minh0075

Xe điện
Nhẽ VN ta phải vài trăm mạng tèo vì Covid mới đáng sợ, chứ như này chưa là gì hết.
Lại chủ quan dồi, cái gì chả có sự khởi đầu.
Muốn có vài trăm hay vài ngàn.. vài chục ngàn cũng được, nhưng đều phải bắt đầu từ vài ca cái đã.
Còn nhớ chỉ 1 thời gian ngắn tháng trước, cán bộ còn nói cây cột điện cũng muốn mò về VN happy...

Autum leaf

Xe buýt
Các cụ chịu khó khi đọc báo chí thì nên đọc cả những thông tin tích cực, đừng cố tình bỏ qua nó để cố chứng minh luận điểm của mình. Em đọc ở khắp nơi nói về vụ test nhanh đều đưa tin sau khi test xong kết quả âm tính thì nhân viên y tế đều dặn người đi test là tạm thời yên tâm nhưng vẫn phải lưu ý cách ly tại nhà đến hết thời hạn 14 ngày, chứ có phải âm tính xong là thoải mái tung tăng chạy nhảy ngoài đường đâu mà các cụ cứ xoáy vào việc tại thời điểm test chưa sinh kháng thể nhỉ? Ai test xong âm tính mà chủ quan coi như mình an toàn mà chạy tứ tung rồi gieo rắc bệnh thì là ý thức của người đó kém chứ đừng chăm chăm đổ tại nhà nước. Dùng test nhanh nó ko chính xác, nhưng tại thời điểm này đó là phương án tối ưu hơn cả ở HN. Hay các cụ muốn đem 54k con người kia ra test dịch họng với năng suất chưa đến 1000 case/ngày để 2 tháng sau mới test xong???
Có một loại test khác, test antigent mà đa số các nước đang sử dụng đó bạn, 30 phút sau có kết quả
Bạn có thông tin nào trên báo chí khuyến cáo dân chúng sau khi test âm tính vẫn phải cẩn thận cách ly không, mình cố tìm mà không thấy chứ không phải bỏ qua

tomo21311

Xe tăng
Nói thế nào vậy cụ
Đợi tin chính thức thôi cụ, giờ chỉ mong HN và SG ko bị dính nặng còn có sức chia lửa cho miền trung. E vote tất cả dừng lại 14 ngày để đánh giá tình hình hiện tại và chuẩn bị nguồn lực cho cuộc chiến đấu dài hơi này.

Iron Mask

Xe tải
Cụ làm phép tính trung bình là sai rồi cụ ạ. Cụ nên nhớ HS cả nước được nghỉ học tầm ngày 12,13/7. Cho nên thời điểm 25/7 là cao điểm du lịch tại ĐN. Các ngày trước 10/7 vắng khách lắm cụ. Thống kê chưa chính xác tuyệt đối nhưng cũng tương đối đấy cụ.
Vâng, vì thực tế sau khi thi học kỳ thì nhiều gia đình cho con nghỉ luôn, nên cao điểm du lịch bắt đầu từ sau 8/7 rồi.
Thống kê tương đối đủ :) Khi 80k có 21k Hà nội, vậy khi Đà nẵng báo tháng 7 đón tổng cộng 400k khách, thì có thể 100k khách Hà nội.

Đợi tin chính thức thôi cụ, giờ chỉ mong HN và SG ko bị dính nặng còn có sức chia lửa cho miền trung. E vote tất cả dừng lại 14 ngày để đánh giá tình hình hiện tại và chuẩn bị nguồn lực cho cuộc chiến đấu dài hơi này.
Chắc lại hồng thất công hả cụ

Abram

Xe điện
Trên em nói tí mà bị mắng, sợ đói sẽ loạn. Hic.
Nhìn hành động của chính quyền em cảm thấy đợt này nguy hiểm hơn lần trước đấy.
Các ngôn từ trong các văn bản của Chủ tịch Hà Nội cũng mạnh hơn lần trước; đánh giá tình hình khó lường; dánh giá virus biến đổi và rất nguy hiểm.

Bộ y tế điều động gần như ngay lập tức người từ Hà thành vào, người từ Sài thành ra Huế (do đó là Đà Nẵng).

