Tổng hợp “Kinh nghiệm ăn chơi ngủ nghỉ các điểm du lịch biển từ Hạ Long đến Phú Quốc”

HongHa

Xe điện
Nhờ Mod cho treo thớt bên Quán để mọi người cùng vào tìm hiểu thông tin và chia sẻ kinh nghiệm thực tế ạ

Sắp vào hè nhu cầu đi nghỉ mát ở các điểm du lịch biển gần như nhà nào cũng đi, em làm thớt này tổng hợp kinh nghiệm ăn chơi ngủ nghỉ các điểm du lịch biển chính như Hạ Long, Sầm Sơn, Cửa Lò, Quảng Bình, Lăng Cô, Đà Nẵng & Hội An, Nha Trang, Phan Thiết, Vũng Tàu, Phú Quốc để các cụ các mợ cần vào tham khảo để có những chuyển đi vui vẻ thoái mái; Cụ mợ nào có kinh nghiệm thực tế vào chia sẻ cùng luôn nhé;

HongHa

Xe điện
1. Hạ Long:
Ở Hạ Long thì các Khách sạn nằm dọc Đường Hạ Long gần khu Vực Bãi tắm đẹp, trung tâm nhất là cái dốc có khu KS Công Đoàn, Khách sạn Halong Spring (KS Suối Mơ), Khách sạn Grand Hạ Long, đi về phía Nam thì có KS Sài Gòn Hạ Long, Novotel, phía bắc có KS Bưu Điện và KS Hải Đăng view đẹp; Khu Vườn Đào thì có nhiều khách sạn mini nhưng đi ra bãi tắm hơi xa;
Ăn thì có mấy quán em hay ăn là quán Cua Vàng nằm ở phía nam, quán này hải sản tươi ngon nhưng giá ko rẻ lắm, Gấu nhà em thích nhất món lòng cá Mú nấu Măng, rẻ thì em hay sang bên Hòn Gai có quán Hương Duyên trên đường Trần Hưng Đạo, quán này là quán nằm ở tầng 1 khu tập thể 5 tầng cũ, ăn vỉa hè, 4B để thoải mái, Hải sản đang bơi rẻ, ngoài ra có nhiều quán trên Bè thấy bảo ăn ngon rẻ nhưng nhà có F1 còn nhỏ nên em chưa ra ăn lần nào;
Đường đi từ HN đến Hạ Long 4B chạy mất tầm 3 tiếng rưỡi, các cụ chạy đúng tốc độ nhé, bắn cả ngày, qua Đông Triều có 1 đoạn đường ngắn chạy qua cánh đồng nhỏ hạn chế 40 bắn cả chèn vạch, đoạn này đang mở rộng chắc vào hè xong thì xxx ở đây móm;

Hạ long ăn sáng ngã 3 cột 3 tổng công ty đông bắc: bún bánh đa ghẹ, cù kỳ. Quán bánh cuốn xôi chả mực đằng sau cty tuyen than hòn gai. Trưa tối nhậu hương Duyên đường đi bến phà cũ cách ngã tư cột đồng hồ 500 m. Ngon rẻ. Nhậu trong khu cái xà cong ngon rẻ. Nhậu vỉa hè Bến đoan. Hạ long view. Còn ăn cái khác thì tự tìm hoặc dt cho người thân;))

Chỉnh sửa cuối:

HongHa

Xe điện
2. Sầm Sơn:
Sầm Sơn lâu nay mang tiếng chặt chém tuy nhiên cẩn thận thì vẫn ok ạ;
Ở Sầm Sơn thì giá phòng hơi đắt so với chất lượng, chỉ được cái gần nên vẫn chấp nhận được;
, qui luật ở Sầm Sơn là ở KS phải ăn ít nhất 1 bữa tại KS nếu ko họ hay gây khó khăn cho mình vì vậy nếu ở KS mini nên thuê KS to to 1 tí thì KS họ sẽ thuê tổ bếp chuẩn;
Hè năm 2012 em cho cả cty đi nghỉ ở KS Đại Nam, khách sạn này hơi cũ (giá cuối tuần 550k/phòng, phòng tưng đương nhà nghỉ ở HN giá 200k/ngày) được cái phòng rộng và có tầm 40 phòng, ăn ngon giá đặt ăn trưa tầm 120k/suất bia mình tự mang, cốc đá free nên em thấy ok, tối bắt xe điện 100k/2 lượt đi từ KS xuống mấy quán hải sản ngay trước cửa khu Vạn Chài Resort ăn ngon rẻ, ngồi trên bờ kè thoáng mát view biển luôn;
Ngoài ra có quán Quy Sơn hay Sơn Qui em ko nhớ chính xác nằm ở đường trong đối diện sân bong Sầm Sơn ăn hải sản đang bơi cũng rẻ
Ở Sầm Sơn có cái bãi tắm nằm phía sau Đền Độc cước vắng vẻ và đẹp, phải đi xe điện lên đền Độc Cước rồi đi bộ xuống, có nhiều bãi đá đẹp;

