[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.155 (số đặc biệt: cuộc chiến giữa Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

hakubyo

Xe tải
Không liều!

Trước đây TQ còn dè chừng từ từ thăm dò sức mạnh mềm nhưng trong đại dịch PT đã bộc lộ mức độ phụ thuộc quá nặng vào sản xuất của TQ, vô phương cứu chữa, bóp xuất khẩu nhẹ là loạn cào cào hết! Thêm vào đó là sự bất đồng trong lãnh đạo của PT, nhóm tư bản toàn cầu xót túi tiền của mình, phe tư bản đòi rút sản xuất về nước yếu thế bị lật (Trump)
Có bài tố trong tay, bên kia "tay chơi" kém tội gì TQ không phất cờ!
Điểm yếu TQ là tài nguyên không đủ sản xuất phát triển! Đáng lẽ PT còn bài này dùng để ép TQ (vụ đấm nhau về than giữa TQ và Úc 🇦🇺 là ví dụ) nhưng PT chọc con Gấu trùm tài nguyên khiến nó xích lại với TQ!
PT không thể cùng lúc đấm nhau với trùm tài nguyên + trùm sản xuất
Thiên thời địa lợi đến thế là cùng! TQ phất cờ thời điểm này là hợp lý rồi!
Cụ phân tích thế này làm em lại thấy cái thuyết âm mưu zerocovid thực ra là lấy cớ bóp chuỗi cung ứng của tàu nghe cũng lọt tai phết :))

—E†3rNaL

Xe tải
Theo ý cụ thì những người dân trí không cao sẽ ủng hộ Ucraina phỏng ạ, thế nhưng em lại thấy ngược lại ?! không biết cụ định nghĩa "dân trí cao" là thế nào. Em cũng theo dõi tin tức về cuộc chiến Nga - Ucraina và thấy 163 nhà khoa học đạt giải Nobel phản đối cuộc chiến phi nghĩa của Nga, ở VN thì những nhà tri thức như Nguyễn Sỹ Dũng, TS Đỗ Ngọc Chu, nhà văn Tạ Duy Anh, Trần Đăng Khoa, Lưu Trọng Văn, ... và nhiều Fbooker nổi tiếng khác như Peter Pho (với em thì đây là người có hiểu biết bậc nhất VN hiện nay), Trihungdo... cũng đứng về phía Ucraina. Trong mắt em thì những người đó là những "đại tri thức" và dân trí rất rất cao. Liệu cụ có khai sáng cho em một vài nhà đại tri thức ở VN ủng hộ Nga không? (cụ đừng lấy ví dụ các offers nhé, theo em thì trên offers này đúng như tinh thần "for fun" của Of - vui là chính và thực ra là không phải tranh luận mà kiểu như "đấu tố" hồi cải cách ruộng đất ngày xưa. Nhiều cụ ko có khái niệm về "ngụy biện" trong tranh luận :)).
Đây là em hỏi thật lòng để mở mang tầm mắt chứ ko có ý gì cụ nhé.
Fbker, ytber,... mà các nhà "trí thức " kia đang sống và dựa vào nó để kiếm sống, đều là các hãng big tech của phương tây. Những sự kiện như này lại càng là cơ hội để tăng lượng tương tác, follows... chẳng có gì là lạ. Chỉ đọc tham khảo để có góc nhìn khác đa chiều hơn thôi, góc nhìn nào cũng có cái đúng của nó chứ không vì thế mà đắt mũi, nhồi sọ bằng những tư tưởng đạo đức dởm. Trump là một vd trái ý là tao khóa!

builam77

Xe điện
Em vẫn cho là mục tiêu này phải giải quyết trước, tiến tới bức hàng Odessa. Lúc đó, Ukr sẽ là quốc gia trên bộ!
Chưa giải quyết xong Kharkov với Severdonetsk thì chưa lấy Odesa đâu.

