[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Hapxidau

Xe tăng
Công chức như em kế hoạch phân công theo năm, dịch ko đi làm đc thì ở nhà cày, tốn thêm điện nc ở nhà, ko tăng thì thôi, chứ còn giảm nữa thì em bỏ bố nó việc em đi chỗ khác😂😂😂

minhvan

Xe tải
E thì không biết nv, cán bộ ngành xăng,điện,nước có bị ảnh hưởng j ko?

Thanhz

Xe tăng
Em vẫn làm đều. Một số người em biết thì ở nhà nhưng làm việc gấp rưỡi, gấp đôi lương vẫn thế (tự nhiên mất mẹ giới hạn thời gian, chả có nhẽ bảo nghỉ cmn việc đi)

Hainam86

Xe tải
Em vẫn làm đều. Một số người em biết thì ở nhà nhưng làm việc gấp rưỡi, gấp đôi lương vẫn thế (tự nhiên mất mẹ giới hạn thời gian, chả có nhẽ bảo nghỉ cmn việc đi)
Đơn vị hành chính đợt này khéo sếp làm khổ hơn lính, lính thì luân phiên làm việc tại nhà, sếp thì trực điều hành nên nhiều khi phải làm việc thay lính luôn.

Jetu

Xe điện
Phần lương cơ bản (loanh quanh dưới 10 củ) giữ nguyên, nhưng phần thu nhập tăng thêm thì giảm, làm việc on line nên nhiều khi bất kể giờ giấc, họp đến nửa đêm :(

Hoadaols

Xe tải
Lương thì không giảm nhưng thu nhập thì giảm. Lương không thể giảm vì không ai có quyền trừ lương nhưng cắt bớt nhiều kinh phí phục vụ công tác, bắt đóng góp tự nguyện các kiểu hỗ trợ phòng chống dịch, bắt mua giải cứu đủ thứ hàng hóa... Cả xã hội bị ảnh hưởng mà.
Nói chuyện nhà lầu, xe hơi thì nhiều cháu mới đi làm lương không đủ ăn nhưng có xe tiền tỷ rồi, bố mẹ bao hết. Vi tri kiểm được tiền ít thôi, cũng cạnh tranh vỡ đầu chả khác gì đi buôn 😄

dungblhk

Xe buýt
Giãn cách có khi còn phải làm nhiều hơn bt. Trực đột xuất, tăng cường phòng dịch. Lương chẳng thêm đồng nào, vẫn đủ rau cháo

doping113

Xe tải
1. Lương vẫn thế/ lậu xịt chung như cả nước. Không có nghỉ mát nữa.
2. Ai mà có trách nhiệm công việc thì việc nặng gấp 2, bù việc số còn lại vui vẻ chơi nhàn.
3. Tiết kiệm dư ra tiền: ăn sáng, trưa, nhậu tối : nhiều phết đấy.
4.Sức khỏe kém đi trông thấy thiếu vận động TDTT.

nguoibatdau

Xe tăng
Lương thì không giảm nhưng thu nhập giảm nhiều đấy cụ ạ.
Vợ em dạy trường cấp 4, lương 13tr, bình thường thu nhập mỗi tháng tầm 22-25tr. Từ sau tết chỉ còn tầm 18tr thôi dù dạy online suốt ngày.

Còn công chức nhà nước hẳn thì nhà có đứa em dâu, làm ở 1 ủy ban của bộ tái chín, lương đóng khung 6tr nhận từ năm ngoái đến giờ đúng phẩy không thêm 1 đồng. Trước chưa có dịch thì mỗi tháng hơn chục, có khi 15-20 nếu đợt nào xuống cơ sở nhiều.
Cấp 4 là cấp đại học à cụ?.

yamaha-x8

Xe tăng
Phần lương cơ bản (loanh quanh dưới 10 củ) giữ nguyên, nhưng phần thu nhập tăng thêm thì giảm, làm việc on line nên nhiều khi bất kể giờ giấc, họp đến nửa đêm :(
Vâng, em thấy CQ nhà nước họp vô cùng nhiều ! Hiệu quả thì còn phải xem xét lại.

