dvhung243

Xe điện
Cháu ruột em và chồng nó đang ở NY luôn , nghe mẹ nó nói là tuyệt đối không ra khỏi cửa

Thôi chúc mọi người bên đấy , cả tây lẫn ta vượt qua cơn dịch này

Kiabuoisang

Xe container

Caicautre

Xe đạp
Những cái cột điện nơi đất khách quê người, tôi chúc các bạn và gia đình luôn khỏe mạnh, vượt qua cơn dịch bệnh này.

AuntMargy

Xe hơi

A98

Xe container
đây là kế hoạch cắt 80% số lượng xe bus mà cụ, ít xe đón thì người bị dồn vào 1 thời điểm là bình thường, chỉ cấm hoạt động luôn thì ko có ai, 2 là xe bus chỉ cho 20% người ngồi trên xe thôi thì cũng đỡ đc tí
Xe bus HN những tuyến nhỏ dạo này toàn chạy không thôi cụ ạ. Tuyến lớn như 32 thì em không biết.

tomo21311

Xe tăng
Im ắng như trước bão, tự dưng nhận đc một đống tin ko sáng sủa tẹo nào. Khu nhà em có người đi khám tại BM, mong là ko vấn đề gì.

tomo21311

Xe tăng

kites1

Xe điện
Cảm ơn các cụ / mợ đã vào đây chúc các lời tốt đẹp . Em thấy rất vui khi mọi người cùng nhau khuyến khích, vượt qua cơn đại dịch nầy.

Chúng ta sẽ là những người chiến thắng, Nhất định như thế .

Vienxu,

em miss cái bài cụ đăng bây giờ mới thấy .

Em đọc mà cười ra nước mắt . Cũng giảm được phần nào áp lực của Corona

Chỉnh sửa cuối:

VietCK

Xe tăng
Em đề nghị công an vào cuộc xử lý thằng nào phát ngôn có hơn 20 ca dương tính đang lang thang ở Hà Nội trong khi chưa có công bố của cơ quan có thẩm quyền
:D

171282

[Tịch thu bằng lái]
Thủ đô Madrid ngưng sử dụng kit thử của Trung Quốc do không chính xác. Hiện tại em nghe nói que thử của Việt Nam ta tuy mất 2h30’ nhưng độ chính xác đang cao nhất đó ạ!
Test của VN sử dụng kỹ thuật RT-PCR nên độ chính xác cao nhưng phải làm ở các cơ sở có thiết bị và được cấp phép, không làm đại trà được.

Fedora

Xe tải
Em đề nghị công an vào cuộc xử lý thằng nào phát ngôn có hơn 20 ca dương tính đang lang thang ở Hà Nội trong khi chưa có công bố của cơ quan có thẩm quyền
Lần đầu ông Chung nói "ước lượng". Ngày hôm sau ổng nhắc lại, giải thích cách suy đoán.
Nên ko biết là ai bế ai đâu cụ.

AuntMargy

Xe hơi

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay em đang vật vờ ngồi bậu cửa shop ngắm trời ngắm đất, thấy 1 thằng ku trẻ măng đeo kính đen trông lấc ca lấc cấc đi đến nhòm vào tên người dán trên chuông cửa và thùng thư mấy hộ ở trên shop, rồi nó vẫy vẫy tay cho ai đó ở xa. Nó làm em chú ý vì tưởng thành phần bất hảo, tự nhiên lù lù một xe car nhỏ đi đến trên xe dán chữ bệnh viện, một ông trung tuổi bước xuống, hai thằng nó mở cốp xe lôi ra khẩu trang, găng tay và mặc đồ bảo hộ y tế vào, lúc ấy em mới biết là bác sỹ đi lấy mẫu xét nghiệm virus. Rụng rời tay chân ra hỏi nó mày lấy mẫu của nhà nào ở trên đấy nhưng nó bảo ko được phép tiết lộ danh tính. Thằng trẻ đứng chặn cửa có ý ko cho em xem lão già lên nhà nào, tầm 10’ chúng nó đi ngay. Thôi! Xong mẹ em rồi... ngày nào em cũng đi vào đấy vứt rác. Các Cụ OF ở lại mạnh khoẻ nhé, có gì em về phù hộ các Cụ, còn riêng mấy Cụ chửi em thì cứ nhớ thằng này đấy, em về bóp cổ đừng trách nhau nhá nhá nhá.
:(
Em có lời vĩnh biệt các Cụ trước kẻo lúc đi ko kịp chào nhau.
Chỉ là cúm thôi, cụ đừng sợ :)

• Vodka
Reactions: kgz

mat mo chan cham

Xe tải
Sáng nay đi làm thấy hàng quán bên đường dẹp hết, tối qua E cũng thấy khu nhà E công an dẹp hàng quán. Hy vọng các biện pháp này sẽ giúp dịch ko lây lan. E ủng hộ ạ!

