[Funland] Tình huống khó xử

Cụ nên quyết theo kiểu đưa ra ý kiến của mình để mẹ vợ và vợ nghe theo và tự quyết.
Dù gì mình làm rể cũng sẽ lý trí hơn là mqh vợ chồng con cái.

BigC

Xe tăng
Ba vợ em đột quỵ hôm thứ Bảy, vào viện hôm nay là năm ngày. Nhà ít người chỉ có hai đứa con gái và bà mẹ vợ nên chăm ông chủ yếu là em. Tuy là ba vợ nhưng cũng chỉ hơn em mấy tuổi nên thân nhau như bạn. Tối hôm qua ông lên cơn co giật, ngưng tim vì cục máu đông chèn lên não! BS gọi em vào trao đổi và đưa ra hai sự lựa chọn. Một là đem ông về và để ông mất ở nhà cho ấm cúng, hai là xuống khoa hồi sức cho thở máy rồi cũng đợi ngày ra đi. Các cô chú trong gia đình đều chọn phương án một. BS giục em quyết định nhanh vì cứ nghĩ em là con trai cả trong nhà. Em hỏi lại BS là có chắc chắn ông sẽ ra đi không? BS trả lời không chắc lắm nên em chon phương án hai.
Sáng nay BS báo lại ông khó qua khỏi, nếu cứu được thì cũng chỉ sống đời sống thực vật.
Lại thêm một lần lựa chọn sinh tử nữa, em đang rất rối trí không biết nên thế nào đành họp đại gia đình để ra quyết định cuối.
Vẫn đang ngồi trước phòng chờ 9g vào thăm bệnh, khung cảnh trái ngược ở hai bức ảnh sau.
Bố em cũng mới qua 100 ngày, cũng khá giống với trường hợp nhà cụ (bố em chỉ là đi trong 1 vài ngày chứ kg thực vật) và em quyết định đưa về để mất ở nhà chứ kg mất trong viện.
Trước đó, em cũng thông báo gia đình là nếu thực vật thì em kg chấp nhận mà sẽ để cụ đi sớm cho nhẹ nhàng. Quan điểm cá nhân em là sống thực vật thì chỉ là hành hạ chứ kg có phải là báo hiếu gì hết! Lúc còn khoẻ cho ăn, chăm sóc dc chút nào thì làm mới là báo hiếu. Nằm đấy xác còn mà hồn kg còn thì người nằm quá khổ - em suy nghĩ như vậy.
Mong cụ và gia đình có quyết định phù hợp và vượt qua giai đoạn khó khăn này.

meotamthe

Xe cút kít
Bà giao cho em quyết định, sáng nay em nhận trực ở BV để không tham gia. Quyết định thế nào của cả gia đình em sẽ nghe theo vì mình là cháu rể.
Em nghĩ cụ nên nói chuyện với Bà và Vợ đi, nêu ra suy nghĩ của cụ, nếu mọi người đồng tình hoặc không có ý kiến gì thì hẵng quyết. Cá nhân em thì em vẫn nghiêng về quan điểm nếu phải ra đi thì nên sao cho nhẹ nhành, nhanh gọn tránh tạo thành gánh nặng cho người thân và xã hội, hiến tặng lại cho xã hội được cái gì thì làm, mục đích là sự ra đi của mình sao cho có lợi nhất, mang lại nhiều điều tốt đẹp cho xung quanh nhất. Chia sẻ với nỗi niềm của cụ.

smart_sharp

Xe tăng
Quan điểm của em là sống thực vật thì không bằng chết _ đấy là với người sắp chết. Người chăm thì còn khổ hơn nữa.
Tình huống cụ chủ thì tùy thuộc vào quan điểm của vợ và mẹ vợ (về việc ý kiến của cụ ra sao). Nếu đồng ý là phụ thuộc vào cụ thì cụ quyết P.A 1. Còn nếu không thì mình chỉ góp ý thôi, vợ + mẹ vợ tự quyết.

Hổ Con

Xe tăng
PA 1! Tuy nhiên để 2 con ruột và bà quyết. Ko cô dì chú bác gì cả, thêm phức tạp. Bà già e nằm thực vật
20 năm, em hiểu.

VIKO L

Xe điện
Sống thực vật thì ông không biết gì nữa nên ko có ý nghĩa gì, cả ông và người nhà đều vất vả! 😪

mrdaubac

Xe điện
Em đã từng trông và chăm mẹ đẻ đột quỵ trong 3 năm tròn, nhà 4 con trai, 3 thằng kia cứ một mực khăng khăng là còn nước còn tát, em bất lực không quyết nổi, đến lúc bà sống thực vật, thối da thối thịt, rồi bị sốc vì nhiễm trùng nặng mới ra đi được, khổ không thể nói được.
Nên trường hợp như ba vợ cụ chủ thì nên cho về, không can thiệp y tế gì nữa, để cụ ông được ra đi thanh thản, đỡ khổ bản thân cụ ông và cả con cháu, chứ nằng sống thực vật thì muôn vàn điều không lường được.