Chỉnh sửa cuối:

vnposh

Xe điện
Vâng, em thấy CQ nhà nước họp vô cùng nhiều ! Hiệu quả thì còn phải xem xét lại.
Họp BCHTW, Quốc hội thì Xuân Thu nhị kỳ; họp UBTVQH, Chính phủ 1 lần/tháng; họp thường vụ, ban cán sự bộ, ngành 1 lần/quý, họp chi bộ 1 lần/tháng, họp cơ quan 1 lần/tuần, họp chuyên môn thì "tùy theo hoàn cảnh".
Họp phòng, chống dịch bệnh Covid-19 thì có thể bất cứ lúc nào.
Hình thức họp: Tùy chọn gặp nhau trực tiếp hoặc trực tuyến.
Các cuộc họp khác: Họp Công đoàn thì phải có đánh chén, họp thanh niên phải có vui chơi.;...

Ý cụ muốn phê loại hình họp nào.:D

Jetu

Xe điện
Quên, lại nữa, tháng nào cũng bị trừ 1-2 ngày lương ủng hộ phòng chống dịch và các quỹ tính thương, kiểu thiện nguyện bắt buộc.

Caterpillar

Xe tăng
Khi có công văn của UBND tỉnh rồi thì cứ làm đúng hồ sơ và nộp lên Cục thôi. Nếu được nhận hồ sơ thì sau đó cũng phải chờ khá lâu nhé.

Dịch vụ là cái đoạn ra được cái công văn của UBND tỉnh, chứ lên đến cục thì dịch vụ gì nữa.
Cụ đã từng làm chưa ạ?
Ra cái công văn của tỉnh thì không khó, em làm thủ tục thấy cũng dễ thôi, chủ yếu doanh nghiệp đủ điều kiện là làm được chứ ko có khó khăn gì.
Nếu dịch vụ trọn gói thì khoảng 15-18tr nhưng mình vẫn phải chuẩn bị và đi nộp hồ sơ nên em tự làm cho nhanh, chỉ là photo lại đám hồ sơ xuất nhập khẩu thôi.
Nhưng đoạn lên cục em chưa biết hủ tục ntn các bác ạ.

BG25

Xe điện
Cụ đã từng làm chưa ạ?
Ra cái công văn của tỉnh thì không khó, em làm thủ tục thấy cũng dễ thôi, chủ yếu doanh nghiệp đủ điều kiện là làm được chứ ko có khó khăn gì.
Nếu dịch vụ trọn gói thì khoảng 15-18tr nhưng mình vẫn phải chuẩn bị và đi nộp hồ sơ nên em tự làm cho nhanh, chỉ là photo lại đám hồ sơ xuất nhập khẩu thôi.
Nhưng đoạn lên cục em chưa biết hủ tục ntn các bác ạ.
Cao thế cụ. Em làm rồi, đổi thẻ một lần rồi. Nhưng em nhờ dv nó lo hộ thủ tục thôi chứ giấy tờ thì chuẩn chỉ và thời gian để xác minh cũng không can thiệp được.
Ví như lần đổi thẻ em còn chờ chấp thuận của NZ mà chờ mãi, bên thủ tục nó bảo anh cần lấy gấp thì bỏ NZ ra nhưng em kg vội nên cuối cùng cũng ok.
Cụ đi nhiều có cái APEC đi lại quá tiện, ví dụ năm mình đang cãi nhau với hàng xóm vụ HD981 thì việc xin visa rất khó, em thì có việc đi HK gấp nên chỉ cần mua vé book ks là lên đường :)
P/s: nick cụ ngày xưa mới vào Việt Nam em tiếp xúc khá sớm, không biết có quen nhau không, chắc cụ ở QN?

