iTrust

Xe buýt
Em nghĩ, Ofers đủ trình độ để phân biệt đúng sai nên BDH cũng không cần quá cực đoan để xóa.
Em thấy đúng nhưng chỉ phân nửa thôi, phân nửa còn lại không đúng, ví dụ như ở thớt của một cụ chỉ trích chú phỉnh trí trá, đồng ý cụ ấy sai, nhưng có rất nhiều cụ vào xỉ vả miệt thị cụ ấy nặng nề, các cụ này cũng sai nốt :)

thngaylangthang

Xe ngựa
Định gọi N cơ mờ thấy ... gồi;))

SangSangVu

Xe buýt
Nhà mình chưa thấy báo cáo gì thì phải! Bên Mã thử 2 bộ Hàn thì một cái dc 50% , cái Sdbiosensor dc trên 80%; gói trọn bộ phòng test với BGI của Tàu chắc đang suy nghĩ ;))
Test Hàn nhà mình ra 40 phát dương tính đều là giả còn gì. Chưa có quả nào đúng :))

Autum leaf

Xe buýt
Bọn em thì lại được cấp thêm tiền thưởng 600 đồng mỗi người / tháng suốt mùa dịch. Ngoài ra những ai có con nhỏ, không thể tới trường trong mùa dịch được trợ cấp tiền trông con là 1000 đồng / tháng. Đây là dành cho những ai phải đi làm ( được xem như là những người đang đứng ở tuyến đầu để duy trì sự ổn định của xã hội). Còn những ai làm việc tại nhà thì không có. Ngoài ra, Mc Donald còn tặng các phần ăn miễn phí cho những ai trong ngành chăm sóc sức khỏe, cảnh sát, lính cứu hỏa như bọn em, chỉ cần lái xe drive through , chìa thẻ nhân viên ra, nói : cho lấy một phần Thank You Meal là họ sẽ đưa một hộp thức ăn gồm 1 hamburger, 1 gói khoai tây chiên, mấy miếng chicken nuggets, 1 ly cà phê.
Nếu tính theo license thì mình cũng thuộc loại frontline nhưng thật sự mình làm consultant lâu rồi. Giờ show ID thì cũng nhận được free meals hay vào Costco trước người khác nhưng tự bản thân mình mắc cở với lương tâm nên không dám :D

Autum leaf

Xe buýt
Đa tạ Cụ. Thấy bên kia chủ yếu bàn về Covid nên em mạng phép trích dẫn bên này.
Chỗ em thì mùa nắng không kéo dài nên khó trồng rau củ. Tháng này trời ấm nhưng buổi sáng vẫn còn lạnh, nên em chỉ mới ươm hạt trong nhà, chưa đem ra ngoài được. Bầu hay mướp thì hàng năm em cũng có trồng, nhưng chưa ăn được bao nhiêu trái thì đến mùa lạnh dây quéo hết. Em cũng có cái nhà kính tạm bợ để giữ mấy giống rau qua mùa đông. Phải mở sưởi suốt đêm. Tính ra ăn tốn tiền điện còn nhiều hơn tiền mua rau, nhưng được cái tiện. Không lẽ mỗi lúc mỗi chạy ra chợ. Bởi vậy Em ganh tỵ với mấy Cụ ở các bang miền Nam, rau củ trồng được quanh năm.
Nhà kính cùi bắp của em đây:

Dàn bầu của EM năm rồi:
Nhìn giàn bầu mê quá, cái này luộc chấm chao hay nước kho cá, mắm kho quẹt là ngon tuyệt vời

kites1

Xe điện
Nếu tính theo license thì mình cũng thuộc loại frontline nhưng thật sự mình làm consultant lâu rồi. Giờ show ID thì cũng nhận được free meals hay vào Costco trước người khác nhưng tự bản thân mình mắc cở với lương tâm nên không dám :D
Em thì thấy rằng ngày nào em còn cầm cự được thì sẽ không nhận những bảo trợ miễn phí, để dành cho các người khó khăn thật sự . Nhưng em biết vẫn có một số đông ngừơi Việt chẳng nghèo chút nào, vẫn khai nhận hổ trợ thực phẩm hàng tuần rồi về mang cho chim chóc ăn . Đây là sự thật mà em biết rất rỏ. Họ quan niệm rằng là đồ free mà không nhận thì ngu.

