[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.160 (số đặc biệt: cuộc chiến giữa Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

GamCaoMayLanh

Xe lăn

Mục tiêu chính của các bạn ý chỉ là rạch mặt ăn vạ thôi. Chứ giờ này xuất khẩu ngũ cốc làm gì nữa.
(AFP) Nga cam kết không lợi dụng các cảng đã rà phá thủy lôi của Ucraina: Shoigu.

GamCaoMayLanh

Xe lăn

Những người hàng xóm của Thủ tướng Đức Olaf Scholz và vợ ông, Bộ trưởng Bộ Giáo dục tỉnh Brandenburg Brite Ernst của Đức, thỉnh thoảng tìm thấy các tài liệu quan trọng trong thùng hàng, Spiegel đưa tin.

GamCaoMayLanh

Xe lăn

Vụ nổ kho phân mãi mãi ko thể tìm được thủ phạm, thối thật: (TOI) Thủ tướng Lebanon cảnh báo silo cảng Beirut âm ỉ có nguy cơ sụp đổ hoàn toàn trong bối cảnh hỏa hoạn.

cuabacang

Xe buýt
"Điều tra xã hội học ở Mỹ cho thấy có 58% dân Mỹ chấp nhận sống khổ hơn để ủng hộ Ukraina,
Số người ủng hộ lập khu vực cấm bay cho Ukraina tăng từ 54% trong tháng 5 lên 65% trong tháng 7,
Có 72% dân Mỹ chấp nhận lạm phát cao để ủng hộ Ukraina. Hiện lạm phát lên tới mức 8%."
Xin link cái vụ này
Vấn đề là: Mỹ có thể lập vùng cấm bay với bọn nhược tiểu - chứ không thể làm điều đó với 1 cường quốc QS như Nga. Đó là sự thật quá đỗi hiển nhiên - vậy mà truyền thông phương tây vẫn có thể nhồi sọ được - văn minh thật!
ôi zồi ôi, nước Mỹ sắp tiến lên CNXH ah, hy sinh mình vì người khác cơ đấy :))

lotomo2015

Xe buýt
View attachment 7265629
(TOI) Nga, Ucraina ký thỏa thuận mở đường cho xuất khẩu ngũ cốc trong bối cảnh lo ngại nạn đói toàn cầu.
View attachment 7265630
Thổ khả năng sẽ áp tiêu từ các cảng Mariupol, Odessa về cảng của Thổ. Chắc kiêm thêm việc phá thủy lôi vì Ucraina làm quái gì còn tàu quét.
Vận chuyển từ Odessa và 2 cảng nhỏ khác gần đó, không liên quan gì đến Mariupol đâu cụ. Phía Nga thì không bị cấm vận việc xuất phân hoá học nữa.

langtubachkhoa

Xe lăn
Rishi Sunak và Liz Truss tranh cử thủ tướng Anh. Có thể thấy có sự khác biệt về đối nội. Truss theo giống con đường của Johnson, cắt giảm thuế. Còn Sunak thì nói việc đó sẽ dẫn đến lạm phát, và khuyên không nên theo con đường đó. Như vậy việc Sunak từ chức dẫn đến sụp đổ chính phủ của Johnson, không đơn giản vì chuyện ăn chơi của ông ta mà đây chỉ là cái cớ, họ có sự khác biệt về chính sách đấy.

Nếu Truss thắng thì chứng tỏ đảng bảo thủ chỉ muốn loại bỏ Johnson do đây là 1 cá tính cũng như bản ngã cá nhân quá mạnh, không chịu theo những quy chuẩn, cung cách của chính trị gia, đại khái phong cách cá nhân phi chuẩn, chứ họ vẫn ủng hộ chính sách kinh tế của Johnson.
Còn Nếu Sunak thắng thì chứng tỏ là đảng bảo thủ muốn thay đổi chính sách kinh tế

