Gcar

Xe lăn
Sao lại thế, em nghe nói xét theo kháng nguyên thì ra chính xác hơn vì phải nhiễm đủ lâu khi cơ thể đã tạo ra kháng nguyên để chống lại rồi.
PP PCR của VN đang làm là dùng 1 số hóa chất nhập ngoại để phân tách, sau đó dùng tiếp máy PCR để tìm virus thì cũng chỉ tìm được khi lấy được trúng cái mẫu có con virus ở bên trong. Tỷ lệ âm tính giả của PCR cao mà chậm vì cần máy và người vận hành. VN nghe đâu 1 ngày chỉ làm được vài trăm xét nghiệm vì thế vừa rồi lấy mẫu Bạch Mai có ca chờ tới 4 ngày mới ra kết quả test.
VN công suất test hiện gần 8000 test mỗi ngày nhé.
Còn cơ thể sinh ra kháng thể chứ không phải kháng nguyên. Kháng nguyên là của virus.

TPS

Xe điện
VN công suất test hiện gần 8000 test mỗi ngày nhé.
Còn cơ thể sinh ra kháng thể chứ không phải kháng nguyên. Kháng nguyên là của virus.
Cụ trích lại công suất test bằng pp PCR đi ạ. Cẩn thận nhầm công suất kit test nhanh của Hàn. Mỗi mẫu PCR mất 2 tiếng ra kết quả. Vừa rồi có ca 4 ngày mới tới lượt ra kết quả. Ca ở cc Thanh hà thì mất 3 ngày từ 28/3 tới đêm 31/3 mới phong tỏa

TPS

Xe điện
Tàu nó thâm hiểm lắm, xưa Việt Câu Tiễn hạn hán, mất mùa Ngô Phù Sai mang thóc giống sang cho để trồng mà đến khi Phù Sai gặp nạn mất mùa Câu Tiễn nó mang thóc giống ra luộc hết rồi mới trả lại Phù Sai làm mất mùa thêm 1 năm nữa để đất nc kiệt quệ. Éo bao giờ em tin mồm thằng tàu.
Các quốc gia khi Tàu có dịch đã tặng hàng triệu khẩu trang đạt chuẩn và trang bị phòng hộ. Giờ được trả lại hàng dởm. TQ trước đó lại đã moi vét để dân thu gom toàn bộ trang thiết bị y tế có thể thu gom ở các quốc gia văn minh về TQ rồi.

XSim

Xe container
đúng là vậy cụ ah! cụ nhầm nhọt chút giữa kháng thể và kháng nguyên thôi! test nhanh tìm dấu vết của kháng nguyên cơ thể sinh ra khi bị nhiễm virus!

Điều này càng chứng tỏ BM có mầm bệnh từ trước 18/3.
Cụ đang nhầm khái niệm kháng nguyên (là virus, vi khuẩn hoặc yếu tố ngoại lai) và kháng thể (chất do cơ thể sản sinh để chống lại kháng nguyên)

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Alo

Xe lăn
Thực ra hết đăng kiểm k sao, chỉ là k đc lưu thông. Ta có thể gọi xe cẩu đến đem đi mà :)). Có điều nếu bị tóm trên đường thì 50/50 rẻ hơn là gọi xe cẩu :))
sáng sớm phi đến rồi ngủ đợi sáng ra làm , rẻ hơn 50-50 :))

boyboy1990

Xe điện
Tàu nó thâm hiểm lắm, xưa Việt Câu Tiễn hạn hán, mất mùa Ngô Phù Sai mang thóc giống sang cho để trồng mà đến khi Phù Sai gặp nạn mất mùa Câu Tiễn nó mang thóc giống ra luộc hết rồi mới trả lại Phù Sai làm mất mùa thêm 1 năm nữa để đất nc kiệt quệ. Éo bao giờ em tin mồm thằng tàu.
Em ko biết cụ trích thông tin theo điển cố nào, nhưng em thấy vô lý ở cái là cụ thử đem thóc ra luộc xem nó có nở toang hoác ra ko mà dân vẫn mang đi trồng được mới lạ?

vitngoc

Xe điện
Bộ phụ nữ và gia đình Malaysia đang gây bão với áp phích cổ động chống covid 19 đại ý :
Nếu người phối ngẫu của bạn làm điều gì đó bạn không thích, đừng cằn nhằn. Sử dụng sự hài hước và nói với anh ấy: Đây là cách để treo quần áo, người yêu dấu của tôi (sử dụng giai điệu Doraemon và cười khúc khích).

