[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.156 (số đặc biệt: cuộc chiến giữa Nga và Ukraine) - Thớt sẽ đóng sau ngày 9/5/2022

Theo cụ/mợ, ngày 9/5/2022 cuộc chiến giữa Nga và Ukraine có gì đáng chú ý

• Tổng bình chọn
    787
  • Thời gian đóng: .
Trạng thái
Thớt đang đóng

sskkb

Xì hơi lốp
Chả có gì hoàn hảo cả nhưng ít ra bớt rác hơn các tk không có tích xanh đăng mấy cái video xác chết nằm hút thuốc rồi nói là Ukraine nhưng video từ năm ngoái ở Nga , bà bác sĩ đi cạnh tổng thống Ukr chết đi sống trong khi đó là bà khác cấp bậc chuẩn tướng .
Tướng Mỹ bị bắt áp giải về Nga trong khi đó là một tên tội phạm ở Crimea .
Tin giả luôn luôn là 1 phần của chiến tranh cụ ạ, cả 2 bên đều tung tin giả để đánh lừa nhau. Đằng sau mỗi 1 tin giả, biết đâu là mưu kế quân sự thâm sâu, để khi biết rõ ngọn ngành chúng ta lại thấy tin giả đó là hợp lý. Như kiểu nếu ko có tin giả, làm sao em biết bọn p.Tây nó bẩn thỉu như thế nào :) Nếu cụ ko thích tin giả, cụ chỉ nên ra sân chơi với đám trẻ cấp 1 thôi :) còn ở of này, nếu cụ xác định đó là tin giả, chứng minh được là tin đó vô giá trị thì cụ cứ thẳng tay báo với mod để xóa bài là xong.

Specnaz01

Xe tải
Nhiều cụ rất khoái trá khi nhai đi nhai lại câu chuyện về các anh hùng đảo Rắn. Em thấy câu chuyện quá bình thường:
- Một cái đảo bé tí, trên đó có một nhúm lính biên phòng Ukr.
- Tàu chiến Nga uy hiếp đảo (có thông tin đó chính là con soái hạm), yêu cầu lính Ukr đầu hàng. Tất nhiên, nếu ko đầu hàng thì sẽ tan xác với tên lửa, bom các loại.
- Lính biên phòng Ukr buộc phải đầu hàng để giữ mạng. Khó trách gì được họ.
- Chính quyền Ukr ko nhận được thông tin gì từ đảo Rắn nên nghĩ lính biên phòng đã thiệt mạng. Anh Ze tuyên bố phong anh hùng cho họ để nâng cao sĩ khí. Quá bình thường.
- Nga phản bác bằng cách đăng video cho thấy lính biên phòng vẫn còn sống và đã đầu hàng. Bên Ukr việt vị. OK.

Câu chuyện tưởng đã kết thúc tại đây. Nhưng phần 2 của nó mới diễn ra hôm qua mà nhiều cụ không muốn kể tiếp. Đấy là con soái hạm ngạo nghễ hôm nào giờ đã thành... tàu ngầm. Vì thế mà người ta tranh nhau mua bộ tem kể về con soái hạm:

Con tem này được sáng tác vào tháng trước, khi con soái hạm chưa chìm. Là người sưu tầm tem, em thấy con tem này mới chỉ kể phần 1 của câu chuyện trên và còn thiếu một chiếc tem nữa, vẽ hình soái hạm đang chìm.
Đang nói về vấn đề fake news mà cụ, mà chính cụ cũng đang khoái trá đấy thôi =))

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
🇷🇺
Sự tiến bộ của quân đội Nga thông qua các khu định cư ở khu vực Kharkiv.
(
🇷🇺
The advance of Russian troops through settlements in the Kharkov region.)

Sonnh20

Xe tải
Cả vũ khí bị mất theo tàu thì phải gấp đôi cụ ơi.,cỡ hơn tỏi Biden.
Quan trọng là biểu tượng và hình ảnh tụt dốc thê thảm,cái này càng giải thích càng đau!
Tuần nay em bận không theo dõi thớt, thế là biểu tượng của hạm đổi biển đen chìm rùi à cụ. Ban đầu là hồ nghi, nhưng quả thực sau gần 2 tháng qua em thấy bộ máy tổ chức chiến tranh của a Nga hơi lạc hậu so với những gì mọi người tung hô bấy lâu.

thanhvinhckgtcc

Xe container
Hôm trước, em buột phím còm trên Face có cụm: "bọn Nhật tỏ vẻ thượng đẳng,"(*) thế mà tụi Face nó cho em ra đảo 2 tuần, bóp tương tác 30 ngày. Truyền thông phương tây hiện nay ngày càng lộ rõ bộ mặt bóng dâm làm chủ giả cầy.

(*) Vụ bọn Nhật cấm CĐV Việt Nam hò reo cổ vũ trong trận lượt về diễn ra tại Nhật.
Dân chủ trên tv thôi,bác ra đảo là đúng còn gì;))

hat.tieu

Xe cút kít
Website
tiengduc.org
Mấy cụ hào hứng về tàu Moskva chìm có thể cho em xin ít hình không photoshop được không? :D Giờ hình không có, có mỗi tấm hình đã photoshop mà phân tích tình hình chiến trường, chiến thuật đánh đắm tàu như thật thì em cũng đến ạ các cụ. Kim Dung tiên sinh sống lại chắc cũng không có trí tưởng tượng phong phú đến như vậy.

Nga giã tên lửa chỗ nào họ quay tận nơi chỗ đấy, vậy mà các cụ đánh chìm cả một soái hạm nhà người ta lại không có nổi một tí hình ảnh tác chiến nào cả? Vậy mà chém TB2 nhao bên này, chim cò nhao bên kia, dầu ăn loe ngoe chỗ nọ cứ như thật. Nghe hài vãi cả ra. :D Hôm nọ ông chủ tịch đảng gì đó bên Nga mất, có phải cũng là do điệp viên Ukraine sang ám sát không đấy? :P

Em là em cứ rờn rờn cái kiểu thấy xác xe tăng xong xịt chữ Z vào rồi chụp hình đăng MXH tự sướng lắm roài đấy. Tiếc đây lại là con soái hạm Moskva, Ukraine đếch có con nào tương tự để mà tự đánh chìm rồi chụp hình khoe chiến công rầm rộ khắp cõi mạng cả. Cứ hụt hẫng sao sao í. :D

Mà thôi, cứ sướng đi khi đời cho phép các cụ ạ. Nhưng sướng kiểu quay phím chắc không lên đỉnh được như sướng trên thực địa các cụ hỉ? =))

Specnaz01

Xe tải
Có vẻ muốn dứt điểm Khariv. Mở về hướng tây thay cố đánh về Donbass.
Em chịu, em chỉ theo dõi diễn biến. Nhưng em hiểu cuộc chiến nào cũng có thiệt hại về con ng và phương tiện
Quan trọng là kết quả cuối cùng nhé =))

barca6996

Xe container
Lịch sử sẽ cho biết điều gì xảy ra với chiến hạm Moskva :(

TTO - Tổng thống Ukraine Volodymyr Zelensky tỏ ra thận trọng khi được nhà báo CNN hỏi về tuần dương hạm Moskva của Nga. Ông không xác nhận chiến hạm này đã bị tên lửa bắn trúng nhưng cũng chẳng phủ nhận việc đó.

Tổng thống Ukraine: Lịch sử sẽ cho biết điều gì xảy ra với chiến hạm Moskva - Ảnh 1.

Tổng thống Ukraine Zelensky trong cuộc phỏng vấn với Đài CNN của Mỹ - Ảnh chụp màn hình
"Chúng tôi biết là con tàu đã không còn tồn tại nữa. Đối với Ukraine, đây là một trong những vũ khí mạnh nhắm vào chúng tôi. Do đó chuyện nó chìm không phải là thảm kịch gì với chúng tôi cả", Tổng thống Zelensky đáp trong cuộc phỏng vấn với Đài CNN phát sóng rạng sáng 16-4 (giờ Việt Nam).
Theo nhà lãnh đạo Ukraine, "lịch sử sẽ cho biết" điều gì xảy ra với soái hạm của hạm đội Biển Đen.
"Liên bang Nga càng có ít vũ khí để đánh chúng tôi, năng lực quân sự của họ càng giảm đi thì càng tốt cho Ukraine", ông Zelensky chia sẻ.
Tình báo quốc phòng Mỹ trước đó khẳng định tuần dương hạm hơn 12.000 tấn của Nga đã trúng ít nhất 2 tên lửa diệt hạm Neptune do Ukraine tự phát triển và sản xuất trong nước.

Điều này trùng khớp với những gì quan chức vùng Odessa đã tuyên bố vào ngày 13-4. Vùng biển tàu Moskva "trúng đạn" nằm gần thành phố cảng Odessa, là nơi con tàu thường xuyên hoạt động kể từ cuối tháng 2 đến nay.
Các hình ảnh vệ tinh và chuyên gia phân tích thông tin tình báo dựa vào nguồn mở (OSINT) cho thấy một ngày trước khi gặp nạn, tàu Moskva ở phía đông đảo Rắn. Đây là hòn đảo mà tàu Moskva đã chỉ huy việc đánh chiếm trong những ngày đầu chiến sự.
Bộ Quốc phòng Nga thừa nhận soái hạm của hạm đội Biển Đen bị chìm trong ngày 14-4 nhưng do biển động và hậu quả của vụ nổ kho đạn trên tàu.
Quân đội Nga sau đó phát động các cuộc không kích bằng tên lửa chính xác tầm xa vào các nhà máy vũ khí ở Kiev và khẳng định đây là một phần trong các nỗ lực đánh vào "các trung tâm ra quyết định ở Ukraine". Tuy nhiên theo giới chức Ukraine, đây là "một sự báo thù" của Nga sau khi mất chiến hạm Moskva.
Dù đất nước và người dân Ukr có bị tàn phá thế nào thì anh Ze vẫn là người chiến thắng 😭. Lịch sử sau này sẽ phán xét công tội của anh Ze
P/S thân là tổng thống mà không thể xác nhận tin này thì hoặc không nắm được quân đội hoặc việc tên lửa Ukr bắn trúng hạm tàu là fake

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Mấy cụ hào hứng về tàu Moskva chìm có thể cho em xin ít hình không photoshop được không? :D Giờ hình không có, có mỗi tấm hình đã photoshop mà phân tích tình hình chiến trường, chiến thuật đánh đắm tàu như thật thì em cũng đến ạ các cụ. Kim Dung tiên sinh sống lại chắc cũng không có trí tưởng tượng phong phú đến như vậy.

Nga giã tên lửa chỗ nào họ quay tận nơi chỗ đấy, vậy mà các cụ đánh chìm cả một soái hạm nhà người ta lại không có nổi một tí hình ảnh tác chiến nào cả? Vậy mà chém TB2 nhao bên này, chim cò nhao bên kia, dầu ăn loe ngoe chỗ nọ cứ như thật. Nghe hài vãi cả ra. :D Hôm nọ ông chủ tịch đảng gì đó bên Nga mất, có phải cũng là do điệp viên Ukraine sang ám sát không đấy? :P

Em là em cứ rờn rờn cái kiểu thấy xác xe tăng xong xịt chữ Z vào rồi chụp hình đăng MXH tự sướng lắm roài đấy. Tiếc đây lại là con soái hạm Moskva, Ukraine đếch có con nào tương tự để mà tự đánh chìm rồi chụp hình khoe chiến công rầm rộ khắp cõi mạng cả. Cứ hụt hẫng sao sao í. :D

Mà thôi, cứ sướng đi khi đời cho phép các cụ ạ. Nhưng sướng kiểu quay phím chắc không lên đỉnh được như sướng trên thực địa các cụ hỉ? =))
TB2 mà chỉ điểm thì chắc chắn có video.
Cơ mà anh Dê không nhận bắn, cũng không phủ nhận bắn Mót Câu thì e đoán video ( nếu có ) còn lâu mới được đưa ra.

