[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.157 (số đặc biệt: cuộc chiến giữa Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

mmv2210

Xe đạp
Không có tướng Mỹ nào có mặt ở Ukraine đâu nhé bác, tất cả là tin giả, tâm lý chiến hết. Báo chính thống Nga cũng không báo nào đăng, chỉ toàn tin vỉa hè. Suy luận là ra ngay bác ạ:

1- Ban đầu Mỹ dự đoán chỉ 4 ngày là Kiev thất thủ nên càng không có lý do để tướng Mỹ có mặt ở đây.
2- Thời đại thông tin liên lạc Starlink bắn tin qua vệ tinh 24/24 thời gian thực luôn thì không có lý do gì để tướng có mặt ở điểm nóng.
3- Tướng để chỉ đạo 1 đội quân, ở Ukraine không có đội quân nào của Mỹ thì tướng có mặt làm gì ??? Nếu để huấn luyện chiến đấu thì đó là nhiệm vụ của cấp trung úy đến thượng úy của đội đặc nhiệm Mỹ. Mỹ có đội đặc nhiệm chuyên mục đích huấn luyện: du kích, chiến đấu, phá hoại ... là đội Green Beret.
bác cứ để cho mấy pro Nga sướng với nhau đi, bác làm mấy pro Nga tụt mood giờ đó

Được gửi từ iPhone - Otofun

Alaska_

Xe buýt
Không có tướng Mỹ nào có mặt ở Ukraine đâu nhé bác, tất cả là tin giả, tâm lý chiến hết. Báo chính thống Nga cũng không báo nào đăng, chỉ toàn tin vỉa hè. Suy luận là ra ngay bác ạ:

1- Ban đầu Mỹ dự đoán chỉ 4 ngày là Kiev thất thủ nên càng không có lý do để tướng Mỹ có mặt ở đây.
2- Thời đại thông tin liên lạc Starlink bắn tin qua vệ tinh 24/24 thời gian thực luôn thì không có lý do gì để tướng có mặt ở điểm nóng.
3- Tướng để chỉ đạo 1 đội quân, ở Ukraine không có đội quân nào của Mỹ thì tướng có mặt làm gì ??? Nếu để huấn luyện chiến đấu thì đó là nhiệm vụ của cấp trung úy đến thượng úy của đội đặc nhiệm Mỹ. Mỹ có đội đặc nhiệm chuyên mục đích huấn luyện: du kích, chiến đấu, phá hoại ... là đội Green Beret.
Cùng nhận định với cụ. Chả có tướng nào ở hầm azovstal cả; toàn tin fake.

trả lời cụ thể đi
có tên tuổi 200 lính Nga chết ko ? hoặc đơn giản là xác 200 lính Nga show ra, t hỏi r sao ko dám trả bài, còn lính Mỹ chết có tên tuổi rõ ràng Nga công bố hẳn hỏi, điều đó chứng tỏ bọn Mỹ toàn fake, lính mình chết cũng ko dám nhận
Cụ vẫn giữ thái độ này, bảo sao ;)
Nên bình thản, kệ chúng (N - U) tranh giành tước đoạt ảnh hưởng, quyền lợi, kể cả sinh mạng... của nhau.
Có gì là của cụ đâu??

Bigcat1

Xe tăng
Về vị trí chiến lược, Thụy Điển với Phần Lan gia nhập Nato nó không thể nguy hiểm bằng Ukr được bạn ạ.

Năm xưa, Đức nó cũng chỉ vây Leningrad rồi để đấy, đâu cần phải diệt cho bằng được. Để rảnh chân, không bị hở sườn rồi đem quân chủ lực đánh vào trung tâm, hướng Mát.

Sau này quân Nga phản công, cũng tập trung đánh ở phương diện quân trung tâm, đánh chán chê trên đất Ukr rồi mãi sau này rảnh rang rồi mới đem quân lên giải phóng Leningrad.

