Tình yêu - Làng cổ Mông Phụ

Đường mật

Xe buýt
Khi lướt in tẹc nét, vào trang google và gõ "Đường Lâm hay Mông Phụ" chúng ta sẽ nhận được hàng ngàn bài viết, hàng vạn tấm hình đẹp được các tác giả "sáng tác, tối tác" về ngôi làng cổ này. Nhưng để hiểu thía lào là "cổ", và cổ ở những điểm nào, có lẽ không gì bằng vác "súng" lang thang trong làng. gặp gỡ người dân...
Đường Lâm là một quần thể gồm 5 làng " Cam Thịnh, Mông Phụ, Đông Sàng, Cam Lâm và Đoài Giáp" là đã được lập ra cách đây hơn 500 năm, tuy nhiên chỉ duy nhất cỏ Mông Phụ là còn giữ được nhiều “nét xưa” tạo ra được dáng dấp tổng thể của một làng cổ với ngôi đình, cổng làng, cây đa cổ thụ, ao làng, quán (nhà nhỏ xây ở ngoài đồng, không có tường, để dân làng trú mưa, nắng hay để những người lỡ độ đường qua đêm vì xưa kia họ không được phép vào ngủ trong làng), điếm canh, giếng công, đường làng lót gạch... và hàng trăm ngôi nhà cổ có tường bằng đá ong và mái lợp bằng ngói mũi hài.
Hôm nay, em xin báo cáo chuyến đí của em ôm 9-10 tết vừa qua - đúng ngày Tiệc làng.
"súng khủng - không phải là Kinh khủng, trình ngon - thực chất là sắp ngon", em cứ xin làm cái "phóng sự" đã. Các cụ đâm nhè nhẹ thoai :77:.

1. Cổng làng - Nơi ghi dấu bao cuộc hò hẹn, chia ly. Chứng tích rõ ràng nhất về một ngôi làng cổ thuần nông của người Việt.

2. Xích hậu - Ngôi nhà được dựng lên bên trái ngôi đình cổ nhất của làng có tác dụng như một "bàn lễ tân". Xưa kia, bất kỳ ai đến thăm quan làng hay đến làng có việc đều phải đến đây trình báo rồi mới được vào làng. Ngày nay, nơi đây các cụthhoaảii mái thưởng thức đặc sản vùng "chè xanh - kẹo lạc" và nghe những câu chuyện cổ, các bài vè về làng do cụ bà bán nước đôn hậu họ Hà tên Hải kể.

Đường mật

Xe buýt
Thoai, mạng lở quá, nhà cháu chạy đã. Chiều về phọt tiếp.
Nhà cháu toàn tự mày mò học mót, đăng kí ABC 1 chưn mà các bác ấy tiền gạt tên ra ngoài. Các cụ xem ảnh đâm chém nhè nhẹ thôi (mà có đâm mạnh cũng chả sao).
Không lại tụt mất cái hứng, nhà cháu quăng súng luôn đới.
Bắt được cái con nghệ thụt này khó hơn bắt gấu, bắt sữ tử các bác nhể.

Đường mật

Xe buýt
Thêm phát nữa. Đang máu mừ.

3. Ao làng - Điểm dừng chân tuyệt vời của các bà, các mệ, các chị, các em đi làm đồng về mỗi ngày, hàng trăm câu chuyện lớn nhỏ, vui buồn đều ở đây. Hàng năm, làng có lệ bắt cá vào mùng 8 Tết (dưng mà năm nay đói kém, nên làng bỏ rồi).
Dưng mà hôm em lên đó, các "bầm" (vùng này, họ gọi mẹ bằng bầm đới) không chịu cho chụp, nên được có 2 tấm thía này thôi

4. Trẻ em - Người làng yêu trẻ em lắm. Sẽ có câu chuyền riêng về trẻ em trong làng. các cụ chịu khò chờ nhà cháu lọcra trong so 8Gb ảnh có cài nào tàm tạm tụa cái này không đã nhé.:P

2R+

Xe điện
ảnh lần này của cụ có tiến bộ hơn trước. nhưng khung ảnh thì :77::77::77:
nói túm lại lần sau cụ về lang thì rủ cháu đi với nhá. gì chứ cứ đi chơi ra khỏi HN là cháu (l)(l)

V.T.A

Xe điện
Cụ Đường mật ui ,cái công cụ đóng khung thì chờ up ảnh đi cụ ,bản thân cháu ứ thích ảnh có bo:77:(b)(b)

Đường mật

Xe buýt
5. Ngõ xóm - Các on đường, các ngõ xóm trong làng được quy hoạch hết sức quy củ và khoa học. Mọi con ngõ trong làng đều dẫn đến trung tâm của làng là ngôi đình. Nếu xuất phát từ Đình và đi về các ngõ xóm chúng ta không bao giờ quay lưng trực tiếp lại với cửa Đỉnh (phải chăng ngày xưa các nhà quy hoạch và quản lý nông thôn có trình độ hơn bây giờ nhỉ:102:?)

