[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.158 (số đặc biệt: cuộc chiến giữa Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

elevonic

Xe lăn
Hiện vẫn có nhiều thông tin trái ngược, không rõ tổng Po đã sang được Ba Lan chưa.
Tấm hình này là nỗ lực thông chốt lần 2

Website
www.mocconghoa.com
Những ý trên thì em nhất trí với cụ, còn ý cuối là cái biện pháp đó em thấy không đúng với mục đích của CDQSĐB.
Không nhắc đến Crime nữa vì đã chia tay không đòi quà hoàn toàn từ 2014 rồi.
Còn lại thì phải giải giáp hoàn toàn lực lượng quân sự Ukr rồi có đàm gì thì đàm.
Dự đoán thì nhiều, nhưng cơ bản sau giải giáp thì em nghĩ chịu không thể đoán được ý tứ Putin.
Bên Uk vẫn chưa có ý định đàm phán nhé bác: https://vnexpress.net/nha-dam-phan-ukraine-noi-thoa-thuan-voi-nga-khong-dang-mot-xu-4469161.html

poiuy

Xe lăn
Có lẽ cụ cần nói rõ trong cuộc xung đột này ai là thỏ ai là chó săn đã. Có lẽ em và cụ đang hiểu về vai trò của thỏ và chó săn không giống nhau
Ở đây đang nói về vấn đề vai trò của chó săn trong cuộc săn và khi hết thỏ nhé cụ. Trong chiến tranh thì Ukr được rót vũ khí nhưng khi hết chiến tranh rồi thì ko có gì đảm bảo sẽ được rót tiền tái thiết. Rót vũ khí cho còn đánh được Nga chứ tái thiết Ukr thì có hại gì được Nga đâu?

Trung_Ti

Xe tải
Như đã nói, trong EU team Ý - Đức - Pháp là cánh củ chuối.

Ý thì nhu nhược thích ngủ với kẻ thù, gửi kế hoạch hòa bình cho tổng thống Putin duyệt mà trong kế hoạch đó nói thôi trở về trang thái trước 24/02, tổng thống Putin cười hắc hắc Mario Draghi ơi vừa lụm được em nhân viên nào hay sao mà loãng mạn thế. Trong lúc EC đang xoắn với Hung trong việc tìm sự đồng thuận cấm vận dầu mỏ, thì tay Mario Draghi lặng lẽ điện cho tổng thống Putin về việc đừng khóa van dầu khí.

Pháp thì chàng hảng hai hàng, còn Đức thì vẫn muốn chừa cửa hậu để làm ăn tiếp với Nga. Thế hôm qua 2 tay Olaf Scholz và Emmanuel Macron rủ nhau Call Zalo Group với Putin trong 80 phút,

“The German chancellor and the French president urged an immediate ceasefire and a withdrawal of Russian troops. They called on the Russian president to engage in serious direct negotiations with the Ukrainian president and to find a diplomatic solution to the conflict,” the German government news release said.

Putin biết tỏng nên mới bắn tin đe dọa vậy !
Nói Ý thế là chuẩn rồi, mà kẻ thù của Ý đang là Mỹ vs Anh đấy chứ k phải Nga đâu, đang cắm dùi trên đất vs mấy cảng ngon phía nam của mình bao năm rồi mà có làm gì được nó đâu, vẫn phải ngủ với nó thây =))
Nga đợt rồi còn cho máy bay quân sự sang hỗ trợ Ý chống covid mà bảo là kẻ thù thì em cũng đến ạ cụ.