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 10 năm em dùng thẻ này. Đi du lịch 1 số nước châu á bình thường không vấn đề gì, nó không hỏi ( Em đi Sing, Đài Loan, Hồng Kong, Trung Quốc) . Nhưng khi sang Úc bị hải quan nó quay cho 2 tiếng ở sân bay, cho vào phòng riêng để phỏng vấn, rồi nhân viên cầm thẻ đi xác minh này nọ...Em khai đi du lịch nên nó hỏi sao mày đi du lịch khi thẻ này dành cho business??? Sau một hồi chém gió em bẩu sang nghiên cứu thị trường kết hợp du lịch nó mới cho qua , hỏi công ty bên này các kiểu...Cuối cùng nó mới tha cho rồi cho nhập cảnh.

À, vì em lỡ khai mục đích nhập cảnh là travel. Nếu khai là business chắc nó cũng không hỏi. Hên sui :))))

ko hiểu là thẻ này dùng để đi du lịch có ổn ko ạ, hay là khi nhập cảnh bên kia nó lại hỏi và xuất trình giấy tờ, thư mời làm việc với ai ?
Em có cùng câu hỏi như trên và không có kinh nghiệm thực tế để trả lời. Trong khi chờ các doanh nhân vào trả lời từ góc độ người thật việc thật, em phỏng đoán như này: Trang hướng dẫn làm APEC travel card của Việt Nam ghi là không dùng cho mục đích du lịch; khi nhập cảnh một nước trong khối phải chuẩn bị sẵn thông tin về đối tác làm việc, thời gian và nơi sẽ lưu trú để trả lời cho cơ quan kiểm soát nhập cảnh của nước bạn khi được hỏi. Vậy em dự là có thể bị hỏi, và với người Việt Nam thì khả năng đó càng cao. Điều sau đây thì em nói dựa theo kinh nghiệm thực tế: Người Việt Nam đã có visa vào EU và các nước giầu có khác, ngay cả mấy nước nghèo nhưng tự coi là nước quan trọng hơn Việt Nam như nước Nga, cũng thường xuyên bị hỏi thêm để kiểm tra...
A bạn e, e thấy mấy lần dùng thẻ đi du lịch cùng gia đình đi (tour) Úc, Nz với Nhật bình thường.
E biết là thẻ dùng sai mục đích mà cụ. Mà anh ấy đi ko phải xin visa thôi chứ người nhà vẫn phải xin visa bình thường mà. Nhưng thực tế là họ đã đi tour ah. Có thể h/c đi nhiều lần, có 1 vài lần đi tour nên ko bị để ý.
Đi du lịch thì cũng tùy từng nước. Cụ thể với Úc thì đi Ok nhưng không được đi vào cổng ABTC khi nhập cảnh.

NDTBM

Xe điện
Nhân loại đến nay vẫn luôn có đức tin về quyền năng của thế lực siêu nhiên: Trời, Phật, Thần Thánh, Chúa, Alah… có thể bảo vệ cho những tín đồ của mình.✨
Đại dịch Covid-19 đã kéo dài gần 2 năm trên toàn cầu và đã cướp đi hơn 4 triệu nhân mạng & để lại di chứng nhiễm bệnh cho hơn 200 triệu người với đủ tôn giáo, màu da, chủng tộc, quốc gia/vùng lãnh thổ…:(
Nếu đại dịch Covid-19 là sự sắp đặt của thế lực tâm linh thì có thể hiểu các thế lực siêu nhiên ĐOÀN KẾT /bắt tay nhau trừng phạt nhân loại chăng???[-O<
Còn nếu Sars-Cov-2 có chút nhân tạo (=là 1 dạng ‘vũ khí’ sinh học) thì dịch bệnh Covid-19 tràn lan+ phức tạp vừa qua chứng tỏ sự bất lực của thế lực tâm linh (~NHÂN đỊnh thắng THIÊN)… và loài người hậu Covid-19 có bị khủng hoảng đức tin không nhỉ?#:-s
-------------------
P/S: Trước Covid-19 VN bội thực đủ các loại ‘siêu NHÂN’ tâm linh (các THẦY, CÔ/CẬU,’QUA’, Pháp sư, Đồng cốt, Nhà ngoại cảm…) luôn khoe khoang quảng bá về tài năng'pháp lực siêu việt của mình (..?!) ===>> Vậy trong đại họa COVID họ ở đâu mà chưa/không ra tay ‘cứu nhân độ thế’ nhỉ???