[Funland] Tivi Sony lỗi, nhờ cccm chẩn bệnh giúp em!

doramail18

Xe tải
Tùy con nhé bác và đó là một cách khắc phục, chứ ko phải con nào cũng sửa đc, còn màn thì 99% lỗi, vì đó là dấu hiệu bị chập trong màn. Nếu có thiết bị sẽ kiểm tra xem mạch nào chập thì ngắt cái mạch đó ra, còn sửa kiểu mò trên mạng là dán băng dính để ngắt cái mạch bị chập ra. Nhược điểm sửa, chập nhẹ thì ko thấy rõ, chập nhiều thì sửa xong thị thưa ảnh, nhạt màu, màu lệch, nặng thì thay màn
Vâng , cụ phán như thợ rồi . E sửa được cái TV này cũng do 1 lần cái TV cũ ở nhà bố e bị sọc nhẹ , thợ đến phán 2 lựa chọn : dán keo 500 , thay màn 5000k . Phương án dán keo vẫn ngon lành cho đến bây giờ ( thêm 2 năm nữa là 8 năm cái TV sony Bravia rồi )

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
cùng bệnh rồi cụ ạ. e cũng w800 nhưng 55’ cơ. mua lúc mới gần 30tr, cách đây 4,5 năm rồi. đúng hết bh khoảng nửa năm bị y như cụ. Gọi Sony center quát cái giá dell thể ngửi nổi. Bỏ thì thương vương thì tội. Mãi cũng tìm đc chỗ sửa, khoai phết đấy cụ ạ. Sony bây h kém nhiều lắm rồi. Không thể bị ám vào đầu “nét như sony” mà lao vào nữa đâu. thêm 1 ông anh chỗ em cũng bị, cũng sau bh khoảng vài tháng. đm chúng nó tính chuẩn thật!
Cụ sửa được chưa ạ, nhà em cũng mua sony 55’ từ 2011 đến giờ chục năm rồi bị lỗi sọc màn hình, mai em mang lên trung tâm bảo hành sony để sửa tính phí

tobe1720

Xe hơi
Ngày xưa Sony xịn lắm, giờ thì chất lượng chán quá

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Vâng , cụ phán như thợ rồi . E sửa được cái TV này cũng do 1 lần cái TV cũ ở nhà bố e bị sọc nhẹ , thợ đến phán 2 lựa chọn : dán keo 500 , thay màn 5000k . Phương án dán keo vẫn ngon lành cho đến bây giờ ( thêm 2 năm nữa là 8 năm cái TV sony Bravia rồi )
Hay đấy nhưng mà cái video của cụ không hướng dẫn rõ lúc dán băng keo, cụ còn video hướng dẫn rõ hơn không?

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Cụ sửa được chưa ạ, nhà em cũng mua sony 55’ từ 2011 đến giờ chục năm rồi bị lỗi sọc màn hình, mai em mang lên trung tâm bảo hành sony để sửa tính phí
Cụ sửa được chưa? Hết bao nhiêu? Em tham khảo tí vì con 48W800C của em cũng mới bị sọc nhẹ ở cạnh trên màn hình, với lại cứ chu kì khoảng 3 giây lại dừng hình