Chị em malaysia bảo âm thanh Doraemon là ngụ ý như Jav ah!

boyboy1990

Xe điện
Cụ trích lại công suất test bằng pp PCR đi ạ. Cẩn thận nhầm công suất kit test nhanh của Hàn. Mỗi mẫu PCR mất 2 tiếng ra kết quả. Vừa rồi có ca 4 ngày mới tới lượt ra kết quả. Ca ở cc Thanh hà thì mất 3 ngày từ 28/3 tới đêm 31/3 mới phong tỏa
Có thể 8000 mà công suất test toàn quốc, chưa tính đến thời gian vận chuyển mẫu, nếu mẫu chỉ tập trung ở HN mà sử dụng máy test ở TPHCM thì làm sao mà nhanh được?

5008

Xe buýt
11h sáng mồng 1, vắng vẻ quá.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
nhật ký của bác sỹ hùng bệnh viện bạch mai ngày thứ 3 cách ly.
Covid ngày thứ 3_ tôi chỉ cần khẩu trang thôi
Trong bài trước tôi có nhầm họ anh Dương Đức Hùng PGĐ bệnh viện, em xin lỗi anh
Ai mà không mệt mỏi khi gần 70 giờ làm việc liên tục, con người chứ phải sắt đá đâu, bây giờ là gần 90h, điều quan trọng nhất là trong những lúc khó khăn nhất vẫn nhớ tới các anh, lãnh đạo viện, lãnh đạo khoa luôn bên cạnh động viên và giúp đỡ.
Hôm nay đồ ăn cũng tạm được, hay tại khẩu vị mình bắt đầu có vấn đề!
Ngay sáng ra chúng tôi đã nhận tin vui: PGS Phạm Bá Nha trưởng khoa, Ths Thủy y tá trưởng, bs Tín đã có mặt tại khoa
Như vậy khoa đã đủ nhân lực: PGS Nha, Bs Nhân lo về chuyên môn những ca khó, tinh thần cho ae, CN Thủy (mama tổng quản) và mama Phượng, tôi vẫn tiếp tục trực cọc 1.
Bs Hằng A, hết tự kỷ, từ phòng đẻ lên, trực với tôi từ thứ 6 tới giờ và chắc còn dài dài nữa, khổ thân cô bs trẻ nhớ 2 con nhỏ và gia đình, chắc là Khóc nhiều lắm, làm tôi không dám nhắc nhiều chỉ nói chuyện vui.
Bs Minh xuống phòng đẻ vì còn nhiều bài vở và nghỉ dưỡng sức
Ăn sáng xong, xuống nhà xe nổ máy tý, 4 ngày rồi không hết pin, khi cho về nhà lại o về được.
Đi bộ ra cổng trước thấy hàng đoàn xe hỗ trợ xe vào viện đưa hàng, cảm ơn đồng bào đã không quên chúng tôi.
Về khoa đi buồng, các bệnh nhân ai cũng muốn ra viện, trấn an mọi người thật là vất vả
- Hy vọng mọi người được ra viện, hôm nay thứ hai lãnh đạo đi làm chắc sẽ cho quyết định, kịch bản tốt nhất là phía thành phố cho xe đặc chủng đưa mọi người về nhà, ban giao địa phương, cách ly tại nhà
Đến giờ này sản phụ, sơ sinh và gia đình còn ở đây thì có khi phải chuẩn bị tổ chức đầy tháng cho các cháu cũng nên!
Ngóng tin covid
Điện thoại mọi người hỏi thăm liên tục, rất nhiều người muốn tài trợ vật chất cho khoa sản, nhưng tôi đều từ chối, chỉ xin khẩu trang 3M và N95 thôi nếu có.
Chuẩn bị chiến đấu, Trường Sinh mắc nhiều quá, đâu sẽ tiếp theo. BV bây giờ là các tòa nhà cao tầng nên dễ lây lan lắm.
Bạn Vân Khanh khoa Thận nhân tạo sang lấy hơn 3 hộp khẩu trang 3M của hội bạn cấp 2,3 Kim Liên cho chuồn ngay lập tức trong tích tắc.
Đúng, khẩu trang bây giờ quý thật!
Trong lúc nhân đồ hỗ trợ của TS Khiêm và các bạn thử tý khuân đồ từ ô tô vào chỗ tập kết, thấy mình vẫn khỏe ra trò,
Lại đồ ăn của Ly (Ny_bếp mẹ bống) hình như vậy, kệ, sai mai sử
Thay mặt khoa cảm ơn Ly, Bs Khiêm và các bạn
- Ly ơi, nếu lần sau chuyển đồ nhiều như thế nhớ đi 2 ô tô nhé!