Từ bao lâu nay, người dân Mông Phụ - Đường Lâm luôn giữ gìn được nề nếp, tập tục của làng quê. Trải bao nhiêu đời đến nay, sự trật tự ngăn nắp luôn được các gia đình tuân thủ, không một gia đình nào dám lấn đất công của làng. Điều này tạo nên những con ngõ thẳng tắp, u tịch - một điểm nhấn quan trọng tạo nên sức hấp dẫn của ngôi làng.

6. Nhà cổ - Mông Phụ hiện còn lưu giữ được hơn 100 ngôi nhà cổ có niên đại trên 200 năm tuổi. Trong số đó có 8 ngôi nhà được cấp Bằng di tích Nhà cổ loại I - Niên đại trên 400 năm tuổi. Một trong số đó là ngôi nhà của anh Hà Nguyên Huyến vấn giữ được nét thâm trầm cổ kính và cả nề nếp gia phong từ bao đời nay.

Văn hóa - đó là một dòng chảy có tính kế thừa. Vì vậy cũng không thể tránh khỏi việc xuất hiện nhứng yếu tố tân thời, hiện đại trong một khung cảnh "nông thôn thuần khiết và cổ kính".

Nhưng may sao, chiếc cổng cổ nhất làng vẫn được những người con trong gia đình cẩn trọng lưu giữ - một chững tích rõ ràng cho một thời kỳ lịch sử lâu dài của người dân Mông Phụ.

7. Giếng làng - Xưa kia là nơi sinh hoạt chung của cả cộng đồng. Nơi đây, biết bao cuộc hẹn hò, bao cuộc tình duyên đã nảy nở. Các cụ trong làng kể "mỗi nút thắt trên dây gầu múc nước là dấu tích của một câu truyện tình đầy lãng mạn".

8. Quán làng -

9. Làm ruộng - Khi tôi đi lang thang trong làng, người nông dân này đã yêu cầu tôi chụp cho ông 1 bức hình rồi ông hỏi tôi "Này bác ơi, có cái làng bé cỏn con này với toàn nông dân chân đất có gì đâu mà sao đông khách đến thăm thế nhỉ?". Tôi thực sự không biết trả lời sao.

Người phụ nữ này nhất quyết không cho tôi chụp khuôn mắt của chị. Một khuôn mặt đầy vẻ khắc khổ nhưng luôn nở nụ cười tươi tắn trên môi. "Chỉ nhổ mạ thôi, có gì lạ đâu chú ơi? Về làng chỉ để xem nhổ mạ thì vất cho các chú quá." - Một câu nói, một lời nhắn nhủ chăng?

Tôi cũng không hiểu Mông Phụ có điểm gì hấp dẫn tôi. Nhưng mỗi lần lên đây tôi như lạc vào chốn "Bồng lai". Sự cần cù, đôn hậu và cởi mở của người dân. Sự tĩnh mịch, lặng lẽ đến BUỒN (Buồn kinh) của những ngõ xóm, của những bức tường đá ong... và nhiều điều không thể kể ra bằng lời đã khiến cho Mông Phụ trở nên hấp dẫn.

Lòng tự nhủ "Lại phải lên lần nữa thôi !!!"(l)(l)(l)

bigfun

Xe điện
Cũng cái cổng này em chộp được đây bác.
Hơi buồn vì giữa cái làng cổ, nơi cửa luôn mở tỏ rõ lòng hiểu khách và thanh bình, an toàn lại mọc lên cái cửa gỗ to tướng khóa kín kiểu...phố xá xa lánh mọi người

thanhnx

Xe buýt
trộm vía, em ứ thích cái khung ảnh của cụ ạ, nhìn đau hết cả mắt và quan điểm cá nhân em là hơi phản cảm ạ.