Về đối ngoại thì Truss hay Sunak đều như nhau, dù là trong vấn đề xung đột với EU về bác Ireland hay vấn đề Ukraine.
Sunak là bộ trưởng tài chính, là lĩnh vực làm nên vị thế Anh hiện nay, với tư cách là đế chế shadow banking. Đây cũng là lĩnh vực định vị chủ quyền của nước Anh, và là lý do thực sự dẫn đến Brexit (bên ngoài thì nói là vì kiểm soát nhập cư), vì ANh không muốn hệ thống tài chính của mình là EU (thực chất là Pháp, Đức) nắm.
Sunak lên làm thủ tướng có khi còn thù địch với Nga hơn Truss, bởi vì vision của Nga là nhắm đến các hệ thống tài chính riêng, thanh toán bằng đồng tiền nội khối, làm mất vị thế độc tôn của các đồng tiền phương tây.
Một điều nữa, đó là Sunak trước đó chưa nói gì về Nga cả, điều này khiến cho ông ta trở nên khó đoán (predictable) với Nga hơn, còn Truss thì đã rõ ràng. Vì chưa nói gì, nên Sunak có rất nhiều option hơn khi đối địch với Nga, rất nhiều lựa chọn trong các miếng đánh, có thể ngoài cứng trong cứng, hoặc bề ngoài tỏ ra mềm mà bên trong cứng rắn với Nga (tức là dạng phỉnh phở đối thủ)

Sunak là người gốc Ấn, trong khi Truss là Anh từ gốc đến ngọn, không rõ nước đã sẵn sàng cho 1 thủ tướng gốc Ấn chưa?

juneboy

Xe tăng
Tiếc là ko có ai điên như cụ nói. Nhưng chắc chắn có rất nhiều kẻ điên đã từng hả hê nghĩ là cấm vận Nga sẽ làm Nga sụp đổ nhanh chóng mà ko ngờ rằng EU còn rối loạn trước cả Nga. Mà cụ có ý kiến gì về việc EU tốt đẹp như lời cụ nói, thu hút rất nhiều quốc gia từng thân Nga nhưng giờ thành ăn hại, trong khi thành viên giàu nhất là Anh thì bỏ chạy té khói ko?
Cụ cho thông tin về việc EU hiện đang rối loạn hơn Nga? Nói thật với cụ không đi đâu, cứ ngồi một chỗ nghe các cụ đọc báo giùm thì tôi có cảm tưởng EU nó đang giãy đành đạch và chuẩn bị quỳ gối ôm chân anh Tin đến nơi rồi. Gửi cụ ảnh tôi vừa đi lượn về, quang cảnh lúc 9 10 giờ tối ở Estonia.

Trên này các cụ ý phân tích mãi rồi mà cụ vẫn nhai đi nhai lại cái điệp khúc này. EU nói đúng ra tuyền bọn công tử bột. Đợt Covid chỉ vì không được đi Bar cuối tuần và đi làm móng mà nó còn biểu tình làm loạn lên đấy. Chúng nó không giỏi chịu khổ được như dân Nga và mắc bệnh hay gào mồm, chứ bi đát là dân Nga hay dân ở chỗ khác đang bi đát chứ không phải chúng nó đâu.

Cụ cho thông tin về việc EU hiện đang rối loạn hơn Nga? Nói thật với cụ không đi đâu, cứ ngồi một chỗ nghe các cụ đọc báo giùm thì tôi có cảm tưởng EU nó đang giãy đành đạch và chuẩn bị quỳ gối ôm chân anh Tin đến nơi rồi. Gửi cụ ảnh tôi vừa đi lượn về, quang cảnh lúc 9 10 giờ tối ở Estonia.