giacmongotngao92

Xe đạp
Tin giả luôn luôn là 1 phần của chiến tranh cụ ạ, cả 2 bên đều tung tin giả để đánh lừa nhau. Đằng sau mỗi 1 tin giả, biết đâu là mưu kế quân sự thâm sâu, để khi biết rõ ngọn ngành chúng ta lại thấy tin giả đó là hợp lý. Như kiểu nếu ko có tin giả, làm sao em biết bọn p.Tây nó bẩn thỉu như thế nào :) Nếu cụ ko thích tin giả, cụ chỉ nên ra sân chơi với đám trẻ cấp 1 thôi :) còn ở of này, nếu cụ xác định đó là tin giả, chứng minh được là tin đó vô giá trị thì cụ cứ thẳng tay báo với mod để xóa bài là xong.
Vì có nhiều tin giả nên em mới biết phe nga fake news thế nào toàn tung tin fake bôi xấu Ukraine làm đủ trò bịp bợm .

Lara

Xe tải
Cụ hungalpha vui lòng cho cụ langtubachkhoa mở thớt về nước Nga không quan tâm đến chính trị đi. Nga có những thứ cùng công năng nhưng cách xử lý khác, hành tinh Nga luôn có thứ lạ khác người. Xin lỗi vì em tiếp tục lạc đề ^:)^
Em cũng nghĩ như vậy. Như thế này khá unfair cho cụ ấy, khi thread của mình thì bị đóng, không được tạo thread khác, và còm vào thớt của mod thì bị bịt mồm
(Em cũng xin lỗi như cụ trên)

sudichat2002

Xe container

Nó chìm rồi thì cũng phải có thời gian lặn xuống chụp ảnh chứ cụ, đang đánh nhau nên phóng viên họ cũng khó tác nghiệp xác tàu để chụp ảnh gửi về cho cụ thị tẩm :))
Làm gì có 2 chai dầu ăn nào, do nổ kho đạn vì chập cháy mà, iem tin lắm luôn :))

bachlamhqhg

Xe buýt

Cụ không cần quá day dứt tâm can về con tàu này làm gì cho khổ tâm, đằng nào nó cũng chìm rồi cụ ơi, cho nó vào dĩ vãng thôi, đau đớn cũng không làm nó sống lại được.
Cứ để nó bị tên lửa bắn, Nga đỡ nhục hơn tự cháy cụ ơi! Trong lúc đang trực chiến căng thẳng thế này mà con tàu quan trọng nhất lại tự chết được thì đúng là khí tài quân đội Nga quá tệ hại.

Duong.NCS

Xe buýt
Tại thành phố Berdiansk vừa được giải phóng, chính quyền mới phát hiện ra ba toà nhà khác nhau, trong đó là các “trung tâm khách hàng”. Từ đây là các đường dây chuyên tổ chức lừa đảo số thẻ tín dụng. Hệ các trung tâm này lá do Kolomoisky , một nhà tài phiệt Ukraine tổ chức, lừa đảo ở Nga. Trong sự chỉ đạo của an ninh Ukraine.

Đặc trưng chống chiến tranh chân tháp Effel, Paris.
Mấy con nữ quyền này là một phần nguyên nhân tôi quay xe từ một thằng liberal khá hoang dại lúc trẻ trâu sang thành bảo thủ.

Thật ra trong thâm tâm mấy con femen này - cũng giống mấy con Estonia ở Tallin hôm nọ - có lẽ lại thích chiến tranh lắm ý. Có chiến tranh mới có cớ tụt quần tụt áo, phô mấy quả vú bẹp như vú chó hoặc bôi phẩm đỏ vào đít bắt thiên hạ nhìn - nhân danh hòa bình.

meotamthe

Xe ba gác
là gì vậy cụ nói rõ ra được ko ?
Thường những nick không tranh luận được, đuối lý sẽ chụp cho người khác cái mũ cẩu nô, ám chỉ là nô lệ tung cẩu :)) một cách chuyển hướng công kích cá nhân cụ ạ, dù chả liên quan gì đến Tàu, nhưng chụp cho cái mũ là Tàu thì auto người Việt thù ghét, auto bị chửi, auto sai, tư duy của họ đơn giản vậy thôi. Cụ cứ bấm report cho nó sành điệu, đẩy các nick đó vào tay cụ Chã, giúp cụ ấy tăng KPI =))

Trạng thái
Thớt đang đóng