[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.159 (số đặc biệt: cuộc chiến giữa Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vodka_Putinka

Xe điện

builam77

Xe điện
bị bắn mất mấy tổ hợp phòng không rồi, có lính thì ko chết cũng bị thương, ko đổ bộ tiếp tế thì số còn lại què quặt lắm, quan ngại ^^
Cái video bắn được 2 phát chả biết từ bao giờ, tàu Nga thì vẫn lượn lờ cả ngày lẫn đêm ở Odesa có gì mà phải quan ngại ;))

AngleSword

Xe hơi
Các cụ trong giới thạo tin có thể lập thớt chuyên về Mỹ , Châu Âu và các cuộc chiến trên thế giới được không ạ ? Em thấy nước Mỹ rất giỏi trong đánh trận.

six6

Xe buýt
Cái video bắn được 2 phát chả biết từ bao giờ, tàu Nga thì vẫn lượn lờ cả ngày lẫn đêm ở Odesa có gì mà phải quan ngại ;))
=)) có thể bắn lâu rồi, tự tận vài chục tiếng trước chẳng hạn =))

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Nhà em cũng hay ngôi bia Thu Hằng NPS có khi gặp cụ mà không biết nhỉ ?
Em toàn ngồi với Med HIFI, nổi cbn bật giữa quán mà bác chả thấy, thi chắc là bác đi...lệch múi giờ của đội em rồi :))

Embebandiem

Xe tăng
Phỏng vấn Bộ Trưởng Năng Lượng Qatar, Saad Sherida Al-Kaabi, bởi Sky News, Anh Quốc, 25.05.2022

PV: Liệu Qatar sẽ làm gì, để giúp UK của chúng E bây giờ?
Saad: Như chú thấy, hủng hoảng năng lượng, đã xảy ra trước chiến tranh Ukraina rất lâu rồi. Xu hướng hiện tại, đa số các cty Dầu Khí ko còn đầu tư nhiều vào các dự án mới, đặc biệt các dự án khí.

Từ 2015 tới giờ, tỉ lệ đầu tư giảm khoảng 20% đều mỗi năm, đặc biệt Covid làm mọi thứ tồi tệ hơn, doanh thu giảm, tất cả đình trệ.
Hậu Covid, kinh tế bắt đầu hồi phục, nhưng nguồn cung không đủ cầu, tụi anh có thể cam kết liền xây 1 nhà máy khí (LNG) ngay hôm nay, mọi thứ giả sử đều sẵn sàng, nhưng phải mất it nhất 7-10 năm. Nếu có cam kết đầu tư, mọi thứ sẽ quay lại guồng. Nói chung, các chú muốn giá giảm ngay, là điều không thể, giá hiện tại là biểu hiện của cung-cầu, chiến tranh Ukraine không phải là nguyên nhân

PV: Vậy nguyên nhân giá dầu/xăng/khí tăng cao, hẳn do thiếu hụt đầu tư dài hạn, nên giờ hụt nguồn cung?
Saad: Chuẩn, cứ nhìn 5 năm vừa qua, cộng đồng Phương Tây các chú, thúc đẩy chuyển đổi năng lượng sạch, năng lượng tái tạo, rồi marketing chê các loại năng lượng hóa thạch (dầu/xăng/khí), khiến dư luận coi các cty Dầu Khí là những kẻ xấu. Rồi sao? Rồi các khoản đầu tư giảm đi, mấy tay lập pháp nhà nước, rồi các ngân hàng lớn, ko còn mặn mà với các dự án Dầu Khí. Họ chỉ muốn năng lượng sạch và sạch. Anh thì nghĩ, cần phải làm song song, vừa đầu tư vào năng lượng sạch, vừa tối ưu khai thác năng lượng hóa thạch. Bởi gió thì ko thổi mãi, mặt trời cũng cần phải lặn.