Trên này các cụ ý phân tích mãi rồi mà cụ vẫn nhai đi nhai lại cái điệp khúc này. EU nói đúng ra tuyền bọn công tử bột. Đợt Covid chỉ vì không được đi Bar cuối tuần và đi làm móng mà nó còn biểu tình làm loạn lên đấy. Chúng nó không giỏi chịu khổ được như dân Nga và mắc bệnh hay gào mồm, chứ bi đát là dân Nga hay dân ở chỗ khác đang bi đát chứ không phải chúng nó đâu.
Vl so sánh của cụ
Cụ đưa ra bức ảnh chẳng ăn nhập vào đâu và cũng chẳng chứng minh được điều gì cả. Bộ thu nhập thấp nghèo đói là phải ở nhà ko dc ra đường.
Lạm phát lên đến 22% và tương lai còn tiếp tục tăng nữa mà cụ làm như ko điều gì xảy ra vậy trong khi Nga bị đánh hội đồng giờ cũng chỉ còn 15%.
Ah mà mấy thằng baltic thì lo gì gdp có mấy chục tỷ đói quá bảo Mỹ viện trợ cho mấy tỷ nuôi bộ máy chống Nga là ok. Đúng việc gì phải lo nhỉ

juneboy

Xe tăng
Vl so sánh của cụ
Cụ đưa ra bức ảnh chẳng ăn nhập vào đâu và cũng chẳng chứng minh được điều gì cả. Bộ thu nhập thấp nghèo đói là phải ở nhà ko dc ra đường.
Lạm phát lên đến 22% và tương lai còn tiếp tục tăng nữa mà cụ làm như ko điều gì xảy ra vậy trong khi Nga bị đánh hội đồng giờ cũng chỉ còn 15%.
Ah mà mấy thằng baltic thì lo gì gdp có mấy chục tỷ đói quá bảo Mỹ viện trợ cho mấy tỷ nuôi bộ máy chống Nga là ok. Đúng việc gì phải lo nhỉ
Nói cụ chỉ biết ngồi nhà gõ phím thì cụ lại tự ái cho mà xem. Nhìn cái bức ảnh cũng ko hiểu ra vấn đề thì thôi, tốt nhất là cụ cứ tiếp tục đọc báo và để media nhà anh Tin dong dắt các cụ. Bọn EU đói ăn và sắp chết rét nó chuẩn bị quỳ gối xin anh Tin cùa cụ rồi. Một kinh nghiệm để trở thành rồ anh Tin chuyên nghiệp là đừng nên đi đâu cả, cứ ngồi nhà gõ phím và đọc tin tức từ media Nga thôi. Ở đâu ra lạm phát 22% thế? Ở Sao Hoả hả cụ?

Nói cụ chỉ biết ngồi nhà gõ phím thì cụ lại tự ái cho mà xem. Nhìn cái bức ảnh cũng ko hiểu ra vấn đề thì thôi, tốt nhất là cụ cứ tiếp tục đọc báo và để media nhà anh Tin dong dắt các cụ. Bọn EU đói ăn và sắp chết rét nó chuẩn bị quỳ gối xin anh Tin cùa cụ rồi. Một kinh nghiệm để trở thành rồ anh Tin chuyên nghiệp là đừng nên đi đâu cả, cứ ngồi nhà gõ phím và đọc tin tức từ media Nga thôi. Ở đâu ra lạm phát 22% thế? Ở Sao Hoả hả cụ?
Vl cụ
Hihi em đang tính hay làm đánh cược với cụ xem nếu lạm phát estonia đúng như vậy thì cụ phải rúc đầu vào bồn cầu chứa phân nhé mà thôi cụ ăn c**t hay ko việc của cụ em cũng không quan tâm

TRƯƠNG AN

Xe buýt
View attachment 7264526
(TJP) Công an Mecca bớ một người Saudi đã lái xe đưa nhà báo Gil Tamary của Israel vào thánh địa gần đây. Các thủ tục pháp lý đang được thực hiện chống lại anh ta, công an thông báo hôm thứ Sáu.
Đúng là tôn giáo nhiều khi có những điều cấm lạ thật.

Tay kia là nhà báo nên có lẽ không nhiều khả năng vào thánh địa để phá phách.

