[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.154 (số đặc biệt: cuộc chiến giữa Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Alaska_

Xe buýt
khó lắm, nói cứng vậy thôi chứ giờ là bước tảo thanh, đi từng ngõ gõ từng nhà rồi, không có tiếp viện thì không có cách nào lật được tình
thấy vẻ mặt hắn rất tươi tỉnh và tự tin mà, chứng tỏ lực lượng của chúng còn rất sung mãn. Vũ khí lương thực chúng tích trữ có khi đủ dùng cả năm!

mink

[Tịch thu bằng lái]
Em gái gấu em sinh sống lam viec bên Bẹclin, Đức. Kêu chán và buồn, bạn bè ít, đc cái tiền kiếm cũng ổn. 2vc nó làm ngành Yte. Còn đại gia đình ngoại sống bên Nga, kêu chán nản sau khi Nga oánh Ucrai, vật giá leo thang, tiền mất giá trầm trọng, kdoanh bết bát, em họ gấu gần như ngay lập tức đóng cửa 2 nhà hàng vì ko có khách, cho nhân viên nghỉ hết tuần vừa rồi, đồ thời trang kdoanh trong công tại chợ gần như đứng im vì ko nhập đc hàng từ các nước châu âu khác, ngay cả đồ trung quốc cũng nhập ko đc vì đồng $ phải giữ. Vừa rồi live trym đại gd thì trước mắt xdinh 3 gia đình sẽ bỏ Nga về Vn hẳn sau 20-30 năm ở bên đó. Giờ rao bán nhà, xe oto đều chỉ đc nửa giá. Nói chung ko phải màu hồng
Các cụ bình luận thế nào về thông tin của cụ Lốp? Chứ đọc trong đây em thấy là dân Nga sau cấm vận vẫn đang ổn lắm. Đâu có thấy kêu ca gì đâu.

antheo_noileo

Xe điện
Chồng Bjoerndalen (Na Uy) vợ Domracheva (Belarus) cả 2 đều là cựu VĐV Biathlon và là HLV đội TQ tại Olympic 2022 vừa rồi.
Chồng đang bị truyền thông Na Uy chỉ trích dữ dội vì vợ lên tiếng phản đối lệnh cấm VĐV Nga và Belarus
Tuy nhiên chồng tuyên bố ủng hộ những gì vợ phát biểu vì thể thao không liên quan chính trị

foxdie

Xe tăng
Website
pquan.info
thấy vẻ mặt hắn rất tươi tỉnh và tự tin mà, chứng tỏ lực lượng của chúng còn rất sung mãn. Vũ khí lương thực chúng tích trữ có khi đủ dùng cả năm!
Bọn này xác định là chiến đấu tới chết rồi, bị bắt thì cũng sống không bằng chết.

Sonnh20

Xe tải
Sorry là đã quote bài khá cũ của ngày hnay của cụ vì e vào muộn và bò gần tiếng mới leo đến đc # này của cụ. E hoàn toàn đồng quan điểm của cụ, bên cạnh việc thảo luận về quan điểm chính trị thì việc có được những số liệu link tài liệu của cả 2 phía là sự bổ túc nâng cao kiến thức chung cho cả 2. Cụ cho e xin link bài viết về hạ tầng và buôn bán LNG của EU e tham khảo với nhé
Dạ cụ, có thể tham khảo tài liệu theo đg link sau:https://www.kslaw.com/attachments/000/006/010/original/LNG_in_Europe_2018_-_An_Overview_of_LNG_Import_Terminals_in_Europe.pdf?1530031152&ved=2ahUKEwiU29iK3OP2AhVfx4sBHVA3BJUQFnoECEsQAQ&usg=AOvVaw2AP6ItXzNykRmu-sdQj4Po

Tài liệu này mô tả khá tổng quan và dễ theo dõi về các map, cơ sở hạ tầng và tình trạng LNG terminal, em lấy dữ liệu 2018 để các cụ có thể thấy EU đã chuân bị cho các kịch bản diversify cung khá lâu, có có quote em là hạ tầng và cảng ko kết nối. Em rất sorry các cụ e ko không lội đc lại com của em, nhưng theo tài liệu này các cụ có thể thấy LNG đg đc châu âu ship trong nội khối bên cạnh hệ thống ống, còn rail, ship các tàu nhỏ... và hoàn toàn đã có sẵn từ đoa đến nay và thậm chí còn đf built thêm. Em đồng ý ngắn hạn sẽ có shortage nhưng bản chất vc điều tiết cung cầu do thị trường quyết định, các cụ coa thể xem thêm map về hệ thống dàn khoan của BP, Shell ... ngoài khơi, đây là cuộc chơi Về Kiểm Soát nhiều hơn là súng đạn.
Cụ nghiên cứu nhé, em rất thích chủ đề an ninh năng lượng hậu xung đột Nga Ukraine.

binhnq2

Xe tăng
Các cụ bình luận thế nào về thông tin của cụ Lốp? Chứ đọc trong đây em thấy là dân Nga sau cấm vận vẫn đang ổn lắm. Đâu có thấy kêu ca gì đâu.
các cụ pro Nga thiểu số có 1 số cụ kêu thôi, chứ đa phần biết là khó khăn hơn xưa chứ.

