hội học, sử học, có trong danh mục SSCI (Social Science Citation Index) thuộc hệ thống ISI, nếu không thì thuộc Scopus cũng được (nhưng ưu tiên ISI).
Cụ mợ nào đã đi trước, xin chỉ bày cho một vài tờ phù hợp, ở hạng Q3, Q4, có tính khả thi, miễn phí xuất bản cho học giả từ Việt Nam.
Cảm ơn các cụ mợ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Dũng PQ

Xe tăng
Vấn đề khó, nhưng bí quá, đành hỏi các cụ mợ, vì vẫn nghĩ trên OF nhiều "ngọa hổ tàng long".
Chả là nhà cháu đang định đăng bài, nên có ý tìm kiếm một vài tạp chí tiếng Anh ở các lĩnh vực triết học, xã hội học, sử học, có trong danh mục SSCI (Social Science Citation Index) thuộc hệ thống SCI, nếu không thì thuộc Scopus cũng được (nhưng ưu tiên SCI).
Cụ mợ nào đã đi trước, xin chỉ bày cho một vài tờ phù hợp, ở hạng Q3, Q4, có tính khả thi, miễn phí xuất bản cho học giả từ Việt Nam.
Cảm ơn các cụ mợ nhiều.
Em không biết, up hộ PGS

PotusTan

Xe buýt
... tạp chí tiếng Anh ở các lĩnh vực triết học, xã hội học, sử học, có trong danh mục SSCI (Social Science Citation Index) thuộc hệ thống SCI, nếu không thì thuộc Scopus cũng được (nhưng ưu tiên SCI).
____
1. Cụ có thể giới hạn hẹp lĩnh vực mà cụ muốn, hoặc đánh stt ưu tiên 1, 2, 3... Chứ list của cụ hơi... nhiều, và có vẻ có hơi ít sự liên kan với nhau.
2. Cụ có thể cho biết cụ cần đăng paper vào tạp chí của nước nào? Xin đặt zup thứ tự ưu tiên.
Ví dụ cụ ưu tiên khu vực Châu Âu cho nó hoành, khu vực Châu Á cho nó gần (ưu tiên Nhật cho nó có thứ hạng hay chỉ cần Malaysia để có paper), Trung Đông (Israel cho nó độc)... ví dụ thế.
Nếu nhà cháu thấy có sóng, nhà cháu show hoặc nhờ mấy bạn sv nhà cháu (đang học PhD oversea) show zup.
____
NOTES: Nhà cháu không làm dịch vụ, nhiều nghĩa.

zonda82

Xe container
Em ủn lên thôi chứ em đọc chả hiểu j.

Jetu

Xe điện
____
1. Cụ có thể giới hạn hẹp lĩnh vực mà cụ muốn, hoặc đánh stt ưu tiên 1, 2, 3... Chứ list của cụ hơi... nhiều, và có vẻ có hơi ít sự liên kan với nhau.
2. Cụ có thể cho biết cụ cần đăng paper vào tạp chí của nước nào? Xin đặt zup thứ tự ưu tiên.
Ví dụ cụ ưu tiên khu vực Châu Âu cho nó hoành, khu vực Châu Á cho nó gần (ưu tiên Nhật cho nó có thứ hạng hay chỉ cần Malaysia để có paper), Trung Đông (Israel cho nó độc)... ví dụ thế.
Nếu nhà cháu thấy có sóng, nhà cháu show hoặc nhờ mấy bạn sv nhà cháu (đang học PhD oversea) show zup.
____
NOTES: Nhà cháu không làm dịch vụ, nhiều nghĩa.
Đây cụ nhé:
- Lĩnh vực: triết học, xã hội học, sử học (nhà cháu nghiên cứu liên ngành).
- Về khu vực: ưu tiên châu Á (dễ đăng một chút, nhưng nước nào đó tầm khá trở lên), rồi mới đến châu Âu.
- Về xếp hạng: Q3, Q4.
- Về danh mục: ưu tiên ISI (SSCI), rồi mới đến Scopus.
- Về phí xuất bản: free cho VN là tốt nhất.
Cảm ơn cụ.

PotusTan

Xe buýt
Nhà cháu vừa gửi sóng cho cụ rồi đấy. Bạn đấy đang học Phờ-dê Phi-lô-sô-phi tại Kobe Uni, vừa có mấy paper(s) liền.

Hy vọng cụ và bạn ấy bắt được sóng.