hoangnhvt

Xe đạp

Em ké với, nhờ các cụ phán bệnh giúp. W800c

Red_Mer

Xe container
Dòng này trước ông cậu em cũng mua con 55 inch, hình như bị giống cụ chủ thớt, hãng bảo hành thay IC cho thì phải, hết bảo hành lại hỏng màn nên bán đồng nát cho thợ
Em thì 2013 mua con sony 46hx750 24 củ, đến 2017 đang xem thấy kẻ ngang, gọi hãng bảo thay màn 15 củ. Từ đấy đến giờ em cứ mua loại rẻ LG, Sharp cho nhanh chứ chả tin bố con hãng nào hết :D, hết bảo hành cũng hên xui cả thôi
Đồ điện tử rất hên xui. Vì quy trình sản xuất của các nhà máy: [...] Lắp linh kiện vào bo mạch (cái này kết hợp cả sức người và máy cắm). Trong đó, các con linh kiện to ví dụ Cacpacitor, Resitor, Transformer,...người cắm bằng tay gọi là Manual Insertion. Những con linh kiện như trên nhưng dạng chip thì máy cắm.
Sau khi qua công đoạn máy cắm, sẽ chuyển qua người cắm hoàn toàn. Tất cả các công đoạn, linh kiện đều có thể bị rơi, bo mạch cũng vậy. Theo nguyên tắc sản xuất, rơi là huỷ. Nhưng công nhân sợ bị phải giải trình, bị trừ lương nên nhặt lên và cho vào lắp ráp tiếp.
Chưa kể, CN ko thực hiện việc kiểm tra tĩnh điện, điện trở trong cơ thể lớn hơn dòng điện test máy, cũng gây ra lỗi...

Nên mua đồ điện tử rất hên xui, mà cái em kể trên chỉ là 1 trong những nguyên nhân khiến sản phẩm sau khi đưa ra thị trường, đến tay khách hàng mới phát sinh lỗi. Vì khi test, ở thời điểm đó chưa có vấn đề gì, nhưng sử dụng rồi, thì linh kiện bị "lỗi" được lắp vào những sản phẩm trên nhanh hỏng hơn linh kiện được bảo quản và lắp ráp tuân theo đúng quy định ạ.

Red_Mer

Xe container
Riêng đồ điện tử càng dùng thường xuyên càng bền. Nhiều người để TV nơi ẩm thấp, vệ sinh bằng khăn ướt làm nước lọt vào trong, ít dùng nên hỏng sớm hơn những người dùng thường xuyên (8-12h/ngày). Sony Led nhà mình mua từ 2010 đang dùng tốt chưa phải gặp thợ lần nào.
Cụ nói chưa đủ ý, dùng đúng cách và để nơi khô, tuyệt đối ko vệ sinh bằng cách cho tiếp xúc với các dụng cụ ẩm. Đèn Led của đồ điện tử nó có giới hạn chiếu sáng đấy cụ. Hơn nữa, cụ mua đc máy ngon thôi, máy mà lỗi sơ đẳng do công nhân ko phát hiện ra thì em ko chắc dùng đc niên hạn như kia đâu ạ

Red_Mer

Xe container
Đùa chứ ở đâu như xứ mình k các cụ, tivi toàn hàng chục triệu mà cứ dùng 2-3 năm lại lăn quay hỏng màn nọ kia rồi tiền thay bằng cả cái TV, bọn hãng nó biết điều này k, biết mà sao vẫn cứ xảy ra liên tục với nhiều người vậy. Chả nhẽ đập cmn cho đỡ ức.
Cụ ơi, hãng nhận bảo hành, rồi gửi về Trung tâm bảo hành. Ở Trung tâm bảo hành có các anh mắt cận, quanh năm ngồi ghế văn phòng, thấy test máy bị hỏng thì thay linh kiện (nếu có), thay cả bo mạch nếu hỏng hoàn toàn và ko sửa đc.
Cái cốt yếu là quy trình sản xuất đc kiểm soát chặt chẽ để giảm thiểu rủi ro nhất có thể. Nhưng quản lý con người có bao giờ là dễ dàng đâu ạ, phỏng cụ?!
Chưa kể, có những loại linh kiện, nó bị hỏng xác suất 1/1000. Cả tape linh kiện chạy vèo vèo ko sao, nhưng lỗi 1 con trong khoảng giữa...Máy chuyên kiểm tra cũng ko phát hiện ra. Còn nữa, công nhân vận hành cũng theo cảm xúc...Nhiều nguyên nhân lắm!
Mà có nhiều nguyên nhân, đến cả Tổng của Sony cũng chẳng tìm ra, bó chiếu hồ sơ. Viết báo cáo, cho một nguyên nhân nào gần nhất vào mà trình cho khách hàng thôi. Thậm chí, họ làm lại lỗi, kiểu như thực nghiệm ấy, cũng ko thể phát hiện ra lỗi.
Nan giải lắm cụ ạ!