Hôm qua có tay cán bộ ở Ấn Độ uống nước sông thiêng, hai hôm sau bị đau bụng phải đi cấp cứu. Có lẽ không đun sôi trước khi dùng.

langtubachkhoa

Xe lăn
Embebandiem Anh_he

Đọc bài ban đầu thì giật tít có vẻ ghê, mà nội dung toàn thấy ảnh hưởng không đáng kể, ít thiệt hại.
Bài này phân tích khá 1 chiều.
Nói chung 1 mùa cưới ở Ấn độ chắc ngốn gần hết vàng Nga xuất khẩu, ke ke

Nhà kinh tế học Nga - ông Daep đánh giá: Nga đã đổi hướng xuất khẩu vàng từ lâu, hướng về Trung Quốc, Ấn Độ, Tiểu vương quốc Ả rập thống nhất.
Giao dịch vàng của Nga với châu Âu từ hai năm nay là ở mức tối thiểu. Hiện Nga khai thác 9% tổng sản vàng thế giới.
Thu nhập về xuất khẩu vàng chiến tỷ trọng 3,9% trong kim ngạch xuất khẩu của Nga.

thanhvinhckgtcc

Xe container
Giao dịch hàng tạp hóa", điều chính:

🔻 Việc di chuyển đầy đủ các tàu đến và đi từ các cảng của Ukraine để xuất khẩu thực phẩm có thể bắt đầu trong một vài tuần

🔻 Việc rà phá các cảng của Ukraine sau khi có thỏa thuận về ngũ cốc sẽ không được thực hiện, các luồng lạch an toàn được sử dụng cho tàu bè qua lại

🔻 Thỏa thuận xuất khẩu ngũ cốc từ Ukraine quy định việc xuất khẩu ngũ cốc từ các cảng Odessa, Chernomorsky và Yuzhny

🔻Để giám sát việc tàu thuyền ra khỏi Ukraine, một trung tâm điều phối sẽ được thành lập tại Istanbul, bao gồm Nga, Ukraine và Thổ Nhĩ Kỳ

🔻 Các tàu chở ngũ cốc đến Ukraine sẽ bị đại diện của Nga, Ukraine, Thổ Nhĩ Kỳ và LHQ kiểm tra vũ khí

🔻 Việc kiểm tra tàu thuyền sẽ được thực hiện ở cả lối vào và lối ra từ Biển Đen

langtubachkhoa

Xe lăn

Mục tiêu chính của các bạn ý chỉ là rạch mặt ăn vạ thôi. Chứ giờ này xuất khẩu ngũ cốc làm gì nữa.
Đại khái là Ukraine không muốn cho Nga kiểm tra tàu của mình. Dĩ nhiên là để nhân cơ hội mang vũ khí rồi

Trích dẫn số liệu không có cơ sở. Đường link không dám đưa trực tiếp. Cố tình làm phức tạp hoá vấn đề bằng cách đưa screenshot để lừa đội lười và "thông minh" giống cụ. Rất không may cho cụ là tôi đang rất rảnh. Vào xem qua tác giả và cách viết thấy cứ gọi là ối dồi ôi luôn.

Một bài chuẩn chỉ là khi trích dẫn số liệu là phải kèm theo nguồn nhé. Bài trên là cùa một cá nhân và số liệu không có trích dẫn nguồn. Estonianworld là một trang như kiểu Medium, nghĩa là bất kỳ ông ất ơ nào như cụ cũng có thể lên đấy viết và cố gắng giật tít để câu view
mấy con gà cũng giống như cụ để kiếm tiền. Nói cách khác cụ không là gì ngoài công cụ kiếm tiền tiềm năng cho bọn nó vì ở cụ hội đủ hai tiêu chuẩn là dốt và thiếu kiến thức thực tế.
Tôi nghĩ người nên úp mặt vào cái chỗ cụ đề cập bên trên là cụ chứ không phải tôi. Một vài so sánh giá cả tiêu dùng bên Estonia:
- Giá bia trong ks là 2.5€ 1 lon. So cùng loại ở Helsinki là 3.5€. Là tôi đang so với cái loại để trong tủ lạnh trong phòng ks 4 sao ở Estonia với giá bán ngoài chợ bên PL đấy. Chứ ra ngoài chợ Estonia mua thì chắc nó loanh quanh đâu đó có hơn 1 đồng thôi. Rẻ vãi chưởng!
- Giá ăn nhà hàng ngay trung tâm phố cổ. View đẹp trung tâm của trung tâm. Ăn ở nhà hàng Ý Maamia cho 5 người là hết 80€. Với dịch vụ tương đương tôi ăn ở Salutorget ở Helsinki 5 người hết đâu đó gần 300€. Đồ ăn là gần giống nhau.
- Xăng 95 nó bán đồng 9 thì phải, dầu D nó bán đồng 4. Trong khi Helsinki là 2 đồng 4 hay 2 đồng 6 gì tôi đếch nhớ rõ.