Em may mắn vẫn còn công việc làm , chưa bao giờ phải xin thất nghiệp trong suốt những năm sống ở đây . Hy vọng công việc của em vẫn tồn tại cho đến tuổi về hưu theo luật định .

Có cụ nào rành chuyện xin tiền thất nghiệp thì cho em biết thông tin mới nhất về việc đó với. Bà nhà em thất nghiệp cả năm nay, vẫn hy vọng tìm việc làm khác nên chẳng khai xin tiền. Đi làm mấy chục năm, đến quyền lợi của mình mà không hiểu rỏ thủ tục, vì chưa làm qua việc đó bao giờ . Giờ thì bị cơn dịch nầy chắc không thể tìm việc được nữa rồi . Em bảo bà ấy về hưu luôn đi, đừng nghĩ đến việc đi làm nữa . Cho nên em nói bà nhà em là làm đơn lảnh tiền thất nghiệp đi . Khổ cái là chưa bao giờ xin tiền thất nghiệp nên chẳng biết phải mất bao lâu để chờ được cứu xét .

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Tiêu đề thớt rất nguy hiểm.
Không nên mạo hiểm để lại vì OF có thể bị vạ lây!
Tiêu đề nguy hiểm là cho những ai chỉ đọc tiêu đề mà không đọc nội dung. Chứ nó không sai mà xóa thớt là không đúng, mà như em thấy cụ chỉ "ho" một cái thôi chứ không định xóa phỏng ạ ;))

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc bài trên đây đa số là chê bai chính phủ Âu / Mỹ . Họ đâu có dám chê CP trong nước đâu vì sợ bị gặp rắc rối .

Chê vừa phải thì còn có lý. Còn chê thậm tệ nước Mỹ / Âu một cách vô tội vạ, nhưng rất vui vẻ khi nhận được tiền tài trợ . Các cụ / mợ đó soi nước Âu / Mỹ còn hơn là các người dân đang sinh sống ở nước ngoài .
Nó là kết quả của sự chọn lọc nhân tạo cụ à:
1. Những ý kiến trái chiều hoặc chưa được kiểm chứng về cách xử lý dịch bệnh trong nước sẽ bị xóa, thậm chí treo nick vì "không có lợi cho phòng chống dịch".
2. Những ý kiến không chính xác, thậm chí nhảm nhí và vô trách nhiệm về tình hình dịch bệnh ở nước ngoài (đặc biệt châu Âu và Mỹ) lại được thả lỏng vì không "nguy hiểm" cho diễn đàn (chắc cụ còn nhớ mấy lần diễn đàn bị phạt thẻ phải dừng).

Nhiều khi đọc những chủ đề lịch sử rất có giá trị, có vài nick vào chửi bới cũng mất luôn cả thớt. Thế là cứ có topic lịch sử là có một bọn vào xuyên tạc chửi bới. Có thằng còn đăng cả thông tin cá nhân của cụ Ngao lên nhằm đe dọa mà không hề bị trừng trị.
Kết quả là như cụ và bất cứ ai cũng có thể thấy: diễn đàn đang biến thành nơi tuyên truyền và chửi tục. Thực sự rất thất vọng.

toimuondie

Xe container
Offer viết nhanh hơn suy nghĩ, đã viết gì là bảo vệ bằng được, ai góp ý, phân tích đều để ngoài tai, có bao giờ biết đúng hay sai đâu mà nói đủ trình độ phân tích đúng sai?
Xoá đi là đúng.

kites1

Xe điện
Nó là kết quả của sự chọn lọc nhân tạo cụ à:
1. Những ý kiến trái chiều hoặc chưa được kiểm chứng về cách xử lý dịch bệnh trong nước sẽ bị xóa, thậm chí treo nick vì "không có lợi cho phòng chống dịch".
2. Những ý kiến không chính xác, thậm chí nhảm nhí và vô trách nhiệm về tình hình dịch bệnh ở nước ngoài (đặc biệt châu Âu và Mỹ) lại được thả lỏng vì không "nguy hiểm" cho diễn đàn (chắc cụ còn nhớ mấy lần diễn đàn bị phạt thẻ phải dừng).