PV: Vậy Qatar sẽ làm gì, để giúp thế giới chống lại bão giá, trong mùa đông lạnh giá sắp tới hả Anh yêu :))
Saad: Bọn A đã đi trước, trước khi các chú cần, từ 2017, Qatar đã quyết định nâng công suất khai thác Khí (LNG) từ 77 triệu tấn lên 126 tr tấn Và để A bật mí cho chú, là sau khi bên A đầu tư thêm nhiều trăm triệu Đu Lơ vào LNG, thì UK các chú là kho chứa khí lớn nhất của Châu Âu đấy

PV: Phấn khởi quá A ạ, nhưng E thấy có vẻ dài hơi, mất vài năm mới có khí để dùng, thế chúng E chết cóng ah :)). Liệu có cách nào, cứ xoáy van là khí chảy tới không hả A?
Saad
: Không nhé, bọn A bắt đầu dự án mở rộng công suất từ 2017, nhưng phải tới 2025 mới bắt đầu khai thác được. A cần thời gian, như chú thấy dự án được khởi đầu, trước cả những hủng hoảng hiện hành

PV: Vài năm trước, Qatar bị chỉ trích là phá hoại môi trường, bị ép buộc bởi Châu Âu giảm sản lượng khai thác dầu khí, giờ họ lại tới để cầu xin anh tăng sản lượng, và giúp họ. Cảm xúc của A ra sao ?
Saad: A thì nghĩ, ai cũng có kì vọng, và ý tốt ý, nhưng 1 thời gian, các chú hẳn, nhận ra rằng, gió thì ko thể làm mạnh hơn, mặt trời thì ko thể bắt sáng mãi ở UK, ko thể tăng năng lượng từ 2 thằng đó được, dù Qatar của A, nắng vỡ cả đầu trong 365 ngày. Và quay lại Khí (Gas/LNG), sẽ còn là 1 phần rất quan trọng, của cuộc sống này, trong nhiều năm nữa nhé.

=> Tóm lại, PT chém gió cho nhiều vào các loại năng lượng tái tạo, chủ yếu mục đích chính trị để mị dân, giờ hứng chịu hệ quả

Nguồn:

Chỉnh sửa cuối:

Hoangtver

Xe tải
Tôi nói thật bạn đừng buồn nhé ! Bạn ko biết gì về quân sự thì tốt nhất bạn nên im lặng thay vì bi bô như vậy . Bạn chém trong 1 thớt có nhiều người hiểu biết về quân sự mà bạn ko ngại sao ? GG ko mất phí cho nên khi chém về tên lửa hành trình nó là gì , tên lửa áp chế rada là gì thì hãy chém .
bác phớt lờ thành phần durak này hộ em cái, cãi nhau làm gì cho mệt đầu mình ra

AngleSword

Xe hơi

Nhìn bức ảnh trên thì thấy đội Đồng minh Mĩ - Anh - Pháp - Canada liên kết với phe trục Đức - Ý - Nhật để loại Hồng quân Nga ra rìa. Cuộc chiến này không đơn thuần là cuộc chiến Nga - Ukr hay cuộc chiến xâm lược cái gì nữa rồi, nó là cuộc chiến phân chia thế giới tiếp nối WW2. Là cuộc chiến của giới tư bản chóp bu vs tay cứng đầu nhất trong đám còn lại. Tạm gọi là WW2.2 (WW2 version 2022). E là tình hình vật giá leo thang còn kéo dài và gây khủng hoảng kinh tế diện rộng trên thế giới.
Kể mà oánh nhau luôn cũng được cụ ạ. Khổ, cứ cấm cản cãi vã thách thức nhau suốt ngày. Oánh luôn cho thế giới yên tĩnh trở lại.

Kokolo

Xe tăng

blackguitar

[Tịch thu bằng lái]
không thấy tím thách thức chiếm lysy nhỉ

shiluo

Xe container
Ko hiểu bọn nhợn Nga nghĩ gì khi bắn tên lửa vào trung tâm thương mại, ko còn gì để nói
Tên lửa kiểu gì bắn vào TTTM 1000 người, lửa cháy ngùn ngụt thế mà thống kê có 2 người chết với vài chục người bị thương??? Còn không bằng vụ cháy nhà phố do thợ hàn ở xứ nào đấy! Tên lửa này là mũi tên tẩm lửa như nghĩa đen của nó à?

Chỉnh sửa cuối:

Kokolo

Xe tăng
Nga nó đang ở trên đảo rồi còn đổ bộ làm gì nữa :))
Quân Nga chắc cần triển khai radar hay soi cái gì đó ở cái đảo này chứ không hiểu vác mấy cái xe lên đảo để làm cái gì. Nếu để chiếm đất thì đào mấy cái hầm như Azovstal sâu sâu tý thì tha hồ checkin ở trong

Trạng thái
Thớt đang đóng