Z90

Xe tăng
Dâu con rể khách cụ ạ. Như cụ là rất chân thành và tình nghĩa nên nhận được sự tin tưởng từ mọi người, nhưng việc này mình k nên quyết định! Cứ để bà ngoại và các con ruột họ họp bàn họ quyết

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em nghĩ cụ nên nói chuyện với Bà và Vợ đi, nêu ra suy nghĩ của cụ, nếu mọi người đồng tình hoặc không có ý kiến gì thì hẵng quyết. Cá nhân em thì em vẫn nghiêng về quan điểm nếu phải ra đi thì nên sao cho nhẹ nhành, nhanh gọn tránh tạo thành gánh nặng cho người thân và xã hội, hiến tặng lại cho xã hội được cái gì thì làm, mục đích là sự ra đi của mình sao cho có lợi nhất, mang lại nhiều điều tốt đẹp cho xung quanh nhất. Chia sẻ với nỗi niềm của cụ.
Nhà toàn đàn bà, giờ phút quyết định con rể rối 1 thì họ rối 2,để họ phán đoán sẽ nặng hướng về tình cảm

pham minh

Xe container
Về thôi cụ. Em có bà chị sống thực vật 4 năm mới đi, cực vất vả và chi phí rất tốn kém.
em còn biết có ông sống thực vật 19 năm, nằm mắt trợn ngược , chẳng biết gì. ăn uống, thuốc men đưa qua đường ống xông trích ở cổ.

Tuoitan

Xe buýt
Đưa về nhà chưa chắc đã đi đâu ạ. Đột quỵ thế nhưng nhiều trg hợp vẫn duy trì đc lâu lắm. Em nghĩ tạm ở BV một thời gian mà k tiến triển BV cũng cho về thôi. Lúc đó đi hay k còn tùy thuộc người bệnh đâu phải qđinh của người thân (trừ khi có việc qđinh rút ống thở)

Minhnd

Xe điện
Nếu phải sống đời thực vật thì bằng “giời đày” cụ ạ.
Hết sức chia sẻ với cụ.
Cụ hãy hành động theo con tim và cả lý trí nữa!

cusao

Xe lăn
Bà giao cho em quyết định, sáng nay em nhận trực ở BV để không tham gia. Quyết định thế nào của cả gia đình em sẽ nghe theo vì mình là cháu rể.
Xin chia buồn với biến cố của gia đình. Xin gợi ý thế này
- Thực chất tinh thần của cụ đã lên cõi tiên và đang nhìn xuống con cháu rồi. Đây là căn cứ chính để định hướng hành vi ứng xử
- Những người ruột thịt đang bị rằng co giữa cảm xúc và nghĩa vụ nên rất khó lựa chọn là điều dễ hiểu. Bác chủ là đàn ông là rể, được giao trọng trách thì buộc phải quyết định.
- Hãy đưa cụ về nhà để cụ qui tiên thanh thản. Nếu còn có thế giới bên kia thì hẳn cụ rất phiền lòng khi thấy người thân vật vã níu kéo(sống thực vật) những điều vô nghĩa.
Hãy đưa cụ về nhà !!!

sonnq74

Xe tăng
nếu chuyên môn đã nói vậy cụ nên chọn PA1

vandinh

Xe container
Rể cũng là con cháu trong nhà. Em chưa trải qua tình huống nào như vậy. Nhưng nếu ý kiến em cũng chọn đưa về nhà.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Nếu cơ hội để sống cuộc sống bình thường là rất thấp thì theo e nên chọn giải pháp giải thoát .

DaDieuchienxu

Xe container
Xin chia sẻ vs băn khoăn của cụ chủ.
Mình đã từng ở tình huống này nên có sự đồng cảm trong suy nghĩ nên chọn giữa phương án "Duy trì sự sống trong trạng thái thực vật" và "Cái chết êm ái"
Ở các nước phương Tây, ko phải QG nào cũng chấp nhận cho bệnh nhân vào giai đoạn cuối đc thực hiện "Cái chết êm ái", dù đc sự đồng thuận của gia đình họ, huống chi ở VN, cái "tình" còn rất nặng, cho là làm như vậy xem như.....giết người!
Mình đã từng chăm lo cho ông bác (ko vợ con, bị bán thân bất toại > 10 năm), rất đuối. Những ngày cuối, ông toàn truyền nước chứ ko ăn uống gì đc, mất nhận thức....nên họ hàng xui nhờ BS....rút ống thở! May ko làm theo vì như thế sẽ ân hận cả đời.

Tiện ích nhà Việt

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Em xin được chia sẻ cùng cụ và gia đình