Tóm lại là người ta quan tâm đến địa chính trị hơn là đếm số nước. Cho Phần Lan có vào Nato thì cũng chắc gì dân nó cho đặt căn cứ quân sự hay Nuke ở nước nó. Con Ukr thì lại là chuyện hoàn toàn khác. Đại ý là thế.
Phần Lan ngoan thì Nga nó tha. Chứ lèm bèm là ăn vả.
Thụy Điển ở xa thì vào hay ra với Nga cũng không sao.
Kiếm cớ đánh Phần dễ mà:
1. Phần Lan là đất cũ của Nga
2. Thế chiến 2 quân PL theo Đức bao vây Lêningrad. Gây ra cái chít cho cả triệu người... Nợ máu phải trả....
3. Dân Phần ít, ở gần, bem dễ.
4. Phần chưa kịp vào Nato
Hành động của Nga: Chờ Phần đâm đơn chính thức cái đã:
Bước 1: Nga nó cứ bắn tên lửa, cho không quân ném bom đánh sập kinh tế Phần để dằn mặt xem sao, chưa cần cho quân vào vội.
Xem dân Phần có phản đối vào Nato hay không rồi tính tiếp.
Bước 2: Chiếm lấy 1 vùng nho nhỏ của Phần. Tốt nhất là vùng cực Bắc giáp Nauy, vùng đó có mấy cái mỏ Niken. Lại làm vùng đệm cho cảng Musmansk.
Chơi xỏ Nato bởi quy định một nước đang tranh chấp lãnh thổ thì ko được vào.
Bước 3: Nato cố tình cho vào thì bem toàn diện, chiếm PL luôn.

glory4us

Xe điện
Nay tình cờ đọc được nhận định của anh Bảo Châu mà tôi ưng cái bụng quá
Ông này ngoài chuyên môn toán thì nhận định xã hội cũng chả phải chuyên gia.

Nói nhanh cho vuông là so sánh Yanukovich và Zelensky thì ai hơn ai.
Xa hơn là 2 đường lối là làm bạn Nga hay làm kẻ thù của Nga cái nào đúng? Câu trả lời quá rõ.

Nếu cố lao vào cuộc chiến khốc liệt mà lẽ ra tránh được thì là thất bại từ đầu. Ngay tại hội nghị Munich tháng 2 thì các nc phương tây chỉ đề cập việc trừng phạt Nga như 1biện pháp cụ thể chứ chẳng hề phân tích nhu cầu an ninh của Nga. Vậy sao có thể đối thoại!

37NA

Xe hơi
Thụy Điển, Phần Lan không biết tự lượng sức mình :( Anh Tin sang bằng hết!

Thạch Hầu

Xe tăng

🏛Ông Zelensky đã thay đổi người đứng đầu lực lượng phòng vệ lãnh thổ.

Igor Tantsyura trở thành chỉ huy mới, thay cho Yuri Galushkin, người trước đó đã giữ chức vụ này. Lý do của việc thay đổi chỉ huy không được báo cáo.

Ukr chém tướng ;))
Đánh đấm như hạch thì thay là đúng rồi :D

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Kiếm cớ đánh Phần dễ mà:
2. Thế chiến 2 quân PL theo Đức bao vây Lêningrad. Gây ra cái chít cho cả triệu người... Nợ máu phải trả....
Bước 1: Nga nó cứ bắn tên lửa, cho không quân ném bom đánh sập kinh tế Phần để dằn mặt xem sao, chưa cần cho quân vào vội.
Bước 2: Chiếm lấy 1 vùng nho nhỏ của Phần. Tốt nhất là vùng cực Bắc giáp Nauy, vùng đó có mấy cái mỏ Niken. Lại làm vùng đệm cho cảng Musmansk.
Vào NATO hay không thì Nga cũng chả làm gì cả ;))
PL dần dần sẽ tự rơi vào cảnh rối loạn, Nga chỉ ngồi chọn bên mà bơm đồ chơi qua biên giới PL thôi :))