Chỉnh sửa cuối:

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Ủng hộ cụ, đi đâu ăn gì chơi gì cần nhất những thông tin và kinh nghiệm thực tế, tránh để đi chơi mà mang bực vào người

Ballantine

Xe hơi
Sắp tới đang có kế hoạch đi tắm biển. Nếu bác nào có thông tin về các địa điểm ăn nghỉ tốt, giá hợp lý để cùng chia sẻ thì tốt quá.

HongHa

Xe điện
3. Cửa Lò:
KS ở Cửa Lò giá phòng cuối tuần trung bình tầm 550k-800k/phòng;
Ở Cửa Lò trung tâm nhộn nhịp nhất là khu vực KS Thái Bình Dương và Hòn Ngư, cuối tuần mấy KS này giá tầm 750-800k;
Em thì hay cho cty ở lùi phía trong tí trên Đường Sào Nam có KS thuộc trường CDN Du lịch Nghệ an cũng to giá tầm 550k/phòng, lúc nào ra biển thì cả hội nhảy lên xe điện 20k/chuyến;
Ăn uống tại KS cũng tàm tạm giá hơi đắt, được cái cho mình mua hải sản về họ lấy công chế biến ra bàn 50k/kg, nếu cty đi đông thì nên đi xe ôm ra chợ cá Cửa Hội mua mực to đang còn nhấp nháy da giá chỉ tầm 250-300k/kg về đưa bếp KS hấp ăn ngọt và thơm, tôm cá ghẹ ở đây cũng rẻ, với ghẹ nên mua ghẹ mai màu xanh (không phải ghẹ mai xanh có 3 chấm trên mai hay còn gọi là ghẹ 3 mắt), ghẹ xanh ăn thơm ngon hơn cả cua, tuy nhiên giống ghẹ xanh thường nhỏ trung bình chỉ 2-3 lạng/con;
Buổi tối đi xuống Nhà Hàng Sơn Nga ở ngay cửa sông Cửa Hội ăn thoáng mát rẻ, đi từ trung tâm Cửa Lò xuống 7,5km, nếu đi đông mà ko có xe thì thuê xe đi ăn vẫn rẻ hơn nhiều so với ăn Hải sản trên Cửa Lò, cuối tuần phải gọi điện đặt bàn trước;

Chỉnh sửa cuối:

HongHa

Xe điện
4. Quảng Bình:
Ở Quảng Bình thì chỉ có SunSpa Resort và Bảo Ninh Resort là có bãi tắm, có 1 KS nữa nằm gần Bảo Ninh Resort em ko biết tên;
Ăn ở trong Resort đắt nên em toàn ra mấy nhà hàng ở dọc bờ sông Nhật lệ Ăn, có mấy nhà hàng nổi rất đông khách, nếu đang ở SunSpa Resort hay Bảo Ninh Resort thì phải đi tầm 2-3km mới đến khu nhà hàng này
Ở Đồng hới có nhà hàng Chang Chang nằm trên Đường Quang Trung (Q lộ 1) rộng đẹp, đi từ SunSpa tầm 10km mới đến;

Chỉnh sửa cuối:

HongHa

Xe điện
5. Lăng Cô:

Ở Lăng Cô bãi biển đẹp nhưng khá buồn, ít nhà hàng quán xa, mấy khu Resort cũng bình thường, em ở Lăng Cô Resort 1 lần, phòng 70$ hơi cũ được cái phòng ốc rộng, ăn sáng có món bánh lá ngon; đồ ăn trong Resort đắt mà ko ngon, hải sản muốn ngon phải đi hơn 1km mới có quán ngon, có 2 quán em thấy được 1 là quán nằm chân cầu đi theo đường cũ lên đèo Hải Vân, quán này rẻ, 1 quán ngược về phía cảng chân mây em đánh dấu bên dưới, cả 2 quán này to, view ra cái đầm bên trong đẹp mát