Nhiều khi đọc những chủ đề lịch sử rất có giá trị, có vài nick vào chửi bới cũng mất luôn cả thớt. Thế là cứ có topic lịch sử là có một bọn vào xuyên tạc chửi bới. Có thằng còn đăng cả thông tin cá nhân của cụ Ngao lên nhằm đe dọa mà không hề bị trừng trị.
Kết quả là như cụ và bất cứ ai cũng có thể thấy: diễn đàn đang biến thành nơi tuyên truyền và chửi tục. Thực sự rất thất vọng.
Em chỉ mới vào đây chơi không lâu cụ a. Em gia nhập lúc đầu ,chỉ muốn tìm hiểu thông tin du lịch mà thôi . Lúc ấy em có đọc bài lướt qua ,không thấy hứng thú góp ý kiến của mình . Vả lại em không sống ở VN nên có đọc chẳng hiểu mấy, và đang nói về ai . Đến bây giờ nhờ cơn dịch nầy nên em có thời gian rảnh rổi , nên vào đọc bài thường xuyên hơn , góp ý kiến trên đây nhiều hơn . Các chuyện xảy ra trên diễn đàn nầy trước đây em thì em mù tịt .

harman_kardon

Xe điện
Bên Mỹ và Canada có trương trình giúp đỡ về lương thực nhỉ. bên Eu thì em chưa thấy . Vì người dân lĩnh tiền mặt vào siêu thị mua không ah. Chính sách XH làm như vậy rất nhân văn. để con người bình đẳng hơn. không sợ bị kỳ thị hay soi mói.
Tiệm ngan già em đóng cửa. CP cho ngay 4k để phòng hờ và không đòi lại. Tp nơi sinh sống cho 3 tháng , mỗi tháng 1,5k để sống. cho 90% để trả lương cho nhân viên. và tất cả khoản này đều không phải trả lại vào mùa khai thuế năm sau. Chủ mall miễn phí 2 tháng tiền thuê. nếu đóng cửa nữa thì họ sẽ tính tiếp.
Công vc thì vẫn như vậy, vì là nhân viên ký HĐ vĩnh viễn nên vẫn có đủ vc để làm, nhưng nhân viên làm qua Cty môi giới thì nghỉ vc đến 90% luôn. làm giờ nào tính tiền giờ đó. nhưng họ sẽ khai báo online với sở lao động để nhận thêm trợ cấp. nói chung họ cũng lĩnh đến khoảng 90% thu nhập như trước

Chỉnh sửa cuối:

Mr. Pomelo

Xe tải
Mấy hôm nay đường truyền internet trong công ty em bị cá mập cắn cáp hay sao mà vào diễn đàn chậm rì.
Bầu hay mướp mà cụ chưa thu được nhiều quả đã héo dây thì cụ chuyển sang ăn ngọn đi. Cả 2 loại này thu hoạch ngọn xào tỏi rất ngon :D.
Nhìn giàn bầu mê quá, cái này luộc chấm chao hay nước kho cá, mắm kho quẹt là ngon tuyệt vời
Bầu luộc chấm chao hay mắm kho quẹt thì ngon rồi. Ngọn bầu luộc hay xào em cũng có thử qua. Ngon. Có người còn bày em hái mấy trái bầu non vào luộc ăn cũng ngọt ngon. Nhưng mà em thử thấy đắng quá. Đắng còn hơn khổ qua, nên em thua. Chắc tùy loại bầu mà trái non có thể ăn được hay không.