Anh_he

Xe buýt
Em đề nghị các cụ pro Tây tạm thời đình chiến, dừng các loại dự báo 5 năm, 10 năm nữa Nga rơi vào tụt hậu nghèo đói. Cái ấy lâu quá, đợi được mệt lắm ạ.

Ta tạm thời tập trung bàn xem 1 tháng tới thế nào. Trong tình hình là hiện nay U cà không còn xăng dầu để chạy xe và cũng không còn phòng không để bắn. Em đồng ý là đạn hay súng thì Tây nó có thể tuồn vào từ đường Ba Lan được, nhưng loại vũ khí cá nhân thôi, không có phòng không đâu. Riêng xăng dầu thì tầm này chỉ có sang Ba Lan thồ về từng can một mà tích. Cơ bản là không cấp được nhiên liệu cho xe cơ giới.

Em muốn nghe các ý kiến thật sự khách quan, tỉnh táo từ các cụ pro Tây, anti Nga về dự kiến tình hình chiến trường 1 tháng tới ạ.

bixenon

Xe buýt
Tôi có ng nhà đang bán hàng ở chợ Liu đây . Giá cả tiêu dùng đúng là tăng nhưng chỉ với các mặt hàng như ô tô , đồ điện tử ..vì do đồng rub bi mất giá còn nếu tính giá USD thì giá vẫn thế , còn thực phẩm & các mặt hàng tiêu dùng hàng ngày thì không tăng giá nhé . Kinh doanh ế ẩm thì không phải do Nga oánh U cà mới ế mà bị từ hồi dịch Covid đến giờ

kingkiler

Xe buýt
Media Tây là hệ thống tuyên truyền và nhồi sọ lớn nhất thế giới, vượt qua cả hệ thống tuyên truyền của Đức quốc xã
Đức Quốc Xã Hitler về căn bản là do Mẽo chống lưng mà, bơm tiền ms có điều kiện chiến

karens

Xe tăng
Em đề nghị các cụ pro Tây tạm thời đình chiến, dừng các loại dự báo 5 năm, 10 năm nữa Nga rơi vào tụt hậu nghèo đói. Cái ấy lâu quá, đợi được mệt lắm ạ.

Ta tạm thời tập trung bàn xem 1 tháng tới thế nào. Trong tình hình là hiện nay U cà không còn xăng dầu để chạy xe và cũng không còn phòng không để bắn. Em đồng ý là đạn hay súng thì Tây nó có thể tuồn vào từ đường Ba Lan được, nhưng loại vũ khí cá nhân thôi, không có phòng không đâu. Riêng xăng dầu thì tầm này chỉ có sang Ba Lan thồ về từng can một mà tích. Cơ bản là không cấp được nhiên liệu cho xe cơ giới.

Em muốn nghe các ý kiến thật sự khách quan, tỉnh táo từ các cụ pro Tây, anti Nga về dự kiến tình hình chiến trường 1 tháng tới ạ.

Đúng, nếu muốn dự đoán 5, 10 năm nữa Nga như thế nào thì cứ lấy Cuba, Iran, Venezuela ra mà xem, họ còn nghèo tài nguyên hơn Nga mà họ có chết đói không?

Nga mà chết đói thì chắc 1/2 thế giới còn điêu đứng trước.

Sắp tới, Nga sẽ làm ngoại giao lương thực, lúa mỳ, từ đó có 1 cơ số các nước tham gia vào hệ thống tiền tệ mới...

GroundZero

Xe buýt
Khi phát xít U nắm quyền, chúng thản nhiên khủng bố nhân dân Ucraina. Tuy nhiên, có một số kẻ vẫn ko thèm nhìn vào sự thật để cố cãi bay bản chất phát xít của chính quyền U cà

Các video về một cuộc tấn công bạo lực ở vùng Kharkiv của Ukraine đang xuất hiện trên mạng. Các nạn nhân, có chiếc xe tải bị bắn vào và phóng hỏa, thuộc một đảng đối lập thân thiện với Nga. Những kẻ tấn công đã tấn công từ phong trào Azov.

Baltika 9

Xe tải
Clip được cho là phía Ukr dàn dựng hình ảnh tù binh Nga. Vết màu đỏ trên có thể không thể hiện do vết thương gây ra. Đầu tóc sạch sẽ, không ghi hình mặt người lính. Có lẽ đoàn làm phim không kiếm đủ quân phục nên cho mấy “diễn viên” cởi trần, quần đùi.

gnf

Xe máy
Prokopenko, Anh hùng Ukno, chỉ huy trưởng Trung đoàn Azov, vừa trả lời phỏng vấn từ Mariupol - Ukraine. "Đừng lo lắng về chúng tôi, chúng tôi sẽ đứng vững"

Có vẻ bọn Azov vẫn còn rất mạnh!
Xem tin chiến sự thấy quân Ukraine có vẻ tập trung chiến đấu tại các khu vực trống không có dân cư, ít kết cấu phòng thủ tự nhiên, sẽ gặp khá nhiều bất lợi khi chịu hoả lực mạnh từ phía Nga.

Ukraine nếu có pháo hoặc tên lửa tầm xa nên tập trung đánh vào kho tàng, điểm tập kết quân Nga trên đất Nga sẽ hiệu quả hơn. Trinh sát vị trí điểm cần đánh thì NATO có thể hỗ trợ.

Trạng thái
Thớt đang đóng