Quay lại chuyện quá tải công việc của NVYT
Cách đây vài năm, khi khoa sản còn trực 2 bác sĩ, trực công việc còn nhiều
Tối đó tôi trực với BS Nguyễn Ngọc Tú, bây giờ em chuyển sang Vimex rồi (nếu nói đúng bs Tú hú lên một tiếng)
16h30 nhận trực, tôi và em mổ liên tục
22h mổ gần xong những ca cần mổ ngay, tôi hỏi em
- Nghỉ tý, hai anh em xuống xem bệnh nhân, ăn gì rồi làm luôn thể, a đói lắm rồi
- Thôi quá bữa rồi, em chẳng muốn ăn đâu, a xuống xem chuyển lên làm nhanh rồi đi nghỉ
Tôi xuống xem hết lượt bệnh nhân chỉ định mổ rồi bảo các em NHS chuyển lên phòng mổ
Đồng hồ lúc đó khoảng 22h30, tôi tranh thủ ăn, một số ace cũng biết khi cần tôi ăn nhanh vô cùng, chỉ vài phút một bữa cơm
Vừa ăn tới miếng thứ 2, thì 1 anh chạy vào hỏi:
- Bác sĩ ơi, bác sĩ có thể ăn nhanh và mổ con em ra trong ngày hôm nay không a.
Cơm thì căng tin, lại nguội, đói
Nuốt từ từ cục nghẹn, tôi từ từ trả lời
- Vâng, chúng tôi sẽ cố
Chúng tôi mổ liên tục để giải quyết công việc, ca cuối cùng kết thúc khoảng 5 giờ sáng
- Anh xuống trông khoa đi, em mệt lắm rồi, em ngủ lại đây
Có lẽ chữ đây chưa hết thì BS Tú đã ngủ say
Tôi đi xuống phòng đẻ và xem các sản phụ còn lại và cũng không cần gặp bất kỳ người nhà ai,
Để sau, chỉ giải quyết bênh nhân cấp cứu,
Quá mệt
Có những khi chúng tôi làm việc như thế
Đến đây mọi người cũng quá mệt, mai kể tiếp
Hết ngày covid thứ 3
"Mọi người hãy ở nhà để chúng tôi được về nhà"
hàng viện chợ đưa vào viện

mọi hoạt động vẫn khám chữa vẫn bình thường.

xuất ăn của các bs trong viện.
Khổ thân các nhân viên y tế. Lỗi của lãnh đạo nhung
Theo các thống kê về Covid-19 thì trẻ em là đối tượng ít bị nhiễm và tử vong gần như là không có. Đang có giả thiết cho rằng, trẻ em có hệ miễn dịch ở trạng thái sẵn sàng do mới được tiêm vắc-xin bắt buộc khi nhỏ. Khi nhiễm Virus, hệ miễn dịch của trẻ em sớm loại bỏ nên không dẫn tới phát ra triệu chứng nên khó phát hiện hơn những bệnh nhân phát bệnh.