- Tôi thành thật khuyên cụ thay vì suốt ngày úp mặt vào bồn cầu, cụ nên đi nhiều hơn để mở mang. Cụ có thể hỏi bất cứ một người quen của cụ ở EU xem giá cả dịch vụ ở Estonia có phải nó rẻ gần như nhất trong cái khối EU không? May ra có Hung và Bul là những nước mà tôi nghĩ có thể cạnh tranh được với Estonia trong giá cả dịch vụ thôi.
Kính cụ trẻ nhé! Chán cụ trẻ lắm!
Vl cụ
Cụ dám cá nếu thật sự tỷ lệ lạm phát của estonia mà 22% thì cụ phải chụp ảnh mặt cụ vào bồn cầu chứa phân không. Nếu tỷ lệ lạm phát không phải em cũng sẽ làm điều tương tự.
DÁM KHÔNG ?

Bigmoto

Xì hơi lốp

Ối xời, cái ảnh thì nói lên điều gì vậy cụ? lạm phát, giá cả tăng cao thì không được phép ra đường à? cửa hàng cửa hiệu phải đóng cửa hết à cụ? mọi người phải te tái chạy ngược chạy xuôi, mặt mũi căng thẳng như oánh nhau thì mới đúng là xã hội bất ổn nhể =)) =)) =))

VoCan

Xe điện
Fake đỏ. Tô màu đỏ cho người ta khinh ghét hận thù đỏ.
Loại này bao giờ cũng có. Hiểm hơn tất cả các loại tím.
Không phải fake đỏ đâu cụ , pro U gộc đó . Cụ lội lại còm sẽ thấy bài của cụ ấy là chứng kính minh Nga có khả năng nên sẽ giết dân thường U để biện minh cho việc U tàn sát dân thường . Đỉnh cao về mặt tuyên truyền đó cụ .

langtubachkhoa

Xe lăn
Trích dẫn số liệu không có cơ sở. Đường link không dám đưa trực tiếp. Cố tình làm phức tạp hoá vấn đề bằng cách đưa screenshot để lừa đội lười và "thông minh" giống cụ. Rất không may cho cụ là tôi đang rất rảnh. Vào xem qua tác giả và cách viết thấy cứ gọi là ối dồi ôi luôn.

Một bài chuẩn chỉ là khi trích dẫn số liệu là phải kèm theo nguồn nhé. Bài trên là cùa một cá nhân và số liệu không có trích dẫn nguồn. Estonianworld là một trang như kiểu Medium, nghĩa là bất kỳ ông ất ơ nào như cụ cũng có thể lên đấy viết và cố gắng giật tít để câu view
mấy con gà cũng giống như cụ để kiếm tiền. Nói cách khác cụ không là gì ngoài công cụ kiếm tiền tiềm năng cho bọn nó vì ở cụ hội đủ hai tiêu chuẩn là dốt và thiếu kiến thức thực tế.
Tôi nghĩ người nên úp mặt vào cái chỗ cụ đề cập bên trên là cụ chứ không phải tôi. Một vài so sánh giá cả tiêu dùng bên Estonia:
- Giá bia trong ks là 2.5€ 1 lon. So cùng loại ở Helsinki là 3.5€. Là tôi đang so với cái loại để trong tủ lạnh trong phòng ks 4 sao ở Estonia với giá bán ngoài chợ bên PL đấy. Chứ ra ngoài chợ Estonia mua thì chắc nó loanh quanh đâu đó có hơn 1 đồng thôi. Rẻ vãi chưởng!
- Giá ăn nhà hàng ngay trung tâm phố cổ. View đẹp trung tâm của trung tâm. Ăn ở nhà hàng Ý Maamia cho 5 người là hết 80€. Với dịch vụ tương đương tôi ăn ở Salutorget ở Helsinki 5 người hết đâu đó gần 300€. Đồ ăn là gần giống nhau.
- Xăng 95 nó bán đồng 9 thì phải, dầu D nó bán đồng 4. Trong khi Helsinki là 2 đồng 4 hay 2 đồng 6 gì tôi đếch nhớ rõ.