langtubachkhoa

Xe lăn
Con chip max được 32MHz mà bác cũng lấy ra làm ví dụ ạ :| Chưa kể em thấy dân mạng chém là dựng từ opensource, giá đắt gấp nhiều lần chip tương tự của STMicro. Bác nào thông thạo cho em hỏi là Nga sản xuất được con chip nào có khả dĩ có thể sử dụng trong PC thời điểm hiện nay không nhỉ?
Opensource la cho phần mềm ám chỉ mã nguồn mở, chip thi open source nào? Đó là chuẩn RISC-V là chuẩn mở, không lệ thuộc bản quyền, chip nào gia công chả phải theo 1 chuẩn nào đó, hoặc chuẩn mở hoặc chuẩn phải bỏ tiền thôi, ha ha
Ha ha ha, đã nói là chip công nghiệp rồi, lại lôi CPU của PC vao. Bài kia tôi cũng hỏi cậu kia chính câu đấy. Với CPU của PC, Nga chỉ thiết kế rồi thuê gia công (giống AMD), họ đã nhận được khoảng gần một nghìn con CPU từ TSMC, nếu nhớ không nhầm, bây giờ TSMC đang suspend việc giao hàng tiếp theo do áp lực từ Mỹ, nhưng nghe có tin đồn ở Nga là đã có 1 giải pháp khác, hiện chưa rõ
Nhưng CPU của PC thi không liên quan gì đến cái cậu kia nói, chip trong công nghiệp nói chung, quân sự nói riêng không liên quan đến CPU của PC.
Muốn biết rõ hơn, sang topic kia đã ghi đầy đủ, nói sâu hơn nữa là phạm quy, tôi bị một lần rồi

Aliabu vdtours superman901 tinh hinh SeveroDonesk va Lychiman the nao roi nhi?

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Website
www.mocconghoa.com
Phát biểu ngay lúc này: Em mà là Nga thì chắc chắn em sẽ úp cả hai cái tỉnh đấy. Em mà là Ukr thì em sẽ đàm phán nhanh, dứt khoát để giữ bằng được thành phố Kharkov với cảng Odessa. Là Mỹ thì em sẽ bơm cho Ba Lan xông vào, nếu là Ba Lan thì em sẽ cáo ốm, né khỏi định mệnh lần thứ ba khai mào thế chiến. À quên, nếu là Đức Pháp thì em sẽ cố xoa dịu các bên nữa.
Còn sau khi Nga úp xong thì em chưa biết sẽ nói gì.
Không nên bác ơi, nếu là Mỹ em chỉ xúi Ba lan võ mồm mạnh hơn nữa thôi, ngu gì xúi Ba lan xông vào đánh nhau, lúc đó Mỹ lại cầu nguyện tiếp thì mất mặt lắm :)) :)) . Còn nếu là Uk, em đã nói từ ngay những ngày đầu cuộc chiến là đàm phán ngay và luôn, chấp nhận tất cả cácđiều kiện của Nga

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

Senat

Xe tải
Zelensky trước 24/2 thì oách lắm mặc áo giáp xông ra tận chiến hào Donbass. Giờ thì ru rú chỗ nào không biết :)) Nga thì có thể không giết nhưng đám Donbass thì chưa biết thế nào. Khéo lại giống Gaddafi
Giờ bận lắm, chơi máy tính online nhiều cũng gây nghiện cụ ợ.
Giờ phải canh xem trên thế giới sắp có sự kiện gì, Liên hoan phim, Hội thảo, Triển lãm, Hội chợ...
Rồi yêu cầu hãy nghe tôi nói, hãy cho tôi một giây phút thôi, để tôi thấy đời đang sống...

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nói thật với cụ, nếu cứ đọc các bài của cụ langtubachkhoa về KHKT của Nga, cụ thể là những bài bài thế này.
View attachment 7146577
Thì sẽ tưởng là nền KHKT và các sản phẩm của Nga sẽ phủ khắp thế giới, và đi vào tận ngõ ngách của cuộc sống.

Thực tế thì các cụ cứ nhìn quanh mình xem =)) =)) =)) =)) :D :D :D :D
Nga nó không giỏi làm hàng tiêu dùng...nhưng thưa cụ nhiều thứ máy móc làm ra hàng tiêu dùng phải dùng thiết bị của Nga. Muốn thay thế nó 1 sớm 1 chiều với các nhà sX phương tây không hề giản đơn đâu.