X113

Xe buýt
Cụ đừng buồn khi em comment.
Đã muốn viết báo mà chẳng biết loại tạp chí nào có thể đăng, chẳng biết cách tìm các tạp chí thì không hiểu cụ nghiên cứu kiểu gì. Rất hy vọng cụ không dùng các bài báo này làm con đường tiến thân về sau.

Jetu

Xe điện
Cụ đừng buồn khi em comment.
Đã muốn viết báo mà chẳng biết loại tạp chí nào có thể đăng, chẳng biết cách tìm các tạp chí thì không hiểu cụ nghiên cứu kiểu gì. Rất hy vọng cụ không dùng các bài báo này làm con đường tiến thân về sau.
Ồ, không buồn không buồn, vì những gì cụ viết chứng tỏ cụ là dân ngoại đạo. Không biết thì không có lỗi :)
Thế giới có khoảng 1 triệu tạp chí khoa học, trong đó chừng 15.000 tạp chí xếp hạng ISI và Scopus được giới khoa học quốc tế coi trọng.
Vậy nếu không có người đi trước hướng dẫn, đến bao giờ mới tìm được vài tạp chí phù hợp với mình trong số 15.000 ấy? Chưa kể chúng còn thuộc các quốc gia khác nhau, các lĩnh vực khác nhau, các yêu cầu khác nhau, các chỉ số ảnh hưởng khác nhau, các ranking khác nhau?
Đối với người làm khoa học, vấn đề là publish chứ không phải promotion như cụ nói.

X113

Xe buýt
Dạ thưa cụ em không ngoại đạo, em cũng chỉ có khoảng 18 bài Q1 ISI không mất tiền thôi ạ
làm nghiên cứu thì phải đọc tài liệu, quá trình đọc tài liệu cũng có đủ thông tin để xem lĩnh vực mình làm có thể đăng ở tạp chí nào rồi.

Ồ, không buồn không buồn, vì những gì cụ viết chứng tỏ cụ là dân ngoại đạo. Không biết thì không có lỗi :)
Thế giới có khoảng 1 triệu tạp chí khoa học, trong đó chừng 15.000 tạp chí xếp hạng ISI và Scopus được giới khoa học quốc tế coi trọng.
Vậy nếu không có người đi trước hướng dẫn, đến bao giờ mới tìm được vài tạp chí phù hợp với mình trong số 15.000 ấy? Chưa kể chúng còn thuộc các quốc gia khác nhau, các lĩnh vực khác nhau, các yêu cầu khác nhau, các chỉ số ảnh hưởng khác nhau, các ranking khác nhau?
Đối với người làm khoa học, vấn đề là publish chứ không phải promotion như cụ nói.

khoinguyen

Xe điện
Cháu cũng dân liên ngành như cụ thớt, có ciw hội giao lưu với các cụ trong này nhé.

huydu90

Xe hơi
Dạ thưa cụ em không ngoại đạo, em cũng chỉ có khoảng 18 bài Q1 ISI không mất tiền thôi ạ
làm nghiên cứu thì phải đọc tài liệu, quá trình đọc tài liệu cũng có đủ thông tin để xem lĩnh vực mình làm có thể đăng ở tạp chí nào rồi.
Cụ chắc cỡ gs ạ? Cụ nghiên cứu bên lĩnh vực nào ạ? Lên q1 là điều gì đó em thấy khá khủng bên lĩnh vực em biết. Cụ có tận 18 bài thì kinh rồi.

reindeer

Xe tải
Khuyên chân thành:
1. Muốn đăng tạp chí nào thì phải đọc trước đã. Bởi đọc thì mới viết được, mới biết dẫn chứng lập luận và refeeren được, mới biết được tạp chí nào đăng thì phù hợp.
2. Lần đầu submit thì chọn tạp chí có ranking cao một chút, ngoại trừ bị loại từ vòng gửi xe, chứ nếu bị từ chối thì cũng có lời khuyên của phản biện, từ đó tút lại bài gửi cho tạp chí có ranking thấp hơn.
3. Phí xuất bản phần lớn là miễn phí, trừ trường hợp cụ muốn mấy hardcopy để kỷ niệm.

Nghe cụ hỏi là biết là tùy hứng rồi chứ trước khi bắt đầu thu thập thông tin thì đã biết là phải đăng ở đâu rồi em thật.

Jetu

Xe điện
Khuyên chân thành:
1. Muốn đăng tạp chí nào thì phải đọc trước đã. Bởi đọc thì mới viết được, mới biết dẫn chứng lập luận và refeeren được, mới biết được tạp chí nào đăng thì phù hợp.
2. Lần đầu submit thì chọn tạp chí có ranking cao một chút, ngoại trừ bị loại từ vòng gửi xe, chứ nếu bị từ chối thì cũng có lời khuyên của phản biện, từ đó tút lại bài gửi cho tạp chí có ranking thấp hơn.
3. Phí xuất bản phần lớn là miễn phí, trừ trường hợp cụ muốn mấy hardcopy để kỷ niệm.

Nghe cụ hỏi là biết là tùy hứng rồi chứ trước khi bắt đầu thu thập thông tin thì đã biết là phải đăng ở đâu rồi em thật.
1. Đang đọc cụ ợ, dưng mà lâu quá.
3. Phần lớn là mất phí xuất bản, từ 500-1000. Chỉ một số ít miễn phí.
Nhiều vị chỗ nhà cháu, đăng bài ISI là nhờ được người đi trước giới thiệu một vài tờ phù hợp chứ không hề tùy hứng.

Jetu

Xe điện
Xin lỗi nhà cháu nói thẳng:
- Người đi sau hỏi người đi trước để rút ngắn quãng đường là lẽ bình thường, vậy mà cụ lên giọng chê bai và dạy bảo.
- Cụ tự khoe 18 bài, trong khi trên mạng chẳng thể kiếm chứng nên biết đâu lại phét lác, âu cũng là tự cao tự đại.
Cho nên, cụ đừng trả lời nữa, đừng quote nữa, vì nhà cháu không ưa những người như cụ, nhất là trong khoa học thì điều đó không hợp với tính cách của người làm khoa học: hướng dẫn người đi sau, khiêm nhường trước mọi người.
Không tiễn.

reindeer

Xe tải
1. Đang đọc cụ ợ, dưng mà lâu quá.
3. Phần lớn là mất phí xuất bản, từ 500-1000. Chỉ một số ít miễn phí.
Nhiều vị chỗ nhà cháu, đăng bài ISI là nhờ được người đi trước giới thiệu một vài tờ phù hợp chứ không hề tùy hứng.
Vâng thú thực với bạn là mình đăng nhiều bài của mình nhưng chỉ trong hệ thống Journal của 2 nhà xuất bản Elsevier và Springer Link nên với concept phải trả tiền thìm chưa bao giờ gặp phải, trừ khi liên quan tới conference.

X113

Xe buýt
Làm KHTN dê đăng hơn bạn ơi. Các bạn mình TS mà cũng đăng khá nhiều, có rất nhiều bạn giỏi. PGS hay GS cũng chưa chắc là thước đo cho khả năng bạn ạ.
Cụ chắc cỡ gs ạ? Cụ nghiên cứu bên lĩnh vực nào ạ? Lên q1 là điều gì đó em thấy khá khủng bên lĩnh vực em biết. Cụ có tận 18 bài thì kinh rồi.

huydu90

Xe hơi
Làm KHTN dê đăng hơn bạn ơi. Các bạn mình TS mà cũng đăng khá nhiều, có rất nhiều bạn giỏi. PGS hay GS cũng chưa chắc là thước đo cho khả năng bạn ạ.
À mình bên mảng kinh tế, mảng này có vẻ khó đăng hơn các mảng khác. Mình hỏi thôi, chứ thực tế PGS hay GS ở VN cũng hên xui mà, có nhiều GS có đăng được cái gì đâu. Tiến sĩ theo hướng nghiên cứu của nước ngoài thì chắc chắn có đăng rôi :)

X113

Xe buýt
Nếu đăng báo đàng hoàng lĩnh vực nào cũng khó, nhất là làm trong đk ở VN. Tuy nhiên mình nghĩ là nếu không có khả năng biết tạp chí nào đăng lĩnh vực mình nghiên cứu thì rõ ràng là không ổn.
À mình bên mảng kinh tế, mảng này có vẻ khó đăng hơn các mảng khác. Mình hỏi thôi, chứ thực tế PGS hay GS ở VN cũng hên xui mà, có nhiều GS có đăng được cái gì đâu. Tiến sĩ theo hướng nghiên cứu của nước ngoài thì chắc chắn có đăng rôi :)