[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Vulcan V70

Tầu Hỏa
Nước ta có ai vùng 3,4 đâu mà phải giám sát hở cụ? :(
Họ ghi rõ các địa danh đó bác : TP.HCM, Bình Dương, Đồng Nai, Long An...
Còn vùng 3,4 ghì phải giám sát, xét nghiệm.
Mà phân vùng cũng vẫn có thể biến động mà.
Ngay TP HCM cũng có 9 quận vùng xanh rồi.

thichduongdong

Xe tải
Hôm nọ đọc thấy phí điều trị một ca nặng 2 tháng mất hơn 2,3 tỉ. Không hiểu số tổng NN đã chi cho con covid này bao nhiêu nữa, chắc vài tỉ đô.

Lucifer2306

Xe buýt
Mấy tháng trước em đã nói trong topic mở cửa kiểu châu Âu là con đường 1 chiều. Khi dịch đã ngấm sâu vào cộng đồng thì không có cách gì vãn hồi được. Ak chắc có thằng TQ làm được ở Vũ Hán, nhưng là với chủng cũ. Tại sao những nơi có thể zero covid lại không tiếp tục duy trì cho đến khi không thể duy trì nữa? Vì xét trên khía cạnh kinh tế, chi phí y tế hay giáo dục thì zero covid vẫn tốt hơn “sống chung” với em Výt.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

giả.thành

Xe buýt
E nghĩ ở đâu đó giống Tây. 50% có ý phòng dịch, 50% xoã là xoá nhoà hết. Mấy tờ báo lớn trụ sở ở đó đưa tin xoã ác liệt luôn.
Đầu tiên định mở dần mấy tỉnh tiêm nhiều, xong tiêm tiếp -> mở tiếp lan dần ra. Giờ thảnh da báo hết rồi, ko biết nên phòng-chống-hay xoã nữa. Loay hoay gấp bao lần.
Nó có khác cụ ạ.
Khi hcmc bùng tháng 7, nếu tổ chức đưa/giãn ng lđ về địa phương và cách ly để phong tỏa và điều trị nếu nhiễm (như giải cứu ở nc ngoài về mình năm ngoái đó, dù chủng virus đã khác) thì chia sẻ nguồn lực, chia sẻ khó khăn vì các đầu tư hoặc tận dụng/trưng dụng ngắn hạn ở các tỉnh vẫn là tiền NS mà lại bỏ không....
Còn da báo/vết dầu loang hiện nay là mở cửa và tự do đi lại. Các hình ảnh dẫn đoàn nọ đoàn kia... đều chỉ là làm màu, đó không phải là tổ chức di dân phòng chống dịch.

The Tank

Xe điện
Nó có khác cụ ạ.
Khi hcmc bùng tháng 7, nếu tổ chức đưa/giãn ng lđ về địa phương và cách ly để phong tỏa và điều trị nếu nhiễm (như giải cứu ở nc ngoài về mình năm ngoái đó, dù chủng virus đã khác) thì chia sẻ nguồn lực, chia sẻ khó khăn vì các đầu tư hoặc tận dụng/trưng dụng ngắn hạn ở các tỉnh vẫn là tiền NS mà lại bỏ không....
Còn da báo/vết dầu loang hiện nay là mở cửa và tự do đi lại. Các hình ảnh dẫn đoàn nọ đoàn kia... đều chỉ là làm màu, đó không phải là tổ chức di dân phòng chống dịch.
E nghĩ thiếu cảnh báo cụ ạ. Tại sao thiếu thì ko bít. Năm ngoái Đà nẵng cảnh báo xong di tản đó. Ở đây bị oánh úp nên khi vào nhìn ngất luôn!

ntvinh1602

Xe buýt
Nghiên cứu mới chỉ ra bệnh nhân COVID có thể có di chứng thương tổn não về dài hạn

matran241091

Xe tăng
Nó có khác cụ ạ.
cụ nghĩ điều trị mà đơn giản à
tỉnh lấy đâu ra ecmo với máy thở mà cứu

giả.thành

Xe buýt
cụ nghĩ điều trị mà đơn giản à
tỉnh lấy đâu ra ecmo với máy thở mà cứu
Mọi lựa chọn là khó khăn, và trong tình huống tháng 7 thì cần có sự lựa chọn phù hợp nhất. Thiết bị ECMO thì quá hẻo rồi, nhưng đến chỗ nằm để chăm sóc đơn giản còn không đủ thì thiết bị lại càng quá tải. Số tăng nặng nhiều cũng do chăm sóc ban đầu không có hoặc không đạt yêu cầu.

