DIT

Xe điện
Nếu hạ giá trong tư thế chủ động bằng nghiệp vụ tài chính thì tỷ giá chính thức và chợ đen không có sự chênh lệch cao đến thế .
nêu cụ theo dõi tủ giá usd thì thấy sự chênh lệch này là bình thường. Vài ngày trước tỷ giá mua vào của NHNN còn cao hơn giá mua của chợ đen nữa,mấy tháng gần đây NHNN tăng tỉ giá mua vào mà NHTM và chợ đen ko tăng(đó là dâu hiệu của việc NHNN đang hút tiền). Vài ngày gần đây do tâm lý nên giá đô chợ đen tăng cao thôi. Khi nào giá mua vào của NHNN thấp hơn giá mua vào của NHTM thì việt nam đang có vấn đề về usd

NGC

Xe tăng
Giá đô tăng và các đồng khác đều giảm so với VND (Úc, Euro)
Chứng tỏ giá đô tăng không chỉ so với VND mà là tăng so với các loại ngoại tệ mạnh khác

Đôla Mỹ tăng, đôla Úc xuống kỷ lục ngày 18-3
18/03/2020 17:47 GMT+7
https://www.otofun.net/javascript%3A;
TTO - Giá USD liên tục đi lên, có nơi bán ra đến 23.382 đồng/USD, trong khi giá các đồng ngoại tệ khác, đặc biệt là đôla Úc (AUD) giảm mạnh.
Đôla Mỹ tăng, đôla Úc xuống kỷ lục ngày 18-3 - Ảnh 1.

Đôla Mỹ tăng trong khi đôla Úc giảm giá mạnh - Ảnh: NGỌC PHƯỢNG
Theo bảng giá niêm yết tại Vietcombank, giá bán USD hôm nay (18-3) ở mức 23.320 đồng/USD, tăng 10 đồng/USD so với hôm qua. Còn nếu so với khoảng một tuần trước, mức tăng là 70 đồng/USD.
Eximbank tăng giá bán USD mạnh hơn, từ mức 23.290 đồng/USD lên mức 23.330 đồng/USD. BIDV tăng giá bán USD lên mức 23.350 đồng/USD.
Vietinbank niêm yết giá bán USD ở mức 23.353 đồng/USD, trong khi Sacombank niêm yết giá bán USD cao nhất hệ thống, ở mức 23.382 đồng/USD.
Giá mua USD tiền mặt dao động 23.160 - 23.213 đồng/USD.
Trong khi USD tăng giá thì các đồng ngoại tệ khác giảm giá khá mạnh. Giá bán AUD theo niêm yết tại Vietcombank chiều nay chỉ còn hơn 14.187 đồng/AUD. Giá mua AUD tiền mặt và chuyển khoản lần lượt là 13.618 và 13.756 đồng/AUD.
Vậy là cụ theo trường phái là đồng VN ổn định, tỷ giá thay đổi là do đô la mỹ tăng ?
Em thật tình khuyên cụ không nên táy máy tay chân đầu tư, chơi chứng hay lướt sóng bất cứ cái gì trong thời điểm nầy .vì nhận định sai chi dấu thì banh ngay lập tức
Em thử lấy một ví dụ cho cụ tham khảo thêm :
cụ thu thập thông tin từ 1 năm trở lại đây về tỷ giá VND-USD rồi xem bao nhiêu lần đồng bạc xanh cao ngất nhưng tỷ giá không đổi .
rồi đặt câu hỏi :
-Cái gì đã neo cứng nó lại ?
-Trong trường họp nào thì chợ đen và ngân hàng lệch pha ?
-Mỹ đang bơm tiền , dịch bệnh tràn ngập, lãi suất về mo . VN đang không có ổ dịch lớn, tình hình trong vòng kiểm soát , lãi suất tiền gởi cao hơn ... theo lý là tiền Việt phải tăng giá so với dolla chứ không phải giảm giá - tại sao có nghịch lý nầy ..v v v

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cái " hỗn danh " tàu nhanh em có biết , và em cũng biết luôn đi kèm với cái tên Tập cận Bình hay Kim jong Un thì luôn luôn có " kính ngữ " ông hoặc chủ tịch he he .
Không tin cứ chọt google - cãi nhau làm gì .
Phuơng tây có cách viết của phương tây . Tiếng Việt có nguyên tắc của tiếng Việt . Tại sao lại dùng cái tây " tào lao " để bao biện cách làm cẩu thả , vô lối của mình ? Hay cụ muốn nói lều báo Việt phải bắt chước kiểu tây cho nó sang ?