- Tôi thành thật khuyên cụ thay vì suốt ngày úp mặt vào bồn cầu, cụ nên đi nhiều hơn để mở mang. Cụ có thể hỏi bất cứ một người quen của cụ ở EU xem giá cả dịch vụ ở Estonia có phải nó rẻ gần như nhất trong cái khối EU không? May ra có Hung và Bul là những nước mà tôi nghĩ có thể cạnh tranh được với Estonia trong giá cả dịch vụ thôi.
Kính cụ trẻ nhé! Chán cụ trẻ lắm!
Những cái cậu nói về giá cả của Estonia chẳng chứng minh được là nó không lạm phát 22%
Còn thích kỹ hơn thì vào đây

Tỷ lệ lạm phát hàng năm của Estonia tăng tốc lên mức đỉnh mới là 21,9% vào tháng 6 năm 2022 từ 20,0% một tháng trước đó, với giá thực phẩm và đồ uống không cồn tăng cao nhất kể từ tháng 8 năm 1996 (19,2% so với 17,0% vào tháng 5), chủ yếu là do chủ yếu là khoai tây, cá tươi, các loại dầu khác, trứng và bột ngũ cốc. Áp lực tăng thêm cũng đến từ chi phí rượu và thuốc lá (6,1% so với (5,6%); quần áo (3,3% so với 5,9%; nhà ở (64,0 so với 63,0%), dẫn đầu là điện, nhiệt năng, đường ống dẫn khí đốt và nhiên liệu rắn); hàng gia dụng (13,7% so với 11,2%); y tế (6,4% so với 6,1%); giao thông (32,1% so với 27,0%); giải trí & văn hóa (10,0% so với 8,6%); giáo dục (2,5% so với 3,1%); khách sạn, quán cà phê (19,4% so với 13,3%); và hàng hóa & dịch vụ linh tinh (8,6% so với 8,6%). Đồng thời, chi phí liên lạc giảm thêm (-4,7% so với -2,5%). Hàng tháng, giá tiêu dùng là tăng 2,7% trong tháng 6, sau khi tăng 1,9% trong tháng 5.
Nguồn: Thống kê Estonia

Estonia’s annual inflation rate accelerated to a new peak of 21.9 percent in June 2022 from 20.0 percent a month earlier, with prices of food and non-alcoholic beverages rising the most since August 1996 (19.2% vs 17.0% in May), mainly driven by mainly potatoes, fresh fish, other oils, eggs, and flour of cereals. Additional upward pressures also came from cost of alcohol and tobacco (6.1% vs (5.6%); clothing (3.3% vs 5.9%; housing (64.0 vs 63.0%), led by electricity, heat energy, pipeline gas, and solid fuels; household goods (13.7% vs 11.2%); health (6.4% vs 6.1%); transport (32.1% vs 27.0%); recreation & culture (10.0% vs 8.6%); education (2.5% vs 3.1%); hotels, cafes (19.4% vs 13.3%); and miscellaneous goods & services (8.6% vs 8.6%). At the same time, cost of communications fell further (-4.7% vs -2.5%). On a monthly basis, consumer prices were up 2.7 percent in June, after gaining 1.9 percent in May. source: Statistics Estonia

Screenshot from 2022-07-23 01-03-02.png

langtubachkhoa

Xe lăn
Anh em đem điện thoại cũ gửi sang Nga bán đê, lấy tiền mua điện thoại mới

Ở Nga, doanh số bán điện thoại thông minh đã qua sử dụng tăng mạnh

Doanh số bán điện thoại thông minh đã qua sử dụng đang tăng lên ở Nga. Vào tháng 6 năm 2022, chúng đã được bán gấp 2,5 lần so với một tháng trước đó. Người Nga không vội mua điện thoại di động mới trong các cửa hàng - doanh số bán hàng của họ vào tháng 6 năm 2022 đã giảm hơn một năm thứ ba so với cùng kỳ năm ngoái.