Đường mật

Xe buýt
Hehehe, nhà cháu tập tọe đóng khung
Thấy hay hay, hăng quá chơi luôn mất phát
Đang máu mừ.
Kể ra cũng không đến nối.
Nhà cháu cố gắng tìm được cái bo ưng ý, nếu không thi sẽ lại để mộc vậy.
:6: :)

Đường mật

Xe buýt
Cũng cái cổng này em chộp được đây bác.
Hơi buồn vì giữa cái làng cổ, nơi cửa luôn mở tỏ rõ lòng hiểu khách và thanh bình, an toàn lại mọc lên cái cửa gỗ to tướng khóa kín kiểu...phố xá xa lánh mọi người
Tiếc quá, lúc nhà em chộp cái cổng đó thì trời lại không có nắng.
Cái cổng to kháo kín là gia chủ đã chuyển lên HN, chỉ ngày nghỉ mới về quê chơi nên phải đóng kín.:21:

Bơ sữa

Xe tải
Cách đây mấy hôm em cũng vừa về cái làng này đới. Cũng chộp được mấy cái, hẹn sẽ góp vào đây với bác:69:, giờ e phải lướt roài ợ:102:

QUYVIP

Xe hơi
Cũng đẹ đới cụ ahj!(b)(b)(b)(b)

thanhphobuon_cn

Xe buýt
hic cảnh thanh binh quá các cụ nhể em cũng thợ vườn nên ko đâm chém ảnh của cụ hehe

ngamban

Xe điện
Em mạnh dạn ném đại một viên gạch mặc dù trình độ của em còn còi lắm ạ. Em cũng thấy mấy cái khung ảnh màu tím của cụ hơi bị lệch tông ạ. Mà cái làng này tên của nó ngẫm :^) cũng thấy...hay hay :21:

Trainningdriver

Xe tải
nhà em cũng ở gần chỗ này các bác ạh, năm nào em cũng đi qua đây dăm bảy lần nhưng nhìn bên ngoài ko đẹp như vậy đâu, bây giờ tường đá ong dân họ bỏ gần hết rồi. chỉ còn rất ít nhà giữ lại được.nhà Bà Ngoại em vẫn còn tường đá ong đấy các bác ạh. lúc nào có điều kiện em mời các bác về chơi

desert_sand

Xe máy
Pác thiếu sót wá lớn... sao không thấy cô thôn nữ nào hết, thôn nữ áo bà ba là nét đặc trưng của làng wê mà...

desert_sand

Xe máy
Bổ sung nha Pác, rùi em cảm ơn cùng một lượt luôn, hình Pác đẹp lắm, có nét tĩnh lặng em rất thích... cuộc sống thành thị đôi khi ồn ào và vội vã wá...

Đường mật

Xe buýt
Em mạnh dạn ném đại một viên gạch mặc dù trình độ của em còn còi lắm ạ. Em cũng thấy mấy cái khung ảnh màu tím của cụ hơi bị lệch tông ạ. Mà cái làng này tên của nó ngẫm :^) cũng thấy...hay hay :21:
Bá cáo cụ, em đang học...đóng khung mà. Nên nghịch ngợm tí tẹo

Bổ sung nha Pác, rùi em cảm ơn cùng một lượt luôn, hình Pác đẹp lắm, có nét tĩnh lặng em rất thích... cuộc sống thành thị đôi khi ồn ào và vội vã wá...
Em thú thực, em mê cái làng này lắm. Có sống với nó mới thấm thía hết tình làng nghĩa xóm

Cách đây mấy hôm em cũng vừa về cái làng này đới. Cũng chộp được mấy cái, hẹn sẽ góp vào đây với bác:69:, giờ e phải lướt roài ợ:102:
Mợ Bơ phọt ảnh lên cho em học tập mới.

Pác thiếu sót wá lớn... sao không thấy cô thôn nữ nào hết, thôn nữ áo bà ba là nét đặc trưng của làng wê mà...
Cụ ơi, em cũng rình rập suốt, nhưng có điều là dân làng ở đây hết Tết là họ lang bạt khắp nơi làm ăn luôn. Nên làng lúc nào cũng buồn buồn. Có được mấy ... bác thôn nữ em phọt tất rồi đới. Em sẽ rình để "bắt thêm"

Đường mật

Xe buýt
Lạy Trời đừng mưa để nhà con lại được điw Đường Lâm :77::77::77:

fer_california

Xe đạp
cám ơn bác về những khung hình thật chân thực(l), quê hương ta đẹp quá