Tập và Ủn đủ nổi tiếng ở VN để không cần ghi đủ tên họ dân mới hiểu không ? ví dụ của cụ có thỏa ? chưa kể cái vụ kính ngữ đi kèm ?

Em nghĩ sai thì nên sửa, khinh miệt Trump thì chẳng làm lão ấy sứt cộng lông nào mà lạng hoạng bị đá giò lái . Sửa lại ăn nói lịch sự, vừa đẹp lòng người vừa sang chính mình - lịch thiệp trong ăn nói , văn minh trong hành xử đôi lúc nó chỉ bắt đầu từ những cái nhỏ nhất ...

Hay tại cái máu thù Mỹ nó chảy thâm căn nên dù trong bất cứ hoàn cảnh nào cũng phải cà khịa mới vui - Việt nam thời nay chế ra cụm từ " thủ dâm tinh thần " cũng quả thật thâm thúy .
Người ta nói: " Mấy thằng hay nói đạo lý thường sống như lol"
Dựa vào 2 chỗ bôi đen thì hình như nó cũng đúng với cụ!
Bí cháo Vn( đặc biệt là báo mạng) nhà nước không quy định về việc gọi tên nguyên thủ nước ngoài thì nó goi sao là quyền tự do của nó. Đặc biệt là mấy tờ thuộc quyền của doanh nghiệp như thằng tàu nhanh là của FPT. Mẽo quốc hay ca ngợi quyền tự do ngôn luận lắm sao giờ phải bắt họ thế này mới được thế kia mới đúng là sao???
Thật là lũ thờ Tây thường có tiêu chuẩn kép là vây!

NGC

Xe tăng
Tưởng cụ ở nước ngoài học được cách tranh luận tử tế nên tôi không chụp ảnh lại. Tôi chả bênh bọn tàu nhanh vì nó cũng toàn đi dịch lại báo nước ngoài, và học theo cái cách gọi từ tít báo nước ngoài. Cái này tôi đã chỉ ra từ đầu. Tên người phương tây thì gọi bằng họ, còn người Châu Á thường gọi cả vì họ hay bị trùng. Viết là Kim thì đến tây nó cũng chả mấy ai hiểu là ai nếu không có chức danh hoặc trong bối cảnh cụ thể.

Thế nào là luôn có kính ngữ "ông" hoặc "chủ tịch".
Nói dối không biết ngượng mồm.
Cụ ạ , một vài cái ảnh chụp lại không nói được lên vấn đề đâu - nhưng thôi cụ muốn thì em xin thua cho cụ vui heng .

Vấn đề em nêu thì ai đọc báo có tâm đều thấy cả - google thì ra hàng triệu kết quả dễ dàng mà .

Again , em xin nhường cái gọi là " tranh luận tử tế " cho cụ nheng . em kíu .

DIT

Xe điện
Vậy là cụ theo trường phái là đồng VN ổn định, tỷ giá thay đổi là do đô la mỹ tăng ?
Em thật tình khuyên cụ không nên táy máy tay chân đầu tư, chơi chứng hay lướt sóng bất cứ cái gì trong thời điểm nầy .vì nhận định sai chi dấu thì banh ngay lập tức
cụ thu thập thông tin từ 1 năm trở lại đây về tỷ giá VND-USD rồi xem bao nhiêu lần đồng bạc xanh cao ngất nhưng tỷ giá không đổi .
rồi đặt câu hỏi :
-Mỹ đang bơm tiền , dịch bệnh tràn ngập, lãi suất về mo . VN đang không có ổ dịch lớn, tình hình trong vòng kiểm soát , lãi suất tiền gởi cao hơn ... theo lý là tiền Việt phải tăng giá so với dolla chứ không phải giảm giá - tại sao có nghịch lý nầy ..v v v
Tiền việt nam phụ thuộc vào NDT (chính xác là hơn là giảm giá để cạnh tranh xuất khâu).ko phụ thuộc vào usd đâu

Long921

Xe tăng
Em phần mềm bán lẻ mà từ hơn tháng nay đã chững, giờ đang xu hướng tụt, ăn cám đến nơi. Đúng là ko thể ngờ mình lại có thể tèo vì lý do này, haizzz
Nói chung F0 là các ngành trên còn F123 thì sớm muộn cũng tạch cả, túi tiền dân nhỏ thì cắt giảm chi tiêu hết :(
Bac lam phan mem gi the , e cung lam phan mem ma tu dau nam cung chua chot duoc cai hop dong nao ca