Nó viết là việc của tình báo, khác nào ở OF này các quạt Nga chế diễu Mỹ trước chiến tranh, là Mỹ toàn tung tin bốc phét!
Còn mang tiếng quân lực hạng 2, hoành tráng uy dũng đánh đâu thắng đấy ko dám tuyên bố chiến tranh với thằng hàng xóm bên cạnh, nửa đêm đánh úp, đánh mãi ko đc lại kêu nhà mày chơi xấu để phụ nữ trẻ em trong nhà!
Chỗ đậm đậm là cụ kêu, e kêu, hay các cụ Putin, Lavrov, Shoigu kêu nhỉ?
E nghĩ trừ cụ chưa đủ tầm mới tự nghĩ ra là kêu thôi, còn 4 cụ sau thừa tầm để không phải kêu ;))

dhela

Xe buýt
Vào NATO hay không thì Nga cũng chả làm gì cả ;))
PL dần dần sẽ tự rơi vào cảnh rối loạn, Nga chỉ ngồi chọn bên mà bơm đồ chơi qua biên giới PL thôi :))
Em thấy bẩu mới ngắt điện thôi chứ dầu mí gas thì chưa. Chắc đợi xem thái độ ^^

Em là gái nhưng nói thật, ko ủng hộ mấy bà trẻ lên cầm quyền tí nào. Giữ chức cao cũng đc nhưng trang trí thoy. Vì lúc bình yên ko sao, chứ lúc có chuyện là quýnh quáng. Rất là rách việc.
Gì thì gì, đàn bà có ai đứng tè đc đâu :">

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Thôi cụ chắc cụ chưa từng theo dõi FB anh Châu , anh ấy dốt lịch sử , địa lí xã hội VN .
Cụ bảo anh ấy bàn toán và đời sống trải nghiệm nước Pháp thì được .
Mà cụ nói trình độ toán hơn mọi người trong đây thì đúng Ko ai cãi cụ , nhưng đóng góp nền toán học cho VN Thì Ko chắc nha .
Thêm nữa trình độ nhận thức về vấn đề nào đừng nói nói dan chủ tự do kiểu phương Tây nha .
Kiến thức khác nhận thức cụ ạ
1 thằng học tốt ( kiến thức ) chưa chắc đã nhận thức tốt.
1 thằng học tốt quên CMN xuất thân nó từ đâu ra, dân tộc của là gì thì cũng vứt.
Nên cụ quên cmn châu chấu, cào cào đi cho nhẹ nợ.

.Bo My

Xe điện
Tiếp bước Phần Lan, Thụy Điển cũng xin gia nhập Nato. Nga càng ngày càng cô đơn rồi :-s:-s
tít báo chả đúng với nội dung. Thụy Điển trung lập 200 năm sao lại vì 1 đảng cầm quyền mà nhập băng được, hay là sợ thằng hàng xóm béo ? Cứ từ từ xem, chú Phần Lan bỏ mặt chị đi gia nhập 1 mình chắc cũng có trục trặc.

VuNgoanMuc

Xe tăng

Em là gái nhưng nói thật, ko ủng hộ mấy bà trẻ lên cầm quyền tí nào. Giữ chức cao cũng đc nhưng trang trí thoy. Vì lúc bình yên ko sao, chứ lúc có chuyện là quýnh quáng. Rất là rách việc.
Kinh rồi, đúng chuẩn OFer... ngồi 1 góc chê cả thế giới :D

Thắng Formosa

Xe tăng
Ukraine được nhiều hơn mất mà cụ ;))
Mất có 4 tỉnh + với cái ao Azov mà vay được thêm hàng chục tỷ đô mua được mấy dàn hoả tiễn s300, mấy chục cái máy bay Mig, cả trăm khẩu pháo, vài trăm cái xe bọc thep, mấy nghìn quả Javelin...
Nói chung là đang thắng đậm :))
Được ở cái thời các cụ hiện tại thôi, chứ đến đời con cháu thì lại còng lưng ra mà trả nợ.!!

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

Hóa ra là mợ. Em lại tưởng là cụ.
Mợ nói thế là coi thường phụ nữ rồi.
Ít nhất có 1 phụ nữ làm hoàng đế trong lịch sử Tàu.
Chả nhẽ bà ấy phải đứng tè ;))

ryanlong

Xe buýt
Kiếm cớ đánh Phần dễ mà:
Mõm giống người China thế, giỏi vào mà đớp đi, ngon thế cơ mà để thoát thì phí quá.
Finland nó có sợ đếch, 2 hôm nữa là biết ngay thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng