[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.156 (số đặc biệt: cuộc chiến giữa Nga và Ukraine) - Thớt sẽ đóng sau ngày 9/5/2022

Theo cụ/mợ, ngày 9/5/2022 cuộc chiến giữa Nga và Ukraine có gì đáng chú ý

• Tổng bình chọn
    787
  • Thời gian đóng: .
Trạng thái
Thớt đang đóng

dheIa

Xe buýt
Vấn đề là tay nghỉ việc nhưng lại đang phụ trách phòng thí nghiệm sinh học với những virus chết người cụ ag
Có liên quan đến việc Bắc Kinh kiên quyết đóng cửa để ZeroCovid ko các cụ nhờ.
Nhẽ Beijing đề phòng lại một con virus nữa đc thả. Cả thế giới ngắc ngoải hết. Còn lại mỗi TQ?

Vịt Tập Bay

Xì hơi lốp
Haiz, anh mẽo thì đang muốn chứng tỏ vị trị lãnh đạo thế giới nên quyết ko buông vụ này, anh ngố thì cũng quyết ko chịu thua vụ này, căng đấy, giờ phải đợi xem 9/5 này bác tin có ra quyết định tuyên chiến với nato ko thôi
Tuyên chiến đôi bên sẽ ko cụ ạ, hai đại cao thủ thường ít đối đầu trực tiếp.
Mà sẽ đấm nhau ủy nhiệm qua thằng đệ tử.
Nên dự tới chiến trường U cà sẽ khốc liệt hơn

Lái xe máy

Xe buýt
Cụ nào thông thái đoán xem khi nào chiến tranh kết thúc ajh? Bọn này đánh nhau mãi mà không biết chán nhỉ!
Chiến tranh thì tính bằng năm.
Mới hơn 2 tháng mà cụ đã sốt ruột. Nga đang muốn kéo dài vì càng kéo dài chiến tranh Nga càng lợi.

tuthang

Xe tăng
Em nghĩ có thể đúbg đó cụ, chả dưng LHQ nhanh nhẩu muốn sơ tán dân thường dù trước đó Nga mấy lần mở đường cho dân ra mà không ra, lần này thì ngày cũng chỉ có hơn trăm người thì kiểu gì chả có trà trộn vào dân để ra

ekuoi

Xe buýt

doanhau

Xe tải
Tôi ko xem kỹ nhưng đoán người bị thiêu sống là Đảng viên thân Nga, muốn vận động ly khai đất nước theo Nga. Đội ra tay trấn áp kém quá nên đã để hình thành nên mặt trận giải phóng dân tộc vùng Donbass. 42 người quá ít, xái giá là cả triệu người sẽ chết vì chiến tranh!
Không xem kỹ, lại đoán thì câm.

hat.tieu

Xe cút kít
Website
tiengduc.org

xuanphuongccs

Xe điện
Viên tướng vừa mới được bổ nhiệm tổng chỉ huy chiến dịch của Nga bị thương, nhiều tướng lĩnh và các sỹ quan cấp cao bị tiêu diệt ở Izyum.
=D>=D>=D>=D>
Hôm nay lại hạ cấp xuống tướng chỉ huy chiến dịch à? Thấy bảo Tổng TMT anh Ge ngồi chung với anh Sôi và anh Pu may anh Sôi và Pu thoát mỗi anh Ge bị thương.

dheIa

Xe buýt
Chiến tranh thì tính bằng năm.
Mới hơn 2 tháng mà cụ đã sốt ruột. Nga đang muốn kéo dài vì càng kéo dài chiến tranh Nga càng lợi.
Nếu mục đích của Nga chỉ là đánh để đòi lại những vùng đất cũ của mình (vốn bị Lenin và Khrushchev lấy chia cho Ukr), thì cuộc chiến sẽ đến hồi kết cho tới khi Nga thu hồi đc liền dải từ Kharkov đến Odessa.
Chậm nhất thì cũng chỉ đến hết quý 3 năm nay là cùng :D

Chỉnh sửa cuối:

Sonnh20

Xe tải
Chưa cụ à, chắc nghỉ lễ- kiễn thức được cho không dễ nên em hoan hỉ kiên nhẫn vậy😄 nhưng mong rằng trước thời điểm thớt này bị đóng 😅 trường hợp em được cụ kia trả lời về game theory em sẽ quote cụ cùng vào nhé.
Buồn quá cụ bị xì hơi lốp- tính đến hiện tại em vẫn chưa được học thêm cái gọi là game theory và áp dụng cho sự kiện này như Cụ kia chém, nên chưa có thông tin gì để share lại cho cụ cùng tham khảo....

VLC

Xe hơi
Cụ nhớ lọ muối thì cụ hiểu thêm về Phương Tây rùi đó.
Cháu nhớ học về kinh tế chính trị nói về chủ nghĩa tư bản là dựa trên giá trị thặng dư. Khi mà giá trị thặng dư ko còn thì tư bản sẽ đi ăn cướp, cướp ở đâu thì cụ cũng biết ở 1 loạt nước.

Nên bất luận cuộc chiến nào đọc Media bên nào cũng cần phải suy nghĩ. Ngày xưa đọc báo để nâng trình độ, còn giờ có trình độ mới đọc được báo.
Còn cuộc chiến ở U cà quan điểm cháu thì Nga họ đang thắng thế trên chiến trường vì các lý do sau: 1 hỏa lực mạnh hơn, 2 làm chủ không phận, 3 dân U cà ủng hộ 1 phần.
U cà đang thắng thế trên truyền thông do Phương Tây ủng hộ.
Kinh tế: Nga và EU đều thiệt hại nặng, nặng nề nhất là U cà vì chiến tranh thì làm ăn gì, Mẽo là ngư ông đắc lợi, mấy anh Nato chỉ cần tăng chi cho quốc phòng lên 3% GDP là Mẽo ăn đủ, cái F35 giá nó 100 Mỹ kim cơ mờ.
Nếu cuộc chiến kéo dài thì Châu á hưởng lợi do Nga phải xuất dầu, khí, nguyên liệu thô giá rẻ hơn cho phía này, Hàng hóa châu âu sẽ kém cạnh tranh do chi phí đầu vào cao khi mua nguyên liệu Nga nhưng qua đường vòng( qua tay thương lái)
Châu Phi thì đúng kiểu trâu bò đánh nhau ruồi muỗi chết, vì bỗng dưng giá lương thực thực phẩm tăng cao, bình thường đã đói rồi nay đói thêm.
Cháu nghe nói Phớp năm vẫn thu 500 tỏi mỹ kim từ thuộc địa các nước Phi, cụ nào có tin kiểm chứng vụ này ko?
Thớt này em tầu ngầm là chính nhưng rất đồng ý với nhận định của cụ, nhất là đoạn bôi đậm bên trên!

Cá nhân em thì cho rằng cuộc chiến này sẽ không dừng ở U-cà, sau khi xử lý xong U-cà và thế trận giữa Nga và NATO trên chiến trường này đã rõ thì Putin và nước Nga sẽ giải quyết tiếp các vấn đề đã nêu trong lằn ranh đỏ, do vậy Nga phải thắng ở U-cà thì mới có thế để xử lý các vấn đề còn lại, nên cách đánh chậm, tiến chắc, chiếm được vùng nào sẽ an dân và lập chính quyền thân Nga ở đó là hợp lý, cuộc chiến sẽ kéo dài, NATO mà tiếp tục leo thang với Nga thì nguy cơ Nga dùng nuke là cao và WW3 là nguy cơ hiện hữu! Đây là cuộc chiến tồn vong của nước Nga nên họ sẽ không dừng lại giữa chừng đâu!

Vịt Tập Bay

Xì hơi lốp
Em nghĩ có thể đúbg đó cụ, chả dưng LHQ nhanh nhẩu muốn sơ tán dân thường dù trước đó Nga mấy lần mở đường cho dân ra mà không ra, lần này thì ngày cũng chỉ có hơn trăm người thì kiểu gì chả có trà trộn vào dân để ra
Việc nghi ngờ có chuột lông vàng cỡ bự thì khả năng là có cụ ạ. 2014 chả khối ra, Phớp với Géc man ny con thoi ngoại giao mới mở nắp nồi hầm.
8 năm sau có thể cũng vậy nhưng có vẻ lần này Gấu mạnh tay nên quyết ko tha.
Cụ yên tâm là có sơ tán dân thường thì đám chuột cũng ko thoát vì Gấu tham gia mở hạn lang nên chỉ có dân thoát.

tieulyphidao

Xe điện
Việc nghi ngờ có chuột lông vàng cỡ bự thì khả năng là có cụ ạ. 2014 chả khối ra, Phớp với Géc man ny con thoi ngoại giao mới mở nắp nồi hầm.
8 năm sau có thể cũng vậy nhưng có vẻ lần này Gấu mạnh tay nên quyết ko tha.
Cụ yên tâm là có sơ tán dân thường thì đám chuột cũng ko thoát vì Gấu tham gia mở hạn lang nên chỉ có dân thoát.
Vụ nồi hầm 2015 đó , Nga vẫn còn nghĩ thoả hiệp và tin tưởng được Phương Tây nên mới mở lòng cho tụi Pháp, Đức cứu được đám chuột lông vàng, tuy nhiên đến 2022 này thì thực sự Nga xác định được bộ mặt thật của phương Tây rồi nên làm mạnh tay và không thoả hiệp gì nữa.

Trạng thái
Thớt đang đóng