Hai Toan

Xe container
Éo mịa, kế hoạch sao được khi chưa ai từng nghe hay nhìn thấy đại dịch toàn cầu trong thời đại toàn cầu hoá như ngày nay. Ngắn hạn là bao lâu 3 tháng, 6 tháng, hay 1 năm ?
Có phải nuôi dăm con nhợn, 3 con gà đâu mà tự chủ được hết. Kinh doanh thời đại này toàn liên kết, phụ thuộc ít nhiều vào nhau. Không phụ thuộc vốn, mặt bằng, thì phụ thuộc nguyên vật liệu, phụ thuộc dịch vụ gia công, phụ thuộc dịch vụ vận tải.....nó ảnh hưởng chồng chéo lên nhau, một mắt xích đứt đi đã gây tổn thất, nữa là vài mắt xích nó rụng ra thì cỗ máy sẽ sớm thành sắt vụn. Có mà hạch toán, kế hoạch vào mắt. Ngoại trừ nuôi mấy trăm gà trên đồi, chắc chủ gà méo chết được.
Đang có H5N1 đi đằng sau cụ nhé,nông dân không cần nCoV thì cũng là nghành rủi ro lớn nhất.

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
rồi đặt câu hỏi :
Em vẫn chưa hiểu lắm, câu sau có gì là sai nhỉ?
"Giá đô tăng và các đồng khác đều giảm so với VND (Úc, Euro)
Chứng tỏ giá đô tăng không chỉ so với VND mà là tăng so với các loại ngoại tệ mạnh khác
"

Thị trường tiền tệ kiên kết với nhau khá chặt chẽ:
Ví dụ giá đô tăng so với VND và giá Euro giảm so với VND
Nếu tỉ giá uds/euro trước và sau đó không đổi thì mọi người sẽ lấy VND để mua Euro và dùng Euro đổi lấy đô, chứ không ai dùng VND mua đô trực tiếp, 1 bài toán quy đổi có lợi đơn giản

Thế nên tôi mới nói :

Thực tế là đô tăng giá so với Euro today 3/18

Chỉnh sửa cuối:

NGC

Xe tăng
Tiền việt nam phụ thuộc vào NDT (chính xác là hơn là giảm giá để cạnh tranh xuất khâu).ko phụ thuộc vào usd đâu
Vậy thì giải thích làm sao với hiện tượng : trong thời gian thuơng chiến Mỹ- Trung , Nhân dân tệ tuột giá kinh dị nhưng tỷ giá VND-USD vẫn đứng yên ?

thientudolong

Xe container
cái đó là thời bao cấp, giờ làm gì còn bao cấp nữa mà bổ đâu. Ko xuất đi âu mỹ giờ làm cho tiêu dùng trong nước thôi (100 triệu dân dư sức). Túm lại ko xuất khẩu đi âu mỹ thì chứng ta chỉ ít tiền lại thôi.that's all
Cụ nhầm rồi, kinh tế vn đi lên trong chục năm trở lại đây chủ yếu do vay nợ và FDI tạo công ăn việc làm, giờ cụ bảo không xuất đi âu mỹ tiền đâu trả nợ nước ngoài, dân số, nhà máy tăng lên, đô thị hóa làm tư liệu lao động tối thiểu là ruộng đất giờ không đủ nếu lao động các ngành nghề khác mất việc làm, nói nôm na ntn cho cụ hiểu, trước nhà cụ nghèo, thiếu ăn, sau đó cụ vay ngân hàng đầu tư sxkd để cải thiện kt gia đình, giờ cụ không bán đc hàng nhưng cụ vẫn phải trả lãi thì đến 1 ngày cụ phá sản đi tù vì vỡ nợ hoặc đi ăn xin chứ ko thể quay về thời nghèo đói trc kia đc :D

Mrphamvn

Xe tăng
Nó là hiệu ứng dây truyền , các ngành khác cũng te tua cả

Em làm mảng IT cũng bị suy giảm rõ nét

formen

Xe lăn
Cái " hỗn danh " tàu nhanh em có biết , và em cũng biết luôn đi kèm với cái tên Tập cận Bình hay Kim jong Un thì luôn luôn có " kính ngữ " ông hoặc chủ tịch he he .
Không tin cứ chọt google - cãi nhau làm gì .
Phuơng tây có cách viết của phương tây . Tiếng Việt có nguyên tắc của tiếng Việt . Tại sao lại dùng cái tây " tào lao " để bao biện cách làm cẩu thả , vô lối của mình ? Hay cụ muốn nói lều báo Việt phải bắt chước kiểu tây cho nó sang ?