Parallel import fails. In Russia, a powerful surge in sales of used smartphones
Параллельный импорт не справляется. В России мощный всплеск продаж подержанных смартфонов

------------------------------------------------------------------

VoCan

Xe điện
Vl cụ
Cụ dám cá nếu thật sự tỷ lệ lạm phát của estonia mà 22% thì cụ phải chụp ảnh mặt cụ vào bồn cầu chứa phân không. Nếu tỷ lệ lạm phát không phải em cũng sẽ làm điều tương tự.
DÁM KHÔNG ?
Những cái cậu nói về giá cả của Estonia chẳng chứng minh được là nó không lạm phát 22%
Còn thích kỹ hơn thì vào đây

Tỷ lệ lạm phát hàng năm của Estonia tăng tốc lên mức đỉnh mới là 21,9% vào tháng 6 năm 2022 từ 20,0% một tháng trước đó, với giá thực phẩm và đồ uống không cồn tăng cao nhất kể từ tháng 8 năm 1996 (19,2% so với 17,0% vào tháng 5), chủ yếu là do chủ yếu là khoai tây, cá tươi, các loại dầu khác, trứng và bột ngũ cốc. Áp lực tăng thêm cũng đến từ chi phí rượu và thuốc lá (6,1% so với (5,6%); quần áo (3,3% so với 5,9%; nhà ở (64,0 so với 63,0%), dẫn đầu là điện, nhiệt năng, đường ống dẫn khí đốt và nhiên liệu rắn); hàng gia dụng (13,7% so với 11,2%); y tế (6,4% so với 6,1%); giao thông (32,1% so với 27,0%); giải trí & văn hóa (10,0% so với 8,6%); giáo dục (2,5% so với 3,1%); khách sạn, quán cà phê (19,4% so với 13,3%); và hàng hóa & dịch vụ linh tinh (8,6% so với 8,6%). Đồng thời, chi phí liên lạc giảm thêm (-4,7% so với -2,5%). Hàng tháng, giá tiêu dùng là tăng 2,7% trong tháng 6, sau khi tăng 1,9% trong tháng 5.
Nguồn: Thống kê Estonia

Estonia’s annual inflation rate accelerated to a new peak of 21.9 percent in June 2022 from 20.0 percent a month earlier, with prices of food and non-alcoholic beverages rising the most since August 1996 (19.2% vs 17.0% in May), mainly driven by mainly potatoes, fresh fish, other oils, eggs, and flour of cereals. Additional upward pressures also came from cost of alcohol and tobacco (6.1% vs (5.6%); clothing (3.3% vs 5.9%; housing (64.0 vs 63.0%), led by electricity, heat energy, pipeline gas, and solid fuels; household goods (13.7% vs 11.2%); health (6.4% vs 6.1%); transport (32.1% vs 27.0%); recreation & culture (10.0% vs 8.6%); education (2.5% vs 3.1%); hotels, cafes (19.4% vs 13.3%); and miscellaneous goods & services (8.6% vs 8.6%). At the same time, cost of communications fell further (-4.7% vs -2.5%). On a monthly basis, consumer prices were up 2.7 percent in June, after gaining 1.9 percent in May. source: Statistics Estonia

Screenshot from 2022-07-23 01-03-02.png
Cụ Jun mà mạnh dạn cược thì có phải cụ Lone thua rồi không , có 21.9 chứ 22 đâu cụ jun nhể

Trạng thái
Thớt đang đóng