Chính vì lý do này, một số quốc gia đang bắt đầu thử nghiệm tiêm vắc-xin bệnh lao BCG cho các nhân viên y tế. Mặc dù vắc-xin này không có ý nghĩa trong việc tạo ra kháng thể để tấn công lại nCovi nhưng nó lại giúp cho hệ miễn dịch ở trạng thái sẵn sàng từ 5-7 năm giống như cách mà hệ miễn dịch trẻ em phản ứng với nCovi.
Em k biết tỷ lệ tiêm vắc xin lao ở Tây ntn. Nhưng ở VN thì khá cao vì nó miễn phí, 1 thời lao cũng là đại dịch của VN nhưng nay còn rất ít nhờ tiêm chủng. Hi vọng điều cụ nói là đúng.
Cũng k biết kháng thể lao duy trì trong thời gian bao lâu. Nếu duy trì rất lâu thì sẽ rất tốt.
Đến như em 3x mà thời nhỏ cũng đã đc tiêm lao nếu em k nhầm. Vì vắc xin lao nó để lại cái sẹo khá to trên tay.

XSim

Xe container
Không có có thể đâu cụ. Các cụ trích nguồn cho thấy 1 ngày công suất làm được 8.000 xét nghiệm bằng pp PCR đi ạ. Hoang tưởng. Một xét nghiệm mất 2h, dùng mất 1 cái máy PCR. Cả nước có bao nhiêu cái máy PCR và bao nhiêu người có khả năng phân lập dùng máy PCR?
Một máy nó xét nghiệm cùng lúc được nhiều mẫu, cụ xem ảnh máy trên mạng thì biết

TPS

Xe điện
Một máy nó nó xét nghiệm cùng lúc được nhiều mẫu, cụ xem ảnh máy trên mạng thì biết
Cụ cứ trích nguồn xem 1 ngày hiện tại năng lực xét nghiệm bằng PCR của ta được bao nhiêu mẫu đi rồi bàn tiếp.

nyny

Xe tải
Em ko biết cụ trích thông tin theo điển cố nào, nhưng em thấy vô lý ở cái là cụ thử đem thóc ra luộc xem nó có nở toang hoác ra ko mà dân vẫn mang đi trồng được mới lạ?
Luộc thiếu gì kiểu luộc. Nó nhúng vào nước sôi hoặc để trong điều kiện nào đó đảm bảo 90% hạt giống chết ngỏm củ tỏi rồi phơi khô rải ít hạt giống còn tốt lên trên cụ có chắc nhìn vào nhận ra được không?

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Em thật. Thằng Mỹ nếu muốn quân tử hẳn hỏi thì đền bù chiến tranh cho Việt Nam. Chứ dăm ba cái đồng bạc lẻ kia không đáng.
Đền bù đủ và đúng hạn cho chiến tranh Việt Nam là được. Bọn anh sẽ tạm tha. ;;)
Nhất là tộc ác nó rải dioxin làm què quặt (hỏng) bao nhiêu thế hệ người dân Việt Nam. Làm được điều đó bọn anh tạm tha.:>
Quá khứ/lịch sử thì không nên và không được phép quên...nhưng cũng cần phải biết vượt qua nó.... Chúng ta đã chủ trương KHÉP LẠI QUÁ KHỨ, HƯỚNG TỚI TƯƠNG LAI và cần phải thực tế, tránh cầu toàn theo phương châm chọn cái ít dở nhất?! :-?
Nếu khuấy lại lịch sử thì VN sẽ sa lầy trong thù hận với rất nhiều bi thương (Ví dụ: Polpot, nạn đói Ất Dậu 1945, CT biên giới 1979, lính HQ đánh thuê...). Hãy để vết thương được lành sẹo...!!!
P/S: Truyền thông đã đưa tin Nhật cũng hỗ trợ VN 2 tr US$ phòng chống dịch bệnh Covid19 mà OFer (có lẽ vì ít quá?) chẳng thấy có ý kiến/bình luận gì nhỉ?

