goldsunhn

Xe buýt
Từ hôm qua đến hôm nay, chính phủ và nhà nước VN đã đột ngột thay đổi thái độ với dịch Covid-19. Thể hiện rõ nhất là phát biểu của TBT và chỉ thị số 19 của TT. Truyền thông đột ngột quay chiều nhấn mạnh vấn đề kinh tế thay vì y tế và chống dịch (Tr.thông đã manh nha tầm tuần nay nhưng sau hôm qua thì thể hiện cực rõ). Các cụ sẽ thấy trong mấy tuần tới, bài vở này sẽ được tuyên truyền cực mạnh vì hệ thống tuyên giáo vào cuộc. Như em đã nói cách đây hơn hai tuần, chỉ thị 16 là sai lầm, quá cực đoan và hậu quả kinh tế, xã hội là khó đo đếm vì rất khó lượng hóa nếu không có chỉ thị này thì sẽ ra sao. Dù sao, như đã nói, VN quản lý toàn diện các kênh truyền thông nên sau vài tuần nữa, không ai nói gì nhiều tới mức độ nguy hiểm của Covid 19 nữa (nếu chỉ vài chục ca mới/ngày) mà chỉ kinh tế, kinh tế và kinh tế thôi.
Sức mạnh của tuyên giáo là đây chứ đâu.
Nhưng em nghĩ dù 16 hay 19 thì sự thay đổi là phù hợp tình hình thực tế. Vai trò của 16 là không thể phủ nhận!

thanh040506

Xe trâu
Có những chuyện nó vượt khỏi tầm tay của con người cụ ạ, như là định mệnh ấy -Có một " vòng quay lịch sử " như một lời nguyền rằng tổng thống Mỹ nào cũng vướng ít nhất vào một cuộc chiến tranh .
Tất cả những gì ta thấy từ khi ông Trump đắc cử đến nay , ông ta cố gắng tránh chiến tranh bằng mọi cách có thể - Thế giới chửi ông ta " diều hâu "đặt quyền lợi nước Mỹ lên trên hết , phá tan mọi " guồng máy " đang vận hành thế giới mấy chục năm nay ...nhưng để làm những điều đó ông ta thường dùng sức mạnh kinh tế và " quyền lực mềm " của Mỹ để thực hiện . Từ vấn đề triều tiên cho đến chống IS , từ vũng lầy Syria cho đến chảo lửa Afghanistan , từ đàn em Israel cho đến kẻ thù truyền kiếp Iran ... có những phút giây " đạn đã lên nòng " nhưng ông ta đều dùng những cách thức " rất khác người " để hóa giải tránh cho mọi chuyện dẫn đến chiến tranh trực diện ...
Có lẽ ẩn đằng sau bộ mặt " quái đản " là một tâm hồn ít nhiều thiện luơng của một christian ? hay chỉ đơn giản là ông ta muốn chứng minh mình yêu hòa bình , khác biệt với lối mòn của " đế quốc Mỹ " .Who's know .
Nhưng với tình hình hiện nay thì có lẽ ông Trump muốn tránh cũng không được nữa - Vấn đề Trung quốc cần phải " tính sổ " và dĩ nhiên Lão Tập không dễ gì chịu bó tay thúc thủ - chuyển lửa là nghề xưa nay của " tinh hoa đại hán " và hàng loạt vùng nóng trong vành đai châu á thái bình dương sẽ dễ dàng biến thành sàn đấu " ủy nhiệm " . Tình hình Triều tiên đột ngột xấu đi cũng là một nguy cơ cho toàn đông á - Chảo lửa trung đông với con ngáo ộp Iran cũng phải một lần giải quyết cho xong .v.v.v
Có lẽ " lời nguyền nước Mỹ " là chuyện có thật và Lão Trump cũng không tránh khỏi " định mệnh " nầy .
Khó lắm cụ ơi.

wave2001

Xe tải
Hội họp hội thôi các cụ

xindungbanem1

Xe máy
E cũng là nạn nhân của covid đây, thêm tháng nữa thì tèo

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi thật: cụ đã xem và đọc thớt đó chưa?
Sorry cụ, em hiểu nhầm. Em tưởng “tiêu đề nguy hiểm” là ám chỉ cái thớt này: “ Các topic chê bai chính quyền về Covid 19”.
Chứ cụ nói cụ thể về một cái thớt nào đó thì em không rõ vì ở đây cụ Pain nói về một vài topic.
Nếu ý cụ là cái topic ông đi học ở Nhật thì em đọc rồi, khóa nick, tháo bánh hay xóc topic đấy em ủng hộ. Không phải vì tiêu đề nguy hiểm, mà là nội dung bên trong tồi tệ quá. Từ cách ông thớt đặt vấn đề đến việc các cụ of phang nhau.

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Cáccuj đang bị nhầm lẫn giữa nói xấu và góp ý cho chính quyền
Chính quyền chưa bao giờ cấm người dân góp ý cho chính quyền thì phải? người được tự do ngôn luận. Nhưng cấm nói xấu chửi bới nhé

Cám Chim

Xe tăng
Cụ thớt vấp phải đinh chỗ nào vậy?

bachkhoak40

Xe điện
Em vẫn đều đều, cố gắng có nhiều nguồn thu nhập

Buryat

Xe buýt
Cụ cần cụ thích hay ai thích xô cứ xô thoải mái. Tôi chân đất mắt toét, ăn còn lo từng bữa quan tâm éo gì chính trị, mà thực tế chất lượng đểu của khẩu trang kit test của khựa như nào cả thế giới nó chửi. Muốn biện minh bao biện gì đi mà bịt miệng thế giới, bẩu họa đừng chưởi nữa nhớ :))
Cái câu "cả thế giới chửi" nó chung chung quá. Một số trang thông tin của các cụ cờ vàng Cali cũng đang nói "Việt Nam bị cả thế giới văn minh lên án vì che dấu số liệu Covid, thực ra cả số nhiễm và số chết nhiều hơn nhiều so với con số thực tế. Nhà cầm quyền CS VN phải chịu trách nhiệm trước nhân dân và với thê giới". Nói hùng hồn lắm, nhưng cũng không ngăn cản được việc các cháu du học sinh và Việt kiều ở nước ngoài cứ thích bỏ thiên đường Âu Mỹ mà quay về Việt Nam tránh dịch. Trung Quốc cũng bị “cả thế giới lên án” (theo lời của quan chức Mỹ nào đó) vì che dấu số liệu, nhưng cũng không ngăn được Hoa kiều và du học sinh lũ lượt kéo về nước.

Còn hàng Trung Quốc cũng bị “cả thế giới chửi” vì chất lượng hàng y tế xuất khẩu, nhưng các nước vẫn xô vào, tranh giành nhau mà mua (gồm cả Mỹ), thậm chí mang chuyên cơ đến tận sân bay Trung Quốc chờ nhận hàng, trong khi Việt Nam cũng sản xuất khẩu trang, nhưng em chưa thấy nước nào xô vào Việt Nam mua, mà bán khẩu trang ra nươc ngoài cũng vẫn có vẻ chật vật. Kit test rất nhiều nước tuyên bố đã làm được, sao không mua ở đó, cứ xô vào TQ mà mua?

Cụ tất nhiên có quyền nói, nhưng em mong cụ có cái đầu tỉnh táo để phân biệt đâu là tin tức, đâu là thủ đoạn tuyên truyền.

Chỉnh sửa cuối:
Sorry cụ, em hiểu nhầm. Em tưởng “tiêu đề nguy hiểm” là ám chỉ cái thớt này: “ Các topic chê bai chính quyền về Covid 19”.
Chứ cụ nói cụ thể về một cái thớt nào đó thì em không rõ vì ở đây cụ Pain nói về một vài topic.
Em cũng nhận lỗi vì nói không rành rọt để cụ hiểu nhầm.

Nhưng qua lời cụ thì em biết chắc chắn cụ chưa rõ cụ Pain nói về thớt nào rồi.
Vậy cụ lội còm đọc lại những bài viết của chã Tien Tung sẽ rõ!

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nhận lỗi vì nói không rành rọt để cụ hiểu nhầm.

Nhưng qua lời cụ thì em biết chắc chắn cụ chưa rõ cụ Pain nói về thớt nào rồi.
Vậy cụ lội còm đọc lại những bài viết của chã Tien Tung sẽ rõ!
Nếu ý cụ là cái topic ông đi học ở Nhật thì em đọc rồi, khóa nick, tháo bánh hay xóc topic đấy em ủng hộ. Không phải vì tiêu đề nguy hiểm, mà là nội dung bên trong tồi tệ quá. Từ cách ông thớt đặt vấn đề đến việc các cụ of phang nhau.
Thông tin cụ Tien Tung ẩn nên em không xem được, nhưng chắc lần này em đoán đúng ý cụ rồi.

Dark Man

Xe buýt
TTg N.X. Phúc đã ra chỉ thị 19 phù hợp (cho giai đoạn sống chung với) Covid19... 👍
P/S: Không biết tại sao lại bỏ qua các chỉ thị 17, 18 mà lại nhảy cóc từ chỉ thị 16 lên 19 nhỉ???:-?
Chỉ thị 17, 18 có thể về lĩnh vực khác, ko lquan đến covid cụ ơi :-?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ thớt cuối tuần lại được dành nhiều thời gian cho gia đình rồi :)) :)) :))

Thông tin cụ Tien Tung ẩn nên em không xem được, nhưng chắc lần này em đoán đúng ý cụ rồi.
Chính xác là nó
Lý do bem chủ thớt ấy thì cụ đã rõ: cả thái độ và nội dung đều vi phạm nghiêm trọng
Và em vẫn phải nhắc lại rằng: chỉ cần tiêu đề đó tồn tại đủ lâu thì nguy cơ OF đóng cửa là cực cao.

iTrust

Xe buýt
Nhà Phên thế mà may cụ nhể :))
Em cũng thích cụ Pên và một số cụ dám lội ngược dòng, em muốn nhắn các cụ đã, đang và có thể lội ngược dòng là phải tỉnh, điềm đạm, kiềm chế đừng để bị bem và đừng ngược dòng vì những điều phi lý vô bổ :))

bearbie

Xe điện

lamhaha191

Xe tăng
mấy em xinh đẹp kêu trời vì rét ko có nước nóng để tắm , kể ra bị cách ly như đi bộ đội nhể

trauxanh

Xe lăn
Chính xác là nó
Lý do bem chủ thớt ấy thì cụ đã rõ: cả thái độ và nội dung đều vi phạm nghiêm trọng
Và em vẫn phải nhắc lại rằng: chỉ cần tiêu đề đó tồn tại đủ lâu thì nguy cơ OF đóng cửa là cực cao.
Mình nhất trí quan điểm này!
Cái riêng không nên vượt cái chung!
Cuộc chiến chống Covid ở ta thành công cũng vì chúng ta đặt cái chung lên trên mà hạn chế bớt cái riêng của từng cá nhân đó thôi.