Chỉnh sửa cuối:

HongHa

Xe điện
6. Đà Nẵng, Cửa Đại, Hội An

Đi Đà Nẵng nếu có ĐK thì 1 dãy Resort 4-5* cái nào cũng đẹp cả, tuy nhiên em thích nhất là cái Golden sand resort ở dưới Cửa Đại, khuôn viên rộng, bãi tắm đẹp lại gần nhiều nhà hàng hải sản dọc bờ biển, thích ra ngoài ăn đi bộ tí là đến; Ngoài ra có cái Hội An Beach Resort cũng được nhưng muốn ra bãi tắm phải đi qua đường khá xa;
Còn 1 dọc các Resort 4-5* bắt đầu từ Lifestyle resort, Furama resort chạy dài dọc đường Bờ Biển xuống tận Palm Garden Resort khuôn viên, bãi tắm riêng đẹp tuy nhiên ra bên ngoài hơi buồn, muốn ra ngoài ăn phải đi xa;

Với các KS giá mềm hơn từ 2-3* thì phần lớn nằm tụt phía trong, muốn ra bãi tắm phải đi qua đường Bờ Biển;
Trên biển Mỹ Khê thì có cái KS Tourane hơi cũ giá tầm 900k/phòng và cái Lion Sea giá tầm 800k/phòng là có view biển, tắm vẫn phải đi qua đường gọi là sát bãi tắm nhất là tạm được, 2 cái này gần dãy nhà hàng hạng sang như Mỹ hạnh..., dãy nhà hàng này được cái view sát biển cực đẹp, Hải sản giá cũng như nhà hàng ở HN.; Ngoài ra cạnh KS Tourane gần Ngã ba đầu đường Võ Nguyên Giáp (đường Trường sa cũ) có 1 nhà hàng hải sản bình dân ngon rẻ, toàn đồ đang bơi, ăn gì chọn cân chế biến và ngồi trên vỉa hè ngắm biển chén luôn, em rất thích quán này;
Còn với KS giá mềm hơn nữa thì tụt vào tuyến trong có các KS giá tầm 400-700k như Trương Sơn Tùng, Starlet... cũng được
Ở Đà Nẵng có quán Cafe của Kỳ Duyên hình cánh buồm sát cầu sông Hàn rất đẹp mát, Giá cả cũng xứng tầm với địa điểm của nó :)
Hội An thì với em đi chơi 1 ngày từ chiều hôm trước đến sáng hôm sau là đủ, giá phòng trung bình tầm 300k là ok

Chỉnh sửa cuối:

HongHa

Xe điện
7. Nha Trang
Ở Nha Trang tạm thời chia làm 3 khu
Khu mới là đường Phạm Văn Đồng tính từ Tháp Bà Ponagar ngược về phía bắc, khu này bãi tắm xấu, dân cư ra tắm nhiều, phòng ốc KS rẻ, bên này có quán Mười Đô trước ăn Hải Sản ngon rẻ nhưng giờ đông khách cũng chém
Khu Trần Phú tính Cầu Trần Phú đến số KS số 52 Trần Phú, đoạn này view thoáng, phía sát bờ biển là công viên, nhà hàng, đi từ các KS bên trong ra bãi biển tiện, ko bị chắn
Khu thứ 3 là tính từ số 54 Trần Phú về phía nam đến sát sân bay cũ, đoạn này nhiều KS 2-3* giá rẻ mới tuy nhiên muốn đi ra bãi biển phải lòng vòng xa vì phía sát bờ biển bị chắn bởi các khu vui chơi bị quây kín,
Đẹp nhất khu này là EVASON ANA MANDARA NHA TRANG có bãi biển riêng luôn, giá phòng loại rẻ nhất cũng gần 6 củ, đắt hơn cả bên VinPearl