Những ai công kích, kể tội, nhắc lại những tội ác của Mỹ gây ra cho Việt Nam thì xếp vào 47 ak cụ? :))
Bố khỉ! Chơi đá nó vừa thôi:))
Nhiều cụ chê quá, để các bạn đấy xuýt xoa tý cũng không được ư. Mỹ nói là cho 3 triệu, 3 triệu đã là cái đinh gì, năm ngoái còn gạ tặng vài con khu trục, các bố Việt Nam dỗi bỏ về chỉ lấy con tuần tra là nể mặt bác Trump lắm rồi đấy, mịa cái điều kiện khác quái gì mọc ra một thằng Tàu phẩy tương lai chiếm biển đảo. Mỹ nó thực dụng, chả bao giờ xì tiền không cả đâu, nhưng xuýt xoa hít hà một tý cũng chả sao ;))
Đúng vậy cụ ạ. Nếu theo kiểu tư duy ăn mày dĩ vãng này thì chắc Nhật Bản phải căm thù Mỹ lắm nhỉ vì ăn hai quả bom nguyên tử năm 1945. Tại sao họ lại trở thành đồng minh? Phải chăng dân Nhật không thông minh, phủ nhận quá khứ? Thằng đánh nhau với mình 1 trận thìcăm thù mãi. Thằng đánh nhau cới mình cả trăm trận trong hàng ngàn năm thì lại hảo hảo.
Chỉ là chuyện các nước trợ giúp nhau. Nước nhiều, nước ít, nước bằng tiền, nước bằng hiện vật. Đều đáng quý cả. Sao cũng phải cãi nhau nhỉ. Of toàn rảnh háng
Nước ta muốn làm bạn với tất cả các nước trên thế giới, việc cho nhận hết sức bình thường nhưng nhận theo cách nào mới quan trọng!

Alex.N

Xe buýt
Không có có thể đâu cụ. Các cụ trích nguồn cho thấy 1 ngày công suất làm được 8.000 xét nghiệm bằng pp PCR đi ạ. Hoang tưởng. Một xét nghiệm mất 2h, dùng mất 1 cái máy PCR. Cả nước có bao nhiêu cái máy PCR và bao nhiêu người có khả năng phân lập dùng máy PCR?
Mỗi một lần 2 tiếng 1 máy ra được tầm 100 mẫu bác à (chính xác là 96 mẫu, theo thông tin báo đăng). Mà máy có phải chạy 1-2 lần /ngày là đắp chiếu nghỉ đâu. Bác tính xem cả nước bao nhiêu máy thì chạy được 8000 mẫu?
Theo thông tin tại đây thì Vn có tối thiểu 30 máy xét nghiệm.

Chỉnh sửa cuối:

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Công ty Metran của bác sĩ Phúc là phát minh và sản xuất máy thở Humming (loại đắt tiền). Còn theo VTV thì vị này sẽ tặng loại máy trợ thở (chi phí thấp chắc chục triệu đổ lại) thôi chứ bác ấy đâu siêu giàu mà đem 2,400 tỉ đi tặng!!!

Nhưng ở khía cạnh khác, có thể máy trợ thở có thể phát huy được hiệu quả chống dịch hơn cả máy thở vì nó giúp giảm các ca từ nguy kịch ít sang nguy kịch. Khi đó, sự trợ giúp này thật vĩ đại.
Cập nhật đi cụ, các báo đã bỏ từ "tặng" và thay bằng "hỗ trợ sản xuất", và có video chính bác Phúc xác nhận là không có chuyện tặng
Lên google thì thấy công ty Metran của bác Phúc quy mô quá nhỏ, như vốn điều lệ 0.8 triệu đô, công nhân 38 người

Information
Company NameMetran Co.,Ltd.Address12-18, 2-Chome, Kawaguchi, Kawaguchi-shi, Saitama, 332-0015Established1984

Paid-In Capital ¥ 87.5 million

Principle BusinessDesign, manufacture, sales, export and import of medical equipment, specially artificial ventilator, anaesthesia devices, monitors, Auto CPAP, oxygen concentrators and veterinary products

Employees 38

DistributorsVentilators: Nihon Kohden Corporation "

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Keke tôi ko phải lực lượng 47 cũng chả phải rồ mẽo, âu. Tranh luận vui thôi mà, đúng sai nhiều lúc theo góc nhìn mà thôi!
Em mời bác 1 ly, thế nào trượt tay sang rượu đỏ. sửa không được. Sorry bác nhé.