Cụ chỉ nhìn thấy cái điện thoại, cái ti vi...hay cái ô tô chứ cụ có nhìn thấy máy móc nó làm ra không? Hỏi máy đó từ đâu mà có, nó làm ra máy đó như nào? chắc cụ đã biết

Website
www.mocconghoa.com
Cụ hỏi thêm giúp em các "cao nhân" là Nga chế tạo chip cho máy tính hay điện thoại thì dùng kiến trúc chip nào (ngoài kiến trúc x86 và ARM độc quyền của phương tây).
Cách đây hơn 50 năm nó đã nhái được con IBM360 bằng con Minsk 22 và Minsk 32 gì đó rồi, có quái gì mà nó không xơi được kiến trúc x86 và ARM làm NHÁI. Còn đến giờ này vẫn muốn Nga tôn trọng bản quyền thì đúng là bố của hài hước:)). Nhưng có nhiều giải pháp khác rẻ tiền hơn nhiều, buôn lậu chip của phương tây là 1 ví dụ NHANH NGON BỔ và RẺ so với tự làm.
Còn chip cho quân sự, Nga sẽ tự làm, bác cứ yên cbn tâm đi nhé.

cunhay

Xe tăng
Nói thật với cụ, nếu cứ đọc các bài của cụ langtubachkhoa về KHKT của Nga, cụ thể là những bài bài thế này.
View attachment 7146577
Thì sẽ tưởng là nền KHKT và các sản phẩm của Nga sẽ phủ khắp thế giới, và đi vào tận ngõ ngách của cuộc sống.

Thực tế thì các cụ cứ nhìn quanh mình xem =)) =)) =)) =)) :D :D :D :D
- Cụ lại tổ lái qua vấn đề khác đang nói về chíp nhé. Còn sản phẩm Nga nó ảnh hưởng đến toàn cầu đó cụ ơi cụ không cảm thấy thế à ? =)) =)) =))

Senat

Xe tải
Tổng thống Pháp Emmanuel Macron và Thủ tướng Đức Olaf Scholz đã kêu gọi Tổng thống Nga Vladimir Putin tiến hành "các cuộc đàm phán trực tiếp nghiêm túc" với Vladimir Zelensky và tìm ra giải pháp ngoại giao cho cuộc xung đột ở Ukraine, Agence France-Presse dẫn nguồn tin từ văn phòng Thủ tướng Đức.
Theo cơ quan này, cuộc điện đàm của các nhà lãnh đạo kéo dài 80 phút.
Mợ Mer là bạn nối khố còn có tí nể nang nhá :D

Hoàng tử đỏ

Xe điện
À ý bác là đang đánh nhau như này thì chưa cần chiếm Odessa đúng không ah.

Còn ý em thì không nói mình cuộc chiến này, Nga nó sẽ lấy Odessa lại cho cả nước Nga dùng sau này ấy :D. Không chỉ đơn thuần là chặn đường tiếp tế vũ khí cho Ukraine bây giờ mà là câu chuyện sau chiến tranh, Odessa lại là cảng của Nga, tha hồ phát triển kinh tế, du lịch.
Thế thì e sẽ quay lại Odessa ôn lại kỷ niệm xưa.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Em tưởng pro U thì phải cất kỹ cái ảnh này chứ hớn hở gì mà khoe. Pháo bắn quay clip xong chạy thì up lên càng thêm mất mặt. Hai hôm nay quân Nga đánh nống từ ttrung tâm Kherson ra, chỗ ít thì cũng đẩy lùi quân U 5-7km, chỗ nhiều thì 20km. Haizz...

View attachment 7146518

Cụ chụp mũ pro Ukraine ngay được.tài thật. Rất nhiều người ủng hộ sự chính nghĩa của Ukraine, lên án sự xâm lược vô cớ của Nga, đơn giản thế thôi, "chọn chính nghĩa, ko chọn bên" như một cụ nào đó đã phát biểu trên báo ấy

cuabacang

Xe buýt
M777 tầm bắn xa tới 30 km, nếu dùng đạn Excalibur thì 40km, còn nếu dùng đạn tăng tầm (phải giảm đầu nổ) thì xa đến 60km. Khoảng cách 30km thì ngoài tầm bắn hiệu quả của pháo, hoặc UAV Nga rồi bác ạ. Nga muốn xử M777 chỉ có nước sử dụng trực thăng, hoặc máy bay tiêm kích bay sâu vào trận địa Ukraine. Dùng máy bay trực thăng thì không thể vì quá rủi ro, chỉ không hiểu vì sao Nga lại không dùng tiêm kích.
Cụ có biết loại này không, nó đang bắn Ukr ầm ầm :))

Trạng thái
Thớt đang đóng