Tập và Ủn đủ nổi tiếng ở VN để không cần ghi đủ tên họ dân mới hiểu không ? ví dụ của cụ có thỏa ? chưa kể cái vụ kính ngữ đi kèm ?

Em nghĩ sai thì nên sửa, khinh miệt Trump thì chẳng làm lão ấy sứt cộng lông nào mà lạng hoạng bị đá giò lái . Sửa lại ăn nói lịch sự, vừa đẹp lòng người vừa sang chính mình - lịch thiệp trong ăn nói , văn minh trong hành xử đôi lúc nó chỉ bắt đầu từ những cái nhỏ nhất ...

Hay tại cái máu thù Mỹ nó chảy thâm căn nên dù trong bất cứ hoàn cảnh nào cũng phải cà khịa mới vui - Việt nam thời nay chế ra cụm từ " thủ dâm tinh thần " cũng quả thật thâm thúy .
em thử chỉnh chấm phẩy xem nó có gọn hơn không chứ không có ý chỉnh chọt gì cụ NGC nhé:

Cái "hỗn danh" tàu nhanh em có biết, và em cũng biết luôn đi kèm với cái tên Tập Cận Bình hay Kim Jong Un thì luôn luôn có "kính ngữ" ông hoặc chủ tịch he he.
Không tin cứ chọt google - cãi nhau làm gì.
Phương tây có cách viết của phương tây. Tiếng Việt có nguyên tắc của tiếng Việt. Tại sao lại dùng cái tây "tào lao" để bao biện cách làm cẩu thả, vô lối của mình? Hay cụ muốn nói lều báo Việt phải bắt chước kiểu tây cho nó sang?

Tập và Ủn đủ nổi tiếng ở VN để không cần ghi đủ tên họ dân mới hiểu không ? ví dụ của cụ có thỏa? chưa kể cái vụ kính ngữ đi kèm?

Em nghĩ sai thì nên sửa, khinh miệt Trump thì chẳng làm lão ấy sứt cộng lông nào mà lạng hoạng bị đá giò lái. Sửa lại ăn nói lịch sự, vừa đẹp lòng người vừa sang chính mình - lịch thiệp trong ăn nói, văn minh trong hành xử đôi lúc nó chỉ bắt đầu từ những cái nhỏ nhất...

Hay tại cái máu thù Mỹ nó chảy thâm căn nên dù trong bất cứ hoàn cảnh nào cũng phải cà khịa mới vui - Việt Nam thời nay chế ra cụm từ "thủ dâm tinh thần" cũng quả thật thâm thúy.

NGC

Xe tăng
Em vẫn chưa hiểu lắm, câu sau có gì là sai nhỉ?
"Giá đô tăng và các đồng khác đều giảm so với VND (Úc, Euro)
"

Thị trường tiền tệ kiên kết với nhau khá chặt chẽ:
Ví dụ giá đô tăng so với VND và giá Euro giảm so với VND
Nếu tỉ giá uds/euro trước đó không đổi thì mọi người sẽ lấy VND để mua Euro và dùng Euro đổi lấy đô

Thế nên tôi mới nói :
Em hiểu ý cụ . Và hiểu luôn cụ vẫn kiên định với lý do là tại vì đồng USD tăng giá . Anyway cũng là một cách nhận định tình hình tỷ giá - em tôn trọng điều đó .
Em có cách nhìn của riêng em và chắc cụ cũng hiểu chúng ta đang đứng ở hai góc nhìn khác nhau trong cùng một vấn đề .
đúng sai khó nói lắm vì tất cả chỉ là dự đoán dựa trên dữ liệu thực tế và sàng lọc bằng kinh nghiệm cá nhân .

Biết trước được thì em đã giàu rồi , đâu rảnh ngồi đây cào phím he he .