hat.tieu

Xe cút kít
Website
tiengduc.org
Ở Đức, giờ có người chỉ dám tắm 2 lần một tuần. Cụ tieuyeu BMW 530 vào cho ý kiến chỉ đạo với. Như vậy dân Đức ngày càng khổ hơn dân Séc nhà cụ hoviba nhỉ? :(( Ôi, nước Đức, quê hương thứ hai của em. =((

chẳng có tên

Xe tăng

hat.tieu

Xe cút kít
Website
tiengduc.org
Cái này em không dám đồng ý với cụ. Phải đợi kết quả điều tra đã. Em đọc thớt này có nhiều loại thực tế lắm
Có đầy clips full không che trong thớt này chứng minh đó cụ. Cụ có xem và xem xong có xử lý được thông tin hay không là do cụ cả.

Aliabu

Xe lăn
Website
www.schlagevietnam.com

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Bạn nói mấy ý này quá chuẩn, Peter Pho bạn kia khen tôi đưa vào google với ngoặc kép, ra được 3000 kết quả, hầu như toàn là bài báo tuyên truyền sách lão này viết, 1 bài bóc phốt lão đưa tin sai lệch (vãi đíu hiểu sao có người rảnh thế), 1 bài khen sách lão đó trong... OF.

Vụ nhà khoa học càng đúng, để đạt giải Nobel thì mấy chuyên ngành Lý Hoá Sinh phải ra được ứng dụng thực tế, mà làm cái này thì kiểu gì cũng phải có đoàn đội lớn, là công sức của rất nhiều người, và đều nhận đầu tư khủng của các tập đoàn lớn. Mấy người lên nhận giải Nobel nhiều khi chỉ là người đại diện cho cả team. Mấy giải Hoà Bình, Văn Học, Kinh Tế thì khỏi nói rồi, lần nào trao giải cũng là một lần đàm tếu.

Tất nhiên không phủ nhận là họ giỏi, họ có nhiều đóng góp có ích cho xã hội. Nhưng nhiều cái bên trong nó đã hơi thối rữa rồi :|
Cụ ơi, nếu CC thực lòng chê thì cũng nên buộc cái dây để thỉnh thoảng giật giật chứ. CC hăng quá đến độ phủ nhận giải thưởng lớn nhất & uy tín nhất thế giới rồi đấy ạ. Khi anh Châu nhà mình đoạt giải Fields, chẳng được ví là "Nobel toán học" đấy thây.
Một trong những sai lầm lớn nhất của mọi XH là coi thường tri thức. Mà tập thể của gần 200 nhà khoa học đoạt giải Nobel thì cũng nên được chấp nhận là đại diện cho tri thức, Cụ nhỉ :D

silverstar0211

Xe buýt
Ở Đức, giờ có người chỉ dám tắm 2 lần một tuần. Cụ tieuyeu BMW 530 vào cho ý kiến chỉ đạo với. Như vậy dân Đức ngày càng khổ hơn dân Séc nhà cụ hoviba nhỉ? :(( Ôi, nước Đức, quê hương thứ hai của em. =((

Khả năng là tiết kiệm điện hạn chế bật bình nóng lạnh. Nhà cháu ngại nhất quả giao ban mùa đông, giao ban xong nửa đêm chạy vào nhà tắm mà chưa bật bình nóng lạnh thì thôi rồi.

Aliabu

Xe lăn
Website
www.schlagevietnam.com

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cháu đưa tin của DPR phía trên, Cụ tìm là thấy
Em nghĩ là tin cũ. Hôm nay bên Nga không thấy đưa tin gì về bắn rơi máy bay Mi cả.
Nếu mà bắn rơi có tướng VIP trong đó thì sẽ không để lộ tin bắn rơi.