Nó có khác cụ ạ.
Em không hiểu cụ có ở SG không, tháng 7 là đã bùng lên rồi, hết đỡ rồi. Sau khi phát hiện hội thánh Gò Vấp là đã lây mấy vòng và ở 1 số quận rồi. Làm căng thời điểm đó (cuối t5)thì may ra. T7 ở SG sai lầm là tập trung ngoáy mũi làm tăng thêm lây lan thôi

motthoidongbim

Xe điện
Sẽ hot mồn một lại thôi cụ. SG phong phanh cho mở lại ăn uống tại chỗ, dự nổ nhiều, vấn đề là có xet nghiệm hay ko thôi.
Thui. Vde Sg nổ bao nhiêu, nổ ntn cũng thế thôi cụ. Toang cũng đã toang rồi. Giờ để từ Sg loang ra các tỉnh zero f0 khi các tỉnh chưa được tiêm nhiều vx mới là vấn đề. Ai chịu trách nhiệm?

DHL Pete

Xe tải
Thui. Vde Sg nổ bao nhiêu, nổ ntn cũng thế thôi cụ. Toang cũng đã toang rồi. Giờ để từ Sg loang ra các tỉnh zero f0 khi các tỉnh chưa được tiêm nhiều vx mới là vấn đề. Ai chịu trách nhiệm?
Ah, thực ra e chỉ theo dòng sự kiện việc thớt thưa thớt các cụ nghía thôi, và chợt nhận ra em nhầm lẫn việc còm của mình có thể dẫn đến tác động ko tốt ở thực tế ntn. Chủ thớt TT cũng nhắc nhẹ e rồi. Nên em ko ko muốn tranh luận sâu vấn đề cụ đưa ra về việc loang F0 ra các tỉnh và để trả lời câu hỏi của cụ về trách nhiệm, em chịu ko biết, để cho các lãnh đạo đi trước và bây giờ trả lời vậy. Cụ thông cảm

Lucifer2306

Xe buýt

T91

Xe container
{Salon Chợ xe}
Nam Định quê em cũng vẫn nổ lốp đốp, ngày nào cũng vài ca. Em cũng chưa dám về quê

Nhạc

Xe container
TP lớn có thể phủ vaccin và sống chung đc vì có y tế đỡ, tỉnh nghèo thì nên zero covid vì chả kiếm được hơn cái của nợ gì mà tốn chi phí chống dịch kinh lên được. Như ông PT mất mợ vài chục tỷ trong tháng 10. Coi như mất ăn của nửa huyện rồi.

Lucifer2306

Xe buýt
TP lớn có thể phủ vaccin và sống chung đc vì có y tế đỡ, tỉnh nghèo thì nên zero covid vì chả kiếm được hơn cái của nợ gì mà tốn chi phí chống dịch kinh lên được. Như ông PT mất mợ vài chục tỷ trong tháng 10. Coi như mất ăn của nửa huyện rồi.
Cụ nói chưa đủ rồi. Mất mát lớn nữa là trẻ em không được tới trường. Vài chục tỷ có thể kiếm lại được, nhưng một thế hệ học hành thiếu bài bản thì hậu quả là không thể đong đếm được.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

bungbvt

Xe tăng
Thành lập thêm 1 bv dã chiến nữa là 2 bv rồi nhé bác. Chưa chắc tết này đã yên. Đã nghèo rồi, thêm phát này nữa lấy gì đỡ.

TieuFu

Xe điện
Thành lập thêm 1 bv dã chiến nữa là 2 bv rồi nhé bác. Chưa chắc tết này đã yên. Đã nghèo rồi, thêm phát này nữa lấy gì đỡ.
Tết lại thay đổi chiến thuật, đỡ được hết. Vấn đề là đỡ cho ai ??