Hai Toan

Xe container
E thấy rất nhiều công ty Hàn cắm mớ máy móc cũ, sắp hết hạn sử dụng, được mông má sơn sửa lại bên Hàn, nhập lại vào VN và cắm vào ngân hàng với giá trị cao hơn rất nhiều lần giá thật của nó.
Sau đợt nCoV này thì một số đông Cty Hàn sẽ bỏ của chạy lấy người,tụi nó sang VN làm ăn thì có đến phân nửa là toàn tụi Lưu Manh,nhà xưởng đi thuê,xe cộ cũng thuê,máy móc cũ mang sang còn lại cũng đi thuê.
Làm đc là tụi nó làm,không làm đc là tụi nó té,nợ BHXH,tiền thuê nhà,lương CN,các khoản vay NH cũng một mớ tướng.

NGC

Xe tăng
em thử chỉnh chấm phẩy xem nó có gọn hơn không chứ không có ý chỉnh chọt gì cụ NGC nhé:

Cái "hỗn danh" tàu nhanh em có biết, và em cũng biết luôn đi kèm với cái tên Tập Cận Bình hay Kim Jong Un thì luôn luôn có "kính ngữ" ông hoặc chủ tịch he he.
Không tin cứ chọt google - cãi nhau làm gì.
Phương tây có cách viết của phương tây. Tiếng Việt có nguyên tắc của tiếng Việt. Tại sao lại dùng cái tây "tào lao" để bao biện cách làm cẩu thả, vô lối của mình? Hay cụ muốn nói lều báo Việt phải bắt chước kiểu tây cho nó sang?

Tập và Ủn đủ nổi tiếng ở VN để không cần ghi đủ tên họ dân mới hiểu không ? ví dụ của cụ có thỏa? chưa kể cái vụ kính ngữ đi kèm?

Em nghĩ sai thì nên sửa, khinh miệt Trump thì chẳng làm lão ấy sứt cộng lông nào mà lạng hoạng bị đá giò lái. Sửa lại ăn nói lịch sự, vừa đẹp lòng người vừa sang chính mình - lịch thiệp trong ăn nói, văn minh trong hành xử đôi lúc nó chỉ bắt đầu từ những cái nhỏ nhất...

Hay tại cái máu thù Mỹ nó chảy thâm căn nên dù trong bất cứ hoàn cảnh nào cũng phải cà khịa mới vui - Việt Nam thời nay chế ra cụm từ "thủ dâm tinh thần" cũng quả thật thâm thúy.
Cụ cũng rảnh dữ thần héng .

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Em hiểu ý cụ . Và hiểu luôn cụ vẫn kiên định với lý do là tại vì đồng USD tăng giá . Anyway cũng là một cách nhận định tình hình tỷ giá - em tôn trọng điều đó .
Em có cách nhìn của riêng em và chắc cụ cũng hiểu chúng ta đang đứng ở hai góc nhìn khác nhau trong cùng một vấn đề .
đúng sai khó nói lắm vì tất cả chỉ là dự đoán dựa trên dữ liệu thực tế và sàng lọc bằng kinh nghiệm cá nhân .

Biết trước được thì em đã giàu rồi , đâu rảnh ngồi đây cào phím he he .
Vâng cụ
Chém gió chủ yếu cho vui hehe

quanggialai

Xe điện
Bài viết này rất đơn giản, dễ hiểu nó giải thích dễ hiểu: Nền kinh tế vốn là một bánh xe chạy không ngừng nghỉ, và Covid-19 xuất hiện, buộc bánh xe này phải chậm lại.
Và khi bánh xe chậm lại thì 5 lĩnh vực bị ảnh hưởng trực tiếp và ngay lập tức, có nguy cơ đối mặt với việc phá sản vì Covid-19 là:
- vận tải hàng không;
- biểu diễn nghệ thuật và thể thao;
- giải trí;
- khách sạn, nhà nghỉ;
- nhà hàng, quán bar.
Đây là ở Mỹ, ở VN em nghĩ cũng tương tự và thêm vào món bất động sản vì bọn này dòng tiền mà ngừng là cũng dễ toi luôn.
Mời các cụ chém :D

Cái món BĐS cho dù có Covid-19 hay không thì năm nay trở đi cũng đóng băng rồi ạ. cái này nó đi theo chu kỳ rồi ạ. chỉ là đúng thời điểm dịch bùng phát thôi.
Cụ thể là giai đoạn cuối năm ngoái sau khi vơ vét cú chót thì đến đoạn cuối năm ngoái là bắt đầu giao dịch giảm. Đến cuối năm nay và trong năm sau kiện tụng về các thể loại hợp đồng mua bán đất dự án sẽ sôi động