Ở Nha Trang thì ngày xưa em thích nhất là tắm bùn khoáng, hồi 2008 giá cho bồn tắm riêng có hơn 200k, bùn đặc sánh, thơm nóng; nhưng bây giờ để có bùn chất lượng như thế phải chọn gói Vip hơn 2 củ chứ mấy gói bồn đôi hay tập thể tầm 1 củ bùn loãng xoẹt chả thơm gì nên giờ em cạch;
về vui chơi thì bên Vinpearl vẫn đông vui, ngoài ra tham gia tour đi thuyền đến các đảo cũng hay, ngắm san hô ở Hòn Mun đẹp;

nếu có điều kiện thì nên ở bên Vinpearl khoảng 2 đêm (giá phòng thời điểm rẻ nhất tầm 4tr5/phòng bao gồm ăn 3 bữa), còn lại vào trong bờ nghỉ đi chơi, ăn uống loanh quanh cho đông vui

Chỉnh sửa cuối:

HongHa

Xe điện
8. Phan Thiết:

Phan Thiết có 2 khu nghỉ mát là Mũi Né và Mũi Kê Gà;

Đi Mũi Né:

Để đi đến Phan Thiết nếu đi từ Hà Nội thì như nhà em 2 năm vừa rồi thấy rất ổn.
Mua vé bay chuyến chiều tối từ HN vào SG, đặt phòng KS gần Ga giá chỉ tầm 350k/phòng KS đẹp có thang máy;
tối đến SG tụ tập bạn bè nhậu nhẹt sáng hôm sau 7h ra Ga tầu du lịch chạy tuyến SG Phan Thiết mất 4h đến Ga Phan Thiết, tàu tuyến này rất sạch và rộng, F1 chạy chơi trên tầu rất thoải mái, giá vé 2 chiều năm ngoài là 360k/vé người lớn, trẻ em 50%
Đến Ga Phan Thiết đi Taxi tầm 20-25km tùy Resort mình ở;
Lúc về thì 12h trả phòng, 14h tầu chạy về đến SG là 18h, đi ăn tối rồi bay chuyến muộn nhất về HN;
Các cụ lưu ý chặng đường từ SG đi Phan Thiết thì đi tầu chỉ mất 4h, đi oto mất 5-6h vì đường đông, ko nên đi oto
Ở Mũi Né có 2 khu là Khu Hàm Tiến và khu Vịnh Mũi Né;
Khu Hàm tiến rất nhiều Resort đông vui nhộn nhịp, tây ở nhiều tuy nhiên bãi tắm nhiều đá, dốc xấu;
Khu thứ 2 là khu MuineBay bắt đầu từ Muine Bay Resort đến Pandanus Resort, khu này yên tĩnh khung cảnh đẹp rộng, bãi biển thoai thoải cái mịn đẹp, xung quanh vắng vẻ
Em thích ở khu Muine Bay Resort hơn vì nhà có nhiều F1 tha hồ chơi, khu Pandanus thì rộng và chỉ cách đồi cát hồng hơn 100m nhưng bãi tắm xấu hơn Mũi Né bay Resort

Về Ăn uống thì có 3 Nhà hàng chuyên đồ hải sản đang bơi ngon rẻ. Phía đầu khu Hàm Tiến có Quán cây Bàng, gần cuối khu Hàm Tiến có Nhà hàng Hồng Vinh 1, gần đồi cát Hồng và Pandanus Resort có nhà Hàng Hồng Vinh 2;
Các cụ xem chi tiết hơn ở thớt này:
Hành trình đến Muine Bay bằng: Máy bay - Tầu hỏa - Ô tô và ít kinh nghiệm ở Mũi né

Đi Mũi Kê Gà:
Các cụ mợ xem tạm ở thớt này ạ:
Hình ảnh và kinh nghiệm chuyến đi Rock Water Bay Resort và Mũi Kê Gà - Phan Thiết

Chỉnh sửa cuối:

HongHa

Xe điện
9. Quy Nhơn, Phú Yên, Vũng Tàu, Côn Đảo em ko có kinh nghiệm gì, cụ mợ nào có kinh nghiệm thực tế vào chia sẻ cùng để em update vào đây nhé;
Vũng Tàu em đi có 2 lần nhưng đi cũng lâu rồi, xuống có mỗi 1 buổi tối thành ra ko biết rõ

Chỉnh sửa cuối:

HongHa

Xe điện
10. Phú Quốc:

Các KS, resort ở PQ tầm 3* trở lên hầu hết đều có xe riêng đưa đón sân bay miễn phí;
ở Phú Quốc có mấy điểm chính nên đi là tham quan Nhà Tù PQ, mấy cơ sở SX nước mắm, cơ sở nuôi cấy ngọc trai (vòng ngọc trai hạt nhỏ như hạt đậu đen giá tầm 200-300/vòng, F1 nữ rất thích, tuy nhiên giây cước xâu vòng rất dễ đứt), bãi tắm Sao (bãi biển đẹp nhất hành tinh), khu nhà hàng hải sản thuộc làng chài Hàm Ninh, đền Dinh Cậu, đi thuyền câu cá ngoài biển, ngắm San Hô ở hòn Móng tay, hòn đồi mồi (gọi là hòn nhưng thực chất là bãi san hô, lúc trước em cứ tưởng là 1 hòn đảo nổi nho nhỏ có san hô xung quanh), bãi tắm Dài (khu này vắng vẻ), còn khu suối Tranh thì ko nên đi vì suối ít nước ko có gì đặc biệt hay khu làm rượu từ quả Sim cũng vậy

Qua bản đồ trên thì mọi người có thể thấy các điểm du lịch đều cách xa nhau tầm 10-15km;
Ở Phú Quốc các cty du lịch họ bán các tour ghép giá tầm 300-500k/người bao gồm tham quan các điểm, đi thuyền câu cá, theo tour ghép này nhà có F1 còn nhỏ ko nên đi chung;
đi Phú Quốc nếu đi tầm 2 gia đình trở lên là tiện nhất, mình thuê xe đi 1 vòng quanh đảo cả ngày, giá xe 7 chỗ năm ngoái từ 7-800k tùy đàm phán, xe 16 là 1tr-1,2tr ngày

Thông thường mình nên thuê xe 1 ngày, bắt đầu đi tham mấy cơ sở nuôi cấy Ngọc Trai, Nhà Tù PQ, mấy cơ sở SX nước mắm (ở đây các cụ chỉ mua nước mắm, nó Ship về tận HN, không nên mua mấy đồ khô về Hàm Ninh mua rẻ hơn); sau khi rời cơ sở SX nước mắm thì đi ra bãi Tắm Sao, nghỉ ngơi ăn trưa tắm táp chụp ảnh (cảnh ở đây rất đẹp); đến chiều tối thì đi tầm 10km sang bên khu nhà hàng hải sản Hàm Ninh, ở đây hải sản đang bơi cứ gọi là bét nhè, mua đồ khô như mực khô, cá khô các loại, đồ lưu niệm từ biển giá hợp lý;

Ngày 2 thuê thuyền ra biển câu cá và đi lặn ngắm San hô, nếu đi lẻ thì mua vé ghép, em thấy có Thuyền rất lớn tên là Rain Bow gì đấy;
tour đi thuyền này hạn chế trẻ em còn nhỏ và phụ nữ vì rất dễ say sóng, biển PQ sóng thường to, có lúc sóng đánh nước bay cả lên tầng 2 của thuyền, đi thuyền này ko nên ăn các đồ trên thuyền gạ mua, nhất là món cầu gai hay gọi là con nhum;

Nếu chị em say sóng ko đi được thuyền mà vẫn muốn ngắm san hô ở Hòn Móng tay và Hòn đồi mồi thì có thể thuê xe ra khu vực bãi dài, có mấy Resort gần đấy có dịch vụ cho chở bằng cano ra ngắm san hô, cái này F1 và phụ nữ dễ tham gia

Về ăn uống thì Ở gần khu vực các KS có khu chợ đêm Dinh Cậu bán đồ hải sản nhiều chế biến ăn tại chỗ giá rẻ tuy nhiên phần lớn là đồ ướp đá, đi thêm tầm 3km là nhà hàng Sông Xanh thoáng mát, hải sản đang bơi nhiều, có món gỏi cá trích ăn ngon nếu uống với rượu :); Trên đường từ chợ đêm Dinh Cậu ra Nhà Hàng Sông Xanh em thấy bên phải đường có quán bia bình dân tên là 354 hay 345 gì đấy rất đông khách là người dân đảo ăn nhưng chưa vào thử;
Ẳn hải sản ngon rẻ nhất là ở làng chài Hàm Ninh, ghẹ xanh, ốc hương đang sống chỉ 20-250k/kg, cá đuối đang bơi tầm 3-400k/kg, tôm, bê bề, ốc các loại cái gì cũng rẻ bằng nửa so với HN mỗi tội phải đi xa tầm 10km (:

Ngoài ra nếu đi đông mà ngại đi xa, chỉ ăn tại KS thì với KS khác em ko biết thế nào chứ ở KS Thiên Hải Sơn bếp họ cũng chế biến đồ mình mua về với phí dv tầm 50k/1kg/1 món;
Đồ hải sản ở chợ PQ rất rẻ, tôm ghẹ xanh loại ngon chỉ tầm 180-200k/kg

Chỉnh sửa cuối:

Ichiban2012

Xe tải
Cụ cho cái Lăng Cô+ Huế lên em ngâm cứu với, cuối tháng này đi rồi, ah` mà vụ đăng ký vé rẻ còn không nhỉ, em đăng ký 4 vé đi Qui Nhơn cuối tháng 6 đầu tháng 7?

HongHa

Xe điện
Hóng cụ. E cbi đi phú quốc. Ở sg phú quốc đc ko cụ.
Ở Phú Quốc có KS SG Phú Quốc và KS Thiên hải Sơn là có bãi tắm đẹp nhất trong khu đấy, 2 cái sát nhau, ở Thiên hải Sơn thì phòng ốc cũ hơn nên giá cũng rẻ hơn tầm 500k/phòng, em sẽ cập nhật kinh nghiệm chi tiết cho cụ :)

HongHa

Xe điện
Cụ cho cái Lăng Cô+ Huế lên em ngâm cứu với, cuối tháng này đi rồi, ah` mà vụ đăng ký vé rẻ còn không nhỉ, em đăng ký 4 vé đi Qui Nhơn cuối tháng 6 đầu tháng 7?
em cập nhật ở Lăng Cô rồi đấy, Huế thì em chỉ vào chơi trong ngày nên ko nhiều kinh nghiệm lắm, vào KS Hương Giang nằm bên bờ sông view đẹp 1 buổi thấy đẹp thôi ạ

akarawa

Xe tải
Cụ cho review quả thiên cầm hà tĩnh xem sao quả thiên cầm hà tĩnh xem sao ạ

Madam X

Xe đạp
3. Cửa Lò:
KS ở Cửa Lò giá phòng cuối tuần trung bình tầm 550k-800k/phòng;
Ở Cửa Lò trung tâm nhộn nhịp nhất là khu vực KS Thái Bình Dương và Hòn Ngư, cuối tuần mấy KS này giá tầm 750-800k;
Em thì hay cho cty ở lùi phía trong tí trên Đường Sào Nam có KS thuộc trường CDN Du lịch Nghệ an cũng to giá tầm 550k/phòng, lúc nào ra biển thì cả hội nhảy lên xe điện 20k/chuyến;
Ăn uống tại KS cũng tàm tạm giá hơi đắt, được cái cho mình mua hải sản về họ lấy công chế biến ra bàn 50k/kg, nếu cty đi đông thì nên đi xe ôm ra chợ cá Cửa Hội mua mực to đang còn nhấp nháy da giá chỉ tầm 250-300k/kg về đưa bếp KS hấp ăn ngọt và thơm, tôm cá ghẹ ở đây cũng rẻ, với ghẹ nên mua ghẹ mai màu xanh (không phải ghẹ mai xanh có 3 chấm trên mai hay còn gọi là ghẹ 3 mắt), ghẹ xanh ăn thơm ngon hơn cả cua, tuy nhiên giống ghẹ xanh thường nhỏ trung bình chỉ 2-3 lạng/con;
Buổi tối đi xuống Nhà Hàng Sơn Nga ở ngay cửa sông Cửa Hội ăn thoáng mát rẻ, đi từ trung tâm Cửa Lò xuống 7,5km, nếu đi đông mà ko có xe thì thuê xe đi ăn vẫn rẻ hơn nhiều so với ăn Hải sản trên Cửa Lò, cuối tuần phải gọi điện đặt bàn trước;

Cháu xin vodka cụ về thông tin hữu ích. Cụ cho nốt cả thông tin về PHú Quốc, Côn Đảo, Nha Trang được ko?

babyhood

Xe tăng
thớt này hữu ích đấy ạ