Nhìn thấy để biết sợ chứ không phải hoảng sợ.
Đến giờ với dân chúng thì giải pháp tốt nhất vẫn là tuân thủ các yêu cầu của chính quyền.

shiluo

Xe container
Có một loại test khác, test antigent mà đa số các nước đang sử dụng đó bạn, 30 phút sau có kết quả
Bạn có thông tin nào trên báo chí khuyến cáo dân chúng sau khi test âm tính vẫn phải cẩn thận cách ly không, mình cố tìm mà không thấy chứ không phải bỏ qua
Cụ chịu khó đọc và để ý thì sẽ thấy ngay thôi. Chủ trương âm tính qua test nhanh vẫn phải thực hiện cách ly đã có từ đận Bạch Mai chứ ko phải bây giờ mới có.

Ngoài ra, nếu theo dõi đầy đủ tin tức về Covid 19 ở VN sẽ ko khó để nhận thấy số kit test nhanh đang dùng ở HN là "hàng tồn" của kho hàng mua của Hàn Quốc lần trước. Sau khi sử dụng lần trước đã thấy chất lượng của loại kit test này là ko mấy đáng tin rồi. Về dương tính giả thì một số vị quan chức y tế nhà mình đã trả lời là do loại kit này ko phân biệt được một số virus cùng dòng corona, chứ ko phải là vì người được test đã từng dương tính mà giờ đã hết. Đương nhiên cách giải thích này khá chống chế và em ko biết sự thật đằng sau là gì, nhưng với cách chống dịch kiểu "giết nhầm còn hơn bỏ sót" của VN (bế đi cách ly hết cả F1 dù âm tính, đợt dịch trước thậm chí là cả F2) thì em suy luận logic thôi cũng thấy khả năng đội chống dịch bỏ qua một mớ F khi biết chắc chắn 1 đối tượng đã từng dương tính (vì test kháng thể) là khá thấp. Nên là em tin vào lãnh đạo nhà mình thay vì đặt ra một đống câu hỏi nghi ngờ tiêu cực. (Và kết quả cũng cho thấy lần chống dịch trước chưa phải trả giá cho ca nào test nhanh dương tính mà test xác nhận âm tính cả).

Còn cái kit test nào đó chính xác cả thế giới đang dùng mà cụ nói ấy, VN ko thể hô biến một cái trong vòng một hai ngày là có được, trong khi cần phải test ngay và luôn cụ ạ.

Autum leaf

Xe buýt
Cụ chịu khó đọc và để ý thì sẽ thấy ngay thôi. Chủ trương âm tính qua test nhanh vẫn phải thực hiện cách ly đã có từ đận Bạch Mai chứ ko phải bây giờ mới có.

Ngoài ra, nếu theo dõi đầy đủ tin tức về Covid 19 ở VN sẽ ko khó để nhận thấy số kit test nhanh đang dùng ở HN là "hàng tồn" của kho hàng mua của Hàn Quốc lần trước. Sau khi sử dụng lần trước đã thấy chất lượng của loại kit test này là ko mấy đáng tin rồi. Về dương tính giả thì một số vị quan chức y tế nhà mình đã trả lời là do loại kit này ko phân biệt được một số virus cùng dòng corona, chứ ko phải là vì người được test đã từng dương tính mà giờ đã hết. Đương nhiên cách giải thích này khá chống chế và em ko biết sự thật đằng sau là gì, nhưng với cách chống dịch kiểu "giết nhầm còn hơn bỏ sót" của VN (bế đi cách ly hết cả F1 dù âm tính, đợt dịch trước thậm chí là cả F2) thì em suy luận logic thôi cũng thấy khả năng đội chống dịch bỏ qua một mớ F khi biết chắc chắn 1 đối tượng đã từng dương tính (vì test kháng thể) là khá thấp. Nên là em tin vào lãnh đạo nhà mình thay vì đặt ra một đống câu hỏi nghi ngờ tiêu cực. (Và kết quả cũng cho thấy lần chống dịch trước chưa phải trả giá cho ca nào test nhanh dương tính mà test xác nhận âm tính cả).

Còn cái kit test nào đó chính xác cả thế giới đang dùng mà cụ nói ấy, VN ko thể hô biến một cái trong vòng một hai ngày là có được, trong khi cần phải test ngay và luôn cụ ạ.
Bản thân mình cũng đoán là do không có năng lực test PCR và antigent còn ELISA là nhà tự trồng có sẳn để dùng. Cái đó không sai với trường hợp khẩn cấp như thế này nhưng mình nghĩ Bộ Y tế nên có thông tin đầy đủ và chính xác về kết quả xét nghiệm để dân chúng hiểu rõ hơn về loại xét nghiệm nhanh này chứ nói chung chung là kết quả âm tính về nhà tự cách ly thêm thì mình e rằng nhiều người nghĩ rằng mình không có bệnh rồi lơ là không cẩn thận thì lại càng nguy hiểm hơn
Cái test antigent nó cũng không chính xác nhất là hàng của China :D chỉ khoàng được 75% là tốt lắm rồi nhưng nó giúp phát hiện người đang bệnh chứ không phài người đã bệnh như test kháng thể

Chỉnh sửa cuối:

luuha_bqp

Xe buýt

Hai ca dương tính với xét nghiệm nhanh kháng thể, âm tính với PCR tức là 2 người này đã nhiễm và đã khỏi bệnh rồi. Trong thời gian bị bệnh họ đã có tiếp xúc với ai không ? Chắc chắn là có, bao nhiêu người nhiễm từ hai người này ?
Mấy ngàn ca âm tính với kháng thể, có bao nhiêu người đang mang bệnh trong người mà chưa sản sinh kháng thể trong người
Em rất quan tâm đến thông tin cụ chia sẻ "hai người này đã nhiễm và khỏi rồi". Chắc chắn bao nhiêu % hay có căn cứ khoa học nào không ạ? Em cảm ơn và hỏi thật vì em dốt khoản này.

Hai ca dương tính với xét nghiệm nhanh kháng thể, âm tính với PCR tức là 2 người này đã nhiễm và đã khỏi bệnh rồi. Trong thời gian bị bệnh họ đã có tiếp xúc với ai không ? Chắc chắn là có, bao nhiêu người nhiễm từ hai người này ?
Mấy ngàn ca âm tính với kháng thể, có bao nhiêu người đang mang bệnh trong người mà chưa sản sinh kháng thể trong người

shiluo

Xe container
Bản thân mình cũng đoán là do không có năng lực test PCR và antigent còn ELISA là nhà tự trồng có sẳn để dùng. Cái đó không sai với trường hợp khẩn cấp như thế này nhưng mình nghĩ Bộ Y tế nên có thông tin đầy đủ và chính xác về kết quả xét nghiệm để dân chúng hiểu rõ hơn về loại xét nghiệm nhanh này chứ nói chung chung là kết quả âm tính về nhà tự cách ly thêm thì mình e rằng nhiều người nghĩ rằng mình không có bệnh rồi lơ là không cẩn thận thì lại càng nguy hiểm hơn
Cái test antigent nó cũng không chính xác nhất là hàng của China :D chỉ khoàng được 75% là tốt lắm rồi nhưng nó giúp phát hiện người đang bệnh chứ không phài người đã bệnh như test kháng thể
Cụ khó tính quá, vừa nãy thì đòi có báo chí nào nói về việc cách ly sau khi test âm tính, em đưa ra rồi cụ lại đòi BYT phải có thông tin đầy đủ. Có thể cụ ko biết rõ thông tin chứ những người trực tiếp đi test sẽ được dặn dò cụ thể. Còn nghe hay ko lại phải dựa vào ý thức cộng đồng của họ. Cuộc chiến này muốn thắng thì nhà nước và nhân dân phải đồng lòng cụ ạ.

Ngoài ra em nhắc lại kit test nhanh ở HN (và chỉ có HN sử dụng, cụ có thể google) là lô nhập của Hàn Quốc hồi tháng 3, ko phải cái ELISA cây nhà lá vườn. Cụ có thể xem ở đây:

Em cũng thắc mắc cái ELISA kia được đề cập ngay lúc Đà Nẵng nổ ca 416, với nội dung ĐN sẽ test đại trà. Sau đó thì im hơi lặng tiếng luôn đến giờ chưa thấy sủi tăm. Ngoài ra trong thời gian ko có dịch VN có sản xuất được bộ kit gì đó được đánh giá rất cao, đem đi tặng với bán tùm lum (ko biết phải cái ELISA này ko) mà sao lần này bùng dịch cứ có cảm giác HN bị thiếu năng lực xét nghiệm ấy.

bearbie

Xe điện
Hình như đợt này TPHCM vẫn test PCR còn HN test kháng thể? Tui thấy vậy là quá liều lĩnh, vì lần này không giống Bạch Mai. Lần BM chỉ test kháng thể random với người quanh BV, chứ bản thân các y bác sĩ và F1 (nguy cơ rất cao) vẫn phải test PCR. Còn lần này với khả năng ĐN lên tới cả ngàn ca (bị từ 1/7 và đã qua 4 vòng) thì toàn bộ mấy chục ngàn người từ Đà Nẵng về đều là nguy cơ cao, có thể nói là nằm giữa F1 với F2.

Có thể các bác ấy hy vọng chưa phát triệu chứng thì chưa lây, ai phát rồi mới test PCR cũng chưa muộn? Nếu vậy thì phải có chế tài cho mấy chục ngàn người đó mỗi ngày đều phải làm tokhaiyte để sớm được phát hiện.

shiluo

Xe container
Hình như đợt này TPHCM vẫn test PCR còn HN test kháng thể? Tui thấy vậy là quá liều lĩnh, vì lần này không giống Bạch Mai. Lần BM chỉ test kháng thể random với người quanh BV, chứ bản thân các y bác sĩ và F1 (nguy cơ rất cao) vẫn phải test PCR. Còn lần này với khả năng ĐN lên tới cả ngàn ca (bị từ 1/7 và đã qua 4 vòng) thì toàn bộ mấy chục ngàn người từ Đà Nẵng về đều là nguy cơ cao, có thể nói là nằm giữa F1 với F2.

Có thể các bác ấy hy vọng chưa phát triệu chứng thì chưa lây, ai phát rồi mới test PCR cũng chưa muộn? Nếu vậy thì phải có chế tài cho mấy chục ngàn người đó mỗi ngày đều phải làm tokhaiyte để sớm được phát hiện.
Hà Nội hiện tại ko đủ năng lực để test PCR cho mấy chục nghìn người trong thời gian ngắn cụ ạ, 1 ngày chỉ thực hiện được 500-700 ca thôi, nếu thêm máy thì lên được gấp đôi. Còn năng lực của TP HCM tốt hơn nhiều lần nên thực hiện test PCR được. Ngoài ra cái món kit test nhanh kháng thể kia là hàng chỉ có HN mới có :D.

Cụ có thể xem năng lực xét nghiệm 2 TP ở đây:

Kitcat

Xe container

Đận bạch mai là cách ly bắt buộc có rào chắn. Đận này cho tự cách ly k chắn rào. Lều giật tít độ chính xác của pp là 95% (!!!) . Tivi k hề nhắn gửi rằng pp tét nhanh này sai nhiều và chỉ tìm ra ng Đã bệnh, k tìm ra ng ủ bệnh, k tìm ra ng đang bệnh nhưng cơ thể chưa sinh dc đủ nhiều kháng thể?!
Với ng dân Thông thường họ sẽ cho là test xong âm tính là tha hồ hết cách ly nhỉ? Tại sao k ghi rõ độ chính xác lên tờ giấy trả kq xét nghiệm và ghi rõ yêu cầu cách ly bao nhiêu ngày trên giấy với ng có kq âm tính?

Autum leaf

Xe buýt
Em rất quan tâm đến thông tin cụ chia sẻ "hai người này đã nhiễm và khỏi rồi". Chắc chắn bao nhiêu % hay có căn cứ khoa học nào không ạ? Em cảm ơn và hỏi thật vì em dốt khoản này.
Test kháng thể là để tìm kháng thể do cơ thể sản sinh ra sau khi tiếp xúc với virus. Thông thường sau 8-10 ngày thì bắt đầu có kháng thể và tồn tại trong cơ thể ( có một vài nghiên cứu cho rằng kháng thể với Covid chỉ tồn tại 3 tháng nên vaccine không hiệu quả nhưng điều này chưa được công nhận)
Vòng đời của virus thường là 7-10 ngày ủ bệnh, phát bệnh..7-10ngày bớt bệnh và khỏe lại ...đó là với trường hợp không biến chứng, không trở nặng
Thế nên khi một người bị nhiễm bệnh thì sau hơn 10 ngày cơ thể sẽ có kháng thể, nếu dùng test kháng thể sau 10-20 ngày thì kết quả sẽ ra dương tính với kháng thể nhưng nếu đem test PCR để tìm virus thì kết quả có thể sẽ là âm tính vì người đó đã khỏe, hết virus hoặc virus rất thấp sẽ không đủ để phát hiện nữa
Những người bình thường mà test dương tính cho kháng thể tức là họ đã bị nhiễm bệnh mà không có triệu chứng hoặc triệu chứng quá nhẹ và đã tự khỏi mà không biết
Cái này đúng, gần như hoàn toàn chính xác theo căn cứ khoa học nếu việc thu thập mẫu đúng và đầy đủ

Chỉnh sửa cuối:

vnposh

Xe điện
Em cũng thắc mắc cái ELISA kia được đề cập ngay lúc Đà Nẵng nổ ca 416, với nội dung ĐN sẽ test đại trà. Sau đó thì im hơi lặng tiếng luôn đến giờ chưa thấy sủi tăm. Ngoài ra trong thời gian ko có dịch VN có sản xuất được bộ kit gì đó được đánh giá rất cao, đem đi tặng với bán tùm lum (ko biết phải cái ELISA này ko) mà sao lần này bùng dịch cứ có cảm giác HN bị thiếu năng lực xét nghiệm ấy.
Kit xét nghiệm nhanh SARS-CoV-2 bằng kỹ thuật ELISA của Việt Nam, được WHO công nhận, cho kết quả chính xác tương đương kit của Hàn.
Tuy kit PCR cho độ chính xác cao "bắt gọn virus", nhưng có nhược điểm là không thể nhanh chóng áp dụng cho xét nghiệm đại trà được vì hệ thống máy và vật tư đắt đỏ, thiếu nhân lực đủ khả năng vận hành.
Trong khi máy đọc ELISA (nhỏ gọn) được trang bị rộng rãi tại các cơ sở kiểm dịch, thực phẩm,... nên hầu hết các kỹ thuật viên đã thao tác "thành thần" rồi.
Với kỹ thuật elisa thì sẽ xét nghiệm nhanh chóng hơn, ví dụ PCR cho 2000 test/ngày thì elisa cho 10.000 test/ngày, đại khái thế.

Kitcat

Xe container
Như mình đã nói nhiều lần test kháng thể là test toàn dân để đánh giá sự lây nhiễm đã qua trong cộng đồng, để có một cái nhìn toàn diện hơn về số người thật sự đã bị lây nhiễm. Test kháng thể không dùng để chẩn đoán bệnh, để tìm người đang bị bệnh vì thời gian ủ bệnh và thời gian bắt đầu bộc phát bệnh là lúc hàm lượng virus lên cao nhưng nồng độ của kháng thể còn rất thấp, dùng test kháng thể sẽ cho ra kết quả âm tính của chất kháng thể, không phải âm tính của virus.
Đây là điều khiến mình rất lo ngại, không biết các nhân viên y tế, bác sĩ, truyền thông có hướng dẫn rõ ràng cho người bệnh biết vẫn còn khả năng mang bệnh vẫn phải tiếp tục cách ly hay không? Mình sợ là khi họ nhận được kết quả âm tính sẽ nghĩ rằng mình không có bệnh, không tự cách ly, không cẩn thận đề phòng sẽ gieo rắc virus cho người khác
Về test ELISA thì hiện giờ chưa thể nói gì vì test chính xác hay không phải thông qua ứng dụng trong một thời gian và cho dù có chính xác thì sau 7-8 ngày tiếp xúc với virus, test cũng chỉ có thể kiếm ra khoảng 30% người mang bệnh vì đó là tính chất của loại test này. Bây giờ SG, HN dùng test ELISA này để test cho những người mới trở về từ Đà Nẵng thì khả năng sẽ ra kết quả âm tính rất cao nhưng bao nhiêu người thật sự đang ủ bệnh thì không biết, 2-3 tuần nữa mới rõ, điều cần thiết nhất bây giờ là phải thông báo cho dân chúng, bất kể kết quả âm, dương như thế nào vẫn phải tự cách ly ít nhất 2 tuần để giảm thiểu sự lan truyền của virus
Đến lúc này, chuyện truy tìm F0 không còn ý nghĩa gì nữa khi đã có sự lây nhiễm mạnh trong cộng đồng, việc cần làm giãn cách xã hội không cần phải lockdown chỉ cần mỗi người dân tự ý thức tuân thủ các biện pháp đeo khẩu trang, rửa tay thường xuyên, cách nhau 1m và tích cực chữa trị cho những người bị nhiễm, số ca nhiễm sẽ lên nhanh trong khoảng 2-3 tuần nữa nhưng sẽ giảm từ từ lúc đó số người chết mới bắt đầu tăng và cũng sẽ giảm từ từ, đó là đường đi của virus mà bất cứ quốc gia nào cũng trải qua tương tự như nhau
Áp dụng pp chỉ kiếm ra 30% ng mắc bệnh với điều kiện là phải có biểu hiện bệnh dc 1 tuần trong khi Hn ta cho xét nghiệm những ng tới Đà Nẵng dc từ 8 ngày k cần chờ có biểu hiện bệnh thì xác xuất kiếm ra ng mắc còn nhỏ hơn ah! Đã thế pp này tỷ lệ dương tính giả là 2% thôi. Dùng pp để kiếm ng Đã mắc bệnh mà lại cho test pcr lại và chỉ công nhận ng có Pcr dương tính, thế là lại loại đi 1 cơ số ng Đã nhiễm, nhiễm lâu tới độ có ít covy trong dịch thể và xét nghiệm ra âm tính!
Nếu áp dụng pp tét này thì em nhất trí với mợ rằng truyền Thông cần nhấn mạnh nhiều lần với dân rằng đây chỉ là tét tìm người Đã nhiễm bệnh và Đã có kháng thể và còn khả năng lây thôi. Ai ra âm tính vẫn phải cách ly nghiêm túc!

Chỉnh sửa cuối:

Autum leaf

Xe buýt
Cụ khó tính quá, vừa nãy thì đòi có báo chí nào nói về việc cách ly sau khi test âm tính, em đưa ra rồi cụ lại đòi BYT phải có thông tin đầy đủ. Có thể cụ ko biết rõ thông tin chứ những người trực tiếp đi test sẽ được dặn dò cụ thể. Còn nghe hay ko lại phải dựa vào ý thức cộng đồng của họ. Cuộc chiến này muốn thắng thì nhà nước và nhân dân phải đồng lòng cụ ạ.

Ngoài ra em nhắc lại kit test nhanh ở HN (và chỉ có HN sử dụng, cụ có thể google) là lô nhập của Hàn Quốc hồi tháng 3, ko phải cái ELISA cây nhà lá vườn. Cụ có thể xem ở đây:

Không phải là khó tính mà vấn đề y tế khoa học cần phải chính xác và rõ ràng như vậy người dân mới thông hiểu và có phản ứng thích hợp
Bao nhiêu người đi test hiểu là họ có âm tính với kháng thể không phải âm tính với virus ? Nói chung chung là đi xét nghiệm Covid, phản ứng âm tính , về nhà tự cách ly ...Bao nhiêu người sẽ tự giác nghiêm túc cách ly khi họ nghĩ rằng họ đã âm tính ?? Vấn đề này không thể đổ lỗi cho ý thức của người dân được mà phải tuyên truyền, thông cáo rõ rệt, chỉ ra sự khác biệt để dân chúng được nắm rõ thông tin mà ứng xử thích hợp cho bản thân và cộng đồng

Modkiller

[Tịch thu bằng lái]
Đà Nẵng thì không nói làm gì. Giờ không biết các tỉnh thành khác ra sao luôn.