171282

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua VTV chạy tin là sẽ cập nhật số người nhiễm vào 6h và 18h nên các địa phương chắc sẽ không đưa thông tin về những người dương tính lần 1 nữa mà chờ BYT.

Marie Lee

Xe buýt
Nghe báo chí nói về các ca nhiễm bệnh ở VN thì nhiều, về các trường hợp đã khỏi bệnh cũng có, nhưng em chưa thấy có chia sẻ cụ thể nào từ bệnh nhân đã từng nhiễm bệnh và chữa khỏi. Hôm qua, em nhận được tin gia đình cô bạn ở Pháp, cả nhà bị nhiễm virus, bao gồm bố mẹ ( U40) và 2 con: 6 và 8 tuổi. Em xin phép chia sẻ bài viết của bạn ấy lên đây cho các cụ cùng đọc:
***Note: Bài viết chỉ dựa trên những trải nghiệm cá nhân của gia đình bạn, không phải là hướng dẫn y tế, mọi người tham khảo và bình tĩnh hơn đối với dịch bệnh, hi vọng chúng ta sẽ nhanh vượt qua giai đoạn khó khăn này.

-----------quoted-------------------

Như hứa với mọi người, mình viết vài dòng chia sẻ về corona virus theo trải nghiệm và cách nhìn của bản thân mình. Mọi người đọc và tham khảo.
Mình sẽ không nói nhiều về những triệu chứng bệnh vì thông tin đó mọi người chắc đều nắm được rồi.
Nhà mình may mắn ở thể nhẹ, không bị ho hay gặp khó khăn về đường thở, có tức ngực và các triệu chứng khác (đau đầu, đau họng, sốt, đau người, mệt, mất vị giác, khứu giác, buồn nôn, tiêu chảy, ...). Nói chung lúc đầu giống cúm nhưng càng về sau triệu chứng càng có nhiều hơn.
Mình có một vài lời khuyên rút từ kinh nghiệm bản thân mình:
1- virus này nguy hiểm vì nó mới và chúng ta chưa nắm được tất cả thông tin, nhưng rất may phần lớn là những ca bệnh nhẹ như nhà mình.
2- bọn trẻ con ít bị ảnh hưởng. Sam và Mây có một số triệu chứng nhẹ, nhưng vẫn chơi học bình thường, điều này khá an tâm.
3- không có thuốc điều trị virus, mà chỉ đợi cơ thể tự tạo sức đề kháng để chống lại virus. Cơ thể chúng ta sẽ tạo kháng thể sau 6-12 ngày có triệu chứng tuỳ thể trạng từng người
4- nếu chẳng may nhiễm virus:
- hãy bình tĩnh, bảo vệ những người xung quanh bằng cách tránh tiếp xúc, đặc biệt những người cao tuổi và người có sức khoẻ yếu
- nhà cửa vệ sinh, cơ thể vệ sinh để không bị các loại mầm bệnh cơ hội xâm nhập vào cơ thể
- Ăn uống, nghỉ ngơi điều độ
- kiểm tra nhiệt độ cơ thể thường xuyên
- uống nước ấm cho thêm chút mật ong thường xuyên để giữ ấm họng
- tránh xem tivi, báo mạng và nhất là tránh những bài báo không rõ cơ sở. các thông tin rất gây hoang mang, ảnh hưởng không tốt đến tinh thần
- xúc miệng bằng nước muối nhạt 2 lần /ngày
- gọi điện hỏi thăm, nói chuyện với bạn bè rất quan trọng. Bạn bè, gia đình là động lực tinh thần để chúng ta vững vàng vượt qua
- giữ vững tinh thần lạc quan, tin tưởng vì đa số người bị bệnh sẽ phục hồi
- THUỐC: mọi người cần cực kỳ cẩn trọng với thuốc, vì có rất nhiều thông tin nhiễu loạn về việc dùng thuốc (vd: thuốc sốt rét...) để phòng và trị virus corona. Một số loại thuốc có thể làm tình trạng bệnh nghiêm trọng hơn. Trong thời gian mình ốm, mình để cơ thể tự chống lại virus, chỉ uống dolipran (paracetamol) khi quá đau đầu để thấy dễ chịu hơn. Còn nếu chỉ sốt nhẹ (38 độ) có thể đợi được. Ngoài ra mình có các triệu chứng tiêu hoá (tiêu chảy) kéo dài 2-3 ngày, mình dùng smecta để dừng tiêu chảy.
LƯU Ý QUAN TRỌNG:
1- tuyệt đối không dùng các loại thuốc giảm sốt có tác dụng chống viêm (ibuprofen) hay thuốc nhỏ mũi Pivalone !!!! Điều này quan trọng nhé. Bác sỹ bên này khuyến cáo như vậy !
2- nếu có 1 trong các triệu chứng dưới đây thì phải ra viện để được chăm sóc y tế:
- sốt cao, uống thuốc giảm sốt không đỡ
- khó thở
- ho, khạc ra đờm có mầu sậm
- tiêu chảy nhiều, không đỡ sau khi dùng thuốc dẫn đến mất nước
Mình biết là mọi người rất hoang mang và lo lắng, bên này cũng vậy. Mình nhắc lại là phải cẩn thận với virus này vì nó rất dễ lây lan và có thể có những biến thể nghiêm trọng đặc biệt với những người cao tuổi và người có một số vấn đề sức khoẻ. Tuy nhiên, mình chia sẻ về gia đình mình đang vượt qua bình an để mọi người yên tâm phần nào. Điều quan trọng là đừng kỳ thị người nhiễm virus, mình biết đó là một hướng để chính phủ dập dịch ở nhà mình, nhưng người nhiễm virus họ không phải là tội đồ, người nhiễm virus có thể là chính chúng ta, là bố mẹ bạn bè chúng ta. Bình tĩnh và động viên nhau là điều nên làm.
---------------unquoted----------------------------------