Mr. Pomelo

Xe tải
Em không biết cụ có làm cho công ty nầy không, em mang bài nầy, cho cụ xem chơi . Coi bộ tập đoàn nầy có thể sẽ sa thải người trong thời gian sắp tới .
Em thì không làm cho Intel nhưng bạn bè hay người quen em thì làm trong đó cũng nhiều. Intel và Nike là những công ty lớn của Oregon, mang lại nhiều công ăn việc làm cho tiểu bang. Người Việt mình làm cho hai công ty này cũng nhiều.
Intel thì thay đổi nhân sự thường lắm. Năm rồi vừa cắt giảm mấy trăm người. Hồi đầu năm nay trước lúc dịch bênh xảy ra cũng có kế hoạch cắt giảm thêm. Nhưng mà nhóm người em quen đều thoát nạn. Không biết giờ tới cuối năm thế nào. Hy vọng mọi chuyện tốt lành.
Có cụ nào rành chuyện xin tiền thất nghiệp thì cho em biết thông tin mới nhất về việc đó với. Bà nhà em thất nghiệp cả năm nay, vẫn hy vọng tìm việc làm khác nên chẳng khai xin tiền. Đi làm mấy chục năm, đến quyền lợi của mình mà không hiểu rỏ thủ tục, vì chưa làm qua việc đó bao giờ . Giờ thì bị cơn dịch nầy chắc không thể tìm việc được nữa rồi . Em bảo bà ấy về hưu luôn đi, đừng nghĩ đến việc đi làm nữa . Cho nên em nói bà nhà em là làm đơn lảnh tiền thất nghiệp đi . Khổ cái là chưa bao giờ xin tiền thất nghiệp nên chẳng biết phải mất bao lâu để chờ được cứu xét .
Thất nghiệp thì em cũng không rành thủ tục xin trơ cấp thê nào. Nhưng mà vợ cụ không nộp đơn thì cũng uổng. Quyền lợi của mình cả thôi. Trước khi dịch em có người quen bị thất nghiệp. Thấy xin trợ cấp cũng được 6 tháng. Giờ tình hình dịch bệnh này không biết có thay đổi gì không. Nghe nói lúc trước nó đòi hỏi là 1 tuần phải báo cáo là đã nộp đơn xin việc ở đâu? Có rời khỏi tiểu bang không?....Nếu có gì gian dối thì cúp tiền. Cụ thử lên mở hồ sơ online xem sao

Website
talata.uk
Em cách cụ nửa vòng trái đất. Giờ đang ngồi trên đống lửa đây. Quán ăn của e mới khai trương dc 20 ngày giờ đang chờ để thở oxi. Haizz!!!! Buồn quá!!!
Cố lên cụ, nhiều nhà hàng nghỉ từ tết cơ, có quán đê la thành thì vẫn nhận điện đặt trc chỗ từ 5 người trở lên.

Mr. Pomelo

Xe tải
Bọn em thì lại được cấp thêm tiền thưởng 600 đồng mỗi người / tháng suốt mùa dịch. Ngoài ra những ai có con nhỏ, không thể tới trường trong mùa dịch được trợ cấp tiền trông con là 1000 đồng / tháng. Đây là dành cho những ai phải đi làm ( được xem như là những người đang đứng ở tuyến đầu để duy trì sự ổn định của xã hội). Còn những ai làm việc tại nhà thì không có. Ngoài ra, Mc Donald còn tặng các phần ăn miễn phí cho những ai trong ngành chăm sóc sức khỏe, cảnh sát, lính cứu hỏa như bọn em, chỉ cần lái xe drive through , chìa thẻ nhân viên ra, nói : cho lấy một phần Thank You Meal là họ sẽ đưa một hộp thức ăn gồm 1 hamburger, 1 gói khoai tây chiên, mấy miếng chicken nuggets, 1 ly cà phê.
Cụ làm ở "tuyến đầu" mùa này chắc cực dữ.