Au79 Dragon

Xe điện
Cụ nói chưa đủ ý, dùng đúng cách và để nơi khô, tuyệt đối ko vệ sinh bằng cách cho tiếp xúc với các dụng cụ ẩm. Đèn Led của đồ điện tử nó có giới hạn chiếu sáng đấy cụ. Hơn nữa, cụ mua đc máy ngon thôi, máy mà lỗi sơ đẳng do công nhân ko phát hiện ra thì em ko chắc dùng đc niên hạn như kia đâu ạ
Đấy là nói chung chứ cái nào cũng lỗi do nhà sx thì hãng sập từ lâu rồi cụ. Dùng nhiều cũng là để tránh ẩm, nhất là khí hậu miền Bắc

Red_Mer

Xe container
Đấy là nói chung chứ cái nào cũng lỗi do nhà sx thì hãng sập từ lâu rồi cụ. Dùng nhiều cũng là để tránh ẩm, nhất là khí hậu miền Bắc
Dạ, em hiểu. Quote dưới cuả em khái quát về những lỗi đã xảy ra, và không may khách hàng mua phải sản phẩm lỗi, nó ntn về sau, cụ đọc các còm trên cũng hiểu rồi ạ.

Đồ điện tử rất hên xui. Vì quy trình sản xuất của các nhà máy: [...] Lắp linh kiện vào bo mạch (cái này kết hợp cả sức người và máy cắm). Trong đó, các con linh kiện to ví dụ Cacpacitor, Resitor, Transformer,...người cắm bằng tay gọi là Manual Insertion. Những con linh kiện như trên nhưng dạng chip thì máy cắm.
Sau khi qua công đoạn máy cắm, sẽ chuyển qua người cắm hoàn toàn. Tất cả các công đoạn, linh kiện đều có thể bị rơi, bo mạch cũng vậy. Theo nguyên tắc sản xuất, rơi là huỷ. Nhưng công nhân sợ bị phải giải trình, bị trừ lương nên nhặt lên và cho vào lắp ráp tiếp.
Chưa kể, CN ko thực hiện việc kiểm tra tĩnh điện, điện trở trong cơ thể lớn hơn dòng điện test máy, cũng gây ra lỗi...

Nên mua đồ điện tử rất hên xui, mà cái em kể trên chỉ là 1 trong những nguyên nhân khiến sản phẩm sau khi đưa ra thị trường, đến tay khách hàng mới phát sinh lỗi. Vì khi test, ở thời điểm đó chưa có vấn đề gì, nhưng sử dụng rồi, thì linh kiện bị "lỗi" được lắp vào những sản phẩm trên nhanh hỏng hơn linh kiện được bảo quản và lắp ráp tuân theo đúng quy định ạ.

Nongdantb

Xe buýt
TV nhà e 43/4K trước khi hết bh 1 tháng thì màn hình bị sọc e gọi thay dc cái màn. Mấy hôm mưa bão vừa rồi màn đen xì tự khởi động nhiều lần.em lần mò reset thành công.
Có lẽ là may mắn.

Ndchung

Xe buýt
Em có nói bán chác gì đâu cụ, đáng bao nhiêu đâu. Em đang hỏi bệnh xem có khắc phục dc không thôi ah. Ở VN có cái hội bảo vệ NTD nhưng chưa thấy bảo vệ dc ai nên em cũng chẳng mong gì hơn ạ.
Thợ bật mí cho Cụ thì cháo chẳng còn . E thấy xác xuất hỏng như nhau vs Hãng lớn. Đến Net như Sony mà còn chê cũng chịu. Lcd nhà E 10 năm vẫn nét

BARCA

Xe tăng
Con sony nhà em cũng tự nhiên lăn quay ra tối thui màn hình.. Đang chờ cụ Tran huan 98 đến bốc thuốc đây ạ