Chỉnh sửa cuối:

171282

[Tịch thu bằng lái]
Hic, giờ lại kỳ thị cả nhận định / quan điểm cá nhân cơ ạ? Lý do nhận định em đã cung cấp rồi, cụ có thể không đồng ý hoặc có quan điểm khác thì mời phản biện. Đây là diễn đàn cần có nhiều quan điểm và tranh luận.
Nga tuần sau nó nghỉ làm cả nước luôn (trừ cơ quan công quyền và một số ngành thiết yếu). HN và TP HCM có làm theo cũng không lạ. Các cơ sở sản xuất lương thực thực phẩm cũng có nằm nhiều ở đây đâu.

tasx

Xe tăng
Chính phủ đã ra Chỉ thị mới xiết chặt hơn để chống dịch. Các tỉnh thành phố căn cứ Chỉ thị này chắc sẽ sớm ra quy định cụ thể hơn tùy đia phương

Chủ tịch UBND cấp tỉnh chỉ đạo áp dụng biện pháp hạn chế tụ tập đông người từ 00 giờ ngày 28/3 đến hết ngày 15/4.
Dừng các hoạt động hội họp, các sự kiện tập trung trên 20 người trong 1 phòng; không tụ tập từ 10 người trở lên ngoài phạm vi công sở, trường học, bệnh viện; yêu cầu thực hiện khoảng cách tối thiểu 2m giữa người với người tại các địa điểm công cộng.
Dừng triệt để các nghi lễ tôn giáo, hoạt động có tập trung từ 20 người trở lên tại các cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, thờ tự; dừng tất cả các hoạt động văn hóa, thể thao, giải trí tại các địa điểm công cộng.
Tạm đình chỉ hoạt động các cơ sở kinh doanh dịch vụ trên địa bàn, trừ các cơ sở kinh doanh các loại hàng hóa, dịch vụ thiết yếu. Chủ tịch UBND tỉnh, thành phố trực thuộc TƯ quyết định cơ sở kinh doanh, dịch vụ cần đóng cửa.
Hạn chế việc di chuyển của người dân, nhất là từ các tỉnh, thành phố có dịch đến các địa phương khác. Bộ GTVT chỉ đạo hạn chế các chuyến bay và các hoạt động vận chuyển hành khách từ Thành phố Hà Nội, TP.HCM đến các nơi khác trên toàn quốc. Tạm dừng hoặc tổ chức lại hoạt động giao thông công cộng để hạn chế đi lại, tập trung đông người, trừ các phương tiện vận chuyển hàng hóa.