.Bo My

Xe điện

Ơ, chắc em tắm nhiều gấp 10 lần dân Đức và 7 lần dân Séc! :))

builam77

Xe điện
Cụ phân tích thế này làm em lại thấy cái thuyết âm mưu zerocovid thực ra là lấy cớ bóp chuỗi cung ứng của tàu nghe cũng lọt tai phết :))
Em nói từ lâu rồi là TQ nó giả vờ sợ covid để hạn chế việc gia tăng nguồn cung hàng hóa toàn cầu thôi. Bị bóp 3 năm thì khối anh đang đầu tư sản xuất, kinh doanh ở TQ phải thoái vốn bỏ của chạy lấy người. TQ nó tiếp quản lại cả mớ ;))
Nếu sợ covid thật thì nó đã không tổ chức cái Olimpic vừa rồi ở BK ;))

Big Bang

Xe container
Em nghĩ là tin cũ. Hôm nay bên Nga không thấy đưa tin gì về bắn rơi máy bay Mi cả.
Nếu mà bắn rơi có tướng VIP trong đó thì sẽ không để lộ tin bắn rơi.
Bấn rơi ngày 5/4. Bây từ biển vào 2 cái, bắn rụng luôn.

Thanhrosa

Xe buýt
Zelensky gọi người dân Mariupol là "lũ hề" ;))
🇺🇦🏴‍☠️ Chú hề ác độc - Tổng thống Ukraine

Hôm qua, Zelensky đã thốt ra những lời cực kỳ giễu cợt về những cư dân Mariupol thoát khỏi địa ngục trần gian, gọi tất cả những gì họ kể về những tuần họ trải qua trong các tầng hầm - dàn dựng và chỉnh sửa.

Theo Zelensky, Mariupol là nơi sinh sống của những nghệ sĩ hạng nhất, những diễn viên xuất sắc và tất cả họ đều khéo léo thể hiện sự tuyệt vọng, tức giận, kinh hoàng, bối rối, đau đớn.

t.me/rusvesnasu

taplai2012

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đang có tin đồn trên mxh về số phận 1 ông tướng Mỹ... Hóng diễn biến.

TRUNG TƯỚNG MỸ ĐANG Ở ĐÂU ???!!

Phía Hoa Kỳ điện đàm hỏi Nga về việc có thông tin phía Nga đã bắt sống được Trung tướng Roger L. Clautier của quân lực Hoa Kỳ tại Azovstal, Mariupol ?!

Phía Nga đã trả lời: "Ngay từ đầu chiến dịch - quân đội Nga đã thông báo rõ ràng sẽ không có chính sách đối xử tù binh dành cho bất kỳ một quân nhân của bất kỳ một quân đội nào ngoài binh lính Ukraina.

Vì vậy, Nga không quan tâm đến câu hỏi từ phía Mỹ, bởi những câu hỏi như thế không nằm trong kế hoạch của quân đội Nga."

Được biết, khá nhiều sỹ quan NATO cũng có mặt tại Mariupol trong thời gian qua, có lẽ vì thế mà quân Ukraine ở đây được chỉ huy tốt hơn nên chống trả cũng mạnh mẽ hơn các nơi khác. Hiện phía NATO chưa có thông tin gì đòi phía Nga trả người, còn phía Nga tất nhiên đã tuyên bố ở trên rồi!

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe cút kít
Website
tiengduc.org
Zelensky gọi người dân Mariupol là "lũ hề" ;))
🇺🇦🏴‍☠️ Chú hề ác độc - Tổng thống Ukraine

Hôm qua, Zelensky đã thốt ra những lời cực kỳ giễu cợt về những cư dân Mariupol thoát khỏi địa ngục trần gian, gọi tất cả những gì họ kể về những tuần họ trải qua trong các tầng hầm - dàn dựng và chỉnh sửa.

Theo Zelensky, Mariupol là nơi sinh sống của những nghệ sĩ hạng nhất, những diễn viên xuất sắc và tất cả họ đều khéo léo thể hiện sự tuyệt vọng, tức giận, kinh hoàng, bối rối, đau đớn.

t.me/rusvesnasu
Bệnh nghề nghiệp. Nhìn đâu cũng tưởng đồng nghiệp. :D

Trạng thái
Thớt đang đóng